เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 11:23:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากบ่นและวิงวอนทุกๆท่าน  (อ่าน 3362 ครั้ง)
pok3344
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 60

« เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 11:59:58 PM »

Huh Huh Huhขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ ทุกว้นนี้เราบริโภคปืนราคาแพงเกินจริงกันอยู่จริงไม๊ครับ ส่วนหนึ่งเราโทษร้านปืนอย่างเดียวก็ไม่ได้ ต้องโทษพวกเราเอง ราคาแค่ไหนก็จะซื้อ คิดว่ามีเงิน เป็นช่องทางให้เค้าขึ้นราคา อย่าลืมว่าปืนไม่ใช่ข้าวนะครับ ไม่มีก็ไม่ตายทันที เราหยุดซื้อกันสัก 1 ปี รับรองเห็นผล เห็นใจคนจนบ้างนะครับ ลองคิดดูนะครับชาวไร่ชาวสวนอยากมี .22 สักกระบอก ไว้ป้องกันศรัตรูพืช CZ ราคา3XXXX ต้องขายมะพร้าวกี่ลูก มะพร้าวลูกละ 6 บาท
หรือมังคุต โลละ 10 บาท ยังไม่รวมค่ากล้องและอื่นๆ ลองคิดกันดูนะครับ พร้อมใจกันถึงจะเกิดผล ไม่ต้องพูดถึงปืนสั้นนะครับ ลองดูราคาในต่างประเทศก็จะเห็นถึงความแตกต่าง นำมันก็ถูกลง แล้วมันแพงอะไรล่ะ อ้างราคาที่เมืองนอกขึ้น อ้างค่าโควต้าขึ้น ร้อยเหตุผล คนจนตายๆๆๆๆ
  โดนชก โดนชก โดนชก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 12:28:51 AM »

ผมว่าแก้ไม่ถูกจุดหรอกครับ... วิธีทำให้ปืนราคาถูกมีนิดเดียว... ปลดล็อคระบบโควต้าซะ... รับรองปืนถูกลงมาแน่... บางรุ่นอาจจะเกินครึ่ง...
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 12:51:14 AM »

ผมเชื่อว่า "การเปิดเสรีตลาดอาวุธปืนและเครื่องกระสุน" คือการแก้ปัญหาที่ถูกต้องและตรงจุดที่สุดครับ  ไหว้

ดูง่ายๆจากโทรศัพท์มือถือสมัยเมื่อสิบกว่าปีก่อนสิครับ ผูกขาดอยู่บริษัทเดียวทั้งขายเครื่อง ทั้งให้บริการสัญญาณโทรศัพท์ (บริษัทของใครก็ไม่รู้ หน้าเหลี่ยมๆ ชื่ออยู่ใต้แต่เป็นคนเหนือ) พอตลาดเริ่มมีคู่แข่งมากขึ้น ทั้งแย่งกันขายเครื่อง ทั้งแย่งกันให้บริการสัญญาณและออกโปรโมชั่น เดี๋ยวนี้ค่าโทรศัพท์จากเมื่อก่อนนาทีละ 8-12 บาทลดฮวบลงมาเหลือนาทีละ 1.50-2 บาท บางทีมีโปรโมชั่นโทรฟรีในบางช่วงเวลาอีก งานนี้ผู้บริโภคได้ประโยชน์ไปเต็มๆครับ เยี่ยม

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 01:12:30 AM »

เห็นด้วยบางส่วนกับท่าน จขกท.ครับ...

อันที่จริงพี่สมชาย(ฮา) เคยชักชวนเพื่อนๆในเวปนี้ไว้หลายปีแล้ว...

ให้หยุดซื้อปืนกันไว้ซักระยะก่อน...

ผมเองไม่เก่งขนาดพี่สมชาย...

ผมเลือกที่จะเลือกซื้อเฉพาะปืนที่ราคาไม่แพงเกินควรมากนัก...

และซื้อเฉพาะที่อยากได้จริงๆ ไม่ซื้อตามกระแส (ขออภัย... อาทิ GSG , glock ฯลฯ)

รวมถึงตั้งเป้าไว้ตั้งแต่ต้นปีว่ามีงบเท่าไร จะซื้อปืนกี่กระบอก ขนาดเท่าไร แบบไหนบ้าง...Cheesy
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 06:56:46 AM »

