เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 12:55:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อกี้(เที่ยงคืนสิบห้านาทีของคืนวันที่ 9 มี,ค.52) ดูรายการจับเข่าคุย  (อ่าน 5504 ครั้ง)
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 10:32:19 AM »

ถ้าพยายามทำมาหากิน โดยที่ไม่เดือดร้อนตัวเองและคนอื่น ผมว่าไม่เกิดปัญหาครับ

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 10:36:09 AM »

เนื้อหาโดยสรุป..ผู้สร้างหนัง หาว่า รัฐบาล ไม่ไห้ความเป็นธรรม กับผู้ทีจะสร้างหนังแน้วโป้ๆ (โดนเซ็นเซอร์) ผู้สร้างหนังบางคนเลยไปทำหนังนวกุ๊กกิก
ผมอยาก ระดมความคิดเห็น  ว่า
1) ประเทศไทยจะล่มจมหรือไม่ หากไม่มีการ ส่งเสริม พัฒนา การสร้างหนังแนวโป้ๆ
2)
อ้างถึง
เราควรออกมาประท้วงรัฐบาลกันดีใหม  เพื่อให้มีการสร้างหนังแนวโป้ๆ ส่งออกไปต่างประเทศเป็นรายได้  ทดแทนราคานมโค  หรือ ราคาพืชผลการเกษตร ที่ตกต่ำ
3)ในขณะที่ข้าราชการที่ทำงานใน 3 จว.ภาคใต้ โดนลอบทำร้าย คนแล้วคนเล่า  บางคนจะซื้อปืนขอ ป3 ยุ่งอยาก อาจไม่ผ่าน  หรือคนที่ มีอาวุธปืน แต่ไม่มีใบพกพา  เวลาจะไป   ทำงานในแต่ละวัน(บางครั้งต้องเข้าในเมือง)  ต้องชั่งใจ ถามตัวเอง ว่า กลัวโจร  หรือกลัวตำรวจ

คิก คิก คิก คิก คิดได้ไงครับ โดนเลยครับ บวกให้1 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ทุกวันนี้ คนเรา เห้นแก่ เงินเพียงอย่างเดียว โดยไม่สนใจศิลธรรม
ผู้สร้างหนังก้เอาแต่ใจ อยากมีอิสระไม่มีขอบเขตุ ผมฟังแล้ว รู้สึกว่า เห้นแก่ตัวมากเกินไป ทุกวันนี้สังคมเรายัง ทรามไม่พอเหรอครับ คดี ข่มขืน โทรมหญิง จะล้นโรงพักอยู่แล้ว แค่ แผ่นCd ลามกเถื่อน ก็สร้างปัญหามากพอแล้ว ถ้าส้รางกันแบบเสรี จะเกิดอ่ะไรขึ้น ทุกวันนี้ สังคมเรายังถูกย่ำยี ไม่พอรึไงครับ  ผุ้สรางหนัง ก้อย่าเห้นแก่ ตัว เอาแต่ใจนักเลย วันๆก้อ้าง แต่รัฐ ใช้แต่อำนาจ แล้วลองคิดดูบ้างไม๊ ว่าสังคมต้องการหนัง แบบนี้หรือปล่าว หรือ ว่า คิดเองเออเอง โดยที่ไม่ต้องสนใจสังคมเลย เอาตัวเองเป้นตัวแทนสังคม โดยไม่ได้ถาม สังคมเลย ผมว่ากลับไป พิจารณาตัวเองบ้างดีกว่า

จริงครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ตกลงแล้ว...ชอบแบบไหนครับ.....

ไอ้ส่วนที่ขำมันก็ขำอ่ะครับ ไอ้ส่วนที่เป็นสาระของกระทู้นั้นผมไม่เห็นด้วยครับ ที่บอกชอบ ๆเนี่ย ชอบตรงที่ขำนี่แหละครับ

อ้อ....เข้าใจแล้วครับ...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 10:40:42 AM »

หนังโป๊ ใครก็ชอบดู แต่การสร้างมันยังผิดศีลธรรมอยู่ เลยต้องแอบๆถ่ายทำกันไป
จะปล่อยให้โจ่งแจ้งมากก็ไม่ดี เพราะบ้านเรามันเมืองพุทธ  ไม่เหมือนฝรั่ง กอดจูบ กันเห็นเป็นเรื่องธรรมดา  Shocked จูบบบบ จูบบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2009, 10:42:39 AM โดย Back-up.. » บันทึกการเข้า
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 10:58:24 AM »

