เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:39:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำมีดครับ  (อ่าน 91531 ครั้ง)
ja yong
สุภาษิตเมืองเหนือ....จื่นใจ๋งู บ่จูใจ๋เขียด..( ถูกใจงู แต่ไม่ถูกใจเขียด )
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 02:39:19 PM »

สนใจ เรื่องมีด ห้อยคอครับผม จะรออ่านครับ หลงรัก หลงรัก Grin Grin

หากแผ่นดินไม่ฝังกาย จะทุกข์จะสุขเพียงใด น้อมกาย ยิ้มสู้ ฟันฝ่า parachute A85
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 04:30:31 PM »

boon
ขาดอีก$30ได้สมิท.22หนึ่งกระบอก เกือบบ้าเหมือนกันนะ แต่คงต้องตัดใจบ้าก็บ้าวะ เบื่อเมื่อไรแล้วค่อยนำมาขายต่อในนี้

กลับไปอ่านข้อความข้างบน เห็นบอกว่าลูกชายอายุเลย 18 ปีแล้วเหรอครับ.......... งั้นผมคงต้องเรียกว่าพี่แน่ๆเลย Grin ลูกชายผมเพิ่ง 3 ขวบเอง Grin ถ้าผมอยู่ทางโน้นก็คงไม่บ้าสะสมมีดหรอกครับ.............. เอาเงินที่ซื้อมีด ไปเก็บปืน ป่านนี้คงมีหลายสิบกระบอกแล้วมั้งครับ Grin

คุณ R@ad
Cold Steel Voyager Gunsite สวยนะครับ ผมมี Voyager อยู่หลายเล่มแล้ว ยังอยากได้อีกเลย........... Spyderco Military นี่ก็ครอบจักรวาลแล้วครับ ใช้งานได้อเนกประสงค์ตั้งแต่ทำกับข้าว ตัดซองจดหมาย ไปถึงป้องกันตัวครับ

ราคามีดบ้านเราพอๆกับที่เมืองนอกครับ.......... หลายเล่มผมซื้อได้ในราคาที่ถูกกว่า Knifecenter อีก.......... ซื้อจากเมืองนอกโดนทั้งค่าส่ง ทั้งภาษี เผลอๆแพงกว่าราคาหน้าร้านที่ JJ ครับ............ แต่ถ้าเป็นมีดแพงๆค่อยคุ้มหน่อยครับ

ja_yong
เรื่องมีดห้อยคอผมเคยเขียนไว้ค่อนข้างละเอียดในเว็ป thaiblades.com ครับ ถ้าใจร้อนก็ลองเข้าไป Search หาที่นั่นดูก่อนสิครับ............ แต่ผมว่าจะ Update ข้อมูล แล้วโพสท์กันให้อ่านอีกที แต่คงต้องเป็นคิวหลังจากอุปกรณ์ลับมีด ตามคำขอของนายใหม่ครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าการที่มีมีดติดตัวทำให้ชีวิตง่ายขึ้นเยอะครับ ก็อย่างถุงขนม ถุงกับข้าวนั่นแหละ แทนที่จะต้องออกแรงฉีก เผลอๆเล็บฉีก เล็บหัก เจ็บตัวโดยใช่เหตุ............ หรือใช้จัดการเรื่องเล็กๆน้อยๆให้เรียบร้อย อย่างเปิดซองจดหมาย ตัดกระดาษ ฯลฯ............ แถมยังใช้ตัดกิ่งไม้ ปอกสายไฟ เป็นเครื่องมือช่างได้อีกด้วย.......... ไปแค้มปิ้งก็ใช้ทำกับข้าว หาเศษไม้ทำฟืน ฯลฯ คิดๆแล้วมีดเล่มนึงทำอะไรได้ตั้งเยอะครับ ผมเลยกล้าลงทุนกับมีดไง........... ส่วนเรื่องป้องกันตัวน่ะ ไม่มีโอกาสใช้ก็ดีแล้วครับ............ ต่อสู้ด้วยมีดนี่เลอะเทอะน่าดู ขี้เกียจซักเสื้อ Grin

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 04:52:55 PM »

