เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:27:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำมีดครับ  (อ่าน 91442 ครั้ง)
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 16, 2005, 11:49:55 AM »

คุณเอ็มครับผมมีลูกสาวครับตอนนี้อายุ19ปีแล้ว เขาโชคดีที่หน้าตาเหมือนพ่อ เลยพอไปวัดตอนสายๆได้

ลูกชายผมโชคดีกว่าครับที่หน้าตาเหมือนแม่............... Grin

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
similan
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #91 เมื่อ: กันยายน 16, 2005, 12:17:12 PM »

คุณเอ็มครับ  มีดที่จะนับเป็น มีดtactical นี่  ต้องมีคุณสมบัติอะไรบ้างครับ ?

ขอเป็นความรู้หน่อยครับ
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 16, 2005, 02:24:23 PM »

Similan
โห......... ถามง่าย แต่ต้องตอบกันยาวเลยครับ......... ว่ากันแบบสั้นๆนะครับ.......... คำว่า Tactical ก็แปลว่า ยุทธวิธี ทีนี้ก็ต้องดูกันว่า ยุทธวิธีของแต่คน แต่ละหน่วยงานเป็นยังไงครับ แต่โดยรวมแล้วก็คือมีดที่ออกแบบมาสำหรับการรบทางยุทธวิธี เน้นสำหรับหน่วยทหาร หรือหน่วยปฏิบัติการพิเศษอะไรเทือกนั้นครับ........... ลักษณะของมีดต้องแข็งแรง ทนทาน จับถนัดมือ หยิบใช้ได้รวดเร็ว.......... ทีนี้ Tactic ของบางหน่วยต้องมีการขุด การแคะ มีดก็ต้องรองรับได้ หรือบางหน่วยต้องการมีดที่เบา พกซ่อนง่าย ก็ต้องหามีดที่เหมาะกับงานของตนเองไปครับ

สำหรับประชาชนเต็มขั้นอย่างพวกเรา Tactic ก็น่าจะเป็นมีดที่พกซ่อนง่าย น้ำหนักเบา มีความแข็งแรงพอประมาณ อะไรอย่างนี้แหละครับ

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 16, 2005, 02:25:57 PM »

เรียนทุกท่าน

เวลาถามคำถามกรุณาอย่าระบุชื่อครับ............. เพื่อนทุกๆท่านที่มีความรู้จะได้เข้ามาช่วยกันตอบ

mb154cm
ชอบบรรยากาศที่อบอวลด้วยมิตรภาพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 16, 2005, 11:28:42 PM »

เรียนทุกท่าน

เวลาถามคำถามกรุณาอย่าระบุชื่อครับ............. เพื่อนทุกๆท่านที่มีความรู้จะได้เข้ามาช่วยกันตอบ
ได้ครับ แล้ว  Emerson ดีไหมครับ Smiley

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 02:46:28 AM »

คุณเอ็มคับ...

เอารูปภาพลูกชายมาอวดบ้างสิคับ...

งานนี้ต้องระบุชื่อคับ...Grin
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #96 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 03:38:46 PM »

พูดถึง Emerson คงหมายถึงรุ่น Commander........... เล่มนี้เป็นมีดที่ดี ผมชอบนะ แต่ไม่ปลื้มเลย (เรื่องนี้ถ้าให้เล่า ยาวแน่ครับ ไว้รวบรวมให้อ่านกันอีกทีดีกว่า)............. เอาเป็นว่างบขนาดนั้นหามีดน่าสนใจได้อีกเพียบครับ ค่อยๆดูไปครับ............ แต่ผมเชียร์ Benchmade Skirmish มากกว่า จะเป็นเล่มใหญ่ หรือเล่ม Mini ก็ได้ครับ........... เล่มนี้ปลื้มจริง

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #97 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 03:46:42 PM »

Rute
ชื่อ โอ๊ค ครับ................... ลูกคน แต่ซนเหมือนลิง................. อายุ 3 ขวบครึ่ง เพิ่งสอบเข้า อนุบาล 1 สาธิตรามฯ ได้ครับ

เห็นข่าวคนวิกลจริตเอามีดไล่แทงเด็กแล้วผมเลยไม่ค่อยสบายใจ............. จึงตัดสินใจสั่ง CZ กะให้ลูกชายพกไปโรงเรียนครับ Grin

Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 06:19:08 PM »

Rute

เห็นข่าวคนวิกลจริตเอามีดไล่แทงเด็กแล้วผมเลยไม่ค่อยสบายใจ............. จึงตัดสินใจสั่ง CZ กะให้ลูกชายพกไปโรงเรียนครับ Grin

Grinเอางั้นเลยหรือครับคุณเอ็ม
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 07:43:25 PM »

หลงรัก
ครับ
มีดสวยครับ น่าสะสมครับ
 หลงรัก

josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #100 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 08:28:31 PM »

Cheesyขอบคุณครับ ได้รับความรู้เรื่องมีดมากขึ้นครับ
สงสัยว่าผมคงต้องหามาใช้มั่งแล้วครับ ตอนนี้เหน็บแต่เจ้า Multi-Plier ของ Gerberครับ

A life without a friend is a life without a sun.
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #101 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 02:40:40 AM »

อ้อ..น้องโอ้คนี่เองที่ยิงธนูที่จารย์เป็กซ์ทำให้...

น่ารักมากคับ ยิ่งภาพยิงธนูยิ่งน่ารักคับ...