หนังโป๊ มีคนสร้างแล้วเยอะแยะ ญี่ปุนถึงกับเป็นธุระกิจถูกกฎหมายไปเลย
รวมถึงฝรั่งอีกเพียบ
 ไทย ไม่สร้าง ไม่เอาอย่าง สักประเทศคงไม่ถึงกับทำให้วงการนี้ซบเซาหรอกน่า
อีกอย่างเห็นว่าหนังแบบนี้ใช่ว่าผลตอบแทนทางธุรกิจจะดีเด่สักแค่ไหนอาศัยจำนวนมากเข้าว่า
มีหนังคูณเรื่องไหนทำรายได้ถึง ร้อยล้าน พันล้านมั่ง

เราไม่ต้องไปตามอย่างสิ่งเลวร้ายเหล่านี้หรอก ทำหนังดีๆมีคุณภาพก็ขายได้เองแหละ อย่างของท่านมุ้ยก็ถึงพันล้านได้
ของ จา พนม ก็ออกจะทำเงิน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 11:00:42 AM »

หนังโป๊ มีคนสร้างแล้วเยอะแยะ ญี่ปุนถึงกับเป็นธุระกิจถูกกฎหมายไปเลย
 ไทย ไม่สร้าง ไม่เอาอย่าง สักประเทศคงไม่ถึงกับทำให้วงการนี้ซบเซาหรอกน่า
อีกอย่างเห็นว่าหนังแบบนี้ใช่ว่าผลตอบแทนทางธุรกิจจะดีเด่สักแค่ไหนอาศัยจำนวนมากเข้าว่า
มีหนังคูณเรื่องไหนทำรายได้ถึง ร้อยล้าน พันล้านมั่ง

เราไม่ต้องไปตามอย่างสิ่งเลวร้ายเหล่านี้หรอก ทำหนังดีๆมีคุณภาพก็ขายได้เองแหละ อย่างของท่านมุ้ยก็ถึงพันล้านได้

ไม่ต้องคิดมากอ่ะครับ มันไม่เหมาะไม่ควรอยู่แล้วเห็นๆๆ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 11:01:45 AM »

เราเป็นสังคมปากว่าตาขยิบ......

เกลียดและกลัวหนังโป๊....

แต่มีขายให้ทั้งเด็กและผู้ใหญ่กันทุกมุมถนน....

เชื่อสิ.....บ้านนักการเมืองใหญ่ๆ....ต้องมีหนังโป๊อยู่ในตู้สักเรื่องสองเรื่องทั้งนั้น....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 11:36:58 AM »

เหอะ  เหอะ  เขามักจะพูดกันว่า  อ้างว่า  เพื่อ " ศิลปะ "
ผมว่าอีกไม่นานน่าจะมีฉากร่วมเพศของคู่พระ-นาง  ในละครหรือภาพยนต์  แล้วท่านทั้งหลายก็อ้างว่า " เพื่อศิลปะ "

อยากให้คนไทยเข้มแข็งและศรัธาในวัฒนธรรมของตัวเองครับ  บางอย่างไม่ต้องทำตามใครก็อยู่ได้ครับ

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 01:10:04 PM »

