เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 03:18:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากยิงได้ 100 เต็ม  (อ่าน 2570 ครั้ง)
su 57 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 11:06:46 AM »

ผมใช้ปืนกึ่งออโต้ของสมิธฯ M 5904 TSW ลำกล้องยาว 4 นิ้ว เคยแข่งยิงปืนงานช่างกลระยะ 15 เมตร ทำได้ดีที่สุดประมาณ 70 คะแนน สอบถามเพื่อนสมาชิกว่าปืนขนาด ลำกล้อง 4 นิ้วของสมิธฯ (ปืนคอมแบทไม่ใช่ คัสทอม)ถ้าหากยิงระยะ 10 เมตรเอา 100 คะแนนเต็มได้หรือไม่หากมีใครเคยทำได้ช่วยบอกด้วย หงุดหงิด เลยเก็บเงิน หา M 686 ลำกล้อง 6นิ้วจะเอาไปยิงให้เต็มร้อยแฟนก็ว่าบ้า ก็คนมันคาใจและหงุดหงิด
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 11:38:02 AM »

ระยะใกล้ ๆ ทำไม ถึงจะทำไม่ได้ ล่ะครับ

อยู่ที่การฝึกฝน และ การปรับศูนย์ ให้เข้ากับระยะยิง

จังหวะ การหายใจ และการเหนี่ยวไก.......

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
safety not compromise - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 11:44:21 AM »

ผมใช้ปืนกึ่งออโต้ของสมิธฯ M 5904 TSW ลำกล้องยาว 4 นิ้ว เคยแข่งยิงปืนงานช่างกลระยะ 15 เมตร ทำได้ดีที่สุดประมาณ 70 คะแนน สอบถามเพื่อนสมาชิกว่าปืนขนาด ลำกล้อง 4 นิ้วของสมิธฯ (ปืนคอมแบทไม่ใช่ คัสทอม)ถ้าหากยิงระยะ 10 เมตรเอา 100 คะแนนเต็มได้หรือไม่หากมีใครเคยทำได้ช่วยบอกด้วย หงุดหงิด เลยเก็บเงิน หา M 686 ลำกล้อง 6นิ้วจะเอาไปยิงให้เต็มร้อยแฟนก็ว่าบ้า ก็คนมันคาใจและหงุดหงิด

ปืนลำกล้อง 4 นิ้วยิงที่ระยะ 10 เมตรยิงให้เต็มร้อยได้ไม่ยาก
ถ้าทักษะของผู้ยิงดี  ปืนและศูนย์ปกติ

WE  DO  BAD  THINGS
TO  BAD  PEOPLE    Cool

สรรพสิ่ง  ทั้งหลายในโลก  ล้วนมีวาระของมันเอง
กุหลาบ  จะเบ่งบานแย้มกลีบก็เมื่อถึงวาระที่พร้อมแล้วเท่านั้น

ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

UNSUNG HEROES

We  Support  Our Troops
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 11:58:41 AM »

หลงรัก
ครับ
ฝึกมากๆครับ
 หลงรัก

mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 12:08:49 PM »

ยิงปั้นๆไม่แม่นแต่ยิงต่อสู้อาจจะแม่นกว่าก็ได้ครับ แต่ละคน/ปืน ถนัดไม่เหมือนกัน ไม่ต้องเสียใจ
ผมก็คนนึงละครับที่ยิงปั้น X ไม่ได้เรื่องครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 01:14:55 PM »

ที่เคยสัมผัสเคยเห็นและเคยยิงปืนขนาด 9 มม มาหลายยี่ห้อหลายกระบอก   ปืน 9 มม ของยี่ห้อสมิท  ยิงเทียบกับปืน 9 มม ยี่ห้ออื่นๆไม่แม่นเท่าที่ควรครับ   การที่ยิงได้ไม่เต็มร้อยถือเป็นเรื่องปกติครับ   ถ้ายิงจะเอากลุ่มกระสุนสวยๆสู้พวกปืนกล๊อก  หรือปืนของ CZ 75 ไม่ได้ครับ  แต่ถ้าใช้ในด้านต่อสู้ป้องกันตัวปืนยี่ห้อสมิทไม่เป็นลองใครครับ....แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ใช่ว่าปืน 9 มม ยี่ห้อสมิทไม่ดีนะครับ  ปืนจะยิงดียิงแม่นให้ได้ดังใจนั้นองค์ประกอบสำคัญที่สุดอยู่ที่ผู้ยิงครับ   ผู้ยิงต้องฝึกซ้อมเป็นอย่างมากที่เดียวละครับถึงจะยิงได้แม่นยำมากๆ....
su 57 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 02:26:24 PM »

