เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 03:23:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกแบลงค์  (อ่าน 5711 ครั้ง)
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 08:06:27 PM »

สวัสดีครับ ผมขออนุญาต ท่านอาจารย์และท่านผู้ใหญ่ในเวปนี้ทุกท่าน เพื่อสนทนาหาความรู้และแลกเปลี่ยนประสบการณ์น่ะครับ และเมื่อสักครู่ ต้องขออภัยครับ  แต่ตอนนี้ลงรูปได้แล้วครับ 

1.คือว่าตอนนี้กระผมสนใจเรื่องของกระสุนไร้หัว(ลูกแบลงค์) ก็เลยคิดทดลองดัดแปลง จากลูกจริงครับ(มีทั้งหมด 3 แบบ)

2.รูปที่เอามาให้ดูอีกรูปนี้ มีรูปหนึ่งไม่ได้เอาหัวกระสุนออก กระจะลองเป็นหัว...แปลกๆ ไว้ลองยิงดูครับ (มีทั้งหมด 1 แบบ)

3.อยากจะทราบว่ากระสุนทั้ง สี่ นัด ที่ผมดัดแปลงนี้จะสามารถนำไปยิงได้จริงหรือไม่ครับ นัยว่าปลอดภัยกับตัวคนและปืนหรือไม่ครับ

4.นัดที่สี่ถ้ายิงใส่แนวรับกระสุนที่เป็นเหล็ก หรือ ปูน หรือ หิน ท่านคิดว่าหัวกระสุนเวลามันกระทบ มันจะระเบิดมั๊ยครับ

5.กระสุนที่จะทดสอบทั้งหมดนี้ เป็นกระสุนขนาด 9 มม. ทั้งหมดครับ

6.ปืนที่ใช้ทดสอบ G19

ซึ่งทั้งหมดมีรูปประกอบคำอธิบายวิธีทำดังนี้

รูปที่1  เป็นการเคาะเอาหัวกระสุนออก แล้วกวาดเอาดินปืนเข้าไปในปลอกกระสุนเหมือนเดิม และเอาเทปใสปิดไว้และกรีดขอบให้เรียบ(ดูเหมือนว่ามันจะเต็มแต่จริงๆแล้วดินปืนมันมาติดที่ตัวเทปใสครับ)

รูปที่2 เหมือนรูปที่1 แต่ไม่ปิดเทปใส เอาน้ำตาเทียนไขหยอดแทนจนเต็มแล้วเอามีดปาดให้เรียบ

รูปที่ 3 เหมือนรูปที่2 แต่ก่อนจะหยอดน้ำตาเทียนลงไป จะยัดด้วยฝอยกระดาษละเอียดเท่าเส้นผมก่อนแล้วจึงหยอดน้ำตาเทียนตามลงไปจนเต็ม

รูปที่4 ไม่เหมือนกับสามลูกข้างบนเลยครับ เพราะไม่ได้เอาหัวกระสุนออก แต่มีการดัดแปลงตรงหัวกระสุนได้มีการเจาะรูเล็กๆ ที่หัวกระสุน(โดยไม่เจาะทะลุถึงดินปืน) และนำผงดินดำ(ดินปืนของกระสุนลูกอื่น)ใส่เข้าไปพอประมาณ และหยอดน้ำตาเทียนปิดปากรูและถูให้เรียบ

ที่เรียนมานี้คือว่าผมจะทดสอบยิงลองดูครับ แต่ไม่แน่ใจจึงขอเรียนถามถึงความปลอดภัยดูก่อนครับ

ถ้าไม่เหมาะประการใดต้องกราบขออภัยด้วยครับ

กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ สำหรับข้อมูล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2009, 08:10:50 PM โดย FORD-TECH-CHI-CHI » บันทึกการเข้า
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 08:47:52 PM »

ทั้ง 3 แบบ ปืนไม่น่าจะทำงานได้เป็นปกติครับ  ส่วนแบบสุดท้ายก็ไม่เกิดอะไรขึ้นครับ เพราะดินที่อยู่ในหัวจะไมเกิดการเผาไหม้ครับ แต่แบบที่ 4 สามารถยิงในปืนได้ครับ

หากอยากทำกระสุนแบ็งค์จริง ๆ ผมแนะนำว่า ให้หล่อหัวกระสุนด้วยเทียนไขครับ แล้วใส่แทนหัวเดิมครับ

