เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 06:23:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิจารณ์รถ Honda New Civic หน่อยครับ  (อ่าน 25235 ครั้ง)
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 02:50:01 AM »

คิดว่ามีสมาชิกหลายท่านมีใช้รุ่นนี้อยู่ FD อยากทราบข้อเสียบางครับ
เพราะไปฟังแต่ข้อดีจาก Sale มาแล้ว เลยต้องมาหาข้อเสียจากผู้ใช้จริง
ไว้ประกอบการพิจารณา ผมจะออกรุ่น 1.8 E ครับ. ขอบคุณมากครับ ไหว้
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 05:31:11 AM »

140 แรงม้า15-18 กม./ลิตร เร่งแซงพุ่งดีครับ/ผมชอบ D3 แล้วกดคันเร่งจนพอใจครับเคยลองใหม่ๆ 185 ไม่หมดแต่ลูกสะกิดครับ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 08:29:07 AM »

...ผบ.ทบ. ใช้อยู่..เป็นรุ่นก่อนนี้..ที่ไม่ชอบนะครับ..
- มีกรองอากาศภายในรถ ทำให้เก็บกลิ่น มีกลิ่นเหม็นเวลาเปิดพัดลมแอร์
- คอนโซลหน้าลึก ไม่ชิน กะระยะลำบาก
- คอนโซลข้างหนา/ใหญ่ เวลาชึ้น/ลงรถเข่าผมโดนทุกที
- ไม่ชอบหน้าปัทม์ดิจิตอล..ชอบแบบเข็มมากกว่า
- เบาะนั่ง ใม่สบายตัวเลย ขับทางไกลท่าทางจะเมื่อย
- เบรคมือ ไม่คุ้นมือ

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 08:45:54 AM »

ไม่ชอบกระจกมองข้าง
ในทรรศนะผม  มันขี้เหร่มาก
นอกนั้น  โอ.เค.
        อีกอย่าง  เรื่องราคาขายต่อ
ไม่อยู่ในองประกอบของการตัดสินใจของผม
ผมจะไม่ทนขับรถที่ไม่ชอบเพียงเพื่อเหตุผล
ว่า  เวลาขายต่อ "ได้ราคาดี"
        ออกจะแปลกกว่าชาวบ้านเขาใหมครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 08:53:07 AM »

ขับสนุกครับ ผบ.ทบ. ใช้อยู่ครับ ผมลองขับที่ความเร็วสูงๆ นิ่งดีครับ แต่ไม่เคยลองให้สุดๆนะครับ แต่ผมไม่ชินหลายๆอย่างครับ เนื่องจากปรกติขับรถปิ๊คอัพเลยกะระยะไม่ถูกเลยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 09:16:41 AM »

เล็งไว้เช่นกันครับ... หากโปะเงินบ้านที่ผ่อนเอาไว้หมดได้ในเร็ววัน อยากถอยมาขับมั่งครับ...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 09:21:57 AM »

ถ้ารอได้ อีกไม่กี่เดือนก็จะมี่ข่าว New Model Change แล้ว  ลอง search ดูภาพในเวปญี่ปุ่นดูครับ  สวยกว่า

ประมาณการณ์ว่าคงออกวางตลาดต้นปีหน้า  รุ่นนี้ออกมาปีนี้ก็ย่างปีที่ 4 แล้ว ครบอายุพอดี  รอครับ รอ

BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 09:35:54 AM »

เปลี่ยน  กระจก ทั้ง 4 บาน  ตอน 1ปี    ,  1 ปี  น้ำมันเพาเวอร์รั่ว  เปลี่ยน ซีล
1.5 ปี  เปลี่ยนชุดเพาเวอร์ทั้งชุด ,  มอเตอร์ กระจกมองข้าง เสียตอน 2.5 ปี
เถียงกับศูนย์กันนาน ฮอนด้าบางเข....  ไม่ยอมเปลี่ยนให้ ต้องขับไปศูนย์ที่ซื้อรถ
ถึงยอมเปลี่ยนให้   ,   มีเสียง แก๊กๆ เวลาเจอทางขรุขระ  แก้ไม่หาย
โดยรวม สวยครับ  ผมขับแบบคนแก่  กลับ ตจว. ประหยัดน้ำมัน ครับ ไหว้
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 09:41:11 AM »