เนื้อหาโดยสรุป..ผู้สร้างหนัง หาว่า รัฐบาล ไม่ไห้ความเป็นธรรม กับผู้ทีจะสร้างหนังแน้วโป้ๆ (โดนเซ็นเซอร์) ผู้สร้างหนังบางคนเลยไปทำหนังนวกุ๊กกิก
ผมอยาก ระดมความคิดเห็น  ว่า
1) ประเทศไทยจะล่มจมหรือไม่ หากไม่มีการ ส่งเสริม พัฒนา การสร้างหนังแนวโป้ๆ
2)เราควรออกมาประท้วงรัฐบาลกันดีใหม  เพื่อให้มีการสร้างหนังแนวโป้ๆ ส่งออกไปต่างประเทศเป็นรายได้  ทดแทนราคานมโค  หรือ ราคาพืชผลการเกษตร ที่ตกต่ำ
3)ในขณะที่ข้าราชการที่ทำงานใน 3 จว.ภาคใต้ โดนลอบทำร้าย คนแล้วคนเล่า  บางคนจะซื้อปืนขอ ป3 ยุ่งอยาก อาจไม่ผ่าน  หรือคนที่ มีอาวุธปืน แต่ไม่มีใบพกพา  เวลาจะไป   ทำงานในแต่ละวัน(บางครั้งต้องเข้าในเมือง)  ต้องชั่งใจ ถามตัวเอง ว่า กลัวโจร  หรือกลัวตำรวจ
เท่าที่ผมอ่านจากการเรียบเรียงเนื้อหาและเหตุผลประกอบของท่านเจ้าของกระทู้
ท่านแสดงความเห็นว่า ราชการ ไม่จำเป็นต้องจัดสรรทรัพยากรอันมีจำกัดมาจัดการหรือใส่ใจตอบสนองความต้องการของผู้สร้างหนังที่เรียกร้องการยกเลิกเซ็นเซอร์
หากควรจัดสรรทรัพยากรมาดูแลให้การขออนุญาตมีอาวุธปืนของประชาชนผู้สุจริตเป็นไปโดยสะดวกขึ้น...จะเหมาะสมกว่า

ผมเห็นด้วยกับการที่ราชการควรจะหันมาปรับปรุงเงื่อนไขการทำงานให้การขออนุญาตมีอาวุธปืนของสุจริตชนสะดวกขึ้นครับ
(และควรเพิ่มโควต้าปืนให้เหมาะสมกับจำนวนประชากรที่เพิ่มขึ้น  เพื่อให้ราคาปืนลดลงด้วยครับ)

แต่ไม่เห็นด้วยที่เจ้าของกระทู้กล่าวในเชิงตำหนิกลุ่มผู้สร้างหนังที่เรียกร้องให้ยกเลิกการเซ็นเซอร์ (แต่หันมากำหนดเรทหนังและอายุคนดูแทน)
ตำหนิในเชิงที่ว่ากลุ่มผู้สร้างหนังอยากสร้างหนังโป๊แล้วมาให้ยกเลิกการเซ็นเซอร์
เหตุผลโดยรวมก็คล้ายกับที่คุณ mchaivis ที่ได้ยกไว้แล้ว
ขออธิบายเสริมตามมุมมองของตัวเอง

1. ราชการไทยมีทรัพยากรเพียงพอที่จะดูแลให้การขออนุญาตมีอาวุธปืนสะดวกและเป็นธรรมขึ้น  พร้อมๆกับการที่จะดูแลให้ประชาชนไทยผู้มีอาชีพสร้างหนังได้มีเสรีภาพในการแสดงออกทางศิลปะของตนเอง  รวมถึงให้ประชาชนไทยที่บรรลุนิติภาวะแล้วได้มีโอกาสเสพงานศิลปะแขนงภาพยนตร์โดยไม่ต้องมีคนของราชการมานั่งกำหนดว่าอะไรที่เขาเสพได้อะไรที่เขาเสพไม่ได้ เรื่องทรัพยากรของราชการไม่น่าเป็นปัญหา

2. คนที่จงใจสร้างหนังโป๊หนังลามกเพื่อหาเลี้ยงชีพ เขาไม่เคยแคร์กับกฏหมายเซ็นเซอร์อยู่แล้วครับ  เพราะเขาไม่เคยส่งหนังให้ราชการพิจารณา  ไม่ว่าจะเป็นบท  หรือภาพยนตร์ที่ถ่ายทำเสร็จแล้ว  จะมีกฏหมายเซ็นเซอร์ที่เข้มงวดขึ้น  หรือคงเดิม  หรือยกเลิกไปเลย  ล้วนไม่เกี่ยวกับเขาอยู่แล้ว

