เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 06:40:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้คำชี้แนะในการเลือกชื้อLCDTVซักรุ่นครับ  (อ่าน 2134 ครั้ง)
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 02:11:06 PM »

เจ้าเพื่อนยาก21นิ้วอายุ13ปีถึงคราวต้องหมดหน้าที่แล้วครับเพราะมันเสียบ่อยจริงๆ พอดีมีเงินเก็บอยู่ก้อนนึงอยากจะได้LCDTV32นิ้วสักเครื่องครับ
ไอ้ผมก็ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยสักนิดก่อนชื้อเลยอยากปรึกษาพี่ๆน้าๆสักนิดครับ...ว่ายี่ห้อไหนรุ่นไหนเหมาะสมกับงบสองหมื่นต้นๆไม่เกินสองหมื่นห้า
ผมพร้อมน้อมรับคำชี้แนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ไหว้
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 02:44:29 PM »

LCD ของ SAMSUNG ก็คุณภาพคุ้มราคาดีนะครับ

ตอนซื้อผมไม่ได้ดูอะไรมาก ผมเน้นดูแผ่น ดีวีดี เป็นหลักครับ ก็เลยเลือก LCD

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 02:48:55 PM »

ของซัมซุงราคาดีค่ะ แต่เปราะ Wink

ลองไปดูราคาในงานคอมมาร์ทดูสิคะ ครั้งที่แล้ว(กลางเดือนตค.)เพื่อนโอเค้าซื้อsharp aquos 32" ราคา24000บ. ผ่อน10เดือน 0% เยี่ยม

ส่วนโอยังใช้จอธรรมดา25"อยู่เลยอ่ะค่ะ คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 02:51:23 PM »

โอจำรุ่นที่เพื่อนซื้อไม่ได้ค่ะ รู้แต่ว่าราคาเต็มตอนนั้นรุ่นที่เพื่อนซื้อเนี่ย...32000 Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 04:18:45 PM »

ขอบคุณมากครับคุณต่อและคุณโอสุดสวยประจำบอร์ดอวป(หลังไมค์จ่ายมาซะดีๆ ยิ้มีเลศนัย)

ที่ผมไปเดินๆดูเนี่ยSonyดูจะแพงสุด ที่ถูกๆก็ProVisionแต่ไม่รู้คุณภาพจะได้เรื่องไหม
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 04:28:51 PM »

อยากอยู่เหมือนกันเล็งๆ40นิ้ว แบบ FULL 1080HD ของซัมซุง 36xxx บาท

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 04:45:15 PM »

ผมไม่ค่อยอยากเท่าไหร่ครับ แต่ทีวีเก่ามันทำพิษซะนี้เดี๋ยวซ้อนเดี๋ยวเบลอวิ่งขึ้นวิ่งลง ดูไปนานๆปวดลูกตาอย่างแรง
ไหนๆจำเป็นต้องชื้อก็อยากให้อยู่กับเราไปนานๆเป็นสิบปีขึ้นไป
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 04:48:18 PM »

ถ้าพิจารณาแบบทั่วไปๆ ผมชอบ LCD TV ของ โซนี่ กับ ฟิลิปส์ มากที่สุด  ยิ่งรุ่นใหม่ๆที่เพิ่งออกมาน่าสนใจมาก เคยเปรียบเทียบอยู่ช่วงหนึ่ง ระหว่าง LCD กับ Plasma  แต่สุดท้ายตัดสินใจเลือก พลาสม่า  ( พานาโซนิค )  เพราะในราคาใกล้เคียงกัน ผมชอบพลาสม่ามากกว่า  เพราะให้มิติที่ดีและดูสบายตากว่าด้วยโดยเฉพาะเน้นดูทีวีของบ้านเราเป็นหลัก ( แต่ส่วนใหญ่ พลาสม่าจะจอ 42 นิ้วขึ้นไป )   โดยส่วนตัว ผมมั่นใจเทคโนโลยี่ของญี่ปุ่นมากกว่าของเกาหลี   ปกติผมชอบซื้อของใกล้จะตกรุ่น หรือช่วงโปรโมชั่น หรือเลือกได้ก็พวกของโชว์ครับ จะได้ราคาถูกกว่าของใหม่ค่อนข้างมาก ...

