เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:18:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าว กบข. เจ๊ง จริงหรือเปล่า  (อ่าน 6355 ครั้ง)
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 11:36:06 AM »

อยากรู้ .. Cry โดนชก เยาะเย้ย ตกใจ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 11:53:47 AM »

..ยังไม่เจ๊งครับ

ผมเบื่อตรงถูกบังคับให้เข้านี่แหละ

ถ้าให้ผมลาออกได้ เอา 3% คืนมาไม่เอาดอกเบี้ยก็ยอมนะ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 12:09:13 PM »

กำลังติดตามอยู่เหมือนกันครับ
ดูจากใบที่ส่งมาให้สมาชิก  ขาดทุนเฉพาะในปีนี้ครับ   ใครที่เพิ่งสมัครเป็นสมาชิก กบข. ในปีนี้ก็หน้ามืด รับรอง ส่วนคนที่ลงทุนมานานก็ขาดทุนในส่วนของกำไรสะสม
เดาไว้ล่วงหน้าว่าเอาเงินไปลงในหุ้นเยอะ  เพราะดัชนี SET ลงมาเยอะมาก (ก็ลงกันทั่วโลก)
  จริงแล้วในภาวะเศรษฐกิจแบบนี้มันก็มีโอกาส
ถ้าลงทุนในตราสารหนี้ อย่างพันธบัตร  หรือตราสารหนี้เกรดดีในสัดส่วนที่สูง   จะกลับมีกำไรด้วยซ้ำ เพราะ  หากลงทุนในพันธบัตร สมมุติ พันธบัตร ก อายุ 5 ปี  par 100  ดอกเบี้ย  4 % ต่อปี  แล้วหลังจากนั้น  อัตราดอกเบี้ยโดยรวมลดลง  ส่งผลให้พันธบัตรที่เงื่อนไขอื่นเหมือนกัน  จะมีดอกเบี้ยต่ำกว่า เช่น พันธบัตร ข.   ดอกเบี้ย   3.5 %     เหตุการณ์เช่นนี้  จะส่งผลให้ พันธบัตร ก. มีราคาซื้อขายในตลาดรองสูงขึ้นถึงระดับที่ทำให้  ดอกเบี้ยพันธบัตร ก. /ราคาซื้อขาย*100  แล้วเท่ากับ  3.5% หรือใกล้เคียง
จะคำนวนได้เท่ากับ 114 บาท
อาจะไม่ขายออกไป  กินดอกเบี้ยไปเรื่อยๆเงินกองทุนของสมาชิกก็เพิ่มขึ้นในอัตราที่ได้เปรียบกว่าของคนอื่นที่ลงทุนทีหลัง
ก็สงสัย  ว่านโยบายการลงทุนของ กบข. ที่ควรลงทุนในตราสารที่ปลอดภัย   หากเปลี่ยนไปลงทุนในตราสารทุนขนาดนี้   ผมว่าหากเป็นผมผมก็คงนอนไม่หลับ    Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2009, 12:25:33 PM โดย Chayanin » บันทึกการเข้า

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
somwangtw
(We Know absolutely nothing about heaven)
Sr. Member

คะแนน 39

ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 01:18:42 PM »

เห็นเขาบอกว่า ไม่ได้ เจ๊ง

แค่ ขาดกำไร

" พึงสอนผู้อื่นอย่างไรควรทำตัวอย่างนั้น "
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 01:33:22 PM »

ของผมเป็น กบท.  แถม อบต.ออกให้อีก 1% ของรายได้ทั้งหมด  เลยไม่เจ็บตัวครับ   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 01:35:27 PM »

..ยังไม่เจ๊งครับ

ผมเบื่อตรงถูกบังคับให้เข้านี่แหละ

ถ้าให้ผมลาออกได้ เอา 3% คืนมาไม่เอาดอกเบี้ยก็ยอมนะ

ได้ ๓% แต่ไม่ได้เงินสมทบจากรัฐฯนะครับ .....

