เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 11:23:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: made in thailand  (อ่าน 24503 ครั้ง)
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 06:59:59 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล หนังกระเบนผมหาซื้อได้ครับ เพียงแต่ต้องการรู้วิธีทำน่ะครับ ตกลงก็ตัดหนังมาปะลงบนด้ามไม้ใช่ไหมครับ

...ใช่แล้วครับ ใช้กาวแปะติดก็อยู่ครับ Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 11:16:16 PM »

............. Grin..ลูกโม่ ลูกซอง .410 ตัวนี้เคยลงทดสอบในหนังสือ อวป. ครับ.. Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 02:56:44 AM »

พี่ Submachine และเพื่อนๆ ครับ
พวกช่างทำปืนนี่เขาไม่ค่อยรู้เรื่องโลหะมากแต่ฝีมือดีและมีประสบการณ์สูง แต่ละคนจะมีความชำนาญในการทำปืนขนาดต่างๆ กัน เช่นลูกซอง 11, 9 มม. หรือ .22 คนพวกนี้หลายคนก็เริ่มสูงอายุแล้ว เคยฟังเขาเล่าให้ฟังว่าเวลาทำก็ใช้เครื่องมือไม่มาก เช่นปากกาจับเหล็ก ตะไบ 2-3 อันเท่านั้น การชุบโลหะก็ใช้ประสบการณ์ที่เขาบอกต่อกันมา ไม่สามารถอธิบายได้ ผมก็พยายามอธิบายทางวิทยาศาสตร์ให้บ้างเท่าที่พอทำได้ พูดไปก็เสียดายความรู้ความชำนาญพวกเขาเหมือนกันครับ แต่ถ้าผู้กำหนดนโยบายไม่ทำให้ชัดเจนก็ไม่มีทางหรอกครับ เช่นถ้าทำปืนส่งออกได้ก็ช่วยได้มากแล้วครับ

หากผลิตอาวุธปืน(ผมมองเป็นชิ้นส่วนทางกลชนิดหนึ่ง) โดยมิได้อาศัยเครื่องกลึง เครื่องกัด เครื่องไส เครื่องเจียน์ไน(ทั้งเครื่องเจียร์ไนราบ และเครื่องเจียร์ไนธรรมดา) โดยมีแค่เพียงตะไบและปากกาจับงาน แต่สามารถผลิตอาวุธปืนคุณภาพพอใช้ได้ออกมาได้นั้น ผมถือว่าบรมเซียนครับ(จริงๆนะ) เพราะตอนอยู่ปีหนึ่ง ปวช.ในวิชาฝึกฝีมือ แค่ตะไบหัวค้อนจากเหล็กดุ้นๆให้ได้เป็นหัวค้อนตามแบบที่กำหนด(โดยไม่พึงเครื่องจักรกลใดๆทั้งสิ้น) แทบอ้วกแตก ตอนอยู่ ปวช.2-3 ใช้เครื่องจักรต่างๆช่วยในงานต่างๆ คุณภาพที่ออกมายังไม่ค่อยดีเท่าไหร่เลย(เครื่องจักรดีครับ แต่ผมฝีมือไม่ค่อยดีเท่าไร) หากทำปืน ปืนคงแตกแน่เลยหากทำจากมือผม แต่.....พอได้ฟ้งพี่ซาลิน เล่าให้ฟังว่าบรรดาช่างอาวุธปืน(เถื่อน) ใช้แค่เพียงตะไบและปากกาจับงานผลิตปืน และสามารถใช้งานจริงได้ ถึงกับอึ้งในฝีมือชั้นเซียนของบรรดาช่างเหล่านั้นจริงๆ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 03:03:12 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล หนังกระเบนผมหาซื้อได้ครับ เพียงแต่ต้องการรู้วิธีทำน่ะครับ ตกลงก็ตัดหนังมาปะลงบนด้ามไม้ใช่ไหมครับ

...ใช่แล้วครับ ใช้กาวแปะติดก็อยู่ครับ Cheesy
ครับพี่ Wink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 09:44:55 AM »

........... Grin..ตัวนี้ก็ไทย ประดิษฐ์ ครับ   นำจดขึ้นทะเบียนปืนเถื่อน ปี 2510 ... Grin ข้างหลัง ป4.ที่เห็นใบขาวๆนั้นเป็นป3. กระบอกนี้ ก่อนที่ผมจะนำไปตัดโอน

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 03:32:41 PM »

