เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 01:39:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาปืนแพง  (อ่าน 5151 ครั้ง)
teeyai03
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 07:14:59 PM »

ราคาปืนในปัจจุบันทำไมแพงจังทั้งที่ภาษีนำเข้าก็ไม่ได้เพิ่มแต่ประการใด ร้านค้าอาวธทั่วไปจึงตั้งราคากันแพงเกินกฎหมายกำหนด เท่าที่ทราบภาษี40เปอร์เซ็นของการนำเข้า ลองอ่านบทความที่ผมเจอในเน็ต แล้วลองออกความเห็นดู
mod.19
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 07:23:34 PM »

ถ้าราคาแพงแล้วมีคนกล้าซื้อ  ผมว่าไม่มีวันที่ราคาจะลงหลอกครับ มีแต่จะแพงขึ้นไปอีกหล่ะครับ   ส่วนผมไม่มีปัญญาซื้อแล้วครับ
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 08:56:21 PM »

ผมก็อยากรู้จัง   ว่าต่างประเทศ ที่ผลิตปืนขาย บ้านเขาราคากระบอกละเท่าไร  ปืนบ้านเรายี่ห้อดังๆ  100,000 -150,000 แล้ว

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 09:08:13 PM »

ปืนมือ ๑ เเพง ก็หันมาเล่นปืนมือ ๒ ดูบ้าง  แต่ก็ยังแพงอยู่ดี เฮ้อ ..
turd
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 09:19:14 PM »

อาจารย์หลายท่านในอาวุธปืนเคยพูดไว้ ราคาปืน"ผู้ซ้อ"เป็นผู้กำหนด ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่เลยครับ
พอมาเจอกับตัวเอง บางอ้อครับ (เท่านี้.. ซื้อเปล่า) ทำใจครับหากรัก + ชอบ เท่าไหร่ก็ยอมครับ
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 10:42:03 PM »

ปืนสั้นแพงก็เล่นปืนยาวสิครับ ราคายังพอรับได้

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 01:45:35 AM »

มันเป็นไปตามกลไกตลาดครับ เดี๋ยวนี้คนวื้อปืนมีมากแต่ปืนกลับมีขายน้อยเพราะร้านปืนโดนจำกัดโควต้า

ในเใื่อของน้อยแต่คนซื้อเยอะ ร้านเลยขึ้นราคาของครับ แล้วก็ไม่มีใครมาสนใจเพราะปืนไม่ใช่สินค้าจำเป็น

ผลเลยออกมาเป็นอย่างที่เห็นครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
teeyai03
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 02:54:08 AM »

ผมว่ากรมการค้าภายใน น่าที่จะเข้าไปตรวจสอบร้านค้าปืนเหล่านี้ไห้อยู่ในกฎหมาย ถึงแม้ว่าจะไม่ใช่สินค้าควบคุมที่จะต้องแสดงราคา แต่ก็ใช่ว่าจะขึ้นราคากันตามสบายแบบนี้ ราคาปืนที่ขายกันในเมืองนอกที่เช็คในเน็ตได้ ราคาห่างจากทางบ้านเราแบบลิบลับทั้งๆที่บวกกำไรแล้ว ไว้ผมจะเอายี่ห้อดังๆที่ขายกันในเมืองนอกมาเปรียบเทียบให้เห็นกันจะๆ ให้รู้กันไปว่าแตกต่างกันขนาดไหน เราจะได้รู้ซะทีว่าแพงเพราะอะไร
tap
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 07:42:54 AM »

ผมว่าน่าจะปรับปรุงราคาลงสักหน่อยครับ Grin
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 08:08:20 AM »

ปีนี้ลงแน่ครับ ได้คุยกับ เจ้าของร้านปืน ร้านหนึ่งมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา บ่นว่าเงียบแล้วครับ ไม่คึกคักเหมือนเมื่อปีที่แล้ว (ถ้าเป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆ ช่วงปลายปีที่ต้องเทียบใหม่ ต้องลดราคาลงให้ขายออกแน่ครับ) ถ้าใจเย็นรอจังหวะ ก็จะได้ในราคาที่ถูกลงครับ
klomjung
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 08:57:41 AM »

การกำหนดราคาปืนไม่มีหน่วยงานคอยดูแลบ้างหรือครับคนอย่างได้เพื่อป้องกันคนในครอบครัวพอดูราคาก็ลมจับคนตกงานขโมยโจรก็ชุม เศร้า เศร้า เศร้า
popeye
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 09:00:25 AM »

