เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:27:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำมีดครับ  (อ่าน 91449 ครั้ง)
khampoo9
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 09:58:48 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 10:33:26 AM »

aniki
หวังว่าคุณ aniki จะไม่ผิดหวังกับ Meulay นะครับ ยังไงซะมีดเล่มนี้ก็ทำมาได้มาตรฐานทั้งด้านการผลิต การชุบ และวัสดุครับ............. ถ้าจะให้พูดกันตรงๆ มีดเล่มนี้ยังดีกว่ามีดของช่างไทยที่ราคาพอๆกัน หรือราคาสูงกว่าอีกหลายเล่มครับ

TD
Kershaw เป็นมีดที่น่าสนใจครับ.............. โดยเฉพาะมีดที่ออกแบบโดย Ken Onion ผมชอบสไตล์การออกแบบของหมอนี่มากเลยครับ........... เสียดายที่ Kershaw เน้นทำมีดราคาประหยัด จึงเลือกใช้สแตนเลสเกรดธรรมดาไปหน่อย คือ 440A, 440C หรือ AUS-8 ครับ............. แต่ไม่ใช่ว่าสแตนเลสเกรดธรรมดานั้นจะไม่ดีนะครับ สแตนเลสพวกนี้กันสนิมได้ดี ลับคมง่าย แต่การรักษาคมอาจจะไม่นานเท่าพวกสแตนเลสเกรดสูง และตัวมีดไม่แข็งเท่าครับ แต่สำหรับมีดพับแล้วคงไม่ได้นำไปใช้งัด แงะอะไรมากนัก จึงไม่เรียกได้ว่าเป็นปัญหาครับ ส่วนเรื่องการรักษาคมที่บอกว่าไม่นานนั้น แต่ไม่ใช่ประเภทตัดหั่นไม่กี่ทีหมดคมครับ เอาเป็นว่าใช้งานได้เป็นสัปดาห์ หรือเป็นเดือนนั่นแหละ............. มีดที่ใบมีดไม่แข็งนัก ก็มีข้อดีที่ลับคมง่ายครับ หมดคมก็ฝนกับหินซะสองสามทีก็มีคมติดกลับมาแล้ว

มีดของ Kershaw โดยมาก (รวมถึงเล่มในรูปของคุณ TD ด้วย) จะมีระบบช่วยเปิดใบมีด (Assisted Open) คือ ง้างใบมีดออกไปนิดเดียว ก็จะมีสปริงช่วงกางใบมีด ทำให้เปิดใบมีดได้เร็ว แต่ระบบนี้ก็ทำให้ใบมีดอาจง้างในกระเป๋าโดยไม่ได้ตั้งใจได้ ผู้ออกแบบจึงทำตัวล็อกไว้ที่โคนของด้ามมีดอีกที (สังเกตในรูปที่มีดพับอยู่น่ะครับ) ทีนี้พอจะใช้งานก็จะลำบาก คือ ต้องพลิกเอาด้ามมีดขึ้นเพื่อปลดล็อก แล้วพลิกมีดอีกทีเอาด้ามมีดลงเพื่อเปิดใบมีด.......... แทนที่จะเร็วกลายเป็นช้ากว่ามีดที่ไม่มีระบบช่วยเปิดซะอีก........... ระบบช่วยเปิดของ Kershaw ยังดีดใบมีดค่อนข้างแรง พอใช้กับมีดขนาดเล็ก ที่ด้ามเป็นสแตนเลส ซึ่งจับไม่ถนัด และลื่นด้วย พอดีดเปิดใบมีดอาจทำให้มีดหลุดมือได้ครับ

พูดมานี่ไม่ใช่ว่า Kershaw จะไม่ดีนะครับ แต่ควรเลือกมีดให้เหมาะสมกับการใช้งานของเราน่ะครับ

ผมเองก็ใช้มีดของ Kershaw อยู่เล่มนึงเหมือนกันครับ เป็นรุ่นที่ออกแบบโดยดาราหนัง Steven Seagal และกำลังรอรุ่น Vapors เฟรมล็อกอยู่อีกเล่มครับ เล่มนี้ออกแบบโดย Ken Onion ครับ

Kershaw Steven Seagal

Kershaw Ken Onion Vapor

คนผ่านมา
แหล่งขายมีดตอบไปแล้วครับ

NaiMai
ไว้มีโอกาสเจอกันติดมีดมาด้วยครับ แล้วจะลับให้ ไม่ควรปล่อยมีดจนหมดคมครับ กลับไปลับอีกทียาก............... อยากบอกว่า อ.เป็ก นั่นแหละเซียนลับมีดตัวจริงครับ