ที่เคยสัมผัสเคยเห็นและเคยยิงปืนขนาด 9 มม มาหลายยี่ห้อหลายกระบอก   ปืน 9 มม ของยี่ห้อสมิท  ยิงเทียบกับปืน 9 มม ยี่ห้ออื่นๆไม่แม่นเท่าที่ควรครับ   การที่ยิงได้ไม่เต็มร้อยถือเป็นเรื่องปกติครับ   ถ้ายิงจะเอากลุ่มกระสุนสวยๆสู้พวกปืนกล๊อก  หรือปืนของ CZ 75 ไม่ได้ครับ  แต่ถ้าใช้ในด้านต่อสู้ป้องกันตัวปืนยี่ห้อสมิทไม่เป็นลองใครครับ....แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ใช่ว่าปืน 9 มม ยี่ห้อสมิทไม่ดีนะครับ  ปืนจะยิงดียิงแม่นให้ได้ดังใจนั้นองค์ประกอบสำคัญที่สุดอยู่ที่ผู้ยิงครับ   ผู้ยิงต้องฝึกซ้อมเป็นอย่างมากที่เดียวละครับถึงจะยิงได้แม่นยำมากๆ....
[/quote]
แล้ว สมิธฯ 686 6นิ้ว แม่นไหมครับ บางคนบอกว่าหนัก 4 นิ้วดีกว่า หากซื้อมือสองมาจะแม่นหรือเปล่าไม่รู้ ปลายปีนี้ต้องเอามาให้ได้อีกกระบอกครับ สมิธออโต้ยิงกับเพื่อนใช้กล๊อกฝีมือระดับเดียวกันก็สูสีครับ แต่อยากได้ปืนลูกโม่ที่เด็ดๆซักตัวจะได้เลิกซื้อปืนไปเลย ชอบสมิธฯ ครับเพราะแม่กับยายใช้ปืนยี่ห้อนี้ต่อสู้กับโจรตอนอยู่ที่นครศีธรรมราช หากเล่นพวก STI หรือ หมี ก็เป็นออโต้อีกเลยอยากหาลูกโม่ดีๆซักตัวอีกทั้งราคาถูกกว่าด้วยอีกต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2009, 02:39:49 PM โดย su 57 » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 02:52:36 PM »

๖๘๖   ๖ นิ้ว   ดีสิครับ
พลังงานที่ได้ เต็มเม็ดเต็มหน่วย
เสียแต่ การพกพา มันมักจะพลั้งเผลอ
ทิ่มเนื้อเอา  ให้ได้ ซี๊ด...........

ได้ลองแล้ว จะติดใจ ครับ...........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 03:13:13 PM »

ครับ ผมเห็นด้วยว่าต้องหมั่นซ้อม ๆๆๆ มากๆ ครับ
ผมเพิ่งไปยิงที่ ศรภ. กับโรงเรียน วปอ. มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
เพราะไม่ค่อยได้ซ้อม  ยิง 686 ใส่ .38 ลูกจริง 20 นัด กลุ่มก็พออาศัย
แต่ยิง .45 เป้าหุ่นคน  แค่ 15 หลา กลุ่มบานเป็นกระด้งเลย
แถมหลุดหุ่นคน 1 นัด  อายครูก้องเขาจริงๆ เล้ย  ฮือ ๆๆ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 03:35:01 PM »

๖๘๖   ๖ นิ้ว   ดีสิครับ
พลังงานที่ได้ เต็มเม็ดเต็มหน่วย
เสียแต่ การพกพา มันมักจะพลั้งเผลอ
ทิ่มเนื้อเอา  ให้ได้ ซี๊ด...........

ได้ลองแล้ว จะติดใจ ครับ...........

