เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:17:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าว กบข. เจ๊ง จริงหรือเปล่า  (อ่าน 6352 ครั้ง)
sak090
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 10:55:56 AM »

คิดว่าผมโชคดี ที่ตอนนั้นไม่สมัครเข้า กบข. .....................
แต่ผมโชคร้าย เพราะเค้าบังคับให้เข้ากบข....................
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 10:58:36 AM »

จะว่าไปแล้ว... เงินกองทุนเพื่อบำเหน็จบำนาญ จะต้องไม่เข้าไปยุ่งกับตลาดหุ้นเลย...

เพราะวัตถุประสงค์ไม่ใช่ค้ากำไร แต่วัตถุประสงค์เพื่อเป็นหลักประกันแก่ข้าราชการเกษียณครับ...

ถูกต้องครับ
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 11:52:30 AM »

จะว่าไปแล้ว... เงินกองทุนเพื่อบำเหน็จบำนาญ จะต้องไม่เข้าไปยุ่งกับตลาดหุ้นเลย...

เพราะวัตถุประสงค์ไม่ใช่ค้ากำไร แต่วัตถุประสงค์เพื่อเป็นหลักประกันแก่ข้าราชการเกษียณครับ...

เยี่ยม เยี่ยม เห็นด้วยครับ
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 12:09:33 PM »

เอาอยางอเมริกา  ซึ่งเอาอย่างมาจากบลาซิลอีกทีไงครับ
ตอนนี้เงินเกษียณผมก็หายไป 35% แล้ว  เอาว่าที่ทำมา 5 ปี หายไปกับสายลม และแสงแดดครับ
ใช่ครับ  ผมมีความตรึงตราตรึงใจว่า กบข. มีแต่กำไรน้อยๆ แต่ละ ปี  แต่ใช้ความมหัศจรรย์ของดอกเบี้ยทบต้นให้เป็นประโยชน์
คุณแม่ผมรับราชการมา  29 ปี   20 กว่า กว่าปีที่ผ่านมาผมจะเคยชินกับใบแจ้งยอดที่ได้ดอกเบี้ยในแต่ละปีไม่มากนักแต่มั่นคง
ถ้า กบข. และ กระทรวง มหาดไทยร่วมมือกันฮั้ว   คือกำหนดโค้วต้าปืน  และเอาเงินของสมาชิกไปซื้อปืนเพื่อเก็งกำไร คุณแม่ผม และ ครูบาอาจารย์ของผมที่เริ่มเกษียนราชการคงรวยกันหลายล้าน Grin จากเงินต้นไม่ถึงล้านโดยเฉลี่ย
ธนาคารพาณิชย์เอาเงินกู้ต้นทุนต่ำจากผู้ฝากเงิน ไปปล่อยกู้ดอกร้อยละ6 อัพ   หรือ  ไปซื้อตราสารหนี้   ตั๋วเงิน  พันธบัตร  อัตราผลตอบแทน  3-5 %  ยังมีเงินเหลือ จ่ายค่าพนักงาน   ผู้บริหาร  กำไรให้ผู้ถือหุ้น  ค่าใช้จ่ายอื่นจิปาถะ
กบข. ได้เงินที่ปราศจากดอกเบี้ย  ต้องลงทุนได้กำไรที่ไม่น้อย กว่าแบงค์  ถึงจะไม่น่าเกลียด Grin

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 02:44:13 PM »

จะว่าไปการลงทุนของกองทุนพวก กบข.หรือกองทุนประกันสังคม นี่เงินแยะครับ และก็ว่ากันตรง ๆ จากคนที่ทำงานในนั้นคือนักการเมืองอยากเข้ามายุ่งเกี่ยวกับการบริหารกองทุนคำพูดของคนในนั้นคือ "กระสันจนตัวสั่น" เลยละ  กองทุนพวกนี้จะนิยมลงทุนในตราสารหนี้ที่มีความเสี่ยงต่ำ แต่ผลตอบแทนก็จะต่ำด้วยเช่นกัน อาทิเช่น พันธบัตรต่าง ๆ เป็นต้น อาจมีการลงทุนในตลาดหุ้นบ้างนิดหน่อย (ส่วนน้อยของเงินในกองทุน แต่เป็นจำนวนเงินมหาศาลสำหรับพวกเราเลยละ)  นักการเมืองครับ คำเดียวสั้น ๆ อยากให้กองทุนพวกนี้ไปลงทุนในตลาดหุ้นแยะ ๆ นัยว่าเพื่อเป็นการกระตุ้นพยุงตลาดหุ้น แต่เจตนาคือส่งคนของตนเข้าไปทุบ กว้านซื้อ และปล่อย ในหุ้นที่ตนเองและพวกพ้องถืออยู่  อย่างที่พี่สมชายว่าละครับ ถ้าคนบริหารกองทุนเก่งเรื่องเล่นหุ้น เงินเดือน+สวัสดิการคงต้องว่ากันที่หลักล้านขึ้นไปต่อเดือน  ไม่งั้นเขาคงไม่มานั่งบริหารเงินให้ผลกำไรไปตกอยู่ในกระเป๋าคนอื่นแทนที่จะเป็นกระเป๋าของตนเอง
ผมโชคดีที่ไม่ต้องไปลุ้นเรื่อง กบข.หรือกองทุนประกันสังคม แต่อาจได้รับผลกระทบทางอ้อมในเรื่องพวกนี้ เฮ้อ ปัญหาของประเทศไม่ใช้ว่าเราไม่มีคนเก่ง แต่เราหาคนเก่งที่มีจริยธรรมทำเพื่อบ้านเมืองยากไปหน่อย เฮ้อ ไม่มีเจตนาให้กระทู้ไปเกี่ยวกับการเมืองนะครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 09:46:16 PM »