ข้อสำคัญ..ควรจะเลือกร้านหรือตัวแทนร้านจำหน่าย  ที่มีสัญญาณรับช่อง 3 5 7 9 11 ฯลฯ ให้เปิดลองและเปรียบเทียบกันตัวต่อตัว รุ่นต่อรุ่นไปเลยครับ  จะได้เห็นสิ่งที่เราต้องการและชอบกันเป็นๆไปเลยครับ ..  เยี่ยม

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 04:54:22 PM »

อ่านเจอในเว็บครับ เอามาฝาก (ตอนซื้อเองยังไม่หาข้อมูลขนาดนี้เลยนะครับเนี่ย Grin )

10 วิธีเลือกจอ LCD แบบไม่ให้เสียใจในภายหลัง

ถ้าคุณมีงบประมาณเหลือเฟือก็คงไม่ใช่ปัญหา แต่สำหรับผู้ที่ต้องการให้ทุกบาททุกสตางค์คุ้มค่ามากที่สุด นอกจากรสนิยมส่วนตัวแล้ว 10 วิธีพื้นฐานนี้จะไม่ทำให้คุณผิดหวังกับจอ LCD ซื้อมาเลย

1. ข้อดีและข้อเสียของจอภาพ LCD
จอภาพ LCD นั้นไม่ได้มีคุณสมบัติที่สมบูรณ์แบบในตัวเอง และในบางเรื่องก็ด้อยกว่าจอภาพแบบ CRT ด้วยซ้ำ ดังนั้นคุณต้องทำความเข้าใจและถามตัวเองก่อนว่าต้องการข้อดีและยอมรับกับข้อจำกัดของจอภาพได้ ทั้งนี้เพื่อให้เกิดรำคาญใจในภายหลัง โดยข้อดีต่างๆ ของจอภาพ LCD ก็คือ

- มีขนาดเล็กและบาง ทำให้ประหยัดพื้นที่ใช้งานมากกว่า
- กินไฟน้อยกว่า
- สบายตากว่าเพราะภาพไม่มีการ Flicker
- (บางรุ่น) หมุนแสดงผลแนวตั้งได้
- น้ำหนักเบาและสามารถแขวนติดฝาผนังได้
- รูปภาพไม่มีการเสียรูปทรง
- ใช้งานพื้นที่เต็มขนาดจอภาพ
- ไม่มีคลื่นรบกวนจากอุปกรณ์รอบข้างโดยเฉพาะลำโพง

ส่วนข้อเสียก็มีเช่นกันคือ

- มีมุมองที่จำกัดทั้งในแนวตั้งและแนวนอน
- ความคมชัดจะเปลี่ยนไปตามมุมมอง
- (ในขนาดที่เท่าๆ กับจอ CRT) จะมีราคาสูงกว่า
- (ส่วนใหญ่) มีเงาดำเมื่อภาพเคลื่อนที่อย่างรวดเร็ว
- ความละเอียดที่เหมาะสมสำหรับการใช้งานมีเพียงค่าเดียว

2. ขนาดและความละเอียด
จอภาพ LCD แต่ละขนาดจะถูกออกแบบมา โดยให้มีค่าความละเอียดที่เหมาะสมและแสดงภาพได้อย่างชัดเจนเพียงแค่ค่าเดียวเท่านั้นโดยจะสังเกตได้ว่าผู้ผลิตจะอ้างด้วยข้อความว่า Native Resolution (จอภาพ CRT ส่วนใหญ่จะระบุด้วยคำว่า ความละเอียดสูงสุด) เช่นจอภาพขนาด 17 นิ้วที่ส่วนใหญ่จะมีความละเอียด 1,280x1,024 พิกเซลหรือขนาด 15 นิ้วที่มีความละเอียด 1,024x768 พิกเซล ดังนั้นคุณจึงควรตรวจสอบความละเอียดที่จอภาพระบุด้วยว่าเพียงพอต่อความต้องการหรือไม่ เพราะคุณจะไม่สามารถใช้ความละเอียดอื่นได้ หากต้องการภาพที่มีความชัดเจน