ถ้ารอได้ อีกไม่กี่เดือนก็จะมี่ข่าว New Model Change แล้ว  ลอง search ดูภาพในเวปญี่ปุ่นดูครับ  สวยกว่า

ประมาณการณ์ว่าคงออกวางตลาดต้นปีหน้า  รุ่นนี้ออกมาปีนี้ก็ย่างปีที่ 4 แล้ว ครบอายุพอดี  รอครับ รอ

ไม่ทันแล้วพี่ปูครับ เพิ่งซื้อเป็นของขวัญปีใหม่ให้ ผบ.ทบ. เมื่อต้นปีครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 10:34:49 AM »

ถ้าซื้อรถมาใช้....ลองดูตัวนี้ประกอบครับ ฟอร์ดโฟกัส มีดี่ที่เครื่องดีเซลกับเกียร์และช่วงล่างที่ดีครับ
หากรอได้อีกนิดตอนปลายปีอาจได้เห็นแลนเซอร์ใหม่หน้าฉลามครับ
สองตัวนี้ผมเล็งๆอยู่

http://www.caronline.net/ArticleDetail.aspx?ArticleID=315

โดยเฉพาะเกียร์คลัทคู่ของฟอร์ดนั้นเจ๋งมาก และ แลนเซอร์เองก็มีเกียร์แบบนี้รอแต่ว่าบ้านเราจะมีหรือไม่เทานั้น
ถ้าไม่มี ฟอร์ดจะเป็นตัวเลือกของผม

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 12:30:06 PM »

ขอเชิญท่าน Hatyai หาข้อมูลกันก่อนที่ www.civicfdthailand.com ครับ

สำหรับผมเห็นว่า รุ่นนี้เครื่องดี ประหยัดน้ำมัน แต่โรงงานลดต้นทุนมากไปหน่อยครับ ....

รุ่นนี้ เมียผมซื้อ ผมเป็นคนขับ ซื้อ 1.8E AT(AS) ปี 06 ..... ใช้ดี ไม่มีปัญหา เคยไปเคลมเรื่องแอร์เหม็น ๑ ครั้ง (หลังจากนั้นทำเอง) , เคลมกระจกเด้ง ๑ ครั้ง เปลี่ยนกระจกคู่หน้า พร้อมฟิลม์ใหม่ , มีจดหมายให้ไปเปลี่ยนสวิทซ์ไฟเบรค ๑ ครั้ง เพราะรุ่นแรก มีปัญหาว่ากดเบรคแช่ไว้มาก ๆ วันหนึ่งมันจะเสีย ทำให้เข้าเกียร์ไม่ได้ (รุ่นหลังแก้หมดแล้ว) , ปัดน้ำฝนเสียงดัง ของผมปัดกระโดดเลยเอาไปเคลม เห็นว่าปรับมุึมก้านใหม่ (บางคันดังไม่หาย) , แอร์ตัด เครื่องสั่น ก็เป็นครับ แต่รอบไม่ตก ให้ศูนย์ดู เขาบอกน้อยมากไม่ต้องทำอะไร  Huh