กบข.เริ่มต้นในปี 2539-2540  จากแนวความคิดของรัฐบาลขณะนั้นที่ต้องการให้ข้าราชการที่เกษียณอายุได้มีเงินก้อนไว้ใช้จ่ายโดยไม่ต้องพึ่งเงินงป.ของรัฐแต่เพียงอย่างเดียว(บำนาญ)

ตอนนั้นมีการจูงใจให้ ขรก.รุ่นผมสมัครใจเข้าเป็นสมาชิก....ขณะนั้นผมเองไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้มากนักและเห็นว่า กบข.บริหารงานโดยคณะกรรมการฯ ซึ่งผมไม่มั่นใจในระบบบริหารงานทำนองนี้อยู่แล้วประกอบกับช่วงนั้นอ่านข่าวพบว่า กบข.ของทหารโปแลนด์เกิดการบริหารผิดพลาดมีการคอรัปชั่นเกิดขึ้น และเกิดการประท้วงจากทหารทั่วประเทศ .....ก็เลยมองว่า วันใดวันหนึ่งข้างหน้าไทยเราเองอาจเป็นเช่นนั้นบ้างก็ได้ จึงไม่ได้สมัครเป็นสมาชิก......

สิ่งที่ควรต้องทำตอนนี้ก็คือตั้งคณะกรรมการเข้าไปตรวจสอบการดำเนินการ และชี้แจงให้สมาชิกเข้าใจ ก่อนที่จะกลายเป็นความขัดแย้งในแวดวงข้าราชการ.....ช่วงนี้ไม่ควรทะเลาะกันจริงๆ  Sad Sad

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 10:43:53 AM »

ในหลักการแล้ว  ซื้อหุ้นได้ครับ  เพราะเป็นช่องทางหาผลประโยชน์ให้กับสมาชิก   และกฎเกณฑ์ของ กบข.ก็กำหนดไว้อย่างรัดกุมพอสมควร  เช่นให้ซื้อหุ้นกู้
แต่เมื่อฝ่ายการเมืองเข้ามาวุ่นวาย  ก็มีการแก้ไขหลักเกณฑ์ให้ซื้อหุ้นสามัญได้   ปัญหาที่เกิดขึ้น ส่วนหนึ่งมาจากการที่เข้าไปซื้อหุ้นเพื่อให้ราคาหุ้นในตลาดขยับตัวสูงขึ้น  ซึ่ง "บังเอิญ" เป็นช่วงเวลาเดียวกับที่นักการเมืองคนหนึ่งกำลังจะขายหุ้นล๊อตใหญ่ให้กับกองทุนต่างประเทศ
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 11:27:33 AM »

ไหว้.........ขอบคุณครับ

ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 11:31:26 AM »

ถ้านับตั้งแต่ ปี 40-50
ผมดูใบแจ้งยอดของคุณแม่  ท่านได้เงินเดือนเพิ่มขึ้นเฉลี่ยปีละ 10%  ท่านก็น่าจะจ่ายเงินต้นสะสมใน กบข.ในอัตราที่เพิ่มขึ้น 10% ด้วย
ผลประโยชน์สะสม ณ สิ้นปี 50 คิดเป็น  0.61 เท่า  ของเงินต้นทั้งหมด(สะสมปี40-ปี50)
ลองกดเครื่องคิดเลขดู
การลงทุนใน กบข. แบบทบต้น ตลอด 11 ปีที่ผ่านมา  ให้ผลตอบแทน เฉลี่ย 9 % ต่อปี
ปลาช่อนตัวเขื่องคับหนอง  สามารถเพิ่มน้ำหนักตัวได้ปีละ 9%  ถือว่าเก่ง
ปี 51 อย่าไปพูดเลย...เศร้า  รอฟังผลกันอย่ากระพริบตา Smiley

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
thianchai viseschok
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 11:35:55 AM »

ผมดูใบแจ้งยอดของคุณแม่  ท่านได้เงินเดือนเพิ่มขึ้นเฉลี่ยปีละ 10%  ท่านก็น่าจะจ่ายเงินต้นสะสมใน กบข.ในอัตราที่เพิ่มขึ้น 10% ด้วย
ผลประโยชน์สะสม ณ สิ้นปี 50 คิดเป็น  0.61 เท่า  ของเงินต้นทั้งหมด(สะสมปี40-ปี50)
การลงทุนใน กบข. แบบทบต้น ตลอด 11 ปีที่ผ่านมา  ให้ผลตอบแทน เฉลี่ย 9 % ต่อปี
ปลาช่อนตัวเขื่องคับหนอง  สามารถเพิ่มน้ำหนักตัวได้ปีละ 9%  ถือว่าเก่ง
ปี 51 อย่าไปพูดเลย...เศร้า  รอฟังผลกันอย่ากระพริบตา Smiley