Huh Huh Huhขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ ทุกว้นนี้เราบริโภคปืนราคาแพงเกินจริงกันอยู่จริงไม๊ครับ ส่วนหนึ่งเราโทษร้านปืนอย่างเดียวก็ไม่ได้ ต้องโทษพวกเราเอง ราคาแค่ไหนก็จะซื้อ คิดว่ามีเงิน เป็นช่องทางให้เค้าขึ้นราคา อย่าลืมว่าปืนไม่ใช่ข้าวนะครับ ไม่มีก็ไม่ตายทันที เราหยุดซื้อกันสัก 1 ปี รับรองเห็นผล เห็นใจคนจนบ้างนะครับ ลองคิดดูนะครับชาวไร่ชาวสวนอยากมี .22 สักกระบอก ไว้ป้องกันศรัตรูพืช CZ ราคา3XXXX ต้องขายมะพร้าวกี่ลูก มะพร้าวลูกละ 6 บาท
หรือมังคุต โลละ 10 บาท ยังไม่รวมค่ากล้องและอื่นๆ ลองคิดกันดูนะครับ พร้อมใจกันถึงจะเกิดผล ไม่ต้องพูดถึงปืนสั้นนะครับ ลองดูราคาในต่างประเทศก็จะเห็นถึงความแตกต่าง นำมันก็ถูกลง แล้วมันแพงอะไรล่ะ อ้างราคาที่เมืองนอกขึ้น อ้างค่าโควต้าขึ้น ร้อยเหตุผล คนจนตายๆๆๆๆ
  โดนชก โดนชก โดนชก
จำนวนประชากรในประเทศไทย หลายสิบล้านคน  ร้านปืนมีโควต้าปีละไม่กี่กระบอก
จำนวนคนต้องการซื้อปืนมีมากกว่า ปริมาณปืนที่มีในแต่ละปี พวกเราชาวเว๊ปหยุดซื้อ
คนที่ไม่ได้เล่นเว๊ป ก็ซื้อครับ ผมคิดว่าไม่มีประโชยน์อะไรเลยต่อราคาปืน สิ่งเดียวที่ได้ คือเงินในกระเป๋าเรามีเพิ่มมากขึ้น

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 07:28:05 AM »

+๑ ครับ

ผมเห็นว่า ควรทำทั้ง 2 อย่างครับ โดยขยายผลออกไปนอกเว็ป และ ปลดล็อคโควต้าปืนครับ

ขอบคุณครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 07:31:32 AM »

นอกจากปลดล็อคโควต้าปืนแล้ว ..............

ป.3 ต้องออกง่ายๆด้วย ใครมีคุณสมบัติครบตามที่ กม.กำหนด ต้องได้ ..................... ไม่งั้น เหมือนเดิมคือป.3 กว่าจะได้ แสนยากเข็ญ แพงยังไงๆต้องซื้อให้ได้ .................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2009, 07:37:10 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 07:35:22 AM »

เห็นด้วยบางส่วนกับท่าน จขกท.ครับ...

อันที่จริงพี่สมชาย(ฮา) เคยชักชวนเพื่อนๆในเวปนี้ไว้หลายปีแล้ว...

ให้หยุดซื้อปืนกันไว้ซักระยะก่อน...

ผมเองไม่เก่งขนาดพี่สมชาย...

ผมเลือกที่จะเลือกซื้อเฉพาะปืนที่ราคาไม่แพงเกินควรมากนัก...

และซื้อเฉพาะที่อยากได้จริงๆ ไม่ซื้อตามกระแส (ขออภัย... อาทิ GSG , glock ฯลฯ)

รวมถึงตั้งเป้าไว้ตั้งแต่ต้นปีว่ามีงบเท่าไร จะซื้อปืนกี่กระบอก ขนาดเท่าไร แบบไหนบ้าง...Cheesy

ขอบคุณ อ.หมอรุต ที่ยังจำได้ครับ...
แต่นายสมชายไม่เก่ง เพียงแต่ตังค์ไม่มีต่างหากครับ... เย้...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 07:49:26 AM »

เรื่องปืนแพงนี่ขณะนี้ยังไม่เป็นเรื่องนะครับ เพราะปืนพลาสติกเพิ่งกระโดดมาเป็นกระบอกละเป็นแสนบาทไม่นานนี่เอง...

แต่ถ้าปล่อยให้เป็นอยู่อย่างนี้อีกไม่นานจะเป็นเรื่องแน่... เพราะดีมานด์สูง เมื่อบนดินไม่ได้ ก็จะมุดใต้ดิน...

ของใต้ดินบางอย่างทำกำไรสู้ปืนเถื่อนไม่ได้ทั้งที่กระทำความผิดได้ยากกว่า และต้องมี Know how สารพัดพร้อมพรักสมัครพรรคพวกทำงานเป็นทีมแบ่งแยกหน้าที่... หากนึกไม่ออกก็นึกถึงขโมยรถยนต์ไงครับ ตั้งหลายคนทำหน้าที่ส่งต่อกัน เพื่อขโมยปิ๊กอัพหนึ่งคัน ผลตอบแทนเฉลี่ยต่อหัวแล้วไม่มาก... หรือพวกนำเข้าแรงงานเถื่อน หรือน้ำมันเถื่อนในสมัยก่อน ผลตอบแทนก็ยังไม่มากแบบทำสามสี่ครั้งรวยแล้วเลิกเหมือนแอบนำเข้าปืนเถื่อนจากนอก...