ปัญหาอื่น ๆ ที่เห็นคนบ่นกันบ่อย ๆ นอกเหนือจากที่ผมพบคือ มีเสียงกุกกักจากห้องเครื่อง (เคลมลูกรอกสายพาน หรือ ยางรองแท่นเครื่อง) , มีเสียงลมลอด ที่ความเร็วไม่มากนัก (ห้องโดยสารซีลเสียงไม่ดี) , แอร์เหม็นเร็ว (ใช้ไปไม่กี่เดือนเอาอีกแล้ว) , ขับนานแล้วปวดหลัง (เบาะไม่ดี ผมก็เป็น) , ยางเสียงดังเร็ว (ให้ของถูกมา) , รุ่นที่มี Navigator รับสัญญาณได้ยาก , แอร์ตัด รอบตก เครื่องสั่น (มีใน 1.8 เพราะไม่ได้ใช้เดนโซ่ บางท่านว่าลิ้นปีกผีเสื้อสกปรก เคยมีท่านหนึ่งว่าเซนเซอร์แอร์โฟลว์ส่งสัญญาณช้าเกินไป ที่รอบต่ำ) , ไมล์อ่อน (มีท่านหนึ่งบอกว่าเป็นปัญหาของจอแสดงผล ที่ส่งสัญญาณ 100 กม./ชม. ดันโชว์ 105 กม./ชม. ไม่ต้องพยายามแก้ เพราะการแสดงผลผิด ไม่เป็นเชิงเส้น) , มีคนบอก abs ทำงานไว เบรคนิดหน่อยก็ทำงานแ้ล้ว ... แต่รถผมยังไม่เคยรู้สึกว่า abs ทำงานเลย , อ้อ!!! แถมอีกข้อหนึ่ง มีคนสงสัยว่าทำไมรุ่นนี้ถึงใส่ทวีตเตอร์ (ลำโพงเสียงแหลม) ให้ยิงขึ้นสะท้อนกระจก ... แล้วเสียงมันจะดีได้อย่างไร (ผมว่าก็พอฟังได้ ถ้าไม่หูเทพแบบนักฟังเพลง)  คิก คิก

มีอีกเรื่องที่ไม่รู้ว่าจะเป็นปัญหาหรือไม่ครับ ....
๑. ล้อหลังของรุ่นนี้ เขาจะเซ็ตให้แบะออกเล็กน้อย (มุมแคมเบอร์เป็นลบ) เพื่อผลในการเข้าโค้งที่ดีขึ้น (เขาว่า) แต่ทำให้ยางสึกไม่เท่ากัน เวลาสลับยาง จะมีทำให้เกิดเสียงน่ารำคาญอยู่พักหนึ่ง .... มีบางท่านไปปรับให้ไม่แบะเหมือนกันทุกล้อครับ แต่ท่านว่า อารมณ์การเ้ข้าโค้งก็จะเปลี่ยนไป
๒. ผมเห็นมีกรณีอย่างน้อย ๒ กรณี ที่ขับมาเฉย ๆ แล้วท้ายสั่นมากจนเสียการทรงตัวครับ กรณีหนึ่งเป็นคุณหมอ กำลังอัดกลับที่ทำงาน แค่ค่อย ๆ เปลี่ยนเลนหลบผู้มีเล็บงาม ปรากฏว่าเสียการทรงตัว รถหมุน ไปหยุดเอาข้างทาง

อีกกรณีวิ่งแค่ ๗-๘๐ บนทางด่วน ไม่รู้เบรคอย่างไร ท้ายส่ายจน"เกือบ"ควบคุมไม่ได้ ..... ผมคิดเองว่าเป็นเพราะเปลี่ยนล้อกันมา ....

ผมยังยืนยันว่า รถดี ประหยัดน้ำมัน อยู่ครับ เมียผมใช้ในกรุงเทพ จากประชาชื่นไปแจ้งวัฒนะ ทำได้ประมาณ ๘-๙ กม./ลิตร ถ้าได้วิ่งยาวหน่อย เช่นกลับบ้านที่ร้อยเอ็ด ทำได้ ๑๕-๑๖ กม./ลิตร แบบปกติ (วิ่งร้อยกว่า แซงรถทัวร์ทุกคัน ยิ้มีเลศนัย ) ซึ่งดู ๆ แล้ว ถ้าตั้งใจประหยัด น่าจะทำได้ถึง ๑๘ กม./ลิตร ตามคำโฆษณา (ใช้น้ำมันแกสโซฮอล 91)

