เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 11:15:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำค่ะ  (อ่าน 1212 ครั้ง)
PPZoom
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 03:12:57 PM »

ขอคำแนะนำค่ะ พอดีนำปืนกลับบ้านที่ต่างจังหวัด จะโดนขอหานำพาหรือเปล่าค่ะ ตามใบ ป4 เจ้าของปืนอยู่ กทม  กรณีเอาไปไว้ช่วงที่เจ้าของปืนก็อยู่ด้วยแล้วเจ้าหน้าที่มาเจอพอดี
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 03:16:52 PM »

อธิบายหน่อยครับไม่ค่อยเข้าใจ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 03:26:16 PM »

ถ้าโดนตรวจหรือค้นรถนะครับโดนข้อหา
"พกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะชุมชน และทางหมู่บ้านโดยไม่มีเหตุอันควร"

PPZoom
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 03:26:56 PM »

หนูเป็นเจ้าของปืน ทะเบียปืน กทม แล้วเอากลับบ้านที่ต่างจังหวัดบ้านพ่อ แล้วถ้าเจ้าหน้าที่ตรวจเจอ(ปืนอยู่บ้าน) จะโดนข้อหานำพาหรือเปล่า แล้วตอนที่เจ้าหน้าที่ตรวจเจอหนูก็อยู่ด้วย
Jued
ทำดีเสมอตัว
Full Member

คะแนน 18

คิดก่อนทำเสมอ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 03:33:54 PM »

ไม่น่านะครับเพราะเราไม่ได้เอาไปไหน เก็บไว้กับบ้านแล้วตรวจเจอ
แต่ก็ไม่แน่ใจนะครับ เพราะว่าที่เก็บ ไม่ตรงกับ ทีอยู่ตามใบ ป4  ฝากผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

ตอนอยู่ก็ไม่ให้ไปแต่ตอนตายกับให้ไปที่ชอบ ที่ชอบ
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 03:48:05 PM »

ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน จะครอบคลุมถึงแค่ บ้านเลขที่ ที่ออกใบอนุญาตให้มีเท่านั้นครับ
ยกเว้นแต่ในกรณี มีเหตุจำเป็นและเร่งด่วน ซึ่งในหลักทางกฎหมายได้มีข้อยกเว้นอยู่บางข้อ
ถ้าอยากศึกษารายละเอียด ไปศึกษาได้จาก หัวข้อสนทนาภาษาปืน เรื่อง หลักในการนำพาปืน
ไปนอกบ้านที่ควรรู้ และอาจไม่ถูกจับกุม ลองอ่านดูนะครับ ประมาณ 28 หน้าครับ  Grin

DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 02:22:33 PM »

ถ้าเราและปืน อยู่ในบ้านคุณพ่อ
ก็แสดงว่าเราได้พาปืนมาอยู่ในบ้านคุณพ่อ
"ในบ้านคุณพ่อ"  ไม่ใช่  "ที่หรือทางสาธารณะ" นี่ครับ ถือเป็นที่ส่วนบุคคล หรือที่รโหฐานครับ
ฉะนั้น ไม่ผิดข้อหานี้แน่ครับ

และที่รโหฐานนั้น หากจนท.จะทำการค้น ก็ต้องมีหมายค้นนะครับ ไม่ใช่จู่ๆนึกจะค้นก็เข้ามาค้นครับ

กรณีของ จขกท. น่าจะกังวลและใส่ใจมากๆในเรื่องการนำพาไประหว่างทางให้มากด้วยครับ
ต้องดูแนวทางการนำพาปืนไประหว่างทางสาธารณะให้ดีครับ
การเสี่ยง น่าจะเสี่ยงจากการโดนตรวจค้นระหว่างเดินทางมากกว่า

แนะนำให้แยกกระสุนจากปืน ใส่กล่องหรือกระเป่าแล้วล๊อกให้แน่นหนานะครับ
หากขับรถส่วนตัว ก็เอากระเป๋าใส่ท้ายรถไปเลยครับ
หากโดนตรวจค้นแล้วเจอ พยายามค่อยๆคุยอย่างสุภาพและอ่อนน้อม
อธิบายเหตุผลและเจตนาให้เจ้าหน้าที่เข้าใจครับ
แต่หากคุยกันไม่รู้เรื่องจริงๆ จนท.ท่านก็ยืนยันจะจับดำเนินคดีอย่างเดียว
ก็...ก่อนเซ็นต์รับบันทึกการสอบสวน อ่านบันทึกการสอบสวนให้ดีครับ
ว่าจนท.ได้ระบุว่า เราแยกปืนกับกระสุนแล้วล๊อกกล่องปืนหรือกระเป๋าปืนเป็นอย่างดีในขณะที่จนท.ตรวจพบด้วย
เพราะตรงนี้จะช่วยยันให้เราได้ ว่าเราไม่ได้มีเจตนาพกพาอาวุธไปในทางสาธาณะโดยไม่มีเหตุอันควรครับ

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 03:04:21 PM »