บางแหล่งข่าวก็บอกว่าแพงเพราะการจำกัดโค้วต้า   ราคา ณ. ตอนนี้ซื้อปืนคัสตอม คุ้มกว่าซื้อปืนคอมแบต
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 09:04:47 AM »

เท่าที่ทราบนะครับ จากที่เคยสั่งไป

ค่าปืน + ค่าเอกสารนำออก (ประมาณ 60 % ของราคาปืน) (ต้นทาง) + ค่าขนส่ง ประมาณ 30 % + Vat 7 %
+ (ปลายทาง) ค่าโค้วต้า 30,000 (ต่อกระบอก) (ในกรณีที่ใช้โค้วต้าร้านปืน) + ภาษีอีก.....

รวมแล้วประมาณการไว้ว่า เพิ่มขึ้นมาจากราคาปืนหน้าโรงงาน 100 กว่า % นี่ยังไม่รวมกำไรของร้านปืนนะครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 09:15:57 AM »

บางแหล่งข่าวก็บอกว่าแพงเพราะการจำกัดโค้วต้า   ราคา ณ. ตอนนี้ซื้อปืนคัสตอม คุ้มกว่าซื้อปืนคอมแบต

เรื่องโค้วต้าก็มีส่วนอยู่ ยังจำกันได้ไหมครับ ก่อนหน้านี้ก็มีการให้นำเข้าปืนอิสระ (หมายถึง บุคคลทั่วไปก็สามารถขอใบอนุญาตนำเข้าได้โดยที่ไม่ต้องเป็นร้าน เราถึงได้เห็นปืนบางยี่ห้อที่แปลก ในบ้านเรา) ราคาปืนในขณะนั้นก็ไม่พุ่งสูงขาดนี้

แก้ไขปัญหาปืนแพงไม่ยากครับ ขยายโค้วต้าอาวุธปืนให้นำเข้าได้มาขึ้น หรือไม่ก็ให้บุคคลทั่วไปสามารถขออนุญาตนำเข้าได้เอง ราคาก็น่าจะถูกลง

ราคาปืนในตลาดล่าง กับตลาดบน เกือบจะเท่ากันแล้ว บางยี่ห้อแพงกว่าในคุณภาพที่ด้อยกว่าปืนคัสต้อม
แต่กลุ่มเป้าหมายที่เล่นปืนในตลาดล่างก็มีมิใช่น้อย จึงทำให้ปืน ยี่ห้อตลาด ยังขายได้
ด้วยเหตุนี้ด้วยกระมัง ที่ทำให้ราคาปืนถีบตัวขึ้นอย่างน่าใจหาย คาร์ ตัวเล็กขนาด 9 ห่างเพียงแค่ช่วงไม่ถึงเดือนราคาขึ้นไปอีกกระบอกละ 15000

ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือกคัสต้อม เพราะว่า
1. ขายราคาไม่ตก
2. อะไหล่มีให้เลือกซื้อได้มาก หลายร้าน
3. ราคาปืนตลาดล่างแพงเว่อร์ไป

มองดูแล้ว บ้านเราราคาปืนก็จะสูงขึ้นเรื่อย ๆ
ส่วนเรื่องปืนสวัสดิการที่จะทำให้ราคาปืนตลาดถูกลง ก็ไม่แน่ไม่นอน

เรา ๆ ท่าน ก็มานั่งรอชมว่าอนาคตตลาดปืนจะเป็นอย่างไร
เราอาจได้เห็น Glock หรือ CZ ฯลฯ ราคาอาจทะลุ 150,000 ก็เป็นไปได้

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 09:22:13 AM »

อย่าว่าแต่ตลาดปืนมือหนึ่งที่ขึ้นเท่านั้นนะครับ
ตลาดปืนมือสองก็ไม่ใช่ย่อย พ่อค้าหัวใส หามือสองมาขาย กำไรเท่ามือหนึ่ง ในเว็ปก็ยังมีเห็นได้มาก

แต่ก็ยังดีที่ ราคาปืนมือสองบางกระบอกยังพอจับหาไว้ใช้ได้บ้าง
แต่ผมก็ยังคิดว่า "ขายอย่าแพง จะได้มีแรงซื้อ"

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์