เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 06:21:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิจารณ์รถ Honda New Civic หน่อยครับ  (อ่าน 25229 ครั้ง)
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 01:01:31 PM »

..เรียนถามคุณจักรกฤษณ์..
- ลมแอร์เหม็นแก้้ยังไงครับ (แบบไม่ต้องเปลี่ยนฟิลเตอร์ให้เปลืองตังค์)
- เวลาคอมฯ ตัดเสียงดังมาก แก้ไข/เคลมได้หรือเปล่าครับ..

..ขอข้อมูลก่อนจะนำเข้าศูนย์..ขอบคุณครับ..

ตอบแทนท่านจักกฤษ ครับ

วิธีแก้ลมแอร์เหม็นเปรี้ยว ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของ ฮอนด้า เอฟ ดี ครับ คือ

ก่อนถึงที่หมาย ให้ปิด AC ก่อน เหลือพัดลมอย่างเดียวสัก 2 - 3 นาที

เพื่อไล่ความชื้นในระบบแอร์ เพราะเป็นระบบปิด ไม่มีน้ำหยด ครับ เยี่ยม

แต่บางท่านว่าเปลี่ยนฟิลเตอร์แอร์ แล้วหายเหม็น รวมถึงต้องเจาะช่องรังผึ้งของกรองฟิลเตอร์เพิ่มด้วยครับ

ส่วนคอมเพรสเซอร์แอร์ ดังนั้น...เคยถามศูนย์แล้ว บอกว่าเป็นปกติ ครับ.. หัวเราะร่าน้ำตาริน
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 01:05:24 PM »

ท่านสามารถเข้าไปค้นหาข้อบกพร่อง และข้อดี ของรถฮอนด้า ซีวิค เอฟ ดี ได้ที่เว๊ป

www.civicfdthailand.com

โดยท่านต้องสมัครเข้าเป็นสมาชิกเว๊ปก่อนด้วยนะครับ จึงจะเห็นห้องต่างๆ ที่มีอยู่มากมายครับ

แต่ข้อดีที่ผมเห็นชัดๆ ก็คือ ขับแล้วมีสาวๆ มองกันตรึมเลยครับ....อิอิ เยี่ยม
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 01:19:52 PM »

ท่านสามารถเข้าไปค้นหาข้อบกพร่อง และข้อดี ของรถฮอนด้า ซีวิค เอฟ ดี ได้ที่เว๊ป

โดยท่านต้องสมัครเข้าเป็นสมาชิกเว๊ปก่อนด้วยนะครับ จึงจะเห็นห้องต่างๆ ที่มีอยู่มากมายครับ

แต่ข้อดีที่ผมเห็นชัดๆ ก็คือ ขับแล้วมีสาวๆ มองกันตรึมเลยครับ....อิอิ เยี่ยม

...พอจะมีข้อมูลศูนย์ HONDA ที่ให้บริการดี ช่างฝีมือคุณภาพ ย่านบางกะปิ และพื้นที่ใกล้เคียง ไหมครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 01:23:46 PM »

...พอจะมีข้อมูลศูนย์ HONDA ที่ให้บริการดี ช่างฝีมือคุณภาพ ย่านบางกะปิ และพื้นที่ใกล้เคียง ไหมครับ..

ขึ้นอยู่กับว่า...จะเอารถไปทำอะไรอ่ะครับ....ถ้าเปลี่ยนอะไหล่ บำรุงตามปกติ ศูนย์ไหนก็ได้ครับ

ในเว๊ป ก็มีศูนย์ที่ควรระวังด้วยเหมือนกันครับ...เช่น ศูนย์ อะไรที่ลงด้วย อองๆ วองๆ อะไรนี่แหละ

และศูนย์แถวคนกลางคืน อบๆ นวดๆ ที่ชอบเปลี่ยน หรือถอดท่อ แค๊ท เอาไปขาย ครับ....
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 02:41:42 PM »

ผมก็แค่ผู้ใช้ครับ .....