Coda
จริงๆแล้วกระทู้ที่ อวป. นี่เป็นกระทู้กระตุ้นกิเลสแทบทั้งนั้นอยู่แล้ว ผมเลยช่วยเพิ่มอีกหนึ่งครับ............ ซื้อสะดวกไม่ต้องขอ ป.3 ราคาสบายกระเป๋ากว่าด้วย Grin

billy the kid
Vitorynox นี่จัดเป็นเครื่องมือมากกว่าเป็นมีดครับ พวกเครื่องมือสารพัดประโยชน์ หรือที่ฝรั่งเรียกว่า Multi-Tools นี่ก็มีหลายยี่ห้อครับ แต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่นก็เหมาะกับงานแต่ละประเภทไป เช่น บางอันก็เหมาะกับงานช่าง บางอันก็เหมาะกับแค้มปิ้ง บางอันก็ออกแบบสำหรับใช้ในออฟฟิศและชีวิตคนเมืองครับ แต่ก็อย่างที่บอกครับว่าเขาเน้นเป็นเครื่องมืออำนวยความสะดวก ไม่ได้กะให้ใช้ป้องกันตัวด้วยครับ

เห็นด้วยกับคุณ GlockGlack II ครับ ว่าควรจะมีทั้งสองแบบ.............. คุณ Coda อันนี้ไม่ใช่ผมชวนเสียเงินนะ

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 04:53:01 PM »

Smiley..คุณเอ็ม ครับ.. มีดผมส่วนมากก็ได้มากจากเพื่อน ในเวป  ๘ ด้ามจาก คุณ top gun เหมือนจะ ๗ ด้าม..   แต่ตอนนี้เหลือ อยู่ ๔ ด้าม นี่แบบถูกใจมาก..นอกนั้นให้เพื่อนไปหมดเลยครับ.. Grin

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 04:54:00 PM »

พี่ Topgun มีมีดดีๆสวยๆหลายเล่มครับ.......... ถ้ามีโอกาสเจอพี่ R@ad คงต้องขอชมมั่งแล้วล่ะ Smiley

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 05:01:56 PM »

มาดู Multi-Tools ยี่ห้ออื่นๆ ยั่วกิเลสกันเล่นๆครับ

Gerber[/color][/size]

Gerber Diesel Needlenose Multi Tools

Gerber มีระบบล็อกคีมที่แปลกกว่าชาวบ้าน ทำให้สามารถเปิดใช้คีมได้ด้วยมือข้างเดียว.......... Multi-tools ของ Gerber เหมาะสำหรับงานช่างเป็นหลักครับ............ ผมมีใช้อยู่อันนึง แต่ไม่พกติดตัวเพราะหนัก เอาไว้ติดรถครับ เวลาจำเป็นหยิบมาอันเดียวมีเครื่องมือให้เลือกใช้หลายชิ้น ไม่ต้องหิ้วกล่องหนักๆ

GERBER Deluxe Fisherman Tool

อันนี้ Gerber ออกแบบมาสำหรับนักตกปลาครับ คีมจะเรียวเล็ก สำหรับถอนเบ็ด ตัวเครื่องมือมีที่คอดเกร็ดปลา หินลับเบ็ด สเกลวัดปลา แล้วก็มีที่เปิดกระป๋อง ฯลฯ ด้วยครับ

Multi-Plier Evolution Military Tech Kit

รุ่นนี้ชื่อ Military ครับ ออกแบบสำหรับให้ใช้ในกองทัพ มีเลื่อยตัดสายสริง และมีดใบหยักมาให้ด้วยครับ

จริงๆยังมีอีกหลายรุ่นครับ

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 05:09:30 PM »

SOG[/color][/size]

SOG Power Lock Multitools

SOG ก็เน้น Multi-Tools สำหรับงานหนักๆครับ มีรุ่นเคลือบดำให้เลือกด้วย............ แต่ก็มีตัวเล็กๆให้เลือกใช้ อย่างในรูปข้างล่างเป็นกรรไกร พร้อมเครื่องมือเล็กๆน้อยๆ สำหรับงานไม่หนักหนาครับ

SOG50CC SOG Crosscut Multi-Tool

ผมไม่เคยใช้ Multi-Tools ของ SOG จึงไม่สามารถวิจารณ์ได้ครับ........... แต่เห็นว่าน่าสนใจเลยเอามาให้ดูกัน

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 05:22:31 PM »

Leatherman[/color][/size]

Leatherman Wave

เครื่องมือของ Leatherman ออกแบบมาครอบคลุมตลาดต่างๆได้มากจริงๆครับ ตั้งแต่งานช่าง งานภาคสนาม ไปจนถึงงานออฟฟิศเลย รุ่น Wave ในภาพข้างบน นับเป็นรุ่นที่ประสบความสำเร็จสูงสุดในบ้านเรา และอาจจะทั่วโลกด้วยครับ

Leatherman Surge

เครื่องมือของ Leatherman ยังมีจุดเด่นที่เครื่องมือทุกชิ้นสามารถล็อกได้ด้วย ไม่ต้องกลัวว่าเครื่องมือจะพับขณะใช้งานครับ

