เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 11:26:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: made in thailand  (อ่าน 24517 ครั้ง)
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 08, 2004, 11:52:54 PM »

Wink จำได้ว่าตอนที่ ทัวร์นกขมิ้น ไปทางเหนือ ได้ไปเยี่ยมชมหมู่บ้านทำมีด และอดีตเคยทำปืน ยังกะนายแม้วจะพูดว่า จะส่งเสริมให้หมู่บ้านที่ว่าผลิตปืนเป็นสินค้า OTOP แล้วเรื่องก็เงียบหายไป.... Huh

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 09:57:55 AM »

คุณหมอ Rute ครับ แหล่งทำปืนฝีมือคนไทยแหล่งใหญ่อยู่ที่อุทัยธานี นายกไปเมื่อเร็วๆนี้บอกให้สนับสนุนทำอาวุธปืนใช้ในราชการ ผมได้คุยกับช่างหลายคนพูดคล้ายๆกันว่าไม่มีใครอยากทำแล้วครับ ตลาดเล็กมากเมื่อเทียบกับมีดแบบ Custom ที่เขาทำอยู่ทุกวันนี้ เล่มหนึ่งเริ่มตั้งแต่หลักพัน เฉลี่ยเฉียดหมื่น บางเล่มก็สามสี่หมื่น ไม่ต้องมีใบอนุญาต มาออกงาน OTOP จตุจักร และตามห้างต่างๆ ขายกันทีหนึ่งได้เป็นล้าน ไม่รวมพวกกรรไกรตัดกิ่งไม้ ยังมีบางรายรับ Order จากเมืองนอกด้วย แล้วจะมาทำปืนขายทำไม ขอใบอนุญาตซื้อไม่ได้แล้วจะไปทำขายใคร ทำมีดขายดีกว่ามากขนาดทำไม่ทันแล้ว สนิทกันขอให้ทำให้ก็ต้องรอ 3-4 เดือนเลยครับ
ที่เล่ามานี่เพียงอยากบอกข้อเท็จจริงอีกมุมมองหนึ่งเท่านั้น ถ้าเราจะสนับสนุนกันจริงรัฐต้องสังคายนากันทั้งระบบครับ กฏหมาย เจ้าหน้าที่ และการใช้วิจารณญาณ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 10:00:22 AM »

จริงๆ ครับ คนไทยเรามีฝีมือด้านงานช่างอย่างมาก แค่ปืนซึ่งมีกลไกง่ายๆแค่นี้ เราสามารถทำเองได้สบายอยู่แล้ว ไม่เห็นต้องง้อปืนต่างชาติเลย คนฟิลิปปินนส์ยังทำได้เลย

ด้ามสวยดีครับยังหนังกระเบนเลย
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 10:45:45 AM »

คุณหมอ Rute ครับ แหล่งทำปืนฝีมือคนไทยแหล่งใหญ่อยู่ที่อุทัยธานี นายกไปเมื่อเร็วๆนี้บอกให้สนับสนุนทำอาวุธปืนใช้ในราชการ ผมได้คุยกับช่างหลายคนพูดคล้ายๆกันว่าไม่มีใครอยากทำแล้วครับ ตลาดเล็กมากเมื่อเทียบกับมีดแบบ Custom ที่เขาทำอยู่ทุกวันนี้ เล่มหนึ่งเริ่มตั้งแต่หลักพัน เฉลี่ยเฉียดหมื่น บางเล่มก็สามสี่หมื่น ไม่ต้องมีใบอนุญาต มาออกงาน OTOP จตุจักร และตามห้างต่างๆ ขายกันทีหนึ่งได้เป็นล้าน ไม่รวมพวกกรรไกรตัดกิ่งไม้ ยังมีบางรายรับ Order จากเมืองนอกด้วย แล้วจะมาทำปืนขายทำไม ขอใบอนุญาตซื้อไม่ได้แล้วจะไปทำขายใคร ทำมีดขายดีกว่ามากขนาดทำไม่ทันแล้ว สนิทกันขอให้ทำให้ก็ต้องรอ 3-4 เดือนเลยครับ
ที่เล่ามานี่เพียงอยากบอกข้อเท็จจริงอีกมุมมองหนึ่งเท่านั้น ถ้าเราจะสนับสนุนกันจริงรัฐต้องสังคายนากันทั้งระบบครับ กฏหมาย เจ้าหน้าที่ และการใช้วิจารณญาณ