3. ความสว่าง
จอภาพที่ผู้ผลิตอ้างว่ามีความสว่างสูงจะเป็นหลักประกันได้ดีกว่าว่า คุณสามารถนำจอภาพ LCD ไปใช้งานได้ในทุกๆ ที่โดยไม่มีข้อจำกัดในเรื่องของสภาพแสงโดยเฉพาะอย่างยิ่งในที่โล่งที่มีความสว่างมากๆ อย่างเช่นบนสถานีรถไฟฟ้า ซึ่งจอภาพที่มีความสว่าง 300Cd/m2 (แคนเดลาร์ต่อตารางเมตรหรือ nits) จะแสดงภาพได้ชัดเจนกว่าและทำให้ไม่ต้องเพ่งมองเหมือนกับจอภาพที่มีความสว่างเพียง 175Cd/m2 แต่สำหรับการใช้งานภายในบ้าน ที่ทำงานความสว่างสูงๆ นี้ก็ไม่ได้จำเป็นเสมอไป

4. จุดเสีย (Dead Pixels)
ข้อบกพร่องของจอภาพที่พบได้เป็นประจำก็คือ การมีผลึกเซลล์ที่มีหน้าที่สร้างจุดสีมีสถานะเป็น ON หรือ OFF แบบถาวรแทนที่จะมีสถานะที่เปลี่ยนไปตามสัญญาณภาพที่ส่งมาแสดงที่หน้าจอ ซึ่งจุดเสียนี้จะเห็นเป็นจุดสีขาวสว่างๆ (หรืออาจเป็นจุดสีดำก็ได้) ดังนั้นก่อนที่คุณจะซื้อให้สอบถามถึงเงื่อนไขการรับประกันและการเปลี่ยนจอภาพใหม่ให้แทนในกรณีที่จอภาพนั้นๆ มีจุดเสียเกิดขึ้น และถ้าเป็นไปได้ก็ควรตรวจสอบดูก่อน ซึ่งวิธีที่ง่ายและได้ผลที่สุดก็คือ การเปิดภาพหรือโปรแกรมใดๆ ก็ได้ที่ทำให้จอภาพแสดงสีขาวได้ทั่วทั้งจอภาพ แล้วจากนั้นให้เปลี่ยนจอเปลี่ยนไปแสดงสีดำแทน ซึ่งถ้าจอภาพมีจุดเสียอยู่คุณก็จะสังเกตเห็นได้อย่างชัดเจน

5. อัตราคอนทราสต์และมุมมอง
ถ้าคุณเลือกจอภาพ LCD ก็ให้ยอมรับกับข้อด้อยในเรื่องมุมมองก่อน แต่ถ้าทำใจลำบากก็ให้คุณตรวจสอบจากหน้าเว็บไซต์ของผู้ผลิตดูก่อนว่า จอภาพนั้นมีมุมมองที่กว้างมากพอทั้งในแนวตั้งและแนวนอนหรืออย่างน้อยที่สุด 120 องศาและถ้าเป็นไปได้ก่อนที่คุณจะซื้อให้ทดสอบด้วยการมองด้วยตาเปล่าในมุมต่างๆ แล้วแต่สถานที่จะอำนวย จากนั้นให้สังเกตดูว่าภาพที่เห็นนั้นยังคงมีความชัดเจนอยู่หรืออัตราคอนทราสต์ของภาพยังอยู่ในเกณฑ์ที่ยอมรับได้จริงๆ

6. ความเร็วในการตอบสนอง
คุณสมบัติเฉพาะของจอภาพ LCD ข้อนี้หมายถึงเวลาที่จุดพิกเซลใช้ในการเปลี่ยนสถานะ (ON/OFF) หรือถ้าให้เข้าใจง่ายขึ้นก็คือเวลาที่จุดพิกเซลหนึ่งๆ ใช้ในการเปลี่ยนจากการแสดงสีดำเป็นสีขาว ซึ่งหลายๆ คนน้ำตาตกมาแล้วโดยเฉพาะอย่างยิ่งผู้ที่ซื้อจอภาพ LCD มาเล่นเกมสามมิติหรือการแสดงผลในลักษณะอื่นที่ภาพมีการเคลื่อนที่อย่างรวดเร็ว โดยในจอภาพที่มีความเร็วในการตอบสนองที่ไม่เร็วพอนั้น ภาพที่ได้จะมีลักษณะที่เป็นเงาดำหรือที่เรียกว่า Ghosting เกิดขึ้นตามมาพร้อมกับภาพด้วย ดังนั้นคุณควรเลือกจอภาพที่มีความเร็วสูงที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้คือ อย่างน้อย 16 มิลลิวินาทีหากคุณต้องการนำมาใช้งานในลักษณะดังกล่าว