3. คนที่จะดูหนังลามก  เขาก็ไม่แคร์กฏหมายเซ็นเซอร์หรอกครับ  เพราะดูคนเดียวหรือหลายคนในที่รโหฐานมันสนุกกว่าดูในโรงภาพยนตร์ที่เป็นสถานที่สาธารณะนะครับ  (คนจะดูหนังลามกนี่มีทุกเพศทุกวัยนะครับ  อายุ9 ขวบ ถึง 90 ก็เป็นคนที่ต้องการดูหนังลามกคล้ายๆกัน)  คนจะซื้อหนังลามกเขามีแหล่งซื้อครับ  แผ่นนึงเป็นหลักสิบเท่านั้น  เครื่องเล่นวีซีดีก็ราคาไม่แพงมาก  ไปเสียเงินดูหนังตามโรงอย่างน้อยหนึ่งร้อยบาทหรือร้อยยี่สิบบาท  ถ้าจะเสพหนังลามกให้สนุกและราคาย่อมเยาเข้าโรงหนังอาจไม่ใช่ทางเลือกที่ฉลาด

4. ถ้าราชการจะปราบปรามการสร้างหนังลามก  เพื่อผดุงศีลธรรมอันดีของประชาชน  จุดหลักไม่ใช่หนังโรงนะครับ  ควรไปเริ่มต้นตามแหล่งขายก่อน  เช่นแผงลอย  หรือตามเวปขายหนังลามก  แต่งานนี้หมาป่าว่ายากครับ  ทำพอเป็นพิธีดูจะสอดคล้องกับความเป็นจริงของสังคมมากกว่า  (เดี๋ยวคนเขาจะว่าท่านไม่ทำงาน)

5. เรื่องเสรีภาพในการสร้างสรรค์และเสพงานศิลปะนั้นเป็นเรื่องใหญ่นะครับ  บ้านเมืองที่เขาเจริญก้าวหน้าทางสติปัญญาและความคิดเขาเลือกที่จะเปิดกว้างมากกว่ามานั่งให้ราชการกำหนด  เรื่องจะมีการทำเสื่อมเสียศีลธรรมเพราะดูหนังนั้น  เรามีอายุเป็นตัวกำหนดนี่ครับ  ต่ำกว่า 18 ปีดูหนังบางเรื่องที่รุนแรงหรือมีฉากโป๊เปลือยฉากร่วมเพศในโรงไม่ได้  แต่เกิน 18 ปีก็ดูได้  เพราะถือว่าโตแล้วมีความคิดพิจารณาได้เองแล้ว  ไม่มีใครเสียคนเพราะดูหนังหรอกครับ  ถ้าจะเสียคนมันมีปัจจัยอื่นครับ  เสรีภาพในการสร้างสรรค์และการเสพสื่อนั้นโดยส่วนตัวผมให้คุณค่ามากครับ  ในฐานะที่เกิดมาเป็นมนุษย์และเป็นเสรีชนอยู่บนโลกใบนี้  หากผมเป็นคนสร้างหนังผมไม่ต้องการให้มนุษย์หน้าไหนมาสั่งว่าผมทำอันนี้ได้ผมทำอันนี้ไม่ได้   หากผมเป็นคนเสพก็เช่นกันใครหน้าไหนก็ไม่ควรมีสิทธิ์มากีดกันผม

บางท่านที่อาจไม่เห็นด้วยกับสิ่งที่ผู้สร้างหนังรังสรรค์ขึ้น  ท่านเลือกได้ว่าท่านจะไม่ดู  ไม่มีใครบังคับท่านได้นะครับ  ก่อนดูลองหาเรื่องย่อหรือบทวิจารณ์อ่านไปก่อน  หากเห็นว่าไม่ตรงกับศีลธรรมจรรยาที่ท่านยึดถืออยู่ท่านก็ไม่ควรไปดู   เรื่องลูกของท่านนั้นท่านควรสอดส่องเรียกร้องให้ราชการคุมเข้มเรื่องการตรวจอายุผู้ชม   หากเขาเข้มงวด  ท่านก็จะสบายใจว่าลูกท่านจะไม่เห็นฉากรุนแรงก่อนเขาจะโตเป็นผู้ใหญ่  ช่วยกันเรียกร้องสอดส่องครับ