ว่าตามพี่ yod ครับ สวยแม่นแต่พกลำบากสักหน่อยนะครับ  แต่ถ้าชอบทั้งสวยทั้งแม่น  และทนทานก็อย่ามองข้ามยี่ห้อนี้ครับ รูเกอร์  GP -100 ตัวนี้ครับได้ลองแล้วรับลองว่าติดใจเหมือนกันครับ (แต่งไกสักนิดรับลองไม่เป็นลอง 686 แน่ครับ) ถ้าได้ลองยิงทั้งคู่แล้วละก็อาจตัดสินใจไม่ถูกก็ได้ครับว่าจะเลือกตัวไหนดี Grin Grin Grin  ข้อได้เปรียบของปืน 686 ก็คือแต่งไกได่ง่ายและขายออกตัวได้ราคาดีกว่าปืนรูเกอร์  GP -100  ข้อด้อยของปืนรูเกอร์คือไกปืนแต่งได้ยากกว่าครับ   ต้องเป็นช่างที่มีฝีมือจริงๆถึงจะแต่งไกได้ดี  แต่อันนั้นก็ไม่ใช่ปัญหาครับเพราะช่างลุงสังเวียนแต่งได้อยู่แล้ว  และอีกอย่างขายต่อราคาอาจสู้ปืน 686 ไม่ได้นะครับ  แต่รูเกอร์ก็ได้เปรียบของเรื่องความแข็งแรงบึกบึนและทนทานครับ  ผมคิดว่าก่อนที่จะซื้อปืนลุกโม่ 6 นิ้วกระบอกใหม่ลองยิงทั้ง 686 และรูเกอร์ GP-100 ดูก่อนดีกว่าครับเพื่อเป็นแนวทางในการที่จะตัดสินใจซื้อปืนลูกโม่ได้ง่ายขึ้น น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 04:40:21 PM »

ระยะ 10 เมตร สำหรับปืนลำกล้อง 4 นิ้วของสมิท น่าจะทำเต็มร้อยได้ครับ...

ท่าน จขกท.ได้ปืนกระบอกนี้มานานหรือยังครับ ยิงไปมากหรือยังครับ...Cheesy
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 04:48:01 PM »

ยิงสนามไหนครับ  ว่างๆนัดเจอกันกับเพื่อนๆฝีมือดีๆในเวปนี้ได้ครับ ดูว่าเป็นปัญหาที่ตรงไหน อาจจะที่ศูนย์หรือที่อื่นๆ Smiley
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 05:22:51 PM »

ระยะ10 เมตรน่าจะทำเต็ม100ได้ไม่ยากครับ ฝึกมากๆครับ ไม่ต้องยิงจริงก็ได้  ยิงแห้งฝึกการหายใจมากๆก็ช่วยได้มากครับผมเองก็ไม่ค่อยได้ยิงจริงมากนักแต่ฝึกยิงแห้งแทบทุกวัน  เป้าฝึกยิงแห้งก็เป็นแค่จุดดำๆขนาดเหรียญ10ครับ  ลองดู
DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

จะไม่สร้างภาระให้สังคม

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 05:31:20 PM »

เอาใจช่วยครับ.... ผมเคยเห็นเพื่อนสมาชิกที่ซ้อมสนามเดียวกันยิง G26 ที่ระยะ 10 เมตร ได้ 100 คะแนนเต็มมาแล้วครับ
ผมว่าท่าน จขกท. ถ้าฝึกยิงแห้งบ่อยๆ ตามคำแนะนำของผู้มีประสพการณ์ใน web นี้ ในวันข้างหน้า สามารถทำได้ครับ....

ขอเอาใจช่วยอีกครั้งหนึ่งครับ...

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
                ชมรมกีฬายิงปืนช่างกลปทุมวัน
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 10:37:26 AM »

ง่ายครับ..กระสอบทรายใบใหญ่ๆหนึ่งใบ  กระสุนสักสองกล่อง เอากระสอบวางที่โต๊ะกริ๊ปปืนดีๆพาดยิงครับ  นิ๊ดนึงนะครับเวลาบีบไกเกือบจะลั่นอยู่แล้วให้ผ่อนนิ้วลงแล้วบีบใหม่แล้วผ่อนอีกบีบใหม่ค่อยๆนะครับจนกว่าจะลั่น  อ่า..แถวบ้านผมเขาเรียกวิธีนี้กันว่า  "เลี้ยงไก"  ครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
หน้า: [1] 2
  พิมพ์