Wink ที่ช่างเขาไม่อยากทำเพราะที่ขีดเส้นใต้หรือเปล่าคับคุณ salin...  Grin Grin Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 11:24:28 AM »

ถูกต้องแล้วคร๊าบบบบบ.........คุณหมอ Rute Wink Wink Wink
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 02:58:01 PM »

ถูกแล้วครับ คุณ USP40 ผมใช้หนังกระเบนหุ้มทับด้ามพลาสติกเดิมที่ติดปืนมา Cool Grin

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
sak.
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 03:30:17 PM »

Smiley
ครับ
คนไทยมีฝีมือครับ
สร้างสรรด้วย
ผมเคยเห็นท่อนเหล็กขาวเส้นผ่า0กลาง1.5นิ้ว ยาว4นิ้ว
มองดูเหมือนที่ชั่งอะไรสักอย่าง
แต่พอดูดีๆ เป็นอาวุธที่ใส่ลูกปืนขนาด.22 ได้6นัด ยิงทีเดียวไป6นัดครับ
เก่งจริงๆ
 Grin
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 03:42:44 PM »

........... Grin..ด้ามหนังปลากระเบน สวยดีนะครับ..ไม่ทราบว่าคุณCAPTAINKID ทำเองหรือครับ  แล้วซื้อหนังที่ไหนผมอยากลองทำบ้าง.. Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 06:51:54 AM »

........... Grin..ด้ามหนังปลากระเบน สวยดีนะครับ..ไม่ทราบว่าคุณCAPTAINKID ทำเองหรือครับ  แล้วซื้อหนังที่ไหนผมอยากลองทำบ้าง.. Grin

นั่นดิสนเหมือนกัน บอกวิธีทำหน่อยได้บ่ Grin
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 07:06:21 AM »

สนใจเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าใช้เวลาทำนานเท่าไหร่ พอดีจะมีคนมาจากเมืองไทยน่ะครับ จะได้ให้เขาหิ้วมา

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 01:12:02 PM »

เรียนท่านsalin
ที่อุทัยธานี ทราบว่ามีช่างโลหะมือดีๆที่เป็นช่างระดับเซียน
แต่ไม่เคยผ่านโรงเรียนด้านช่าง
ผมกลัวอย่างเดียว..วิชาความรู้ที่ท่านเหล่านั้นมี
อาจหล่นหายไปตามกาลเวลา ถ้าไม่มีผู้สืบทอด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 02:05:51 PM »

เรียนท่านsalin
ที่อุทัยธานี ทราบว่ามีช่างโลหะมือดีๆที่เป็นช่างระดับเซียน
แต่ไม่เคยผ่านโรงเรียนด้านช่าง
ผมกลัวอย่างเดียว..วิชาความรู้ที่ท่านเหล่านั้นมี
อาจหล่นหายไปตามกาลเวลา ถ้าไม่มีผู้สืบทอด

ฟังพี่ซับฯเล่าแล้ว เสียดายมากเลย หากการผลิตอาวุธปืน มิเป็นการผิด พรบ.อาวุธปืนนะ กะจะขออาจารย์เหล่านั้นฝึกงาน และขอเรียนรู้เป็นลูกศิษย์ ตอนตนเองเรียนวิชาช่างกลโรงงานสมัย ปวช. นั้น เมื่อเข้าโรงฝึกงานเพื่อเรียนการใช้พวกเครื่องกลึง เครื่องกัด เครื่องไส เวลาทำงานการบ้านนั้น คิดอยู่เสมอ(ตลอดในสมอง)ว่าเครื่องกลและความรู้ที่เราฝึก สามารถผลิตปืนได้สบายๆ(หากมีต้นแบบมาให้ลอกนะ) เคยลักลอบกลึงปืนปากกา ซึ่งก็สำเร็จด้วย(โครตภูมิใจยิ่งกว่าได้Aวิชาช่างกลโรงงานอีก) เสียดายหาปืนลูกซองสั้นและปืนลูกโม่(ในเวลานั้น)มาลอกแบบมิได้ ไม่งั้นคงได้มีปืนพก(ที่ทำเอง)ในครอบครองสักที เสียดายที่บ้านไม่มีเครื่องจักรกลประเภทดังกล่าวไว้เป็นของส่วนตัว(เครื่องกลึง เครื่องกัด เครื่องไส) ไม่งั้นคงได้ลองผลิตอาวุธปืนไปแล้ว(แต่อันนีเป็นความคิดเมื่อ15ปีที่แล้วนะ ปัจจุบันเลิกคิดแล้ว เอาตังซื้อเครื่องจักรกลต่างๆ มาซื้อปืนมีทะเบียนถูกต้องดีกว่า)