- ลมแอร์เหม็นแก้้ยังไงครับ (แบบไม่ต้องเปลี่ยนฟิลเตอร์ให้เปลืองตังค์)
ถอดทิ้งครับ .... แต่ไม่หายขาด  คิก คิก

ไม่ใช้กรองร้าน/ศูนย์ ก็ใช้กรองแอร์บ้าน 3M ใส่แทนได้ครับ แต่ต้องหาวิธียึดหน่อย  เยี่ยม

เรื่องลมเหม็น มักได้กลิ่นชัดตอนเปิดใหม่ ๆ แอร์ยังไม่เย็น ซึ่งผมคิดเอาเองว่า
๑. เหม็นเปรี้ยว เกิดจากกรองแอร์ของศูนย์ไม่ได้มาตรฐาน ใช้ไป ๆ แล้วตัวทำละลายที่ใช้ยึดเม็ดแอคติเวเต็ดคาร์บอน มันสลายตัวออกมา ... ผมเคยนำกรองของศูนย์ไปตากแดด ปรากฏว่ากลิ่นชัดกว่าเดิม .... ตรงนี้ศูนย์จะบอกว่ากรองดูดกลิ่นไว้ ทำให้มีกลิ่น
๒. เหม็นอับ เพราะความชื้นจากการใช้แอร์ทั่ว ๆ ไป
๓. เหม็นเน่า เพราะความชื้นทำให้เกิดเชื้อรา หมักหมม และส่งกลิ่น

รถผมเหม็นมาทุกแบบแล้วครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน ปัจจุบันใส่กรอง CareeFresh ที่รวมกันซื้อในบอร์ด กลิ่นดีได้หลายเดือน แต่เหม็นอับ และเหม็นเน่าก็ยังตามมาครับ (เพราะใช้แอร์แบบไม่สนใจเป่าแห้ง)  อ๋อย

ตอนที่เหม็นเน่า (กลิ่นคล้ายอาเจียร) ผมใช้น้ำยาล้างแอร์บ้าน (Norga foam) ฉีดเข้าไปในช่องหลังกรองแอร์โดยตรงครับ (ถอดกรอง เปิดพัดลม ปิด AC) กะว่าให้ลมพัดโฟมไปเกาะที่คอยล์เย็น แล้วชำระล้างคอยล์ก่อนไหลออกท่อน้ำทิ้ง .... ผมไม่แนะนำ norga เพราะมีกลิ่นค้างอยู่ คล้าย ๆ สบู่ (ทนไปหลายสัปดาห์) ...  จริง ๆ เขามีน้ำยาล้างแอร์รถยนต์ของ Threebond ขายครับ เบอร์ประมาณ 7421 หรืออย่างไรนี่ล่ะ เห็นว่าที่ HomePro มีขายครับ

เรื่องตู้แอร์ของ FD ผมว่าเป็นที่การออกแบบท่อน้ำทิ้งครับ ทำให้ไหลออกได้ไม่หมด หรือไหลออกได้ช้า .... มีทำท่อต่อเพิ่มจากท่อยางเดิม ให้ยืดออกไปมากขึ้น (ผมยังไม่ได้ลอง) ... ลองดึงพรมพื้นรถที่ฝั่งคนนั่งข้าง ใกล้ ๆ ตู้แอร์ดูครับ จะเห็นท่อยางเลี้ยวซ้ายแล้วเลี้ยวขวาอยู่อันหนึ่งครับ ....

- เวลาคอมฯ ตัดเสียงดังมาก แก้ไข/เคลมได้หรือเปล่าครับ..

..ขอข้อมูลก่อนจะนำเข้าศูนย์..ขอบคุณครับ..
เสียงอะไรดังครับ ถ้าเสียงพัดลมจังหวะที่สองก็น่าจะเป็นเรื่องปกติครับ

รถรุ่นนี้ บางทีเครื่องก็เงียบจนเผลอบิดกุญแจซ้ำ แต่พอพัดลมของแอร์ติดขึ้นมาเมื่อไร เสียงสนั่นได้ใจไปอีกแบบครับ  ขำก๊าก

ในบอร์ด เคยมีคนถามเรื่องพัดลมดังเหมือนกันครับ แต่ผมไม่เห็นคำตอบ ... ถ้าให้เปลี่ยนพัดลมตรงรุ่น คงไม่ช่วยให้หายดัง นอกจากจะหาพัดลมจากที่อื่นที่ให้ลมเท่าเดิม แต่เสียงเงียบลง (ขนาดพัดลมคงใหญ่กว่า)