ในกระสุนปล่อยตัวนักกีฬาขนาด .38 หัวกระสุนทำจาก "ครั่ง" สีแดงหล่อแบบ หัวตัด แล้วแม้มปลายปลอกครับ โดยหัวมีการเคลื่อบพลาสติกไว้ครับ

ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 09:22:38 PM »

ทั้ง 3 แบบ ปืนไม่น่าจะทำงานได้เป็นปกติครับ  ส่วนแบบสุดท้ายก็ไม่เกิดอะไรขึ้นครับ เพราะดินที่อยู่ในหัวจะไมเกิดการเผาไหม้ครับ แต่แบบที่ 4 สามารถยิงในปืนได้ครับ

หากอยากทำกระสุนแบ็งค์จริง ๆ ผมแนะนำว่า ให้หล่อหัวกระสุนด้วยเทียนไขครับ แล้วใส่แทนหัวเดิมครับ

ในกระสุนปล่อยตัวนักกีฬาขนาด .38 หัวกระสุนทำจาก "ครั่ง" สีแดงหล่อแบบ หัวตัด แล้ว
อ้างถึง
แม้มปลายปลอก
ครับ โดยหัวมีการเคลื่อบพลาสติกไว้ครับ

ขอบพระคุณมากครับ ขออนุญาต ถามต่อครับ 

1.
อ้างถึง
"ปืนไม่น่าจะทำงานได้เป็นปกติครับ"
  ประโยคนี้ คุณธนพงศ์ หมายถึงว่า การป้อนของลูกกระสุน จากแม๊กกาซีนเข้าสู่รังเพลิงใช้มั๊ยครับ  แล้วถ้าผมเอาลูกใส่เข้าไปตรงช่องคายปลอกกระสุนแทนหล่ะครับ(กล่าวคือลูกกระสุนสามารถเข้าอยู่ในตำแหน่งที่พร้อมยิง)ตรงนี้และครับที่ผมยังกลัวๆ กล้าๆ อยู่ครับ ถ้าลองเหนี่ยวไกจะเป็นอันตรายรึปล่าวครับ

2.
อ้างถึง
แม้มปลายปลอก
ขอทราบวิธีทำครับ

ขอบพระคุณครับ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 09:33:30 PM »

1.การคัดปลอก และการป้อนกระสุน ครับ

2.เม้นนี้ใช้กับลูกโม่ครับ ออโต้เม้มไม่ได้ครับ เพราะต้องใช้ขอบปลอกยันกับลำเพลืงครับ

อยากยิงเอาเสียง แค่ถอดหัวออกแล้วแทดินออก ยิงแค่ไพรเมอร์ก็ดังแล้วครับ

nap.p
ชักแล้งต้องยิง จริง ๆ หรือ?
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 09:42:51 PM »

เอาน้ำตาเทียนหยอด พอยิงออกไปน้ำตาเทียนละลายน่าจะไปเกาะลำกล้อง ผสมกับคราบขเม่าดินปืน  คงทำความสะอาดลำบากกว่าเดิม
ผมเคยได้กระสุนลูกซอง ขนาด410ผลิตเองที่นราธิวาส  ใช้ซิลิโคนอุดแทนการจีบปลอกแต่เสียดายไม่ได้ลองยิงดูว่าซิลิโคนจะเกาะลำก้องหรือเปล่า

ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 09:48:17 PM »

1.การคัดปลอก และการป้อนกระสุน ครับ

2.เม้นนี้ใช้กับลูกโม่ครับ ออโต้เม้มไม่ได้ครับ เพราะต้องใช้ขอบปลอกยันกับลำเพลืงครับ

อยากยิงเอาเสียง แค่ถอดหัวออกแล้วแทดินออก ยิงแค่ไพรเมอร์ก็ดังแล้วครับ

ข้อ1..แล้วมันจะปลอดภัยมั๊ยครับถ้าทำแบบวิธีผม คือเอาลูกเข้าทางรังเพลิง และพร้อมยิง คือผมลองทำดูแล้วครับ มันพร้อมยิง แต่ผมยังไม่กล้าเหนี่ยวไกครับ(หมายถึงลูกแบลงค์ 3 แบบ ที่กล่าว)