Rute
คุณหมอจะซื้อมีดเมื่อไหร่ปรึกษามาสิครับ อาจมีคำแนะนำเพิ่มเติมได้........... แต่ถ้าชอบ Spyderco Manix อยากให้ลองดู Spyderco Chinook II ครับ แพงกว่ากันราวพันบาท แต่เล่มนี้ออกแบบโดย James Keating นักต่อสู้ด้วยมีดชั้นครู ใบมีดทรงแปลกใช้งานได้ดีทั้งต่อสู้ และ Hunting ทั้งยังใช้เป็นมีดแล่ได้อีกด้วย ที่สำคัญมีดเล่มนี้ต่อไปมีโอกาสสูงมากที่จะกลายเป็นของสะสม ราคาแพงครับ

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 10:51:07 AM »

NaiMai
ไว้มีโอกาสเจอกันติดมีดมาด้วยครับ แล้วจะลับให้ ไม่ควรปล่อยมีดจนหมดคมครับ กลับไปลับอีกทียาก............... อยากบอกว่า อ.เป็ก นั่นแหละเซียนลับมีดตัวจริงครับ

Grin ขอบคุณล่วงหน้าครับ แต่ผมสังเกตว่า คมของ M16 ของผม องศาของคมไม่เท่ากัน คือช่วงปลายมีดองศาคมจะมากแล้วก็ลดองศาของคมให้น้อยลงเรื่อย ๆ จนมาเท่ากันช่วงกลางใบมีด ไม่ทราบว่าเค้าตั้งใจลับคมมาเป็นแบบนี้หรือเปล่า และเพื่อวัตถุประสงค์ใดครับ Grin

TD_รักในหลวง
ตายโดยยืนอยู่บนสองขาของตัวเองดีกว่าอยู่อย่างคุกเข่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 11:58:05 AM »

ยอดเยี่ยมครับ Khun  M  ผมเห็นด้วยทุกประการครับ,รบกวนจัดลำดับความน่าซื้อจากการใช้งานทั่วๆๆไปครับงบประมาณ 10-15Kครับ   และ25-30K ครับ   
ขอบคุณมากครับ

IT IS BETTER TO DIE ON YOUR FEET THEN TO LIVE ON KNEE.
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 12:02:16 PM »

Rute
คุณหมอจะซื้อมีดเมื่อไหร่ปรึกษามาสิครับ อาจมีคำแนะนำเพิ่มเติมได้........... แต่ถ้าชอบ Spyderco Manix อยากให้ลองดู Spyderco Chinook II ครับ แพงกว่ากันราวพันบาท แต่เล่มนี้ออกแบบโดย James Keating นักต่อสู้ด้วยมีดชั้นครู ใบมีดทรงแปลกใช้งานได้ดีทั้งต่อสู้ และ Hunting ทั้งยังใช้เป็นมีดแล่ได้อีกด้วย ที่สำคัญมีดเล่มนี้ต่อไปมีโอกาสสูงมากที่จะกลายเป็นของสะสม ราคาแพงครับ

Grinคุณหมอรอซื้อพร้อมผม ได้ข่าวว่าท่านกิ๊ปลี่จะสั่งเข้ามาเร็ววันนี้
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 01:11:57 PM »

..........ขอบคุณพี่เอ็มมากครับ........สำหรับกระทู้มีดอันเยี่ยมยอดกระทู้นี้ น้ำลายหก น้ำลายหก

เล็งๆอยู่ 2- 3 เล่ม........ Centofonte III....Chinook II....Wayne Goddard........ครับผม โดยเฉพาะเล่มที่3 ( Wayne Goddard )  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก ยิ่งเป็น G 10 เข้าไปอีก........เฮ้อออออ ..... ( ท่าจะยาก )  Cry Cry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2005, 01:23:35 PM โดย Wrangler 1 » บันทึกการเข้า

ยังไม่พ้นขีดอันตราย
http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
mb154cm
ชอบบรรยากาศที่อบอวลด้วยมิตรภาพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 01:49:50 PM »

แล้ว Benchmade mini striker ดีมั้ยครับคุณเอ็ม Smiley

K2A
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 03:24:27 PM »

ไม่มีมีดบ้านเรามั้งหรือครับ...ผมกำลังหาเวลาไปโรงมีดที่อุทัยอยู่ครับ

Pooh + Pim
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 03:35:44 PM »

NaiMai
ผมไม่เคยเห็นมีดเล่มไหนที่องศาของคมมีดจะไม่เท่ากันอย่างงั้นเลยครับ อยากเห็นด้วยตัวเองก่อนน่ะครับ........... แต่ถ้าเป็นอย่างงั้นจริงก็ไม่น่าเป็นห่วง เราตั้งคมใหม่เองก็ได้ครับ........... พี่ Dick เป็นผู้ที่ตั้งคมมีดได้เฉียบสุดๆคนหนึ่งเท่าที่ผมเคยรู้จักมาเลยครับ

TD
เรื่องจัดลำดับความน่าซื้อนี่ยากนะครับ เพราะความชอบ และจุดมุ่งหมายในการใช้มีดของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ........... สำหรับงบหมื่นบาทขึ้นไปแทบไม่ต้องจัดอันดับเลยครับ ชอบเล่มไหนฟาดได้เลย แถมยังอาจหามีด Custom มาเล่นยังไหวครับ

