เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:21:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนโจรปล้น  (อ่าน 7709 ครั้ง)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 04:11:56 PM »

คนแก่กว่าจะหายเจ็บนี่นานเอาเรื่องนะครับ   อยู่เฉยๆก็มีเรื่องมาหาถึงที่  ขอให้หายเจ็บไวๆนะครับ....
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 08:37:23 PM »

จอแสดงคว่มเสียใจด้วยครับ ขอให้หายไวๆนะครับ

คนอายุ 75 พกปืนติดตัว ก็เป็นอันตรายต่อตนเอง ถ้าชักทัน ยิงทัน ถูกหรือไม่โจรมันก็พากันหนี
หลังจากนั้นคนยิงและครอบครัวก็ต้องอยู่ด้วยความหวาดผวา Huh  ทีนี้โจรมันรู้แล้วว่าเรามีปืน มันก็ต้องหาโอกาสเมื่อเราเผลอ
บุกถึงบ้าน

ไหนๆก็ผ่านไปแล้ว ป้องกันเหตุไม่ให้เกิดขึ้นอีก  ครั้งหน้าก็ขับรถดูสวนดีกว่า ถ้าเจออีกชนเลยครับ
คดีขับรถชนกับป้องกันเกินกว่าเหตุ ขับรถชนคุยกับ จนท ง่ายกว่านะครับ แบบว่าอุบัติเหตุนะครับแถมประกันจ่ายอีกต่างหาก คิก คิก

Smiley เจตนาของการมี อวป. แจ้งไว้ชัดเจนตอนขอใบ ป.3 อยู่แล้วครับ เรื่องการอยู่แบบหวาดผวา เป็นเรื่องของการหวาดกลัวไปเองมากกว่า ถ้าเป็นคนดี มีอวป. ในครอบครองใช้อย่างถูกวิธี ไม่ต้องกลัวคนไม่ดีหรอกครับ เพื่อคอปืนในนี้ทราบดีว่าควรทำอย่างไร

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
M-S
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 08:57:52 PM »

มุมมองผม มองในแง่ของผลที่จะตามมาไม่สิ้นสุด นึกถึงคนที่อยู่บ้านเป็นผู้สูงอายุ นึกถึงคนอื่นๆในบ้าน มิใช่เรื่องความกลัว
หรือไม่กลัว  ความยุ่งยากต่างๆที่ตามมาไม่สิ้นสุด  ผมรักสงบครับไม่ต้องการให้คนในบ้านร้อนใจครับ
ก็กราบขออภัย ไหว้ถ้าความเห็นไม่ถูกต้อง หรือมุมมองไม่เหมาะสม ไม่ควร ขอโทษครับ ไหว้ ไหว้
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 09:30:30 PM »

คนอายุ 75 พกปืนติดตัว ก็เป็นอันตรายต่อตนเอง ถ้าชักทัน ยิงทัน ถูกหรือไม่โจรมันก็พากันหนี
หลังจากนั้นคนยิงและครอบครัวก็ต้องอยู่ด้วยความหวาดผวา Huh  ทีนี้โจรมันรู้แล้วว่าเรามีปืน มันก็ต้องหาโอกาสเมื่อเราเผลอ
บุกถึงบ้าน
ไหนๆก็ผ่านไปแล้ว ป้องกันเหตุไม่ให้เกิดขึ้นอีก  ครั้งหน้าก็ขับรถดูสวนดีกว่า ถ้าเจออีกชนเลยครับ
คดีขับรถชนกับป้องกันเกินกว่าเหตุ ขับรถชนคุยกับ จนท ง่ายกว่านะครับ แบบว่าอุบัติเหตุนะครับแถมประกันจ่ายอีกต่างหาก คิก คิก

มีสองเรื่องครับ...

1) อายุ 75 แล้วพกปืน จะชักทัน หรือยิงทันหรือไม่...