ผมแอบอิจฉาสมาชิก กบข เล็ก ๆ Grin Grin Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 01:41:06 PM »

กำลังติดตามอยู่เหมือนกันครับ
ดูจากใบที่ส่งมาให้สมาชิก  ขาดทุนเฉพาะในปีนี้ครับ   ใครที่เพิ่งสมัครเป็นสมาชิก กบข. ในปีนี้ก็หน้ามืด รับรอง ส่วนคนที่ลงทุนมานานก็ขาดทุนในส่วนของกำไรสะสม
เดาไว้ล่วงหน้าว่าเอาเงินไปลงในหุ้นเยอะ  เพราะดัชนี SET ลงมาเยอะมาก (ก็ลงกันทั่วโลก)
  จริงแล้วในภาวะเศรษฐกิจแบบนี้มันก็มีโอกาส
ถ้าลงทุนในตราสารหนี้ อย่างพันธบัตร  หรือตราสารหนี้เกรดดีในสัดส่วนที่สูง   จะกลับมีกำไรด้วยซ้ำ เพราะ  หากลงทุนในพันธบัตร สมมุติ พันธบัตร ก อายุ 5 ปี  par 100  ดอกเบี้ย  4 % ต่อปี  แล้วหลังจากนั้น  อัตราดอกเบี้ยโดยรวมลดลง  ส่งผลให้พันธบัตรที่เงื่อนไขอื่นเหมือนกัน  จะมีดอกเบี้ยต่ำกว่า เช่น พันธบัตร ข.   ดอกเบี้ย   3.5 %     เหตุการณ์เช่นนี้  จะส่งผลให้ พันธบัตร ก. มีราคาซื้อขายในตลาดรองสูงขึ้นถึงระดับที่ทำให้  ดอกเบี้ยพันธบัตร ก. /ราคาซื้อขาย*100  แล้วเท่ากับ  3.5% หรือใกล้เคียง
จะคำนวนได้เท่ากับ 114 บาท
อาจะไม่ขายออกไป  กินดอกเบี้ยไปเรื่อยๆเงินกองทุนของสมาชิกก็เพิ่มขึ้นในอัตราที่ได้เปรียบกว่าของคนอื่นที่ลงทุนทีหลัง
ก็สงสัย  ว่านโยบายการลงทุนของ กบข. ที่ควรลงทุนในตราสารที่ปลอดภัย   หากเปลี่ยนไปลงทุนในตราสารทุนขนาดนี้   ผมว่าหากเป็นผมผมก็คงนอนไม่หลับ    Smiley

ถ้าขาดทุนเพราะเล่นหุ้นก็น่าจะเป็นเช่นนั้นครับ... ใครบริหารกองทุนแยะๆ แล้วเอาเงินกองทุนไปเล่นหุ้นเพื่อหวังกำไร นี่ตรรกะแย่เอามากๆ ครับ... กองทุนทั้งหลายแหล่ไม่เคยได้กำไรเป็นกอบเป็นกำ แต่กองทุนจะได้ประโยชน์ต่อประเทศในเรื่องการพยุงราคาหุ้นครับ...

ตรรกะทั่วไปคือคนที่เล่นหุ้นเก่งจนสามารถทำกำไรได้ แล้วไปเป็นมนุษย์เงินเดือน เพื่อเล่นหุ้นได้กำไรเนี่ย... ต้องเงินเดือนดีเอามากๆ หรือมีประโยชน์อื่นที่เงินหาไม่ได้ครับ ถึงได้ยอมสละชีวิตอิสระไปเป็นลูกน้องเขา ยอมถูกกดดันโดนสั่งหันซ้ายหันขวา...

ลองนึกถึงอาชีพปรกติอื่น เช่นวิศวกร, ศิลปิน ฯลฯ ยังต้องพึ่งพาคนอื่นทำงานเป็นทีมเพื่อหาเงินครับ... เพราะยังต้องพึ่งพานักการตลาดฯ นักบัญชีฯ ฝ่ายผลิตฯ ฯลฯ เพราะยังต้องขายสินค้าเอาเงินจากลูกค้า... แม้แต่นักการตลาดมือดีก็ยังต้องหาสินค้ามาขายฯ...

แต่คนที่เล่นหุ้นเก่งนี่ทำเงินได้ตัวคนเดียวไม่ต้องพึ่งใครเลยนะครับ... ดังนั้นไม่แปลกใจครับหาก กบข. จะขาดทุนเพราะเล่นหุ้น...
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 01:45:33 PM »

อย่างนี้เงินที่จะได้ก็คงได้ไม่ครบเต็มจำนวน  เท่าที่ควรจะได้หากข้าราชการคนนั้นทำงานมาจนครบกำหนด เกษียณ 

EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 01:49:30 PM »

Huhทำไมไม่ไปซื้อหุ้น ปตท.กับกฝฟ   Grin Grin Grin
เพิ่งเป็นได้5ปีเอง จะไปซะแล้ว Grin Grin Grin