แต่ถ้าหมายถึง 1-1.5 K มีดในระดับราคานี้ผมไม่ค่อยแนะนำครับ อยากให้เพิ่มเงินเป็นสัก 2 กว่าๆ ถึง 3 กว่าๆ จะได้มีดที่ดีกว่ากันเยอะเลย ซื้อมาแล้วคุ้มกว่าครับ

Rute, Watt
ทั้ง Chinook II และ Manix ไม่ผิดหวังแน่ครับ.......... แต่ไม่ติดขัดอย่างไร จับ Chinook ไว้ก่อนดีกว่า

หมอ Rute สำหรับ CZ ของผมน่าจะได้ในราวอีก 2 เดือนครับ.......... ตื่นเต้น ตื่นเต้น.......... นี่เป็น CZ กระบอกที่สาม และเป็นปืนกระบอกที่หกของผมครับ

Wrangler 1
Centofonte III กับ Chinook II น่าเก็บไว้จริงๆครับ............... แต่ Wayne Goddard ยิ่งเป็น G10 ด้วยแล้วจะหาจากที่ไหนนนนนนนนนนนนนน

mb154cm
Striker เป็นมีดที่สร้างชื่อให้กับทั้ง Benchmade และ Elishewitz ครับ และเข้าใจว่าเป็นมีดที่ทำให้ทั้งสองแตกคอกันด้วย.............. Striker เป็นมีด Tactical ที่ผมว่าหวานที่สุดเล่มหนึ่งครับ ออกแบบได้สวย ลงตัวจริงๆ แต่ผมชอบตัวใหญ่มากกว่า Mini ครับ เพราะตัวใหญ่ก็ไม่ได้เทอะทะอะไร

ผมกะแล้วว่า ชื่อ 154cm นี่ ถ้าไม่ใช่มาจากมีด Benchmade ก็ต้อง Emerson แน่ๆเลย Grin

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 03:49:11 PM »

K2A
สำหรับมีดช่างอุทัยนั้นผมมีความรู้จำกัดครับ.............. ในเว็ป อวป. นี้ต้องพี่มะขิ่นครับที่รู้เรื่องนี้ดีมากจริงๆ

JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 03:51:13 PM »

เซียนมีดตัวจริง เสียงจริง มาให้ความรู้
ขอบคุณมากครับ
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 04:04:22 PM »

ขอเรียนถามว่าถ้าผมต้องการมีดคุณภาพดี เนียน สวย ราคาเกิน$100ได้นิดหน่อย ใช้งานพกติดกระเป๋าทั่วไป
ใบมีดยาวไม่เกิน5นิ้ว ช่วยแนะนำด้วยครับ
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 04:22:03 PM »

boon

ในงบร้อยนิดหน่อย ลองดู Spyderco Military สิครับ........... รุ่นนี้พิมพ์นิยมชาว Thaiblades.com เลย........... ใบมีดยาว 4 นิ้ว ทำจากสุดยอดสแตนเลส S30V ไลเนอร์ล็อก ประกับด้าม G10 มีดทรงนี้ใช้งานได้อเนกประสงค์ดีครับ

Mini Skirmish

Skirmish

อีกเล่มที่อยากแนะนำมาก แต่เกินงบไปเกือบครึ่ง คือ Benchmade Skirmish เป็นผลงานการออกแบบของ Neil Blackwood ใบมีด S30V เหมือนกัน ได้ไททาเนียมเฟรมล็อกด้วย ถ้าเป็นตัว Mini ใบมีดยาว 3.5 นิ้ว ราคาอยู่ที่ 142 USD ส่วนตัวใหญ่ ใบมีด 4.3 นิ้ว เป็นมีดพับที่บิ๊กสุดๆครับ ราคาจะอยู่ที่ 162 USD

ทั้งหมดนี้ราคาที่ www.knifecenter.com ครับ

ตอนนี้นึกออกแค่นี้ ถ้านึกได้อีกจะมาบอกทีหลังครับ

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 04:45:37 PM »

ขอบคุณ คุณเอ็มมากครับ ถ้าตัวSkirmish ตัวบึ๊กที่ว่าราคา140 พอซื้อได้เลยหรือเปล่าครับ 
ใจหนึ่งก็ยังไม่ค่อยกล้าซื้อมีดแพงเท่าไร แต่อีกใจก็อยากตัดใจซื้อของแพงหนเดียวไปเลยเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2005, 04:59:54 PM โดย boon » บันทึกการเข้า
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 05:05:11 PM »

สมาชิก Thaiblades ส่วนใหญ่ลงมติให้ Skirmish เป็นมีดที่คุ้มค่าที่สุดในชั่วโมงนี้ครับ........... ขนาดพี่ดิ๊กตั้งสโลแกนให้ว่า 'ไม่ซื้อ บ้ารึเปล่า' ครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 15
  พิมพ์