มีหนังหลายเรื่องที่ถูกแบน  หรือถูกระงับการสร้าง  ถูกตัด  อาทิ เรื่องของนักโทษการเมืองที่ถุกจับขังที่เกาะตะรุเตา  เรื่องแสงศตวรรษ ที่มีฉากที่เห็นคุณหมอผู้ชายมีอวัยวะเพศแข็งตัวมองเห็นได้ชัดจากภายนอกกางเกง  ฉากพระภิกษุนั่งเล่นกีตาร์ร้องเพลง  เหล่านี้ล้วนถูกตัด  แต่เจ้าของหนังเขาไม่ยอมให้ตัด  หากเขาเลือกที่จะไม่ฉายในโรงปกติแทน  บางท่านอาจบอกว่าแล้วทำไมผู้สร้างหนังต้องใส่ฉากนี้เข้าไปด้วย  ไม่ใส่แล้วจะตายหรือไง   ผมตอบไม่ได้หรอกครับ  แต่ผมเห็นว่าเจ้าของหนังเขามีเหตุผลในการสร้างสรรค์ฉากนั้นเข้ามา  แต่ผมมานั่งนึกว่าผมเห็นฉากเหล่านี้แล้วผมจะออกไปทำร้ายสังคมหรือ   ผมไม่มีสิทธิที่จะเสพ จะชื่นชมฉากหรือเรื่องราวแบบนี้ด้วยตัวผมเองหรือ   ผมมีวิจารณญานหรือสติปัญญาต่ำกว่าเจ้าหน้าที่กองเซ็นเซอร์หรือ

เขียนมาเสียยาว   ก็ขอย้ำสรุปความอีกทีว่า  เสรีภาพเป็นสิ่งสำคัญครับ   สำคัญมากสำหรับมนุษย์ที่เกิดมาบนโลกใบนี้   เป็นสิ่งที่ควรต้องต่อสู้ให้ได้มาและรักษาเอาไว้

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
Mr.pom
คุณไม่อาจอยู่เหนือโลกได้ หากคุณแบกโลกไว้บนบ่า
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 01:17:45 PM »

มาแอบอ่าน

-'๑'- อย่าไล่สุนัขให้จนตรอก อย่าต้อนคนให้จนมุม -'๑'-
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 01:39:22 PM »

ไหนๆ ก็คุยกันเรื่องหนังแล้ว ขอฝากเรื่อละครน้ำเน่าด้วยครับ เดี้ยวนี้ไร้สาระมากๆ

* * ** นำเสนอแต่สิ่งเลวร้าย มอมเมา อิจฉาริษยา พ่อเกลียดลูก หลานฆ่าอา ไม่มีบทดี ก็หันมาทำละครเบาสมองจะดีกว่า

นำเสนอความอัปยศของศีลธรรมต่อสังคม แทบทุกเรื่อง  สุดท้ายก็บอกว่า ธรรมะ ชนะ อธรรม แต่ๆๆๆ

นำเสนอความชั่วช้าของจิตใจด้านมืดมาตลอด 2 เดือน แต่ตอบจบมีแค่ 1 ตอนประมาณ 15 นาทีได้มั่ง

บางทีคนดูเข้าห้องอดดูอีก สรุปเลยไม่เห็นสิ่งดีๆที่นำเสนอ หรือไม่เห็นคำว่าธรรมะชนะอธรม

ที่ผมพูดจาไร้สาระนี้ เพราะผมไม่ดูละครประเภทนี้  และไม่อยากให้ลูกหลานได้ดูด้วยครับ แค่นี้สังคมไทยก็

พอแรงแล้ว ไม่อยากให้ละครเป็นส่วนหนึ่งของการเพิ่มปัญหาให้สังคม  * ** *  *

ด้วยความเคารพ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 02:00:16 PM »

ไหนๆ ก็คุยกันเรื่องหนังแล้ว ขอฝากเรื่อละครน้ำเน่าด้วยครับ เดี้ยวนี้ไร้สาระมากๆ

* * ** นำเสนอแต่สิ่งเลวร้าย มอมเมา อิจฉาริษยา พ่อเกลียดลูก หลานฆ่าอา ไม่มีบทดี ก็หันมาทำละครเบาสมองจะดีกว่า

นำเสนอความอัปยศของศีลธรรมต่อสังคม แทบทุกเรื่อง  สุดท้ายก็บอกว่า ธรรมะ ชนะ อธรรม แต่ๆๆๆ

นำเสนอความชั่วช้าของจิตใจด้านมืดมาตลอด 2 เดือน แต่ตอบจบมีแค่ 1 ตอนประมาณ 15 นาทีได้มั่ง