เรื่องชักไว ยิงไวนี่นายสมชายว่าเป็นอีกเรื่องครับ... คนอายุ 75 แล้วผ่านโลกผ่านเหตุการณ์มาแยะแล้ว และคงดูหนังบู๊ ดูข่าวอาชญากรรมมาไม่น้อยตามอายุ น่าจะพอทราบว่าหากชักยิงทันทีคงไม่ทันแน่ครับ... นายสมชายว่าประเด็นควรเป็นเรื่องประเมินสถานการณ์แล้วเอาปืนมาถือในมือแล้วรอยก+เล็งยิงเร็วๆ น่าจะทันครับ... นายสมชายสอนเมีย และพ่อนายสมชายสอนนายสมชายเสมอ ให้ประเมินสถานการณ์ตลอดเวลาครับ พ่อนายสมชายอายุ 75 เท่ากับตามกระทู้แหละครับ แกเพิ่งเลิกใช้ .357 ลำกล้องสองนิ้วครึ่งไม่นานนี้เอง เพราะใหญ่ไป+ดีดแรงไป หันมาใช้ชี๊ฟสองนิ้วแทนครับ...

2) เรื่องยิงใส่โจรแล้วต้องกลัวมันกลับมาเอาคืน หรือกลับมาเอาปืนหรือไม่...

เรื่องนี้ไม่น่าต้องกลัวครับ โจรเล็กโจรน้อย เด็กแว๊น เด็กสก๊อย ไม่เคยมีสมองวางแผนโน่นนี่ครับ... ที่น่ากลัวคือพวกโจรระดับวางแผนเป็น ซึ่งมักเป็นลูกน้องเจ้าพ่อ และมันก็ไม่มาหากินตีชิงวิ่งราวให้เสื่อมบารมีเจ้าพ่อ แต่จะกลายเป็นลูกน้องเจ้าพ่อคุมบ่อน คุมคาราวานขนยาบ้า คตามทวงหนึ้นอกระบบ ฯลฯ ซึ่งหากเราไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวด้วย ก็มันไม่มีอะไรมาเกี่ยวข้องกับเราครับ(ยกเว้นไปเจอมันตอนเมาในผับ เช่นเหยียบเท้าหน้าห้องน้ำฯ)...

โจรกระจอกมีชีวิตอยู่ไปวันๆ กับการหาเรื่องสนุกใส่ตัวด้วยวิธีง่ายๆ ตามที่สมองมันนึกได้... มันไปก่อคดี ก็เพราะต้องการเงินมาใช้จ่างตามประสาคนสมองน้อย เมื่อมีเงินแล้วก็ใช้จ่ายเที่ยวเตร่จนเงินหมดก็ออกล่าเหยื่อก่อคดีใหม่... มันไม่เคยเสียเวลานั่งซุ่มดูรถยนต์คัดเดิม เจ้าทรัพย์คนเดิม แล้วขี่มอร์ไซค์ตามดูบ้าน เรื่องจำเลขทะเบียนแล้วตามเช็คที่อยู่เจ้าของรถ กับเครื่องคอมพิวเตอร์บนโรงพักยิ่งไม่มีทางใหญ่...

ที่เราต้องกังวลเป็นเรื่องคดีความมากว่าครับ... หากมันโดนอยู่กับที่แล้วหนีไปไหนไม่ได้ จะเข้าไปซ้ำให้ตายเพราะกระดูกพูดไม่ได้หรือไม่ นั่นก็ต้องแล้วแต่ความซวยของเจ้าทรัพย์+กรรมของโจร ประกอบกันแหละครับ... เพราะหากมีคนเจ็บคาที่ตรงนั้น มีคนตายคาที่ตรงนั้น... เรื่องถึงตำรวจแน่ๆครับ...

ถ้านายสมชายถึงคราวซวยต้องป้องกันตัวจากโจรกระจอก จะขอเดินเข้าไปซ้ำที่ฝ่ามือขวา ฝ่ามือซ้าย หรือสะบ้าหัวเข่า... แล้วปล่อยให้มันหนีไปครับ จะจำหน้ามันไว้ด้วย หากมีโอกาสจะเอากล้องที่เอวมาถ่ายรูปมันไว้เสียอีก...