เรื่องเคลม ลองสอบถามที่ศูนย์ดีที่สุดครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2009, 02:46:29 PM โดย Jakrit97 » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 11:01:44 AM »

มาอัพเดทเรื่องปัญหาให้ครับ

๑. มีคนบอกว่า FD ตั้งแต่ปี 08 ใช้คอมแอร์ของ nippon denso แล้วครับ
การแก้ไขแอร์ตัด...เครื่องสั่น, เกิดจากลิ้นปีกผีเสื้อสกปรก
กระทู้นี้ที่หน้า ๑๓ คุณ veera_arch มีความคืบหน้าเรื่องแอร์ตัด รอบตก เครื่องสั่นมาบอกครับ
อ้างถึง
ตอนนี้ที่โรจน...กำลังทดสอบการแก้ไข...จะทราบประมาณเมษา นี้เขาฝากแจ้งข่าว
ยังไงใจเย็นๆ กันสักนิด...ผมเองตามเรื่องนี้มาหลายเดือนแล้วนะครับ

ปล.ผมได้คุยกะหัวหน้าฝ่ายทดสอบนี้เลย ขอเบอร์ติดต่อตรงเข้าไว้แล้ว รวมๆชื่อ+เบอร์กันไว้นะครับ

๒. มีการอัพเดทวิธีการแก้ไขปัญหาแอร์ตัด รอบตก เครื่องสั่นแล้วครับ
แจ้งเรื่องปัญหาด้านเทคนิคแอรืตัดรอบตกครับ, อบรมช่างเทคนิคเรื่อง CIVIC FD COMPLAIN
โดยคุณ rotchanasak
อ้างถึง
เห็นกระทู้ตกไปนานแล้วนึกว่าลืมๆกัน
เมื่อปลายเดือนที่แล้วพึ่งทำรถให้เพื่อนไปครับ
อาการนี้ละครับแอร์ตัดรอบตกแล้วเครื่องสั่น
ข้อมูลครับ
CIVIC FD 1.8 S AT/AS E20
ระยะใช้งาน 21000 กม.
เข้า 0 ตามระยะปกติ
เริ่มมีอาการที่ว่าเมื่อประมาณ 18000-20000 กม.ครับ(ตอนนั้นเข้า 0 เคลมเปลี่ยนกรองแอร์และล้างตู้แอร์)
ข้อมูลเพิ่มเติม
รถเพื่อนกับของผมออกรถได้ไล่ๆกันครับ
ตอนนี้คันของผม 14000 กม.ยังไม่มีอาการผิดปกติอะไรทั้งนั้น
การแก้ไข
1. OBD2 SCAN
ไม่พบ ERROR CODE แต่การชดเชยรอบช้า(สาเหตุรอบตกแล้วค่อยขึ้น)
2.RESET ECU และ UPDATE SOFTWARE ใหม่+เปลี่ยนกรองอากาศตามระยะ 20000 กม.
ทำการ SELF CALIBRATE โดยการขับจริงในสภาวะปกติใช้รอบสูงสลับกับรอบเดินเบา 3 วัน
ผลการแก้ไข
1.อาการดีขึ้นมากมีการสั่นให้รู้สึกเฉพาะตอนพัดลมหม้อน้ำทำงานร่วม
2.ทางช่างแจ้งให้ SELF CALIBRATE ต่อเนื่องอีกสักระยะ
จากที่แก้ไขมาจนถึงปัจจุบัน
ระยะใช้งานที่ ประมาณ25000 กม.
1.ปัญหาแอร์ตัดรอบตกไม่มีแล้ว
2.มีการสั่นให้พอรู้สึกตอนอากาศร้อนจัด(พัดลมหม้อน้ำทำงานร่วม)
3.เมื่อแอร์ทำงานครั้งแรกมีเสียงดัง(สายพานอาจตั้งตึงเกินไปค่อยไปแก้)
เพื่อนๆคนไหนอยู่ขอนแก่นแล้วมีปัญหาก็ลองติดต่อผมนะครับ
จริงๆแล้วคันของเพื่อนผมมันมีสาเหตุให้เกิดอาการนี้ครับ
ถ้ามีเวลาหรือสนใจจะมาเล่าให้ฟังครับ

ท่าน Hatyai อ่านข้อเสียแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ  ยิ้มีเลศนัย .....