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 02:30:19 PM »

Tongueต้องขอโทษเพื่อนๆครับ หนังชิ้นนี้ผมขอซื้อเศษหนังจากร้านตัดเสื้อหนังรองเท้าหนังปากซอย แล้วตอนแรกตั้งใจจะตัดแปะเองด้วย แต่ไม่ไหวแข็งมาก Embarrassed
จนสุดท้าย ต้องฝากให้ช่างเขาตัดให้ Undecided
แต่วันก่อนผมเห็นที่โลตัส แจ้งวัฒนะ มีซุ้มโอทอป ที่ตัดกระเป๋า พวงกุญแจ จากหนังกระเบน อยู่แถวประทุม วันหลังแวะไปจะลองถามดูว่า ขายหนังเปล่าเป็นผืนหรือเปล่า Smiley

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 05:48:12 PM »

Tongueต้องขอโทษเพื่อนๆครับ หนังชิ้นนี้ผมขอซื้อเศษหนังจากร้านตัดเสื้อหนังรองเท้าหนังปากซอย แล้วตอนแรกตั้งใจจะตัดแปะเองด้วย แต่ไม่ไหวแข็งมาก Embarrassed
จนสุดท้าย ต้องฝากให้ช่างเขาตัดให้ Undecided
แต่วันก่อนผมเห็นที่โลตัส แจ้งวัฒนะ มีซุ้มโอทอป ที่ตัดกระเป๋า พวงกุญแจ จากหนังกระเบน อยู่แถวประทุม วันหลังแวะไปจะลองถามดูว่า ขายหนังเปล่าเป็นผืนหรือเปล่า Smiley

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล หนังกระเบนผมหาซื้อได้ครับ เพียงแต่ต้องการรู้วิธีทำน่ะครับ ตกลงก็ตัดหนังมาปะลงบนด้ามไม้ใช่ไหมครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 05:53:59 PM »

พี่ Submachine และเพื่อนๆ ครับ
ผมเห็นปืนเถื่อนพวกนี้มาตั้งแต่สมัยเด็กๆ เลยครับ ไม่ได้เห็นขณะทำนะครับ แต่เห็นที่เสร็จแล้ว ช่วงยุคซ้ายพิฆาตขวา ขวาพิฆาตซ้ายก็มีนักศึกษาไปซื้อปืนเล็กๆ ใช้ลูก .22  เป็นสิบกระบอก และเห็นตอนที่ตำรวจสกัดจับบนรถประจำทางเป็นปืน 11 มม. สวยมากเลย พวกช่างทำปืนนี่เขาไม่ค่อยรู้เรื่องโลหะมากแต่ฝีมือดีและมีประสบการณ์สูง แต่ละคนจะมีความชำนาญในการทำปืนขนาดต่างๆ กัน เช่นลูกซอง 11, 9 มม. หรือ .22 คนพวกนี้หลายคนก็เริ่มสูงอายุแล้ว เคยฟังเขาเล่าให้ฟังว่าเวลาทำก็ใช้เครื่องมือไม่มาก เช่นปากกาจับเหล็ก ตะไบ 2-3 อันเท่านั้น ใส่ถุงกระสอบ พอเจ้าหน้าที่มาก็ซุกซ่อน หรือจวนตัวก็โยนลงน้ำไป เวลาทำบางคนก็ไปทำบนยอดตาล เจ้าหน้าที่มาก็เห็น ทำไม่เสร็จก็ทิ้งไว้บนนั้นก่อน การชุบโลหะก็ใช้ประสบการณ์ที่เขาบอกต่อกันมา ไม่สามารถอธิบายได้ ผมก็พยายามอธิบายทางวิทยาศาสตร์ให้บ้างเท่าที่พอทำได้ พูดไปก็เสียดายความรู้ความชำนาญพวกเขาเหมือนกันครับ แต่ถ้าผู้กำหนดนโยบายไม่ทำให้ชัดเจนก็ไม่มีทางหรอกครับ เช่นถ้าทำปืนส่งออกได้ก็ช่วยได้มากแล้วครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์