7. การปรับ หมุนและแสดงผลในแนวตั้ง
ความสามารถพิเศษของจอภาพ LCD ที่หาไม่ได้จากจอภาพแบบ CRT ก็คือ การหมุนแสดงผลในแนวตั้งซึ่งการแสดงผลลักษณะนี้จะทำให้คุณสามารถแสดงหน้าเอกสารต่างๆ หรือหน้าเว็บไซต์ทั้งหน้าได้โดยที่ไม่จำเป็นต้องคลิกปุ่มเลื่อนขึ้นลงแต่อย่างใด แต่อย่างไรก็ดีคุณสมบัตินี้จะมีเฉพาะจอภาพบางรุ่นที่ออกแบบมาโดยเฉพาะเท่านั้น นอกจากนั้นคุณควรตรวจสอบก่อนด้วยว่า หลังจากที่หมุนแล้วจอภาพมีระบบล็อคที่แน่นหนา ไม่แกว่งไปแกว่งมาและที่สำคัญคุณยังปรับระยะก้มเงยลักษณะต่างๆ ได้โดยที่ไม่มีการติดขัดใดๆ

8. ระบบการควบคุม
แม้ว่าจอภาพจะถูกตั้งค่ามาอย่างเหมาะสมแล้ว แต่ก็บ่อยครั้งที่คุณจำเป็นต้องปรับแต่งเพิ่มเติมดังนั้น นอกจากระบบอัตโนมัติสำหรับการใช้งานในลักษณะต่างๆ ที่มีให้แล้ว จอภาพควรมีระบบควบคุมที่ใช้งานได้สะดวกด้วยหรืออย่างน้อยปุ่มปรับค่าต่างๆ ก็ควรอยู่ตำแหน่งที่เหมาะสมและเข้าถึงได้ง่าย เพราะไม่เช่นนั้นแล้ว คุณจะรู้สึกหงุดหงิดมากทีเดียวเมื่อต้องการปรับค่าแต่ละครั้งแม้ว่าจะต้องการเพียงแค่เพิ่มความสว่างก็ตาม

9. พอร์ตสำหรับการเชื่อมต่อ
การเชื่อมต่อและแสดงผลโดยใช้สัญญาณภาพในระบบดิจิตอลนั้นจะให้ภาพที่มีคุณภาพสูงกว่าอนาล็อกทั่วไป ดังนั้นเพื่อให้แน่ใจว่าจอภาพ LCD ที่คุณเลือกทำได้ให้ตรวจสอบด้วยว่านอกจากพอร์ต D-Sub แล้วจอภาพยังมีพอร์ต DVI ให้มาด้วย แต่อย่างไรก็ดีหากการ์ดแสดงผลที่คุณใช้ไม่มีพอร์ต DVI-I ก็ไม่มีประโยชน์อะไรที่คุณจะเลือกใช้จอภาพ LCD ที่มีพอร์ตสำหรับสัญญาณดิจิตอลเช่นนี้

10. การรับประกันจากผู้ขาย
เนื่องจากจอภาพ LCD นั้นไม่แข็งแรงเหมือนกับจอภาพ CRT ดังนั้นคุณควรพิจารณาด้วยว่าจอภาพมีอายุการรับประกันที่นานพอ รวมถึงการส่งซ่อมในกรณีฉุกเฉินและตรวจสอบการเปลี่ยนอะไหล่สำคัญๆ อย่างเช่นหลอดไฟ Backlight สำหรับการใช้งานในระยะยาวด้วย

Credit : http://www.tlcthai.com/webboard/view_topic.php?mode=quote&comment=7&index=2&table_id=1&cate_id=20&post_id=2466

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 04:57:04 PM »

ถ้าพิจารณาแบบทั่วไปๆ ผมชอบ LCD TV ของ โซนี่ กับ ฟิลิปส์ มากที่สุด  ยิ่งรุ่นใหม่ๆที่เพิ่งออกมาน่าสนใจมาก เคยเปรียบเทียบอยู่ช่วงหนึ่ง ระหว่าง LCD กับ Plasma  แต่สุดท้ายตัดสินใจเลือก พลาสม่า  ( พานาโซนิค )  เพราะในราคาใกล้เคียงกัน ผมชอบพลาสม่ามากกว่า  เพราะให้มิติที่ดีและดูสบายตากว่าด้วยโดยเฉพาะเน้นดูทีวีของบ้านเราเป็นหลัก ( แต่ส่วนใหญ่ พลาสม่าจะจอ 42 นิ้วขึ้นไป )   โดยส่วนตัว ผมมั่นใจเทคโนโลยี่ของญี่ปุ่นมากกว่าของเกาหลี   ปกติผมชอบซื้อของใกล้จะตกรุ่น หรือช่วงโปรโมชั่น หรือเลือกได้ก็พวกของโชว์ครับ จะได้ราคาถูกกว่าของใหม่ค่อนข้างมาก ...