คันนี้ครับ เดิม ๆ ขึ้นปีที่สี่  ขำก๊าก ขำก๊าก

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 12:39:13 PM »

ทุกอย่างมีคำตอบอยู่ในนี้ครับ.... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

มีสมาชิกในเว๊ปนี้ เป็น สมาชิกของเว๊ปที่ท่านจักกฤษ ให้มาหลายท่านครับ...รวมถึง วมต. ด้วย...อิอิ คิก คิก

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 12:44:29 PM »

ขับสนุกครับ ผบ.ทบ. ใช้อยู่ครับ ผมลองขับที่ความเร็วสูงๆ นิ่งดีครับ แต่ไม่เคยลองให้สุดๆนะครับ แต่ผมไม่ชินหลายๆอย่างครับ เนื่องจากปรกติขับรถปิ๊คอัพเลยกะระยะไม่ถูกเลยครับ

1.8 ของผมลองแล้ว เอาแบบสุดๆ ได้ที่ 209 กม./ชม. ครับ...นิ่งดี พวงมาลัยหนักใช้ได้...
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 12:56:54 PM »

..เรียนถามคุณจักรกฤษณ์..
- ลมแอร์เหม็นแก้้ยังไงครับ (แบบไม่ต้องเปลี่ยนฟิลเตอร์ให้เปลืองตังค์)
- เวลาคอมฯ ตัดเสียงดังมาก แก้ไข/เคลมได้หรือเปล่าครับ..

..ขอข้อมูลก่อนจะนำเข้าศูนย์..ขอบคุณครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
B.O.W.
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

กำลังใจ ที่แรงกล้า คือ ศรัทธาอันสูงส่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 12:58:36 PM »

ขอเชิญท่าน Hatyai หาข้อมูลกันก่อนที่ www.civicfdthailand.com ครับ

สำหรับผมเห็นว่า รุ่นนี้เครื่องดี ประหยัดน้ำมัน แต่โรงงานลดต้นทุนมากไปหน่อยครับ ....

รุ่นนี้ เมียผมซื้อ ผมเป็นคนขับ ซื้อ 1.8E AT(AS) ปี 06 ..... ใช้ดี ไม่มีปัญหา เคยไปเคลมเรื่องแอร์เหม็น ๑ ครั้ง (หลังจากนั้นทำเอง) , เคลมกระจกเด้ง ๑ ครั้ง เปลี่ยนกระจกคู่หน้า พร้อมฟิลม์ใหม่ , มีจดหมายให้ไปเปลี่ยนสวิทซ์ไฟเบรค ๑ ครั้ง เพราะรุ่นแรก มีปัญหาว่ากดเบรคแช่ไว้มาก ๆ วันหนึ่งมันจะเสีย ทำให้เข้าเกียร์ไม่ได้ (รุ่นหลังแก้หมดแล้ว) , ปัดน้ำฝนเสียงดัง ของผมปัดกระโดดเลยเอาไปเคลม เห็นว่าปรับมุึมก้านใหม่ (บางคันดังไม่หาย) , แอร์ตัด เครื่องสั่น ก็เป็นครับ แต่รอบไม่ตก ให้ศูนย์ดู เขาบอกน้อยมากไม่ต้องทำอะไร  Huh