ninechamp
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 01:32:27 PM »

ข้อดีท่านเจ้าของกระทู้คงได้รับมาเยอะแล้วนะครับ งั้นลองพิจารณาข้อด้อยก่อนนะครับ

ที่บ้านใช้รุ่นนี้อยู่ครับเป็นรุ่น 1.8E ปี 06  สีเทาซิลเวอร์ ทะเบียน สศ26XX เป็นรถของภรรยาครับ (ผมใช้บ้าง ถ้าเดินทาง ออกตจว.)
 พอเรียบเรียงได้ดังนี้ครับ

1. คนขับ,คนนั่งหน้าจะมองไม่เห็นฝากระโปรงหน้า ช่วงแรกที่ขับยังไม่คุ้น ต้องกะระยะเอาเองครับ
 2. กระจกเบนไปจากทิศทางเดิม(บางท่านเรียกว่า ตกราง) แก้ไขแล้วโดยการหล่อลื่น จาก ศูนย์ฮอนด้า รังสิต
 3. เครื่องเสียงรุ่นนี้ CD 6 แผ่น คันที่บ้านเล่นแผ่นไรท์ Mp3 ได้ รถของเพื่อนที่ทำงานเล่นไม่ได้ (แต่เล่นแผ่นแท้ได้)
 4. ช่วงแรกที่เริ้มสตาร์ทเครื่อง เปิดแอร์จะมีกลิ่นเหม็นเปรี้ยว (ปัญหานี้ บรรเทาหรือแก้ไขได้ครับ)
 5. ปลอก(พลาสติก)ที่หุ้มโชคอัพด้านหลัง ของผมแตกทั้ง2ข้าง แต่ตัวโชคอัพยังปกติ (ถนนแถวบ้านไม่ค่อยดี) แต่ไม่มีปัญหากับตัวรถและช่วงล่างครับ
 6. ดึงกุญแจออกจากคอพวงมาลัย ต้องเข้า P เท่านั้น (ผมมองว่าเป็นข้อดี แต่คนอื่นมองว่าไม่สะดวกครับ)

แต่โดยสรุปแล้วข้อดีเยอะกว่าข้อด้อยมากครับ โดยเฉพาะในเรื่องความประหยัด และอีกอย่างเพราะภรรยาผมชอบรุ่นนี้ครับ 55
 แวะไปเยี่ยมชม-สอบถามได้นะครับ เวป http://www.welovecivic.com/forum/

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 01:47:08 PM »

ข้อดีท่านเจ้าของกระทู้คงได้รับมาเยอะแล้วนะครับ งั้นลองพิจารณาข้อด้อยก่อนนะครับ

ที่บ้านใช้รุ่นนี้อยู่ครับเป็นรุ่น 1.8E ปี 06  สีเทาซิลเวอร์ ทะเบียน สศ26XX เป็นรถของภรรยาครับ (ผมใช้บ้าง ถ้าเดินทาง ออกตจว.)
 พอเรียบเรียงได้ดังนี้ครับ

1. คนขับ,คนนั่งหน้าจะมองไม่เห็นฝากระโปรงหน้า ช่วงแรกที่ขับยังไม่คุ้น ต้องกะระยะเอาเองครับ
 2. กระจกเบนไปจากทิศทางเดิม(บางท่านเรียกว่า ตกราง) แก้ไขแล้วโดยการหล่อลื่น จาก ศูนย์ฮอนด้า รังสิต
 3. เครื่องเสียงรุ่นนี้ CD 6 แผ่น คันที่บ้านเล่นแผ่นไรท์ Mp3 ได้ รถของเพื่อนที่ทำงานเล่นไม่ได้ (แต่เล่นแผ่นแท้ได้)
 4. ช่วงแรกที่เริ้มสตาร์ทเครื่อง เปิดแอร์จะมีกลิ่นเหม็นเปรี้ยว (ปัญหานี้ บรรเทาหรือแก้ไขได้ครับ)
 5. ปลอก(พลาสติก)ที่หุ้มโชคอัพด้านหลัง ของผมแตกทั้ง2ข้าง แต่ตัวโชคอัพยังปกติ (ถนนแถวบ้านไม่ค่อยดี) แต่ไม่มีปัญหากับตัวรถและช่วงล่างครับ
 6. ดึงกุญแจออกจากคอพวงมาลัย ต้องเข้า P เท่านั้น (ผมมองว่าเป็นข้อดี แต่คนอื่นมองว่าไม่สะดวกครับ)

