เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:24:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซองออโต้ vs ปั๊ม ตัวไหนน่าสนใจกว่ากัน  (อ่าน 6094 ครั้ง)
jerusarem
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 04:13:54 PM »

แบบปั้มไม่ต้องยิงหรอก แค่ขึ้นลำก็หวั่นไหวแล้วล่ะครับ หุหุ แบบ ออโตจะซับซ้อนตรงมันเลือกลูกนะครับผม หมายถึงความแรงน่ะครับเพื่อจะบริหารกลไก
ซึ่งส่วนมากจะเป็น แก็สโอเพอร์เรทนะกลไกของ ออโต ถ้าปั้มก็ระบบ มือใครยาวสาวได้สาวเอาล่ะ
pin.p
Newbie
*

คะแนน 0

คิดดี ทำดี ไม่มีภัย

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 04:39:31 PM »

ออโต้ยิงสนุกกว่า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 04:43:41 PM »

ลูกซองยาว คืออาวุธปืนที่ดีที่สุด ของประชาชนที่จะขอใบอนุญาตมีและใช้ฯ 
และลูกซองกึ่งออโต คืออาวุธปืนที่มีอานุภาพสูงสุดที่ประชาชนจะพึงมีไว้ได้โดยชอบด้วยกฎหมาย

ระยะไม่เกิน ๓๐ เมตร ต่อให้อีกฝ่าย มี M ๑๖ หรือ  AK ๔๗ 
และท่านเป็นฝ่ายตั้งรับมีกำบังที่ดี และรอรับมันด้วย ลูกซอง กึ่ง auto. ท่านจะไม่ได้ด้อยกว่ามันเลย

ตะก่อน กึ่ง auto ราคา จะประมาณ ราคา ลูกซองปั้ม x ๒  แต่ตอนนี้ไปโลด x ๓-๔  ติดลมบนไปซะแล้ว.  Grin

ผมคอ กึ่ง auto รวมถึงลูกซอง ผ่านมาแล้วทั้ง  Re., Mossberg., Benelli.  .
สิ่งแรกที่ต้องรู้อาการสำหรับ กึ่งออโต ท่านจะต้องเลือกใช้กระสุนฐานสูง แรง ๆ ไว้ก่อนเสมอ..
เพื่อป้องกัน ปืนติดขัด ไม่ป้อนกระสุน . เยี่ยม

ส่วนปั้มนั้น ไม่เลือกกระสุน เพียงแต่กระบวนการยิงจะช้ากว่าเท่านั้น.. ชั่วโมงนี้ ปั้ม ยังถือว่าสมราคา
แต่ต่อไปไม่แน่แล้ว .. อย่า ชักช้า  นะครับ   Cheesy

Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 05:05:04 PM »

ถ้าลังเลว่าจะเล่นแบบปั้มหรือออโต้ดีก็ต้องเล่นนี่เลยครับ ฟรังกี้ Spas 12 ลูกซอง 2 ระบบในตัว จะปั้มก็ได้ยิงออโต้ก็ดี เหมือนในหนังเรื่องเอเลี่ยนที่เขาชอบใช้ยิงกัน บึกบึนเท่มาก  Grin Grin เคยเห็นมีขายที่ร้านปืนรัตนา เมื่อปี 2544
madmax
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 05:11:16 PM »

โอ๊ย ตัดสินใจไม่ถูก   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
สงสัยต้องไปสนาม แล้วลองยิงดู Shocked

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 06:33:46 PM »

...... ชั่วโมงนี้ ปั้ม ยังถือว่าสมราคา แต่ต่อไปไม่แน่แล้ว .. อย่า ชักช้า  นะครับ   Cheesy

สงสัยได้เสียเงินก็อีกแล้วครับ

icu.45
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 10:26:47 PM »

อยู่ที่ความชอบครับ  แม้จะดูแลต่างกันแต่ถ้าหยันๆหน่อยก็ไม่ต่างกันแต่ถ้าไม่หยันก็ต้องอาศัยมือขึ้นลำตามธรรมชาติจาดีก่า ราคาก็ขึ้นอยู่กับว่าเก็บตังได้เท่าไร  การใช้แม้จะต่างกันถ้าเข้าจัยก็ไช้ได้ทั้งสองแบบแต่แบบที่เหนี่ยวได้ตลอดแพงค่าลูกหน่อยเพราะเลือกลูกที่มีแรงเยอะๆๆ คิก คิก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 10:39:48 PM »

ผมชอบทั้งคู่ครับ...