นายสมชายยังไม่เคยได้ยินข่าวโจรฯ เดินขึ้นโรงพักแจ้งความว่าเจ้าทรัพย์ทำเกินกว่าเหตุครับ... แฮ่ๆ..

โจรคนไหนเจออย่างท่าน นายสมชาย(ฮา) เข้าไปนี่น่ากลัวนะครับ ยิงหักแขน หักขา หักเอว นี่คิดดูเอาแล้วกันว่าชีวิตที่เหลืออยู่ของมันเนี่ยเลิกคิดเถอะว่าจะกลับมาแก้แค้นยังไง
คิดให้ตกดีกว่าว่าจะหาใครมาป้อนข้าวป้อนน้ำจนกว่าจะตายไป...บางทีหลังจากนั้นมันอาจจะเรียกร้องหาความตายเอง..เพราะมันคงดีกว่าอยู่

.....ผมได้รับรู้เรื่องจริงแบบนี้มาแล้วสมัยเด็กมีคนเกเรแถวบ้านมาขโมยนกเขาที่แสนรักแสนรู้ของผมไปผมโกรธ เสียดาย เสียใจ แม่ปลอบใจว่าปล่อยเขาไปตามกรรมอย่าไปคิดทำอะไรเลย
ผมก็กลับไปเรียนหนังสือดำเนินชีวิตตามปกติ....นานเป็นสิบๆปีผมกลับบ้านในคราวหนึ่ง พ่อเล่าให้ฟังว่าคนๆนี้ไปโดนยิงที่อีกหมู่บ้านหนึ่งกระสุนตัดช่วงกระดูกสันหลัง
กลายเป็นคนพิการไม่ใช่เจ้าชายนิทรารู้สึกตัวแต่ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้..เมียที่เคยมีก็ทิ้งไปต้องให้พ่อแม่ที่แก่มาคอยป้อนข้าวป้อนน้ำ..ถ้าพ่อแม่ตายไป....
 มันคงไม่ใช่กรรมที่ขโมยนกหรอกมันกรรมเบาเกินไปแต่คงเป็นกรรมอื่นที่ชอบก่อต่างกรรมต่างวาระกัน

ผมก็ขอเดินตามแนวทาง ท่าน นายสมชาย(ฮา) นี่แหละสำหรับโจรานุโจรทั้งหลาย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
k@mon
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 589

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 09:48:31 PM »

ขอให้หายไวๆ นะครับ เด็กพวกนี้มัน........

บ่อยครั้งที่เราละเลยกับมิตร......แต่ทุ่มเททั้งชีวิตให้กับศัตรู
อั๋นครับ
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 10:25:59 PM »

ผมว่า..อย่าประเมินพวกนี้เป็น "โจรกระจอก" เหมือนที่ใครบางคนประกาศให้สาธารณชนรับรู้ แล้วทุกวันนี้ "โจรกระจอก" ก็ไม่เห็นหมดไปสักที

เด็กพวกนี้ เริ่มฉลาดกว่าเด็กสมัยก่อนนะครับ
แต่ก็ยังโชคดี ที่หนัง-ละครไทย ยังไม่สอนให้คิดซับซ้อนได้เหมือนหนังฝรั่ง

ว้า.. แขวะไปทั่ว.. ตกใจ

ด้วยจำนวนคน กับจำนวนกระสุนปืน ที่น่าจะไม่สัมพันธ์กัน
ถึงแม้จะขู่ให้"มัน"ถอยกรูดกลับไป .. นั่นย่อมทำให้"เรา" กลับต้องเตรียมพร้อมให้มากขึ้นกว่าเดิม
บวกกับพื้นที่แถบนั้น มีชื่อเสียงเรื่อง "ปืนเถื่อน" .. สงสัยต้องขอกำลังสนับสนุน

หากแม้น "มัน" ไม่ถอย..แต่กลับรุกไล่หนักขึ้น คงไม่ต้องสงสัยว่าผลลัพธ์จะเป็นเช่นไร

ขอให้ท่านหายเป็นปกติครับ
Auan_ลูกกระจาย
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 10:35:57 PM »

