เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:20:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกปืนหดครับ  (อ่าน 2220 ครั้ง)
3.0 V6
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

love and share

« เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 10:18:54 PM »

วันนี้เอาลูกปืนที่ใส่ติดแม็กไว้ 12 นัด ออกมาเพื่อเก็บใส่กล่อง..........เป็นที่น่าสงสัยมากครับว่าลูกปืนมันหดสั้นลง

ผมละงงเลย ไม่ทราบว่าใครพอจะช่วยอธิบายให้ผมฟังได้บ้างครับว่าเป็นเพราะอะไร (ลูกปืน ROYAL .45 AUTO FMJ - 230 Grs)

ปกติผมจะใส่ลูกเต็มแม็กเพื่อใช้ซ้อมครายไฟล์ครับ แต่ก็ไม่น่าใช่เหตุผลที่มันจะหด.......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2009, 10:26:27 PM โดย Natthawet » บันทึกการเข้า
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 10:22:10 PM »

มีขึ้นลำบ้างหรือเปล่าครับ บางครั้ง ถ้าขึ้นลำป้อนกระสุนเข้ารังเพลิง อาจทำให้จังหวะเข้าหัวกระสุน ชนกับทางลาดป้อนกระสุน บ่อย ๆเข้า  มันก็หดลง  ...........  อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
3.0 V6
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 10:29:07 PM »

มีขึ้นลำบ้างหรือเปล่าครับ บางครั้ง ถ้าขึ้นลำป้อนกระสุนเข้ารังเพลิง อาจทำให้จังหวะเข้าหัวกระสุน ชนกับทางลาดป้อนกระสุน บ่อย ๆเข้า  มันก็หดลง  ...........  อิอิอิ

มีบ้างครับแต่จะเป็นประมาณแค่สองสามนัดบนเท่านั้นที่ขึ้นลำ.....แล้วดึงสไลด์เอาลูกออกครับ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 10:34:14 PM »

ขออภัยครับ ผมไม่ทันเห็นรูป  คิดว่าเป็นแค่นัด 2นัดบนเท่านั้น

งั้นคงต้องรอความเห็นจากพี่ ๆท่านอื่น ๆครับ  ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 11:38:40 PM »

สงสัยเม้มปลอกมาไม่แน่น...

หัวถึงจมลงไปได้ง่ายๆ...

ท่าน จขกท.ได้เคาะแม็กหลังบรรจุกระสุนไหมครับ...

ผมเดาเอาว่าเคาะแม็ก(แบบที่ทหารชอบเอามาเคาะกับหมวกเหล็ก)ให้ลูกเรียงตัวกันเป็นระเบียบ...

อาจทำให้หัวมันกระแทกกับด้านในของแม็กน่ะครับ...

อนึ่ง...ผมเดาเอาครับ...คิก คิก
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 01:38:03 AM »

หากเอาไปยิง จะเกิดอันตรายมากไหมครับ ... หดไปขนาดนี้ 

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 01:52:19 AM »

QC ไม่ดีครับ กดลูกลงลึกไป
หากเอาไปยิง จะเกิดอันตรายมากไหมครับ ... หดไปขนาดนี้ 
ขึ้นอยู่กับว่า  ที่หดเข้าไปเป็นเพราะอะไร  ถ้าเป้นมาจากโรงงาน  เพราะกดลูกเข้าลึกไป  และหัวลูกปืนอยู่ในปลอกแน่นดี
จะทำให้แรงดันในปลอกเพิ่มขึ้น  ก็มีสิทธิ์เกิดเรื่องได้
แต่ถ้าหดเพราะ  หัสลูกกระสุนชนลำกล้อง ตอนขึ้นลำถึงตอนนั้นหัวกระสุนเคลื่อนได้ ก็ไม่แน่นแล้ว  ไม่น่าจะมีหัญหาเรื่องแรงอัด  แต่ก็ไม่ควรยิงครับ
3.0 V6
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 07:47:49 AM »

ท่าน จขกท.ได้เคาะแม็กหลังบรรจุกระสุนไหมครับ...