บางทีคนดูเข้าห้องอดดูอีก สรุปเลยไม่เห็นสิ่งดีๆที่นำเสนอ หรือไม่เห็นคำว่าธรรมะชนะอธรม

ที่ผมพูดจาไร้สาระนี้ เพราะผมไม่ดูละครประเภทนี้  และไม่อยากให้ลูกหลานได้ดูด้วยครับ แค่นี้สังคมไทยก็

พอแรงแล้ว ไม่อยากให้ละครเป็นส่วนหนึ่งของการเพิ่มปัญหาให้สังคม  * ** *  *

ด้วยความเคารพ  ไหว้

ผมเห็นด้วยกับท่าน ChoRo ทุกประการนั่นแหละ  แต่ปัญหาคือผมแพ้ในศึกชิงความเป็นเจ้ารีโมตทุกครั้ง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 02:13:00 PM »

ขอทำความเข้าใจเพิ่มเติมนะครับ
คนทำหนังไทยที่ฉายตามโรง ไม่มีใครทำหนังโป๊นะครับ
หรือใครคิดว่ามี ช่วยเตือนความทรงจำผมหน่อย
บอกชื่อเรื่องได้เลยครับ
หนังโป๊ตามความเข้าใจของพวกเราเป็นอย่างไร
คงไม่ต้องอธิบาย
เพราะฉะนั้น ประเด็นว่าคนทำหนังไืทยฉายโรง
อยากเลิกเซ็นเซอร์เพื่อทำหนังโป๊
ไม่ควรยกมาอ้างอีกต่อไป
ไม่เช่นนั้นยิ่งพูดยิ่งจะผิดประเด็น
สามก๊ง รักในหลวง
อย่าดึงฟ้าต่ำ อย่าทำหินแตก อย่าแบ่งแยกแผ่นดิน
Sr. Member

คะแนน 39

NO TECHNIC PICK ONLY

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 02:25:30 PM »

สรุป คนทำหนังกับคนอยากมีปืนหัวอกเดียวกัน Grin...........เอ๊ะ...ใช่รึเปล่า Huh Huh

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 03:04:49 PM »

หลงรัก หลงรักอนุมัติ เด็กๆดูหนังจอ(เซนต์..เซอร์ๆ).... ผู้เฒ่าดูหนังจริง(ห้ามเซนต์) จึงจะเหมาะกับธรรมชาติ และกำแพง"วัฒนธรรมของมนุษย์"(ไม่ควร...กิน.อย่างมูมมาม...กาม.เยี่ยงสัตว์...กัดกัน.อย่างไร้สมอง..แฮ่ๆ..ขออภัย.. กลอนพาไป) นี่คือ เส้นแบ่งระหว่างธรรมชาติ กับความเหมาะสมดีงาม  ส่วนผมขออยู่กลุ่มผู้เฒ่า ยอมจ่าย ไม่เซนต์ครับ.. น้ำลายหก น้ำลายหก

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 04:07:02 PM »

ในขณะที่ ผู้เลี้ยงโคนม ต้องเอาน้ำนมมาเททิ้ง.....
ประชาชนเดือดร้อนรายได้น้อย  ....
ชาวบ้าน   ข้าราชการ  โดนฆ่า เหมือนผักปลา,,,
ผู้สร้างหนัง ต้องการความอิสระ  เปิดโลกทัศน์  เสนอมุมมอง  ให่มๆ  ตีแผ่ให้เห็นปัญาหาของ สังคม (ชาวนา จ่ายเงิน มาดูหนัง แล้วกลับไป ปฎิรุป  วิถีชีวิตของตัวเอง ไม่มีหนี้สิน ได้หรือครับ)
...สมัยหนึ่ง  หนังเรื่อง  เสียดาย สิบปีที่แล้ว  อ่านบท วิจารณ์  ท่านว่า เป็นการกล้านำเสนอ เอาปัญหาสังคมมาตี่แผ่ ให้สังคมรับทราบ แล้ว วันนี้ สังคม มันดีขึ้นใหมครับ,,
  ผู้สร้างหนังส่วนใหญ่ มีการศึกษา อยูในสังคม ชั้นสูง  ท่านเลี่ยงไปทำหนังแนวอื่น  เลี้ยงท้องไปก่อน  ได้ใหม
 ในขณะเดียวกัน  ผมเองและข้าราชการ ใน 3 จว.  ก็หาวิธีการ เอาตัวไห้รอด เลี้ยง ลูกเมียไปก่อน เช๋นเดียวกัน