แต่ถ้าแอบนำเข้าปืนเถื่อนจากนอก หรือคอยจ้องขโมยปืนนอกมีทะเบียนมาลบทะเบียนขาย... กรรมวิธีขโมยก็ง่ายกว่า ซุกซ่อนของก็ง่ายกว่า ปล่อยของก็ง่ายกว่า เพราะของมันชิ้นเล็ก... เพียงแต่หัวขโมย กับพวกนำเข้าของเถื่อนยังไม่เคยทำเท่านั้นครับ... หากผลตอบแทนล่อตาล่อใจมากๆ มีคนทำให้เห็นแล้วสักพักองค์ความรู้เถื่อนๆ ก็จะเกิด...

แล้วต่อจากนั้นนายสมชายไม่อยากคิดครับ... ปืนเถื่อนอาจจะระบาดเหมือนสมัยก่อนที่ .22 แม็กนั่มกระบอกละ 1200 บาท... ถ้าเป็นปัจจุบันปืนราคากระบอกละ 1 แสนบาทแต่ปืนเถื่อนราคา 5 หมื่นบาท คนกำลังอยู่ในอันตรายเช่น จชต. ก็อาจยอมเสี่ยงผิดกฏหมาย คนนอกกฏหมายลูกน้องเจ้าพ่ออาจต้องการ เพราะใช้เสร็จแล้วทิ้ง สาวไม่ถึงตัวครับ...
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 08:04:38 AM »

1.เขาหาว่าประเทศเราด้อยพัฒนาแล้วผู้ใหญ่บ้านเราก็เชื่อตามเขาว่า
2.เขาหาว่าประเทศด้อยพัฒนานำเข้าปืนไปฆ่ากันแล้วผู้ใหญ่บ้านเราก็เชื่อตามเขาว่า
3.แล้วความเป็นจริงประเทศเราพัฒนาหรือยัง?
4.แล้วความเป็นจริงประเทศเรานำเข้าปืนมาฆ่ากันหรือเปล่า?

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
tap
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 08:06:28 AM »

เห็นด้วยกับท่านทั้งหลายครับมีเหตุผล
rucha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 08:25:24 AM »

มันคงมีระบบอะไรซักอย่าง(ระบบนายทุน..นักการเมือง..ข้าราชการ) ควบคุมประเทศไทยอยู่ 
หากเราเดินไปหาชาวนา ซักแห่งหนึ่ง  ไปดู สภาพบ้านพักอาศัย  ความเป็นอยู่  หนี้สิน อาหารการกิน 
และ เราก็เดินไปหา ผู้ผลิด ลูกอม  หรือ ผู้ผลิดเครื่องดื่มชูกำลัง ซักแห่งหนึ่ง ไปดูสภาพบ้าน  ความเป็นอยู่  หนี้สิน  อาหารการกิน
หากเราไม่มีเวลาไปดู..เรานั่งนึกสภาพ เอาเอง พอจะได้ใหม?
หากเราไมกินข้าว  อดข้าว   เราอยู่ได้ใหม
หากเราไม่กินลูกอม  อดลูกอม  เราอยู่ได้ใหม?
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 08:47:25 AM »

...บ่นแค่ในเว็บคงไม่เกิดผลอะไร..
...ร่วมด้วยช่วยกันบ่น(ร้องเรียน)และให้ข้อมูลไปที่ ...
...โทร.1111 กันไหมครับ..
...มี จนท.รับข้อมูลและแจ้งว่าจะส่งข้อมูลไปให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องให้ และสามารถโทรติดตามผลได้ภายใน 30 วัน..

...ผมเสียงเดียวคงเบาเกินไป...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 09:24:21 AM »

..สำหรับคนที่ยังไม่มีปืน ยังไงเขาก็ต้องซื้อไปป้องกันตัวละครับ รอไม่ได้

เลยรู้สึกว่าน่าสนใจครับว่าในปีหนึ่งๆ สักส่วนคนที่ซื้อปืินเป็นกระบอกแรกมีเท่าไหร่?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
M-S
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 10:42:29 AM »

ผมว่าเวลาซื้อปืนทุกครั้ง ขอใบกำกับภาษี  7 % ให้ทางร้านออกให้ราคาตามที่ซื้อจริง น่าจะลดราคาลงได้บ้าง เพราะหลวงจะได้รับกำไรคืน
ปลายปี 30 % ถ้าร้านบวกมากกำไรมาก ก็คืนเป็นภาษีเหมือนเราได้ช่วยรัฐอีกทาง
ปล.ขออภัยถ้าอาวุธปืนได้รับการยกเว้นเรื่องภาษีVAT 7 %แต่เท่าที่รู้vat ยกเว้นเฉพาะอาหารใช่หรือเปล่า
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์