แต่ถ้าให้เลือกแค่แบบเดียว ผมเลือกออโต้ครับ...

มันสวย เท่ห์ และแพงกว่าครับ...อิ..อิ..คิก คิก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 10:47:44 PM »

ไม่ว่าเลือกใช้แบบไหน ขอให้เข้าระบบการทำงานของปืน  และสามารถใช้ปืนนั้นๆให้ดีที่สุดก็พอครับ
Aek007 - รักในหลวง
คิดดี พูดดี ทำดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 08:51:24 AM »

ผมชอบทั้งคู่ครับ...

แต่ถ้าให้เลือกแค่แบบเดียว ผมเลือกออโต้ครับ...

มันสวย เท่ห์ และแพงกว่าครับ...อิ..อิ..คิก คิก

Smiley คุณหมอ rute  เล่น  M3 ซิครับ    2 in 1    Shocked Smiley  Cheesy
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 02:22:38 PM »

ผมเลือกแบบปั๊มครับราคาไม่แพงนัก ไม่เลือกกระสุน บริหารเองผมว่ายิงสนุกดี ส่วนใครจะยิงได้ เร็ว/ไม่เร็ว กว่า ในเรื่องชั้นเชิง

มันฝึกกันได้นะครับ สำหรับผมก็คง เรฯ 870  เยี่ยม
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 02:35:23 PM »

ความน่าสนใจ  มันอยู่ที่ตัวผู้ใช้ด้วยครับ   ....  ถ้าเป็นคนชอบปืน ชอบศึกษา มีความสามารถหากระสุนชนิดต่างๆมายิงได้ อย่างนี้เล่นเซมิออโต  ได้เปรียบแน่   แต่ถ้าผู้ใช้ เป็นคนไม่ศึกษาให้ละเอียดพอ หรือ หาเลือกชนิดกระสุนต่างๆลำบาก มันจะเป็นภาระยุ่งยากในการใช้งานไปเลยครับ  อาจจะเกิดอันตรายได้อีก   

สำหรับบางท่าน  ชื่นชอบ ปืนที่มีระบบปฎิบัติการพื้นๆ เข้าใจง่าย  ......เราจึงพบว่า  ปืนลูกซองเดียว  ปืนลูกซองแฝด  ปืนลูกซองปั๊ม    ยังขายได้เสมอ 

....ตามล่า...อีตอแหล
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 02:41:44 PM »

ลูกซองปั๊มถ้าฝึกกันหน่อยก็ยิงได้เร็วพอสมควรเลยนะครับ เคยเห็นท่านหนึ่งทดสอบใน youtube ยิงเรฯ870 ได้เร็วมาก  เยี่ยม

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Firing Pin
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 03:06:51 PM »

ถ้ามีไว้เฝ้าบ้านเพียงกระบอกเดียวผมเลือกปั๊มครับ เหตุผลเดียวก็คือเราบริหารกลไกเราด้วยมือ แม้ว่าลูกจะเสื่อม เก่าเก็บ อ่อนแรงอย่างไร ก็ยิงออก
ไม่มีปัญหาในการคัดปลอกกระสุน (ปืนลูกซองกึ่งออโตเวลามันติดขัดมันบางครั้งจะคับแน่นใช้เวลาแก้ไขนาน)

จริงอยู่ลูกซองออโตสมัยใหม่ไม่ว่าจะเป็นระบบก๊าซ หรือว่า รีคอยล์ inertia ไม่ค่อยมีปัญหาติดขัด ยิงนิ่ม
แต่ถ้าถึงคราจะฝากชีวิตและมีได้กระบอกเดียว ผมเลือกลูกซองปั๊ม ถูกกว่า ดูแลรักษาง่ายกว่าระบบก๊าซของกึ่งออโตเยอะไม่ต้องกลัวท่อตัน
ที่สำคัญ(นอกเรื่อง)ถ้าตูมเดียวเอาอยู่ ก็ไม่ทิ้งปลอกให้ตามเก็บครับ  Grin
kai850
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 38

เรารักในหลวงครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 03:13:56 PM »

ปั้มครับ ใช้งานง่าย คล่องตัว แข็งแรง ทนทานดี หลงรัก หลงรัก

<a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">Goodnight comments" title="Goodnight comments[/url]<p><a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">comments hi5 ฮิต![/url]
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์