ข้อ2...อธิบายได้เห็นภาพครับ

ขอบพระคุณมากครับ
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 09:50:59 PM »

คุณ ธนพงศ์ ครับ อันนี้ไม่รู้จักเลยจริงๆครับ มันคืออะไรครับ ขอบคุณครับ

"อยากยิงเอาเสียง แค่ถอดหัวออกแล้วแทดินออก ยิงแค่
อ้างถึง
ไพรเมอร์
ก็ดังแล้วครับ"

อันนี้หมายถึงว่าให้เทดินปืนออก ยิงแต่แก๊ปในปลอกรึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2009, 09:53:59 PM โดย FORD-TECH-CHI-CHI » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 09:56:54 PM »

1. กลัวปืนพัง หรือ กลัวระเบิดใส่มือ ครับ  หากกลัวพังก็ไม่ต้องลองครับ แต่คิดว่าไม่มีผลครับ เพราะเทียนไม่น่าทนแรงดังของการเผาไหม้ดินปืนได้ครับ
ถ้ากลัวปืนแตกใส่หน้า ก็ ใช้เชือกเหนื่อยวไกแทนสิครับ (หาง่ามมาพาดปืนและล็อคปืน ใช้เชือกดึงครับ)

2.ไม่แน่ใจนะครับ ลองทำดูครับ กลึงโลหะทรงกระบอกข้างในเป็นแบบสอบเข้าครับ ลูก Blank ที่ผมได้มา ปลายปลอกจะโค้งเข้ามาในส่วนด้านในของปลอกเล็กน้อยครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 10:00:27 PM »

คุณ ธนพงศ์ ครับ อันนี้ไม่รู้จักเลยจริงๆครับ มันคืออะไรครับ ขอบคุณครับ

"อยากยิงเอาเสียง แค่ถอดหัวออกแล้วแทดินออก ยิงแค่
อ้างถึง
ไพรเมอร์
ก็ดังแล้วครับ"

อันนี้หมายถึงว่าให้เทดินปืนออก ยิงแต่แก๊ปในปลอกรึเปล่าครับ

ใช่ครับ ไม่มีหัวด้วยครับ

คือ ในการทดสอบเข็มแทงชนวนหลังจากการซ่อม ต้องทำการยิงด้วยลูกจริง ซึ่งอาจไม่สะดวก สำหรับผมเวลาแก้ไขปัญหาเกี่ยวกับเข็มแทงชนวนของเพื่อนเสร็จ จะถอดหัวกระสุน และ ดินปืนออกครับ ให้เหลือแต่แก็ป ครับ

ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 10:02:57 PM »

เอาน้ำตาเทียนหยอด พอยิงออกไปน้ำตาเทียนละลายน่าจะไปเกาะลำกล้อง ผสมกับคราบขเม่าดินปืน  คงทำความสะอาดลำบากกว่าเดิม
ผมเคยได้กระสุนลูกซอง ขนาด410ผลิตเองที่นราธิวาส  ใช้ซิลิโคนอุดแทนการจีบปลอกแต่เสียดายไม่ได้ลองยิงดูว่าซิลิโคนจะเกาะลำก้องหรือเปล่า

เรียนขออนุญาตครับ ผมว่าถ้าใช้น้ำล้างลำกล้องทั่วไป ผมว่าน่าจะล้างออกน่ะครับ ทั้งแส้ทองเหลือง ทั้งน้ำยา ความคิดผมแล้วน่าจะออกน่ะครับ เบื่องต้นเดี๋ยวผมว่าจะลองเอาแท่งเทียนไข มาพ่นน้ำยาล้างลำกล้อง และจะลองถูดูว่ามันจะละลายรึเปล่า เดี๋ยวลองทำดูครับ

ขอบพระคุณครับ

ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 10:05:52 PM »

ใช่ครับ ไม่มีหัวด้วยครับ

คือ ในการทดสอบเข็มแทงชนวนหลังจากการซ่อม ต้องทำการยิงด้วยลูกจริง ซึ่งอาจไม่สะดวก สำหรับผมเวลาแก้ไขปัญหาเกี่ยวกับเข็มแทงชนวนของเพื่อนเสร็จ จะถอดหัวกระสุน และ ดินปืนออกครับ ให้เหลือแต่แก็ป ครับ