Leatherman Juice

Juice เครื่องมือน่ารัก สำหรับงานเล็กๆครับ

Squirt กับ Micra เป็นกรรไกรเล็กๆครับ

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 05:46:43 PM »

Victorinox[/color][/size]

ยี่ห้อนี้เป็นที่รู้จักกันดีทั่วโลกอยู่แล้ว คงไม่ต้องแนะนำมากครับ........... Victorinox มีให้เลือกมากมายหลายรุ่นตามความเหมาะสมของแต่ละงาน ผมเองก็มีใช้อยู่ 3 เล่ม เป็นรุ่นสำหรับนักตกปลา 1 เล่ม สำหรับ Camping 1 เล่ม และรุ่นเล็กๆสำหรับใช้ในประจำวันอีก 1 เล่ม แต่ทั้งหมดเป็นรุ่นเก่าแล้ว Vic รุ่นใหม่น่าสนใจมากครับ........... มาดูกันเล่นๆดีกว่า

SWISS TOOL Spirit

ในที่สุด Victorinox ก็ออกคีมกับเขาเหมือนกัน พร้อมด้วยเครื่องมือ 27 ชนิดครับ

Voyager Lite

ชื่อก็บอกอยู่แล้วครับว่าสำหรับนักเดินทาง ตัวนี้เน้นที่น้ำหนักเบา ขนาดกระทัดรัด มีเครื่องมือ 23 ชนิด

SwissMemory

เล่มนี้ไอเดียบรรเจิดครับ............ ไฮเทคสุดๆด้วย Flash Memory ขนาด 256 MB และมีขนาด 1 GB ให้เลือกด้วยครับ ตัว Flash Memory ถอดออกจากตัวมีดได้นะครับ

SwissCard Lite

เหมาะเก็บไว้ในกระเป๋าเงินครับ

StayGlow

รุ่นนี้เรืองแสงในที่มืด........... เห็นแล้วผมนึกถึงอุปกรณ์อย่างอื่นมากกว่าน่ะ Grin

ดูกันเล่นๆครับ

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 06:09:47 PM »

Sig228-Kolok
ถ้าเป็นมีดที่ซื้อมาแล้ว ใจจริงผมไม่ค่อยอยากตอบน่ะครับ............ ไหนๆก็เป็นของเราแล้ว ใช้งานให้คุ้มครับ

สำหรับ S&W ก็อย่างที่คุณ Watt ตอบไว้ครับ........... มีดยี่ห้อนี้ทำในจีนแดง คุณภาพต่างกับปืนของตัวราวฟ้ากับเหว แม้ว่ามีดรุ่นใหม่ๆของที่คุณมีจะพัฒนาไปจากเดิมมากแล้วก็ตาม แต่ก็ยังต้องพัฒนาอีกมากอยู่ดี........... จุดด้อยสำหรับมีดของ S&W อยู่ที่ใบมีดยังใช้วัสดุไม่ดีนัก ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเหล็กเกรดต่ำ หรือว่าการชุบแข็งยังไม่ดีพอ ทำให้ใบมีดค่อนข้างอ่อน ส่งผลให้หมดคมเร็ว และคมล้มง่ายครับ........... ส่วนประกอบอื่นๆของมีด เช่น จุดหมุน ตัวน็อต ก็ยังไม่ได้มาตรฐาน.......... มีดอย่างนี้ผมใช้แค่สัปดาห์เดียวก็คลอนหมดแล้วครับ ไม่ต้องตกอย่างที่คุณ Watt บอกด้วย แบบว่ามือหนักเท้าหนักครับ Grin แต่ก็ไม่ใช่ว่ามีดของ S&W จะใช้ไม่ได้ซะเลยทีเดียว ถ้าสกรูหลวม ให้ถอดออกมาแล้วหยอดกาวล็อกเกลียวก่อนไขเข้าไป อย่างนี้ก็ช่วยได้ครับ แต่การถอดสกรูต้องใช้ไขควง Trox นะครับ ไม่ใช่พวก Hex ทั่วไป ไม่งั้นหัวสกรูจะเสีย ส่วนคมล้มง่าย ให้ลับเบาๆ อย่าออกแรงกดมากครับ จากนั้นก็ให้หมั่นลับบ่อยๆ รับรองว่าอย่างนี้ก็รับใช้คุณได้อีกนาน

ส่วนรุ่น Iraqi Freedom นั่น S&W ตั้งชื่อไปยังงั้นเองครับ ผมไม่เคยได้ยินว่าทหารหน่วยไหนใช้มีดของ S&W เป็นมีดประจำกายอย่างเป็นทางการ ถ้าข้อมูลผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ............. แต่ยืนยันว่ามีดรุ่นนี้ยังไม่ถึงกับน่าเก็บสะสมครับ