ใอ้นี่นะครับ   ปู่ผมมี...เหนครังแรกผมขำกลิ้งเลยครับ  ใอ้แก็บมีใบป.3    55555555

เลขทะเบียนรู้สึกจะตีที่ตรงสต๊อก( อู้ อินเตอจัง)พานท้ายรึป่าวคล้ายๆ  จำไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 08:08:19 PM »

ใอ้นี่นะครับ   ปู่ผมมี...เหนครังแรกผมขำกลิ้งเลยครับ  ใอ้แก็บมีใบป.3    55555555

........... Grin...งั้นต้องให้ปู่รีบเอาไปขอรับ ป4.ครับ เดียว ป3.จะหมดอายุเสียก่อน..5555555555555 แซวเล่นครับ.. Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 08:27:37 PM »

.......... Grin..ลูกซองสั้นกระบอกนี้ เพื่อนในเวบเราท่านหนึ่งเคยลงไว้ ขอนำมาให้ชมกันอีกครั้งครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2004, 08:32:56 PM โดย ninja 19 » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 08:29:47 PM »

...... Grin..ส่วนตัวนี้ของพี่ต้อมครับ  ขนาด 20 เกจ

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 10:28:16 PM »

กระบอกข้างบนเนี้ย..นินจาลองแล้ว..นุ๊มนุ่ม..ไม่ดีดดิ้น..ผิดกับอีตัวร้ายเบอร์สิบสองที่เล่นเอามือห้อเลือดกันหลายคน..คาสนาม รด.เมื่อปีก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2004, 10:30:25 PM โดย ต้อม » บันทึกการเข้า

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 13, 2004, 10:42:17 PM »

กระบอกข้างบนเนี้ย..นินจาลองแล้ว..นุ๊มนุ่ม..ไม่ดีดดิ้น..ผิดกับอีตัวร้ายเบอร์สิบสองที่เล่นเอามือห้อเลือดกันหลายคน..คาสนาม รด.เมื่อปีก่อน
Grin ผมไม่ห้อเลือดนะ ผมเลือดซิบเลยล่ะ 555 Grin

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 05:45:38 AM »

ผมก็ได้ลองแต่ไม่ซิบอะ  แค่ช้ำแล้วเจ็บง่ามมือเป็นอาทิตย์เลย  แถมคัดปลอกกระเด็นโดนหน้าร้อนและอายจัง Grin

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 06:34:18 AM »

.......... Grin..ลูกซองสั้นกระบอกนี้ เพื่อนในเวบเราท่านหนึ่งเคยลงไว้ ขอนำมาให้ชมกันอีกครั้งครับ..

กระบอกที่คุณนินจาลงรูปนี่ ของผมเองแหละ  Grin ขายไปแล้วครับ

ตอนนี้กะลังจีบตัวในรูปอยู่ เบอร์ 12 งานสวยมากๆ ขอบอก Grin Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 09:44:38 AM »

ผมก็อยากให้รัฐบานสนับสนุนเรื่องนี้มากๆเลย แปปลงสินทรัพย์เป็นทุน แปลงทุนเป็นมือถือก็หนับหนุนแล้ว
ชาวนาไทยขายข้าวได้ตันละห้าพันบาทก็ยิ้มได้แล้ว ถ้ามาส่งเสริมให้คนไทยเราใช้ภูมิปัญญาแปลงเหล็กให้มีมูลค่ากิโลกรัมละเป็นหมื่นบาทบ้างก็จะช่วยให้เศรษฐกิจไทยดีขึ้นมาก ดีกว่าส่งเหล็กไปขายเป็นตันๆละไม่กี่บาทแล้วฝรั่ง-ญี่ปุนแปรรูบเป็นปืนเป็นรถกลับมาขายให้พี่ไทยเราในราคาแพงเป็นร้อยเท่าพันเท่าของราคาที่เราขายไป  เรื่องทำเหล็กเป็นรถอาจจะดูว่ายากไป แต่ทำเหล็กเป็นปืนมีใครคิดว่ายากเกินความสามารถของคนไทยบ้างครับ
อยากจะวอนฝากรัฐบาลว่าอย่าปิดกั้นกันเลยครับเปิดโอกาสให้คนไทยได้แสดงความสามารถบ้าง จะได้ไม่ต้องพึ่งพาต่างชาติอย่างเดียว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 14, 2004, 10:26:11 AM »

.......... Grin..ลงให้กับท่านที่ยังไม่เคยชม ได้ชมภูมิปัญญา ชาวบ้านอีกครับ.. Grin

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์