เอาเงินของ ขรก.ทั้งประเทศมาฝากให้คนแค่กลุ่มเดียว มันต้องลุ้นหน่อย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 11:50:01 AM »

ในหลักการแล้ว  ซื้อหุ้นได้ครับ  เพราะเป็นช่องทางหาผลประโยชน์ให้กับสมาชิก   และกฎเกณฑ์ของ กบข.ก็กำหนดไว้อย่างรัดกุมพอสมควร  เช่นให้ซื้อหุ้นกู้
แต่เมื่อฝ่ายการเมืองเข้ามาวุ่นวาย  ก็มีการแก้ไขหลักเกณฑ์ให้ซื้อหุ้นสามัญได้   ปัญหาที่เกิดขึ้น ส่วนหนึ่งมาจากการที่เข้าไปซื้อหุ้นเพื่อให้ราคาหุ้นในตลาดขยับตัวสูงขึ้น  ซึ่ง "บังเอิญ" เป็นช่วงเวลาเดียวกับที่นักการเมืองคนหนึ่งกำลังจะขายหุ้นล๊อตใหญ่ให้กับกองทุนต่างประเทศ

ขอบพระคุณครับ ท่านผู้การฯ...

นช. คนนี้น่าจะกลับมาอยู่ในสถานที่ ที่สมควรอยู่จริงๆครับ... เพื่อคงความศักดิ์สิทธิ์ของกฏหมายไทย...
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 12:36:15 PM »

ขอบพระคุณครับ ท่านผู้การฯ...

นช. คนนี้น่าจะกลับมาอยู่ในสถานที่ ที่สมควรอยู่จริงๆครับ... เพื่อคงความศักดิ์สิทธิ์ของกฏหมายไทย...
[/quote]
เอ๊ะ นช. (นายสมชาย) ไม่ได้อยู่ในเมืองไทยเหรอครับ Grin
อิอิ อำเล่นๆเด้อ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 08:57:26 AM »

ถ้าผมจำไม่ผิดมีเงินสมทบจากรัฐบาลด้วยครับ ดังนั้นปลาช่อนตัวเขื่องไม่ได้โตเก่งขนาดนั้นหรอกครับ แค่กินข้าวมากเป็น ๒ เท่า ในขณะที่คนเลี้ยงแค่ส่วนเดียว ...

ผมเห็นการเรียกร้องความโปร่งใสในการลงทุนของ กบข และ สปส นานแล้ว แต่เสียงก็หายไปกับสายลม

ทางหนึ่งเห็นว่าที่เรื่อง กบข มันมาโด่งดังช่วงนี้ เป็นเรื่องการสอยใครบางคน .... แต่ผมเป็นคนมองโลกในแง่ดี เห็นว่าสิ่งที่เกิดขึ้น ก็ต้องมีการตรวจสอบ คนมาเรียกร้องก็มาด้วยความบริสุทธิ์ใจ ...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 09:33:54 AM »

ถ้าผมจำไม่ผิดมีเงินสมทบจากรัฐบาลด้วยครับ ดังนั้นปลาช่อนตัวเขื่องไม่ได้โตเก่งขนาดนั้นหรอกครับ แค่กินข้าวมากเป็น ๒ เท่า ในขณะที่คนเลี้ยงแค่ส่วนเดียว ...

ผมเห็นการเรียกร้องความโปร่งใสในการลงทุนของ กบข และ สปส นานแล้ว แต่เสียงก็หายไปกับสายลม

ทางหนึ่งเห็นว่าที่เรื่อง กบข มันมาโด่งดังช่วงนี้ เป็นเรื่องการสอยใครบางคน .... แต่ผมเป็นคนมองโลกในแง่ดี เห็นว่าสิ่งที่เกิดขึ้น ก็ต้องมีการตรวจสอบ คนมาเรียกร้องก็มาด้วยความบริสุทธิ์ใจ ...
Smiley
เงินต้นคือ  เงินประเดิม+เงินสะสม+เงินสมทบ+เงินชดเชย  ครับ

deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 11:45:08 AM »

เงิน หายไป เป็น หมื่น ๆ ล้าน รวมถึงเงินที่ ผมควรจะได้ ด้วย ...

ผมไม่ สนว่า ใครจะสอย ใคร ... ใครจะสอบ ใคร ... ยังไง บักเหลี่ยม ต้องมีเอี่ยว แน่ ...

ลำพัง พวกที่ บริหาร กบข ถ้า  จะ ทำ ชุ่ย ๆ กัน  ... ก็ คง ออกอาการมานาน แล้ว

FBook   prasop tongtawat
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์