อ่านแล้วเห็นใจผู้ถูกกระทำครับ เจ้าหน้าที่บ้านเมืองไปไหนหมดครับ ผมเดาอีกไม่นานโจรครองเมืองครับ
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 12:23:17 AM »

ผมว่าถ้าเกิดเหตุการลักษณะดังกล่าวและเป็นจวนตัวด้วย ถ้าเรายิงคนร้ายบาดเจ็ดเพื่อป้องกันตัว(โดยที่คนร้ายไม่มีอาวุธปืน+เราเป็นผู้สูงอายุไม่มีแรงต่อสู้)  ก็ไม่น่าจะเป็นการกระทำที่เกินกว่าเหตุน่ะครับ  ไหว้

แต่ระวังข้อหาพกพาปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2009, 12:25:36 AM โดย FORD-TECH-CHI-CHI » บันทึกการเข้า
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 12:29:07 AM »

ขอให้คุณพ่อตาของท่านหายไวๆนะครับ

ร้านชํา
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 02:14:43 AM »

ขอให้พ่อตาคุณหายไวๆนะครับ.มีที่ตั้ง400ไร่.มันคงจ้องมานานแล้วละ่ครับ.ท่านไปไหนควรหาคนไปเป็นเพื่อนดีที่สุดครับ
มีอะไรจะได้ช่วยกันได้.ป้องกันไว้ก่อนดีกว่าครับ.คราวหน้าอาจไม่โชคดีแบบนี้อีกครับ. ไหว้

เศรษฐกิจพอเพียง
http://www.rta.mi.th/21610u/Data/Data_pro/Popeaing/1.htm
SW GLOCK 19
Guns don't kill people. Drivers with cellphone do.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 05:51:06 AM »

สวัสดีครับเพิ่งกลับเข้ามาอ่าน ขอขอบคุณพวกพี่ๆที่มาให้กำลังใจกับพ่อตาจอมห้าวครับ นี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่แกโดนนะครับ เมื่อสองสามปีก่อน แกก็เคยโดนทุบเอาเงินไปทีแล้ว ในไร่ตัวเองนี้แหละครับ อ้อลืมบอกครับแกไม่เคยใส่ทอง ใส่แต่นาฬิกา กับมือถือและพกเงินสดติดตัวแค่ไม่เกินหมื่นครับ ฮ่าๆๆหนังแกเหนียวครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 08:10:11 AM »

ต้องพิจารณาแล้วครับ... ว่าทำไมโดนซ้ำอีก ทั้งที่เคยโดนมาแล้ว...

มันต้องมีอะไรสักอย่างเชื้อเชิญอันตรายสิครับ... เช่นสถานที่เหมาะแก่การหลบดมกาว หลบพลอดรัก หลบทำกิจกรรมลับๆ หรือผิดกฏหมายหรือเปล่า...

แล้ว"พ่อตาจอมห้าว"ห้าวไม่เท่าไหร่หรอกครับ... ห้าวจริงต้องสะพายลูกซองเดินในสวนครับ... แฮ่ๆ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 08:14:04 AM »

โจรคนไหนเจออย่างท่าน นายสมชาย(ฮา) เข้าไปนี่น่ากลัวนะครับ ยิงหักแขน หักขา หักเอว นี่คิดดูเอาแล้วกันว่าชีวิตที่เหลืออยู่ของมันเนี่ยเลิกคิดเถอะว่าจะกลับมาแก้แค้นยังไง
คิดให้ตกดีกว่าว่าจะหาใครมาป้อนข้าวป้อนน้ำจนกว่าจะตายไป...บางทีหลังจากนั้นมันอาจจะเรียกร้องหาความตายเอง..เพราะมันคงดีกว่าอยู่