ผมเดาเอาว่าเคาะแม็ก(แบบที่ทหารชอบเอามาเคาะกับหมวกเหล็ก)ให้ลูกเรียงตัวกันเป็นระเบียบ...

อาจทำให้หัวมันกระแทกกับด้านในของแม็กน่ะครับ...

อนึ่ง...ผมเดาเอาครับ...คิก คิก

เคาะครับ......ก็มีเอาเคาะกับฝ่ามือเพื่อให้ลูกเรียงตัวเป็นระเบียบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2009, 11:46:12 AM โดย Natthawet » บันทึกการเข้า
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 09:55:24 AM »

เคาะครับ......ก็มีเอาเคาะมับฝ่ามือเพื่อให้ลูกเรียงตัวเป็นระเบียบครับ
น่าจะ...เม้มปลอกไม่แน่นนะครับ..เคาะบ่อยๆเลยผลุบลงไปน่ะครับ...ถ้าลงขนาดนี้ยังยิงได้ครับ..ถ้าลงไปครึ่งลูกแล้วไม่สมควรยิงครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2009, 11:27:24 AM โดย ชัย บึงกาฬ » บันทึกการเข้า
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 10:42:29 AM »

ผมคิดว่าถ้าลูกชุดนี้อยู่ในแม็กมานานแล้ว และคุณ Natthawet หยิบจับบ่อยๆ

ปลดแม้กป้อนแม้ก เคาะแม้กเพื่อให้ลูกกระสุนเรียงตัวกันดีทุกครั้งก็น่าจะเป็นสาเหตุได้ครับ

ผมเคยใช้ลูกของ Win(9มม) หัวทองแดง ถ้าจำไม่ผิด 115 เกรน ฝึกป้อนกระสุน ปลดกระสุน

เคาะแม้ก ป้อนแม้ก ปลดแม้กอยู่หลายเดือน  เจอปัญหานี้เหมือนกันครับ แต่ยุบตัวน้อยกว่าหน่อย

เลยเอาไว้เพื่อฝึกซ้อมอย่างเดียว

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 12:06:37 PM »

^_^  ของผมก็เป็นครับ
เป็นกับลูกชุดที่ใส่แมกไว้นานๆ อาจเกิดจากการที่แมกมีการกระทบกระทั่ง
หรืออาจเกิดจากการเอาแมกมาเคาะด้วยครับ(ผมก็เคาะ)

หัวลูกหดลงไปในปลอก ทำให้พื้นที่ในปลอกลดลงครับ
หากยิง จะทำให้แรงดันในรังเพลิงสูงกว่าปกติครับ อาจเกิดอันตรายได้ครับ
ของผมจะไม่ยิงครับ ผมเอาลูกที่หดไปทิ้งบ่อน้ำเลยครับ(กลัว KABOOM)

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 12:13:57 PM »

ผมก็เป็นครับพี่ แต่กับ 9 มม นะครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=63155.0

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 04:15:44 PM »

ผมเคยเจอกับกระสุนยี่ห้ออาร์มสกอร์ครับ เป็นลูกที่ติดแมกไว้ครับ ขึ้นลำบ้าง เคาะแมกบ้าง

บางทีหัวมันก็จมเข้าไปได้ครับ เอาคีมจับท้ายกระสุนเคาะให้หัวกระสุนมันออกมาเท่ากับลูกอื่นๆ

ก็ยิงได้ปกติครับ ไม่ดังกว่า ไม่เบากว่า ปืนไม่ติดขัดครับ แต่หมั่นดูก็ดีครับ เวลาฉุกเฉินจะได้ไม่มีปัญหา

Grin Grin Grin
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 04:36:18 PM »

เท่าทีเจอมาอาร์มสกอร์เป็นแบบนี้บ่อยที่สุด   

....ตามล่า...อีตอแหล
opalza
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 05:25:07 PM »

ผมก็เคาะครับ แต่ไม่ได้เคาะให้ด้านหัวกระสุนไปเรียงด้านหน้านะครับ

เคาะให้ด้านจานท้ายไปเรียงชิดด้านหลัง ... เคาะแบบนี้จะอันตรายรึเ ปล่า จะได้เลิกทำครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์