เห็นภาพชัดเจนครับ สำหรับข้อนี้

กราบขอบพระคุณ คุณธนพงศ์มากๆครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 10:13:48 PM »

เรียนขออนุญาตครับ ผมว่าถ้าใช้น้ำล้างลำกล้องทั่วไป ผมว่าน่าจะล้างออกน่ะครับ ทั้งแส้ทองเหลือง ทั้งน้ำยา ความคิดผมแล้วน่าจะออกน่ะครับ เบื่องต้นเดี๋ยวผมว่าจะลองเอาแท่งเทียนไข มาพ่นน้ำยาล้างลำกล้อง และจะลองถูดูว่ามันจะละลายรึเปล่า เดี๋ยวลองทำดูครับ

ขอบพระคุณครับ

ไม่ออกก็ไม่น่ายากครับ ใช้วิธีของพวกยิงปืนดินดำสมัยก่อนครับ เอาน้ำมาต้มให้เดือน แล้วเทลงในลำกล้องครับ เทียนไขน่าจะออกครับ และแห้งเร็วด้วยครับ

หรือถ้าไม่มส่วนไหนโดนของร้อนแล้วเสียหาย (ถอดลำกล้องออกได้) ก็ ต้อมทั้งลำกล้องเลย ครับ

jinda5999
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 11:22:27 PM »

[
สวัสดีครับ ผมขออนุญาต ท่านอาจารย์และท่านผู้ใหญ่ในเวปนี้ทุกท่าน เพื่อสนทนาหาความรู้และแลกเปลี่ยนประสบการณ์น่ะครับ และเมื่อสักครู่ ต้องขออภัยครับ  แต่ตอนนี้ลงรูปได้แล้วครับ 

1.คือว่าตอนนี้กระผมสนใจเรื่องของกระสุนไร้หัว(ลูกแบลงค์) ก็เลยคิดทดลองดัดแปลง จากลูกจริงครับ(มีทั้งหมด 3 แบบ)

2.รูปที่เอามาให้ดูอีกรูปนี้ มีรูปหนึ่งไม่ได้เอาหัวกระสุนออก กระจะลองเป็นหัว...แปลกๆ ไว้ลองยิงดูครับ (มีทั้งหมด 1 แบบ)

3.อยากจะทราบว่ากระสุนทั้ง สี่ นัด ที่ผมดัดแปลงนี้จะสามารถนำไปยิงได้จริงหรือไม่ครับ นัยว่าปลอดภัยกับตัวคนและปืนหรือไม่ครับ

4.นัดที่สี่ถ้ายิงใส่แนวรับกระสุนที่เป็นเหล็ก หรือ ปูน หรือ หิน ท่านคิดว่าหัวกระสุนเวลามันกระทบ มันจะระเบิดมั๊ยครับ

5.กระสุนที่จะทดสอบทั้งหมดนี้ เป็นกระสุนขนาด 9 มม. ทั้งหมดครับ

นานมาแล้วเคยไปยิงปืนที่บูทของทหารอากาศในงานงานกาชาด  สวนอัมพร  เขาโหลดกระสุน .38 สเปเชียล โดยใช้หัวกระสุนเป็นเทียนใข  ในลักษณะคล้ายคลึงกันแบบนี้
ถ้าจำไม่ผิดคิดว่าทำการยิงในระยะ  ไม่เกิน 10 เมตร  กระสุนเจาะกระดาษขาด    แต่แทบหากลุ่มกระสุนไม่ได้เลย  แกว่งสะเปะสะปะไร้ทิศทาง
เลยอยากตอบข้อข้องใจบ้างว่า   จากประสบการณ์การที่ได้ยิงปืนมา   และเคยศึกษาเรื่องกระสุนมาบ้างเกือบ 40 ปี  จากตำรำทั้งในและนอก  และเคยลองผิดลองถูกมาแล้ว
คิดว่ายิงไปเถอะ   ไม่น่าจะมีอันตรายอะไร  แต่เจ้าเทียนไขที่ติดอยู่ที่ลำกล้องนี่ซิน่ำจะล้างออกยาก   แต่ถ้ามีวิธีล้างออกคงไม่น่ามีปัญหา
ส่วนนัดที่พิศดารหน่อย    เจาะรูพร้อมใส่ดินปืนไปในหัวกระสุน  คิดว่ายิงใส่อะไรก็ตามไม่ระเบิดแน่นอน  อย่างเก่งก็เกินไฟลุกนิดหน่อย  เพราะดินปืนแค่ติดไฟเท่านั้นไม่ระเบิด
แต่ถ้าไปยิงใส่ลูกระเบิด   หรือถังแก๊ส    ไม่รู้จริงๆว่าจะเป็นอย่างไร  ไม่เคยลอง