Beretta Airlite เป็นมีดสำหรับใช้งานทั่วไป พวกตัดถุงขนม ซองจดหมายครับ ข้อดีอยู่ที่น้ำหนักเบา ใบมีดใช้งานได้อเนกประสงค์ แต่ไม่เหมาะกับใช้เป็นมีดป้องกันตัวครับ เพราะเปิดใบมีดเร็วๆไม่ได้ และไม่แข็งแรงเพียงพอ

ส่วนอีกเล่มผมไม่รู้จักจริงๆครับ แต่ก็เหมาะกับใช้งานทั่วไปอีกนั่นแหละครับ

มีดทั้งสี่เล่มคุณ รวมราคาแล้วก็คงสี่ซ้า ห้าพันบาท........... สามารถเลือกหามีดดีๆได้ตั้งหลายรุ่นแน่ะครับ

Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 07:59:44 PM »

น้ำลายหกขอบคุณครับคุณเอ็ม
ตอนนี้กำลังอยากได้ Multi Tools ไว้ใช้ในรถอยู่เหมือนกันครับ ทีแรกกะไว้จะเลือก Leatherman Wave แต่เห็นบางคนบอกว่ามันใช้งานไม่ค่อยดี ไม่ทราบว่าถ้าเป็น Leatherman คุณเอ็มว่าตัวไหนน่าจะเหมาะครับ อยากได้ที่มีไฟฉายขนาดเล็กๆด้วยครับ ไม่รู้ว่า Leatherman มีทำออกมาบ้างหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2005, 08:04:13 PM โดย Watt » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 08:07:57 PM »

Smiley พวกมีด แบบ multi tools  นี้ต้องเจาะจงไว้ในใจเลยครับ.. เพราะไม่งั้นไปเจอของจริง มันเยอะแบบ ลายตา แยกความแตกต่างลำบาก.. เป็นไม่ได้ซื้อ. Cheesy. หมายถึงไปต่างประเทศนะครับ..จะวางอยู่กลุ่ม อุปกรณ์แค้มปิ้ง. ของ Gerber ผมว่าเนียนน่าใช้.. Grin

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 08:21:22 PM »

สวัสดีครับคุณเอ็ม ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ครับ ผมบ้าสะสมไปยังงั้นละครับไม่มีความรู้อะไรเห็นสวยมียี่ห้อ(ที่เรารู้จัก)และเล็กสวยดีก็เลยซื้อเก็บไว้ที่สำคัญแอบเมียได้ครับ และช่วงนี้สถานการณ์ทางใต้ไม่ค่อยดี ผมมีกระเป๋าสะพายใส่ปืนอยู่แล้ว เลยเอามีดมาใส่ไว้ด้วยเพราะไม่ได้เกะกะอะไร แต่ไม่เคยใช้งานสักเล่มเลยครับ  ความบ้าของผมขนาดเห็นสินค้า OTOP เป็นดาบเหล็กน้ำพี้ราคาประมาณ 4,000.- บาท ยังซื้อเก็บไว้เลยครับ บางทีก็เอามาชักเข้าชักออกควงเล่นๆบ้าง(คนเดียว) พวกมีดเดินป่าของถูกแถวคลองถม(ซื้อราคาส่ง)เห็นถูกดีก็ซื้อเก็บไว้หลายเล่มครับ  ขอโทษทีนอกเรื่องโม้มากไปหน่อยครับ  ผมอยากขอความรู้และคำแนะนำจากคุณเอ็มอีกหน่อยครับ  พอดีผมมีคนรู้จักเขาไปอเมริกาบ้างและถ้าไปสามารถหิ้วมีดมาได้บ้าง(ไม่เสียภาษี)  เผื่อว่าเขาจะไปในอนาคต  ผมอยากให้คุณเอ็มช่วนแนะนำมีดที่ซื้อจากอเมริกาเมื่อเทียบราคาถูกกว่าซื้อจากบ้านเราราคาเหมาะสมและใช้งานได้ดี ไอ้แบบ MUTI-TOOLS ที่คุณเอ็มเอามาให้ดูก็ชอบมากครับ ช่วยแนะนำแบบฟันธงไปเลยครับทั้งสองแบบ  ขอขอบคุณล่วงหน้ามา ณ โอกาสครับ

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 16, 2005, 11:33:36 AM »

