เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:27:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องปืนที่ใช้ถ่ายหนังครับ  (อ่าน 7341 ครั้ง)
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 12:31:17 AM »

ลูกแบล๊งค์มีแรงอัดและเสียงดังเอาเรื่องครับ
ตอนผมฝึก รด.สมัยก่อน (สามสิบกว่าปีที่แล้ว)
ใช้ ปลยบ.88 ( โบราณน่าดู หนักสี่โลครึ่ง )
ยิงลูกแบล๊งค์ตอนฝึก  เพื่อนคนหนึ่งทำลั่น
ดีที่หันปากกระบอกขึ้นฟ้า  เฉียดหูผมกับคู่ซี้
จำได้ว่าหูแทบดับ     และมีแรงอัดใส่หัวเต็มๆ
ขนาดผมไม่โวย   มันยังโดนครูทำโทษเสียเข็ดไป
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 12:59:57 AM »

อ้อ ขอบคุณคุณ pankung ครับ
ผมชอบเว็บนี้มากเลย 
บวกให้ 1 คะแนนประเดิมครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 07:47:36 AM »

ลูกแบล็งค์ ไม่มีรีคอยล์เพราะไม่มีน้ำหนักตะกั่วหัวกระสุนวิ่งไปข้างหน้าครับ   มีเพียงมวลของก๊าซที่พ่นไปข้างหน้า ซึ่งน้อยมากเมื่อเทียบกับมวลของปืน

ทางฮอลลีวูด มีการปรับแต่ปืนออโตฯ เป็นพิเศษ เพื่อให้ยิงกระสุนแบล็งค์แล้วสลัดปลอกได้  โดยยึดลำกล้องกับโครง ตัดระบบขัดกลอน (เปลี่ยนจากระบบรีคอยล์กลายเป็นฺ blow back) และอุดปลายลำกล้องเหลือรูเล็ก เพิ่มแรงดันในลำกล้องให้ดันลำเลื่อนถอยหลังครับ  ต้องปรับสปริงกับน้ำหนักลำเลื่อนด้วย

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 08:06:33 AM »

ปืนที่ใช้ถ่ายหนังบู๊แอ๊กชั่นส่วนใหญ่เป็นปืนปลอมที่ออกแบบมาให้เหมือนของจริง หากแต่ข้างในเป็นกลไกที่ใช้ต่างจากปืนจริง เพราะลูกBlankมันบริหารกลไกปืนปกติไม่ได้ครับ

สังเกตุดูจากหนังบางเรื่องทำไมแสงจากปากกระบอกปืนถึงได้เว่อร์ ประกายไฟจากปากกระบอกออกมาสวยมากแสงชัดแจ๋วแม้จะยิงในเวลากลางวัน

อย่างAK47ที่ใช้กลไกไฟฟ้า ใช้ปลอกกระสุนจำลองไม่มีหัวกระสุนและดินปืน

ที่ใส่เอฟเฟ็คให้แสงออกทางปากกระบอก

ยิงออกมาคล้ายของจริงมีการคัดปลอกปกติ

แบบปืนสั้นบ้างรูปร่างหน้าเหมือนของจริงแต่ออกแบบมาให้ทำงานกับกระสุนสำหรับถ่ายหนัง

ยิงออกมาออโต้ได้ด้วย ตกใจ

ปืนกลตัวนี้ใช้แก็สกับแบตเตอรี่

ยิงออกมาตัวนี้ไม่ค่อยเหมือน

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 08:41:05 AM »

เคยอ่านเจอในคู่มือ รด. ปีสามว่า... ปลย.๑๑ (เอชเค ๓๓) เวลาซ้อมรบ... จะใช้กระสุนแบล๊งค์... และต้องใส่ปลอกทวีแรงถอยแทนปลอกลดแสง... เพื่อให้กลไกสามารถทำงานได้ตามปกติ... และปลอกทวีแรงถอยจะชุบโครเมี่ยมเพื่อให้แตกต่างจากปลอกลดแสง...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 09:01:51 AM »

นานมาแล้วผมจำชื่อหนังไม่ได้ แต่นักแสดง กอร์ดอน ลี ซึ่งเป็นลูกชายของ บรูซ ลี เข้าฉากต่อสู้โดยในฉากจะต้องถูกยิง แต่ไม่ทราบว่าผิดพลาดประการใด ลูกปืนจริงผสมเข้าไป

ด้วย โดนเต็มๆเสียชีวิตครับ บู่

ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 09:24:07 AM »

เคยอ่านเจอในคู่มือ รด. ปีสามว่า... ปลย.๑๑ (เอชเค ๓๓) เวลาซ้อมรบ... จะใช้กระสุนแบล๊งค์... และต้องใส่ปลอกทวีแรงถอยแทนปลอกลดแสง... เพื่อให้กลไกสามารถทำงานได้ตามปกติ... และปลอกทวีแรงถอยจะชุบโครเมี่ยมเพื่อให้แตกต่างจากปลอกลดแสง...
แบบนี้ใช่ไหมครับ

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 10:35:15 AM »

ไหว้ ขอมูลแน่นเลยครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
B33R
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 11:11:08 AM »

http://www.imfdb.org/index.php?title=Category:Movie
เลือกเรื่องตามใจชอบเลยครับพี่ ผมดูหนังเสร็จก็จะเข้ามาดูเว็ปนี้ครับ  ยิ้มีเลศนัย

ขอบคุณครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2009, 01:47:53 PM โดย B33R » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 01:23:19 PM »

สงสัยคล้ายๆ กันครับคุณ BoyCamp
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์