จะให้น้องเขาพกซีแซดทำไมล่ะคับ มีเอ็ม 16 อยู่แล้วนี่นา...555
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #102 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 08:09:29 AM »

อ่านเสร็จกิเลสขึ้นอีกแล้ว  อยากได้หมดเลยทำไงดี

นำราคาไปปรึกษาภรรยาดูครับ รับรองได้ว่าหมดกิเลสไปหลายปี

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #103 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 12:51:04 PM »

Emerson ดีไหมครับ Smiley

คิดว่าคงเป็นรุ่น Commander ใช่มั้ยครับ............ สำหรับมีดรุ่นนี้ถ้าให้ว่ากันเต็มๆล่ะเรื่องยาวเลย............ กะว่าจะเอามาทำรีวิวเป็นเล่มต่อไป........ ไม่ต้องรอครับ กว่าจะเสร็จคงสักปีหน้ามั้ง Cheesy

Emerson Commander เป็นมีดที่ออกแบบมาสำหรับงานภาคสนามโดยเฉพาะ คือ ไม่เน้นสวยงาม หรือความปราณีตเลย.......... ซึ่งเรื่องนี้ต้องยกนิ้วให้ Emerson ครับ ที่ประสบความสำเร็จอย่างสูงในการทำมีดแบบหยาบๆได้อย่างเสมอต้นเสมอปลาย ในขณะที่มีดรุ่นอื่นไม่ว่าจะเป็น CQC-7 หรือ Karambit ก็ทำมีดดีๆได้ครับ Cheesy ปัญหาที่เจอเสมอกับ Emerson Commander คือ ใบมีดไม่ได้กึ่งกลาง ทำให้เวลาปิดใบมีดแล้วไปเบียดกับโครงมีดครับ

การผลิตก็ไม่เน้นฝีมือครับ ทำผิวแบบเคลือบหมดไม่ว่าจะเป็นใบดำ ใบขาว โดยใบดำจะเคลือบเทฟล่อน ส่วนใบขาวเคลือบฮาร์ดโครมครับ........... เอาเป็นว่ามีดรุ่นนี้เน้นอึดอย่างเดียวครับ นับตั้งแต่ใบมีดขึ้นคมด้านเดียว ทำให้คมมีดแข็งแกร่ง........... โครงมีดและไลเนอร์ไททาเนียม......... ประกับด้าม G10........... น็อต สกรู ทุกตัวบนมีดใช้น็อดแบบฟิลิปส์ หรือน็อตหัวแฉกธรรมดาๆนี่ครับ ไม่ได้ใช้ Trox อย่างที่มีดอื่นๆนิยมใช้กัน.......... จุดหมุน (Pivot) ก็ออกแบบให้ใช้ไขควงแบน หรือเหรียญสลึงไขได้ คือ ไม่ต้องใช้ไขควง หรืออุปกรณ์พิเศษใดๆในการปรับแต่ง เนื่องจากเน้นให้ทหารที่ปฏิบัติงานภาคสนามสามารถหาอุปกรณ์ปรับแต่งมีดได้ง่ายๆครับ........... Opener แบบจาน (Disc) เปิดได้ถนัดดีแม้จะใส่ถุงมือก็ตาม แต่มีข้อเสียที่ Disc อาจหลวมหลุดได้ แต่ก็ขันน็อตให้แน่นได้ง่ายๆครับ

ด้ามมีดรุ่นนี้จับถนัดมือดีมาก แต่ด้ามค่อนข้างยาว คือ ใบมีดยาว 3.75 นิ้ว แต่ด้ามกลับยาวถึง 5 นิ้ว........... คลิปติดอยู่ค่อนข้างต่ำ ทำให้เวลาพกแล้วด้ามมีดโผล่พ้นขอบกระเป๋าค่อนข้างมาก

จุดเด่นของมีด Emerson คือ Wave ซึ่งเป็นหงอนอยู่ด้านบนใบมีดครับ ใช้สำหรับเกี่ยวกับกระเป๋ากางเกง ทำให้เปิดใบมีดได้เร็ว........... นับเป็นวิธีเปิดใบมีดสำหรับมีดพับที่เร็วที่สุดครับ

Emerson Commader นี่นับเป็นมีดที่หาซื้อยากเล่มหนึ่งครับ เรียกว่าผลิตส่งขายไม่ทัน นานๆที่จะมีตกมาเมืองไทยสักที มาแล้ววางขายไม่นานก็หมด.......... ทางร้านบ่นว่าสั่งซื้อยาก กว่าจะมีของส่งมาให้ต้องรอกันนานครับ

ข้อเสีย
1. แพงโคดๆ
2. งานไม่ปราณีต
3. Wave กินกระเป๋ากางเกง.......... สังเกตง่าย ใครใช้มีดรุ่นนี้กระเป๋ากางเกงจะขาดเป็นขลุยหมดครับ
4. ความไม่แน่นอนของ Wave คือ เลือกกางเกง บางแบบก็กางมีดดี บางแบบก็ไม่ค่อยกาง หรือกางไม่ 100%
5. เปลี่ยนคลิปซ้าย/ขวาไม่ได้
6. ด้ามยาว ในขณะที่ใบมีดแค่ 3.75 นิ้วเอง

ตอนนี้นึกออกแค่นี้ครับ............ หากไม่ได้หมายถึงรุ่น Commander รบกวนระบุรุ่นมาอีกที ถ้าพอมีความรู้ยินดีตอบให้ครับ

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #104 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 12:54:44 PM »

ยินดีที่ได้รูจักครับ..คุณมีด  เพื่อนพี่ปืน

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 15
  พิมพ์