ข้อสำคัญ..ควรจะเลือกร้านหรือตัวแทนร้านจำหน่าย  ที่มีสัญญาณรับช่อง 3 5 7 9 11 ฯลฯ ให้เปิดลองและเปรียบเทียบกันตัวต่อตัว รุ่นต่อรุ่นไปเลยครับ  จะได้เห็นสิ่งที่เราต้องการและชอบกันเป็นๆไปเลยครับ ..  เยี่ยม
ขอบคุณมากครับ พลาสม่ามันไม่มี32นิ้วหน่ะสิครับจะเอาจอใหญ่กว่านี้ก็ไม่มีเงิน แต่เห็นมีผ่อน0%10เดือนแล้วใจเริ่มอ่อนแต่ไม่อยากเป็นหนี้เล๊ยยย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 05:18:04 PM »

ขอบคุณมากครับคุณต่อและคุณโอสุดสวยประจำบอร์ดอวป(หลังไมค์จ่ายมาซะดีๆ ยิ้มีเลศนัย )

ตาถึงนะเนี่ย คิก คิก

แต่เอ๊ะ!มีวงเล็บด้วยเหรอค๊า หัวเราะร่าน้ำตาริน

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 05:29:19 PM »

ให้เอารุ่นที่ราคาถูกที่สุดและสเปคดีที่สุดครับ... TV LCD มีอายุใช้งานเฉลี่ยตามทฤษฏี 60,000 ชั่วโมง แต่เวลาใช้งานจริงจะน้อยกว่านี้ครับ แปลว่าดีแค่ไหน เทคโนโลยีสูงแค่ไหนประเดี๋ยวก็ตกรุ่นและเก่าไปเองคือสีซีดลง จอเหลือง แบบเดียวกับจอ LCD ของโน๊ตบุ๊คเป็นครับ...

จอ 32 นิ้วไม่ต้องเลือกแบบ Full HD เพราะขนาดจอเล็กและเม็ก Pixel ชิดกันเสียจนมองความละเอียดขนาด 1280*720p กับ 1920*1080p แยกไม่ออกครับ... ต้องมานั่งพิจารณาปลายจมูกคนใน TV ว่าขอบจมูกหยักหรือไม่ ซึ่งไม่ใช่"ดูหนัง"แล้วครับ แต่กลายเป็น"ดูจอ TV" แทน...

ความละเอียดขนาด 1920*1080p จะเห็นความแตกต่างจาก 1280*720p ให้พอคุ้มค่าได้ก็ต้องขนาด 40 นิ้วขึ้นไปครับ...

โดยแท้จริงแล้วความละเอียดที่ได้ใช้งานบ่อยกลายเป็น 720*480 คือความละเอียดมาตรฐานแผ่น DVD เท่านั้นเอง... เพราะหากต้องการละเอียดมากกว่านี้ต้องเสียเงินซื้อ Blu-ray Player ซึ่งยี่ห้อถูกที่สุด Samsung ก็ราคาใกล้หมื่น...

ความละเอียดขนาด Hi-Def ที่ราคาถูกพอซื้อหาได้ (และได้หนังมาฟรีๆ) ขณะนี้มีอยู่วิธีเดียวครับ คือเล่นจากคอมพิวเตอร์ใส่จอ TV ซึ่งเอาเข้าจริงก็ไม่สะดวก เพราะต้องล่ามสายโน่นนี่ สู้เขียนหนังใส่แผ่น DVD แล้วเดินถือแผ่นมาใส่เครื่องเล่น DVD จะสะดวกกว่าแยะครับ... แถมระบบเสียงจากเครื่องเล่น DVD ที่มีแอมป์ในตัวยังดีกว่าด้วย...