หนูเป็นเจ้าของปืน ทะเบียปืน กทม แล้วเอากลับบ้านที่ต่างจังหวัดบ้านพ่อ แล้วถ้าเจ้าหน้าที่ตรวจเจอ(ปืนอยู่บ้าน) จะโดนข้อหานำพาหรือเปล่า แล้วตอนที่เจ้าหน้าที่ตรวจเจอหนูก็อยู่ด้วย

ตำรวจคงไม่ตั้งข้อหาอะไร เพราะอยู่ในบ้าน(ใครก็ตาม)อีกทั้งปืนถูกต้องตามกฎหมาย และเจ้าของปืนก็อยู่ด้วย

เว้นแต่เจ้าของปืนไม่อยู่นี่แหละครับอาจมีปัญหา คงโดนยึดปืนไปตรวจสอบและตามเจ้าของมาชี้แจงภายหลัง

PPZoom
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 02:46:37 PM »

ขอบคุณคะ
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 03:30:13 PM »

ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน จะครอบคลุมถึงแค่ บ้านเลขที่ ที่ออกใบอนุญาตให้มีเท่านั้นครับ
ยกเว้นแต่ในกรณี มีเหตุจำเป็นและเร่งด่วน ซึ่งในหลักทางกฎหมายได้มีข้อยกเว้นอยู่บางข้อ
ถ้าอยากศึกษารายละเอียด ไปศึกษาได้จาก หัวข้อสนทนาภาษาปืน เรื่อง หลักในการนำพาปืน
ไปนอกบ้านที่ควรรู้ และอาจไม่ถูกจับกุม ลองอ่านดูนะครับ ประมาณ 28 หน้าครับ  Grin

ถ้าเราและปืน อยู่ในบ้านคุณพ่อ
ก็แสดงว่าเราได้พาปืนมาอยู่ในบ้านคุณพ่อ
"ในบ้านคุณพ่อ"  ไม่ใช่  "ที่หรือทางสาธารณะ" นี่ครับ ถือเป็นที่ส่วนบุคคล หรือที่รโหฐานครับ
ฉะนั้น ไม่ผิดข้อหานี้แน่ครับ

และที่รโหฐานนั้น หากจนท.จะทำการค้น ก็ต้องมีหมายค้นนะครับ ไม่ใช่จู่ๆนึกจะค้นก็เข้ามาค้นครับ

กรณีของ จขกท. น่าจะกังวลและใส่ใจมากๆในเรื่องการนำพาไประหว่างทางให้มากด้วยครับ
ต้องดูแนวทางการนำพาปืนไประหว่างทางสาธารณะให้ดีครับ
การเสี่ยง น่าจะเสี่ยงจากการโดนตรวจค้นระหว่างเดินทางมากกว่า

แนะนำให้แยกกระสุนจากปืน ใส่กล่องหรือกระเป่าแล้วล๊อกให้แน่นหนานะครับ
หากขับรถส่วนตัว ก็เอากระเป๋าใส่ท้ายรถไปเลยครับ
หากโดนตรวจค้นแล้วเจอ พยายามค่อยๆคุยอย่างสุภาพและอ่อนน้อม
อธิบายเหตุผลและเจตนาให้เจ้าหน้าที่เข้าใจครับ
แต่หากคุยกันไม่รู้เรื่องจริงๆ จนท.ท่านก็ยืนยันจะจับดำเนินคดีอย่างเดียว
ก็...ก่อนเซ็นต์รับบันทึกการสอบสวน อ่านบันทึกการสอบสวนให้ดีครับ
ว่าจนท.ได้ระบุว่า เราแยกปืนกับกระสุนแล้วล๊อกกล่องปืนหรือกระเป๋าปืนเป็นอย่างดีในขณะที่จนท.ตรวจพบด้วย
เพราะตรงนี้จะช่วยยันให้เราได้ ว่าเราไม่ได้มีเจตนาพกพาอาวุธไปในทางสาธาณะโดยไม่มีเหตุอันควรครับ

ผมก็อยากทราบด้วยคนนะครับ ว่ากรณีเช่นนี้ กฎหมาย พรบ.อาวุธปืน ม.8 ทวิ กับ ประมวลกฎหมายอาญา ม. 371 จะพิจารณายังไง ในทางปฏิบัติคงเกิดขึ้นน้อยมาก แต่อยากทราบในทางทฤษฎีครับว่า ข้อเท็จจริงตาม จขกท. เลยครับ สมมุติตอนนั้น ตร. มีหมายค้น มาค้นบ้านพอดีเจอปืนของ จขกท. พร้อมกระสุน บรรจุพร้อม แต่วางอยู่บนโต๊ะในบ้านบิดา แต่ที่อยู่คนละที่กับใบ ป.4 ยังงี้ ถ้า ตร. ยืนยันจะจับกุม จขกท. ไปดำเนินคดี ยังงี้เจ้าหน้าที่ตำรวจมีการใช้ดุลพินิจโดยชอบด้วยกฎหมายหรือไม่ โดย ตร. อ้างว่าปืนคงไม่เดินมาเองถ้าไม่มีผู้อื่นพามา

ปล.ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ อยากขอความรู้ด้วยคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2009, 03:32:34 PM โดย rambo1th » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์