แต่โดยสรุปแล้วข้อดีเยอะกว่าข้อด้อยมากครับ โดยเฉพาะในเรื่องความประหยัด และอีกอย่างเพราะภรรยาผมชอบรุ่นนี้ครับ 55
 แวะไปเยี่ยมชม-สอบถามได้นะครับ เวป http://www.welovecivic.com/forum/

ข้อ 1, 3, และ 6 ... รถนายสมชายเป็น Altis 2001 และของเมียเป็น Optra 1.8 2006 ก็เป็นเหมือนกันครับ...

โดยเฉพาะข้อ 3 เล่น CD เขียนจากเครื่องคอมพิวเตอร์ไม่ได้นี่รำคาญมากครับ... คือมันบางทีก็ได้ บางทีก็ไม่ได้...

โดยเฉพาะ Optra 1.8 LT เมื่อมันใช้งานไม่ได้แล้วแผ่นจะติดอยู่ในเครื่อง ต้องดับเครื่องและสตาร์ทรถใหม่พร้อมกับกดปุ่ม Eject แผ่น... ซึ่งกลายเป็นเรื่องใหญ่เอาครับ...
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 01:49:08 PM »

คุณวิสิทธ์ ควรเปลี่ยนคนหนั่งหน้ารถใหม่ครับ กลิ่นแอร์ในรถจะหอมกว่าเดิมมาก

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 02:12:12 PM »

คุณวิสิทธ์ ควรเปลี่ยนคนหนั่งหน้ารถใหม่ครับ กลิ่นแอร์ในรถจะหอมกว่าเดิมมาก

.แหะ ๆ ..พี่บุญคร้าบบ..รถคันนี้เป็นของภรรเมีย เธอเลือกเองกะมือ ตอนไปเลือกหารถด้วยกัน ผมชอบ Altis แต่เธอยืนกรานต้อง Honda ..
..เลยต้องตามใจคนออกตังค์คร้าบบ..
...ส่วนผมมีหน้าที่ตรวจ บำรุง รักษา ล้าง และเอาเข้าศูนย์..
.. มีขับบ้างเป็นครั้งคราว..นะครับ..Grin

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 02:25:31 PM »

.แหะ ๆ ..พี่บุญคร้าบบ..รถคันนี้เป็นของภรรเมีย เธอเลือกเองกะมือ ตอนไปเลือกหารถด้วยกัน ผมชอบ Altis แต่เธอยืนกรานต้อง Honda ..
..เลยต้องตามใจคนออกตังค์คร้าบบ..
...ส่วนผมมีหน้าที่ตรวจ บำรุง รักษา ล้าง และเอาเข้าศูนย์..
.. มีขับบ้างเป็นครั้งคราว..นะครับ..Grin
คิก คิก คิก คิก ผมก็เหมือนพี่ visith .... บอกให้เอา Ford Focus ก็ว่านั่งไม่สบาย บอก Mazda3 สวยดี ก็ว่าแคบไป ... ฉั๊นจะเอา Civic ....  อ๋อย  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 02:39:50 PM »

ฮา... ครับ...

เรื่องของสูงนี่นายสมชายไร้ความเห็น... จ๊ากซ์
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 03:46:01 AM »

ได้ฟังหลายๆท่านบอกแล้วก็แหยงๆอยู่เหมือนกัน เศร้า
ตอนแรกว่าจะรอมิตซูหน้าฉลาม แต่แม่ของลูกดันว่ายังไม่เข็ดคันเก่าอีกหรือ(ซีเดีย)
ปี2002 ขายได้ 240000 บาท งอน
ก็เลยคงต้องมาคบกับฮอนด้าดูบ้างเผื่ออนาฅตน่าจะดีกว่าหน้าฉลาม ยิ้มีเลศนัย
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 07:18:44 AM »

รุ่นย้อนไปคือ  FD  ปัจจุบันสุดคือ  MC  สวยหมดจนอยากเห็น 2010  Cheesy

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 08:24:55 AM »

รุ่นนี้รู้ว่า  "ดุ" ครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์