Long Live The King

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 02:08:11 PM »

เรื่องนี้น่าจะมีคนรับผิดชอบ แต่คิดว่าคงไม่มีคนรับผิด ส่วนรับชอบนั้นมีเยอะครับ บู่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 02:12:22 PM »

อย่างนี้เงินที่จะได้ก็คงได้ไม่ครบเต็มจำนวน  เท่าที่ควรจะได้หากข้าราชการคนนั้นทำงานมาจนครบกำหนด เกษียณ 

เท่าไร จึงจะเป็น "เท่าที่ควรจะได้" ครับ

ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า กบข. เขามีวิธีการคืนผลประโยชน์กันอย่างไร แต่เห็นในใบแจ้งสมาชิกของ กบข. ก็บอกไว้ชัดเจนว่า "มูลค่าของหน่วยลงทุน" ณ เวลานั้นเป็นเท่าไร .... ถ้าการขาดทุนทำให้มูลค่าของหน่วยลงทุนลดลง มันก็เป็นปกติอยู่เองที่เมื่อเราจะถอนการลงทุน (เอาเงินออก) ย่อมได้น้อยลง

ผมเห็นว่า "การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรพิจารณาก่อนการตัดสินใจ" ... ดังนั้น การขาดทุนมันย่อมเป็นไปได้ และการที่มีสมาชิกสงสัยในการดำเนินการ ก็เป็นไปได้อีก .... ดังนั้นการตรวจสอบก็น่าจะเป็นทางออกที่ดี

แต่การจะขอเงินให้ได้เท่าที่ฝันไว้นั้น น่าจะทำได้ยากครับ ...

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 02:14:40 PM »

ตรงนี้แหละครับที่ผมสนใจ   ควรจะมีการรับผิดชอบ  

ตรงนี้ควรมีมาตรการอะไรบางอย่าง  แม้ว่า กบข. ไปทำอะไรขาดทุน แต่ตอนเกษียณสมาชิกต้องได้รับตามสิทธิ์ที่ควรจะได้รับ ไม่มีขาดหาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 02:31:01 PM »

ตรงนี้แหละครับที่ผมสนใจ   ควรจะมีการรับผิดชอบ  

ตรงนี้ควรมีมาตรการอะไรบางอย่าง  แม้ว่า กบข. ไปทำอะไรขาดทุน แต่ตอนเกษียณสมาชิกต้องได้รับตามสิทธิ์ที่ควรจะได้รับ ไม่มีขาดหาย
เหมือนประกันสังคมหรือครับ ... ส่งมาเท่าไรไม่สน ถ้าส่งถึงเกณฑ์ ตกงานแล้วจะได้อย่างนี้ เป็นระยะเวลาเท่านี้ (ไม่มีอะไรลิงค์กับระยะเวลาการส่ง หรือจำนวนเงินที่ส่งเลย) Grin Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 02:31:15 PM »

แชร์แม่ชม้อยครับ เอาเงินคนที่ยังอยู่ให้เงินคนออก บังคับให้คนใหม่เข้าระบบเรื่อยๆ นี่ ตราบใดที่ไม่ "เช็คบิล" พร้อมๆ กันก็ไม่เจ๊งครับ แบร่

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 03:06:42 PM »

ตรงนี้แหละครับที่ผมสนใจ   ควรจะมีการรับผิดชอบ 

ตรงนี้ควรมีมาตรการอะไรบางอย่าง  แม้ว่า กบข. ไปทำอะไรขาดทุน แต่ตอนเกษียณสมาชิกต้องได้รับตามสิทธิ์ที่ควรจะได้รับ ไม่มีขาดหาย
เหมือนประกันสังคมหรือครับ ... ส่งมาเท่าไรไม่สน ถ้าส่งถึงเกณฑ์ ตกงานแล้วจะได้อย่างนี้ เป็นระยะเวลาเท่านี้ (ไม่มีอะไรลิงค์กับระยะเวลาการส่ง หรือจำนวนเงินที่ส่งเลย) Grin Grin

ประมาณนี้แหละครับพี่จักรฯ

ว่ากันไปเลย ส่งมาเท่านี้งวด เวลาเกษียณรับไปเท่าไร   ทำรายการเป๊ะ ๆ กันไปเลย  เวลาทะเลาจะได้ทะเลาะกันถูก  ไม่ต้องเที่ยวอ้างบาลีกันอยู่ Grin

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์