Sig228-Kolok
สำหรับสถานการณ์ทางภาคใต้ ผมว่าน่าจะพกมีดใบตายไปเลยน่าจะเหมาะกว่าครับ หามีดที่ใบยาวสัก 4-5 นิ้ว พกในกระเป๋าย่าม หรือหากใส่เสื้อปล่อยชายก็คาดไว้ที่เข็มขัดนั่นแหละ ดูยี่ห้อ Cold Steel หรือ SOG มีมีดดีๆหลายรุ่น ราคาไม่แพงครับ

สำหรับมีดจากจีนอย่าไปซื้อสะสมไว้เยอะๆเลยครับ มีสักสองสามเล่มไว้ใช้งานก็พอแล้ว หากจะหาพวกมีดเดินป่าราคาถูกๆ คุณภาพไว้ใจได้ ผมว่ามีดเหน็บพื้นบ้านของไทยก็น่าจะใช้ได้นะครับ........... สำหรับงาน Otop นี่บางเจ้าก็ทำมาคุ้มราคา บางเจ้าก็เน้นมีดโชว์ไปหน่อย บางเจ้าทำมาเหมือนตีหัวเข้าบ้าน ต้องเลือกให้ดีครับ.............. งานช่างไทยนี่ผมไม่อยากวิจารณ์เลย ขอให้ใช้วิจารณญาณในการเลือกดีๆก็แล้วกัน

ถ้าอยู่ที่กรุงเทพฯนี่ผมไม่แนะนำให้ไปหิ้วมีดจากเมืองนอกเลยครับ ซื้อที่สวนจตุจักรนี่ราคาพอๆกับซื้อที่เมืองนอกอยู่แล้ว แต่สำหรับคุณอยู่ทางใต้คงไม่มีโอกาสมาเดินเลือกหาด้วยตนเอง......... แต่ร้านมีดในอเมริกานี่บางร้านก็ราคาแพงมากนะครับ ต้องเป็นร้านขายส่งใหญ่ๆ ที่ขายอุปกรณ์พวกนี้โดยตรง จึงจะได้ราคาดีครับ

ส่วนที่จะให้เลือกมีดให้สักเล่มนั้น บอกตามตรงว่าลำบากใจ เพราะไม่รู้ว่าคุณชอบแบบไหน น่าจะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมสักระยะหนึ่งก่อนครับ........... มีดพับนี่มีหลายจุดที่ต้องพิจารณาครับ โดยหลักๆก็มีความยาวและรูปทรงของใบมีด, ระบบล็อก แล้วก็ลักษณะของด้ามมีด รวมถึงวัสดุที่ใช้ทำด้ามด้วย........... ถ้าคุณให้โจทย์มาคร่าวๆว่าต้องการมีดลักษณะไหน มีงบเท่าไหร่ อย่างนี้จะช่วยเลือกให้ง่ายกว่าครับ

สำหรับ Multitools จะให้ผมฟันธงอีกแล้วเหรอ........... ธงแถวบ้านผมน่ะไม่ค่อยจะเหลือแล้วครับ Grin ผมเองไม่รู้ว่าคุณใช้ชีวิตยังไง เช่น ชอบงานช่าง ชอบเที่ยวป่า ฯลฯ จะได้เลือก Tools ให้เหมาะสมกับตัวคุณไงครับ........... แต่ถ้าเลือกเป็นกลางๆไว้ Leatherman Wave ก็น่าสนใจครับ มีดพับใบใหญ่ อุปกรณ์ทนทานไว้ใจได้ครับ......... ลองอ่านข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Multitools ทีเว็ป Thailandoutdoor.com เขียนโดยตาเกิ้นดูนะครับ............. ตาม link นี้ไปเลยครับ http://www.thailandoutdoor.com/OutdoorGear/KnifeCamGun/knifecamgun.html

เกี่ยวกับมีด หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่เว็ป Thaiblades.com ครับ

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 16, 2005, 11:47:57 AM »

กลับไปอ่านข้อความข้างบน เห็นบอกว่าลูกชายอายุเลย 18 ปีแล้วเหรอครับ.......... งั้นผมคงต้องเรียกว่าพี่แน่ๆเลย  ลูกชายผมเพิ่ง 3 ขวบเอง  ถ้าผมอยู่ทางโน้นก็คงไม่บ้าสะสมมีดหรอกครับ.............. เอาเงินที่ซื้อมีด ไปเก็บปืน ป่านนี้คงมีหลายสิบกระบอกแล้วมั้งครับ
คุณเอ็มครับผมมีลูกสาวครับตอนนี้อายุ19ปีแล้ว เขาโชคดีที่หน้าตาเหมือนพ่อ  เลยพอไปวัดตอนสายๆได้
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 15
  พิมพ์