.....ผมได้รับรู้เรื่องจริงแบบนี้มาแล้วสมัยเด็กมีคนเกเรแถวบ้านมาขโมยนกเขาที่แสนรักแสนรู้ของผมไปผมโกรธ เสียดาย เสียใจ แม่ปลอบใจว่าปล่อยเขาไปตามกรรมอย่าไปคิดทำอะไรเลย
ผมก็กลับไปเรียนหนังสือดำเนินชีวิตตามปกติ....นานเป็นสิบๆปีผมกลับบ้านในคราวหนึ่ง พ่อเล่าให้ฟังว่าคนๆนี้ไปโดนยิงที่อีกหมู่บ้านหนึ่งกระสุนตัดช่วงกระดูกสันหลัง
กลายเป็นคนพิการไม่ใช่เจ้าชายนิทรารู้สึกตัวแต่ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้..เมียที่เคยมีก็ทิ้งไปต้องให้พ่อแม่ที่แก่มาคอยป้อนข้าวป้อนน้ำ..ถ้าพ่อแม่ตายไป....
 มันคงไม่ใช่กรรมที่ขโมยนกหรอกมันกรรมเบาเกินไปแต่คงเป็นกรรมอื่นที่ชอบก่อต่างกรรมต่างวาระกัน

ผมก็ขอเดินตามแนวทาง ท่าน นายสมชาย(ฮา) นี่แหละสำหรับโจรานุโจรทั้งหลาย

โหย... นายสมชายยิงใส่เอว เพราะเป็นเป้าไม่ค่อยเคลื่อนที่ครับ ยิงขา ยิงหัว หรือแม้แต่หน้าอกก็ถูกยากกว่าเอว เพราะเอวมักจะอยู่แนวตั้งจากสองเท้า ไม่ว่าจะอยู่ท่าไหนๆครับ... แฮ่ๆ...

แต่ถ้าโดนตัดกระดูกสันหลังนี่แปลว่ามันหนีไปไหนไม่ได้ หากไม่มีเพื่อนช่วยหิ้วไปด้วย... คนยิงสงสัยต้องขึ้นโรงพักครับ... เย้... โจรจงพิการ...
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 11:27:24 AM »

สงสารคนแก่ครับ...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 11:47:03 AM »

มุมมองผม มองในแง่ของผลที่จะตามมาไม่สิ้นสุด นึกถึงคนที่อยู่บ้านเป็นผู้สูงอายุ นึกถึงคนอื่นๆในบ้าน มิใช่เรื่องความกลัว
หรือไม่กลัว  ความยุ่งยากต่างๆที่ตามมาไม่สิ้นสุด  ผมรักสงบครับไม่ต้องการให้คนในบ้านร้อนใจครับ
ก็กราบขออภัย ไหว้ถ้าความเห็นไม่ถูกต้อง หรือมุมมองไม่เหมาะสม ไม่ควร ขอโทษครับ ไหว้ ไหว้
Shocked
โอว ผมคิดว่าผมเข้าใจครับ  มุมมองของคุณ M-S (ทั้งความเห็นข้างบน และความเห็นก่อนหน้านี้ว่าให้ขับรถไปตรวจสวน)
แต่ผมไม่เห็นด้วยน่ะครับ  ที่จะให้พ่อตาของท่านเจ้าของกระทู้ถูกกระทืบฟรี  โดยไม่คิดป้องกันตัวหากมีโอกาส
เพียงเพราะว่าคนในบ้านจะร้อนใจอยู่กันไม่สุข
ถ้าอย่างนี้คงต้องขายที่ขายทางอพยพมาอยู่ในเมืองที่มีเจ้าหน้าที่ตำรวจคอยดูแลใกล้ชิดกว่าต่างจังหวัด
แต่ก็เอาล่ะนะครับ ของอย่างนี้มันขึ้นกับมุมมองส่วนตัวของแต่ละบุคคล
สู้ก็ต้องรับผลที่ตามมา
ไม่สู้ก็ต้องรับผลที่ตามมาเช่นกัน
ใครมองเห็นโลกได้ใกล้เคียงความเป็นจริงมากกว่า คนนั้นก็ทุกข์น้อยกว่าล่ะนะครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์