ปัญหาอื่น ๆ ที่เห็นคนบ่นกันบ่อย ๆ นอกเหนือจากที่ผมพบคือ มีเสียงกุกกักจากห้องเครื่อง (เคลมลูกรอกสายพาน หรือ ยางรองแท่นเครื่อง) , มีเสียงลมลอด ที่ความเร็วไม่มากนัก (ห้องโดยสารซีลเสียงไม่ดี) , แอร์เหม็นเร็ว (ใช้ไปไม่กี่เดือนเอาอีกแล้ว) , ขับนานแล้วปวดหลัง (เบาะไม่ดี ผมก็เป็น) , ยางเสียงดังเร็ว (ให้ของถูกมา) , รุ่นที่มี Navigator รับสัญญาณได้ยาก , แอร์ตัด รอบตก เครื่องสั่น (มีใน 1.8 เพราะไม่ได้ใช้เดนโซ่ บางท่านว่าลิ้นปีกผีเสื้อสกปรก เคยมีท่านหนึ่งว่าเซนเซอร์แอร์โฟลว์ส่งสัญญาณช้าเกินไป ที่รอบต่ำ) , ไมล์อ่อน (มีท่านหนึ่งบอกว่าเป็นปัญหาของจอแสดงผล ที่ส่งสัญญาณ 100 กม./ชม. ดันโชว์ 105 กม./ชม. ไม่ต้องพยายามแก้ เพราะการแสดงผลผิด ไม่เป็นเชิงเส้น) , มีคนบอก abs ทำงานไว เบรคนิดหน่อยก็ทำงานแ้ล้ว ... แต่รถผมยังไม่เคยรู้สึกว่า abs ทำงานเลย , อ้อ!!! แถมอีกข้อหนึ่ง มีคนสงสัยว่าทำไมรุ่นนี้ถึงใส่ทวีตเตอร์ (ลำโพงเสียงแหลม) ให้ยิงขึ้นสะท้อนกระจก ... แล้วเสียงมันจะดีได้อย่างไร (ผมว่าก็พอฟังได้ ถ้าไม่หูเทพแบบนักฟังเพลง)  คิก คิก

มีอีกเรื่องที่ไม่รู้ว่าจะเป็นปัญหาหรือไม่ครับ ....
๑. ล้อหลังของรุ่นนี้ เขาจะเซ็ตให้แบะออกเล็กน้อย (มุมแคมเบอร์เป็นลบ) เพื่อผลในการเข้าโค้งที่ดีขึ้น (เขาว่า) แต่ทำให้ยางสึกไม่เท่ากัน เวลาสลับยาง จะมีทำให้เกิดเสียงน่ารำคาญอยู่พักหนึ่ง .... มีบางท่านไปปรับให้ไม่แบะเหมือนกันทุกล้อครับ แต่ท่านว่า อารมณ์การเ้ข้าโค้งก็จะเปลี่ยนไป
๒. ผมเห็นมีกรณีอย่างน้อย ๒ กรณี ที่ขับมาเฉย ๆ แล้วท้ายสั่นมากจนเสียการทรงตัวครับ กรณีหนึ่งเป็นคุณหมอ กำลังอัดกลับที่ทำงาน แค่ค่อย ๆ เปลี่ยนเลนหลบผู้มีเล็บงาม ปรากฏว่าเสียการทรงตัว รถหมุน ไปหยุดเอาข้างทาง

อีกกรณีวิ่งแค่ ๗-๘๐ บนทางด่วน ไม่รู้เบรคอย่างไร ท้ายส่ายจน"เกือบ"ควบคุมไม่ได้ ..... ผมคิดเองว่าเป็นเพราะเปลี่ยนล้อกันมา ....

ผมยังยืนยันว่า รถดี ประหยัดน้ำมัน อยู่ครับ เมียผมใช้ในกรุงเทพ จากประชาชื่นไปแจ้งวัฒนะ ทำได้ประมาณ ๘-๙ กม./ลิตร ถ้าได้วิ่งยาวหน่อย เช่นกลับบ้านที่ร้อยเอ็ด ทำได้ ๑๕-๑๖ กม./ลิตร แบบปกติ (วิ่งร้อยกว่า แซงรถทัวร์ทุกคัน ยิ้มีเลศนัย ) ซึ่งดู ๆ แล้ว ถ้าตั้งใจประหยัด น่าจะทำได้ถึง ๑๘ กม./ลิตร ตามคำโฆษณา (ใช้น้ำมันแกสโซฮอล 91)

คันนี้ครับ เดิม ๆ ขึ้นปีที่สี่  ขำก๊าก ขำก๊าก

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
 เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

" รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต "
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์