ให้พิจารณาซื้อเครื่องเล่น DVD ชนิด Up Scale ความละเอียดจาก 720*480 เป็น 1920*1080p มาพร้อมกันเสียเลยครับ... สำหรับเล่นแผ่น DVD และขับระบบเสียงรอบทิศทาง 5.1 แชนแนล...

ถ้าครบชุดแล้ว... รับรองว่าอยากอยู่บ้านทั้งวันเลยครับ... ฮา
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 05:31:31 PM »

ช่างซ่อมพูดให้ฟังว่า ทีวีธรรมดา เช่น โซนี่รุ่นจอแบนนั้นดีเยี่ยมเพราะ ใช้เวลาพัฒนามายาวนานมากจน
เทคโนโลยี่อยู่ตัวแล้ว  ส่วนรุ่นหลัง ๆ เช่น จอ LCD เขาบอกว่าจะเรียกว่าดีเยี่ยมยังไม่ได้ เทคโนโลยี่มันยังมาได้แค่ครึ่งทางต้องพัฒนากันอีกเยอะ เขาว่าเขาเป็นช่างจึงมองเห็นจุดด้อยในขณะที่พวกเราไม่เห็น ในความเห็นของช่างผู้นี้แนะนำว่าน่าจะซื้อจอแบนธรรมดา ๆ ดีกว่าครับ
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 05:49:29 PM »

ให้เอารุ่นที่ราคาถูกที่สุดและสเปคดีที่สุดครับ... TV LCD มีอายุใช้งานเฉลี่ยตามทฤษฏี 60,000 ชั่วโมง แต่เวลาใช้งานจริงจะน้อยกว่านี้ครับ แปลว่าดีแค่ไหน เทคโนโลยีสูงแค่ไหนประเดี๋ยวก็ตกรุ่นและเก่าไปเองคือสีซีดลง จอเหลือง แบบเดียวกับจอ LCD ของโน๊ตบุ๊คเป็นครับ...

จอ 32 นิ้วไม่ต้องเลือกแบบ Full HD เพราะขนาดจอเล็กและเม็ก Pixel ชิดกันเสียจนมองความละเอียดขนาด 1280*720p กับ 1920*1080p แยกไม่ออกครับ... ต้องมานั่งพิจารณาปลายจมูกคนใน TV ว่าขอบจมูกหยักหรือไม่ ซึ่งไม่ใช่"ดูหนัง"แล้วครับ แต่กลายเป็น"ดูจอ TV" แทน...

ความละเอียดขนาด 1920*1080p จะเห็นความแตกต่างจาก 1280*720p ให้พอคุ้มค่าได้ก็ต้องขนาด 40 นิ้วขึ้นไปครับ...

โดยแท้จริงแล้วความละเอียดที่ได้ใช้งานบ่อยกลายเป็น 720*480 คือความละเอียดมาตรฐานแผ่น DVD เท่านั้นเอง... เพราะหากต้องการละเอียดมากกว่านี้ต้องเสียเงินซื้อ Blu-ray Player ซึ่งยี่ห้อถูกที่สุด Samsung ก็ราคาใกล้หมื่น...

ความละเอียดขนาด Hi-Def ที่ราคาถูกพอซื้อหาได้ (และได้หนังมาฟรีๆ) ขณะนี้มีอยู่วิธีเดียวครับ คือเล่นจากคอมพิวเตอร์ใส่จอ TV ซึ่งเอาเข้าจริงก็ไม่สะดวก เพราะต้องล่ามสายโน่นนี่ สู้เขียนหนังใส่แผ่น DVD แล้วเดินถือแผ่นมาใส่เครื่องเล่น DVD จะสะดวกกว่าแยะครับ... แถมระบบเสียงจากเครื่องเล่น DVD ที่มีแอมป์ในตัวยังดีกว่าด้วย...

ให้พิจารณาซื้อเครื่องเล่น DVD ชนิด Up Scale ความละเอียดจาก 720*480 เป็น 1920*1080p มาพร้อมกันเสียเลยครับ... สำหรับเล่นแผ่น DVD และขับระบบเสียงรอบทิศทาง 5.1 แชนแนล...

ถ้าครบชุดแล้ว... รับรองว่าอยากอยู่บ้านทั้งวันเลยครับ... ฮา
ขอบคุณครับ
คำนวนราคาแล้วฮาไม่ออกครับท่านสมชาย คิกคิก
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 11:34:31 PM »

SHARP รุ่น AQUAS ครับ....

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์