ขอวิจารณ์ความคิดพลิกแพลงอย่างนี้หน่อย ......ใจผมคิดว่าที่คุณทำมาทั้งหมดเนียะ ....มันเป็นแนวคิดที่ไม่เก๋เลย ... ไม่เข้าท่า... แล้วก็ไม่น่าสนใจด้วย
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 11:40:54 PM »

[

นานมาแล้วเคยไปยิงปืนที่บูทของทหารอากาศในงานงานกาชาด  สวนอัมพร  เขาโหลดกระสุน .38 สเปเชียล โดยใช้หัวกระสุนเป็นเทียนใข  ในลักษณะคล้ายคลึงกันแบบนี้
ถ้าจำไม่ผิดคิดว่าทำการยิงในระยะ  ไม่เกิน 10 เมตร  กระสุนเจาะกระดาษขาด    แต่แทบหากลุ่มกระสุนไม่ได้เลย  แกว่งสะเปะสะปะไร้ทิศทาง
เลยอยากตอบข้อข้องใจบ้างว่า   จากประสบการณ์การที่ได้ยิงปืนมา   และเคยศึกษาเรื่องกระสุนมาบ้างเกือบ 40 ปี  จากตำรำทั้งในและนอก  และเคยลองผิดลองถูกมาแล้ว
คิดว่ายิงไปเถอะ   ไม่น่าจะมีอันตรายอะไร  แต่เจ้าเทียนไขที่ติดอยู่ที่ลำกล้องนี่ซิน่ำจะล้างออกยาก   แต่ถ้ามีวิธีล้างออกคงไม่น่ามีปัญหา
ส่วนนัดที่พิศดารหน่อย    เจาะรูพร้อมใส่ดินปืนไปในหัวกระสุน  คิดว่ายิงใส่อะไรก็ตามไม่ระเบิดแน่นอน  อย่างเก่งก็เกินไฟลุกนิดหน่อย  เพราะดินปืนแค่ติดไฟเท่านั้นไม่ระเบิด
แต่ถ้าไปยิงใส่ลูกระเบิด   หรือถังแก๊ส    ไม่รู้จริงๆว่าจะเป็นอย่างไร  ไม่เคยลอง

ขอวิจารณ์ความคิดพลิกแพลงอย่างนี้หน่อย ......ใจผมคิดว่าที่คุณทำมาทั้งหมดเนียะ ....มันเป็นแนวคิดที่ไม่เก๋เลย ... ไม่เข้าท่า... แล้วก็ไม่น่าสนใจด้วย

กราบขอบพระคุณสำหรับ ข้อชี้แนะและคำวิจารย์ครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 12:03:23 AM »

เมื่อไม่นานมานี้... ผมเคยถอดหัวกระสุนขนาด .๓๘ สเปเชียล(แล้วก็เจอกระสุนไม่ใส่ไขหล่อลื่นในร่อง) เอาเทียนไขอุดแทน... โดยให้ขอบปลอกกระสุนตัดเทียนเอง... จากนั้นปาดให้เรียบ... ทำแบบนี้สามนัด... ยิงแล้วดังแค่ "ป๊อก" ครับ... ยิงแก๊ปเปล่าๆ ยังดังกว่าอีก... ดินปืนไม่มีการเผาไหม้...

...ขอตอบว่า... แบบที่หนึ่งยิงแล้วมีเสียงไพรเมอร์จุดระเบิด... แบบที่สองอาจจะด้าน เพราะน้ำตาเทียนลงไปผสมกับดินปืนโดยตรง... แบบที่สามยิงได้ผลแบบเดียวกับแบบที่หนึ่ง...

...ส่วนแบบที่สี่นั้น... ขอวิจารณ์ว่า... อุตริครับ...

ปล. ในกรฝรีที่มีคราบเทียนไขในลำกล้อง... เอา WD40 หรือ Sonax ล้าง... ร่วมกับดอกแส้ทองแดง... ออกไม่ยากครับ...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์