เรื่องนี้ผมมีปัญหาบ่อยมากครับ
จนต้องขอกล่าวว่า กบว ปัญญาอ่อน

เด็กอมมือที่ไหนก็รู้ว่าไอ้ตรงที่มันเซ็นเซอร์ผู้ใหญ่เอาใส่ปากแล้วดูดมีควัน ปุ๋ยๆ มันคือบุหรี่
เวลาดูหนังเห็นบุหรี่มันไม่ได้ช่วยให้ความอยากสูบ อยากลองบุหรี่เพิ่มขึ้นหรือลดลงเลย

พระเอกถือปืนวิ่งไล่ผู้ร้ายมา สู้กัน พระเอกทำปืนหลุดมือ ผู้ร้ายเอาปืนมาจ่อหัวพระเอก
เซ็นเซอร์ปืนซะ อ้างว่าเดี๋ยวเด็กเห็นเอาเป็นตัวอย่าง เด็กที่บ้านมันนี่มันโง่มากขนาดนี้เลยเหรอ
เด็กที่ผมรู้จักส่วนมากนั่งเล่าหนังเป็นฉากๆให้คุณปู่คุณย่าฟังเวลาท่านดูไม่รู้เรื่อง เห็นมันก็รู้ว่าเป็นปืนจ่อหัวทุกคน

การสร้างหนังมันเป็นศิลปะแล้วก็ไม่สามารถสร้างหนังอย่างอื่นไปก่อนได้
ถ้าอยากจะสร้างเรื่องนี้ก็ต้องสร้างเรื่องนี้ ไม่เห็นแปลกอะไร
การที่สังคมเปิดโอกาสให้แสดงศิลปะออกมาอย่างเต็มที่มันบอกถึงความเจริญและการพัฒนาแล้ว
ถ้าที่ไหนที่ยังมานั่งควบคุมจนเกินไป มันหลังเขา ไร้อารายธรรม
ในฝรั่งเศสฉากเลิฟซีนเวลาถ่ายกัน ถอดจริงถ่ายให้เห็นเรือนร่าง การสัมผัสจริง
แต่มุมกล้อง การจัดแสง ดีมาก ไม่ได้ถ่ายแช่ที่หน้านางเอกเมามัน ถ่ายย้ำที่อวัยวะใดอวัยวะหนึ่งนานๆ
คนดูที่เจริญแล้วรู้สึกถึงอารมณ์รักใคร่ ไม่ได้ดูแล้วเกิดความกำหนัด หื่นกาม

หนังเรื่องเสียดายก็เป็นหนังที่ดี ดีจนน่าจะเอามาทำซ้ำอีก
ผมรู้จักหลายคนที่เพลาๆหลายๆเรื่อง หลังจากดูหนังเรื่องนี้ มันบอก สงสารแม่ว่ะ ถ้าต้องทิ้งเค้าอยุ่คนเดียว
แต่หลายคนดูแล้วก็ผ่านไป
เหมือนป้ายจราจรปักไว้ ใครทำตามมันก็มีความหมาย ใครขับผ่านไม่ทำตามมันก็เป็นแค่สังกะสีทาสี
หนังก็ได้แค่บอกทาง คนดูค้องคิดด้วย ไม่ใช่คอยให้จูงจมูกอย่างเดียว

แล้วส่วนเรื่องข้าราชการใน 3 จชต. และปัญหาอื่นๆในประเทศนี้ทุกปัญหาสำคัญทั้งนั้น
ไม่ได้หมายความว่าแก้เรื่องนี้เรื่องอื่นไม่ต้องแก้ แล้วการที่พี่น้องเกษตรกรเอานมมาเททิ้ง เรื่องของ3จชต.
ผมไม่เห็นมันจะเกี่ยวกับการสร้างหนังยังไงขอโทษทีครับ ผมยังผูกเรื่องไม่ได้ซะที

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์