เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:37:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำมีดครับ  (อ่าน 91519 ครั้ง)
ไพโรจน์
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #165 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 01:03:25 PM »

Smiley Cold Steel แบบของคุณบุญ ผมก็มีใช้อยู่เหมือนกัน ครับ แต่เป็นรุ่น GUN SIT ใบหนาแข็งแรงมาก..
 ..ส่วนตัวชอบแบบมีด Benchmade ครับ มีมากแบบให้เลือก.. และ Spyderco Military แบบใบกึ่งหยัก..ก็ยังใช้ติดกระเป๋า. Cheesy.

แล้วต้องการแบบที่คุณเอ็มแนะนำหรือเปล่าครับ

พี่บุญ  ผมเอาเล่มนี้ครับ

billy the kid @ Love The King @
A Promise Is Promise
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 131

« ตอบ #166 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2005, 12:46:27 PM »

ผมขอถามนะครับแหล่งขายมีด นอกจาก Gun&Guy และที่ JJ ร้านของในไทยเบลด  มีแถวไหนอีกครับ

ทุกคนมีอิสระอย่างเต็มที่ในการดำเนินชีวิต และเป็นผู้รับผลแห่งการกระทำของตน ตามเงื่อนไขปัจจัยต่างๆ
*อนุช  อาภาภิรม*
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #167 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2005, 12:27:40 PM »

เรียนคุณเอ็มครับ....

ขอถามเกี่ยนวกับมี  CRKT  M 16-14D  ด้วยครับ..
      เป็นมีดที่ผลิตด้วยวัสดุอะไรครับ (ใบและด้าม)....

เหมาะกับวัตถุประสงค์ใดครับ...ดูแลรักษาอย่างไรครับ
      ราคาปัจจุบันเท่าไหร่ครับ....
      ผมได้มาจากสมาชิกในเวปนี้ครับราคา  2 K แพงไหมครับ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #168 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2005, 01:26:07 PM »

ขอถามเกี่ยนวกับมี CRKT M 16-14D ด้วยครับ..
 เป็นมีดที่ผลิตด้วยวัสดุอะไรครับ (ใบและด้าม)....

เหมาะกับวัตถุประสงค์ใดครับ...ดูแลรักษาอย่างไรครับ
 ผมได้มาจากสมาชิกในเวปนี้ครับราคา 2 K แพงไหมครับ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ราคาในตลาด 3,800 บาท (แดง-รัสเซีย) ด้ามอลุมิเนียม สีทะเลทราย
ดูแลโดยลับให้คม และ หยอดน้ำมันนิดหน่อยพอลื่นๆครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
HK_P7
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #169 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2005, 01:48:33 PM »

คุณเอ็มช่วยแนะนำมีดสำหรับพกติดตัวเพื่อใช้งานทั่วไปหน่อยครับ ขอรูปภาพ, ราคา และแหล่งซื้อด้วยครับ (ขอเยอะไปไม๊เนี่ย  Cheesy)

ขอบคุณครับ
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #170 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2005, 10:30:34 AM »

ขอถามเกี่ยนวกับมี CRKT M 16-14D ด้วยครับ..

ผมได้มาจากสมาชิกในเวปนี้ครับราคา 2 K แพงไหมครับ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ราคาในตลาด 3,800 บาท (แดง-รัสเซีย) ด้ามอลุมิเนียม สีทะเลทราย
ดูแลโดยลับให้คม และ หยอดน้ำมันนิดหน่อยพอลื่นๆครับ

ขอบคุณในคำแนะนำครับ  แล้วเรื่องความทนทาน และวัตถุประสงค์การออกแบบมีดนี้ด้วยครับ  พอจะเอาติดตัวได้ไหมครับ.....

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #171 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2005, 12:02:03 PM »

มีดกูคลีทำในเนปาลจากเวปร้าน http://www.heinnie.com/cgi-bin/heinnie_store/web_store.cgi?page=Kukri/fr-Kukri.htm&cart_id=3967366.29727

Authentic Nepalese Kukri Surupate Knife

มีความยาวใบมีด 12", 13.5" และ 15" มีดกูคลีแบบนี้สร้างเลียนแบบใบไม้ Siru ซึ่งเป็นแบบที่นิยมกันมากในเนปาล และเป็นไปได้ว่าเป็นมีดแบบที่ใช้สู้กับอังกฤษในสงครามปี 1814 ทหารกูข่าหลายนายก็ใช้มีดส่วนตัวแบบนี้ในกองทัพอังกฤษเหมือนกัน

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #172 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2005, 12:05:25 PM »

Authentic Nepalese World War M43 Kukri Knife

มีกูคลีที่นิยมใช้ใน WWI และ WWII ใบมีดยาว 13" ด้ามไม้ Panawal ยาว 5" ใน WWI ใบมีดมักจะยาว 13.25" เรียกว่า WWI MKII ใน WWII ใบมีดจะยาว 13" เรียกว่า M43

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #173 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2005, 12:09:12 PM »

Authentic Nepalese Kukri World War ll Knife

มีดกูคลีอีกแบบที่ทหารกูรข่าใช้ใน WWII ใบมีดยาว 12.5" ด้ามเป็นเขาควาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2005, 12:15:23 PM โดย Law Enforcement » บันทึกการเข้า

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #174 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2005, 12:11:27 PM »

Authentic Nepalese Current British Service Issue Kukri knife

แบบที่กองทัพอังกฤษแจกให้ทหารกูรข่าใช้ (เข้าในว่าในปัจจุบัน-ต๊อก)

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #175 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2005, 12:14:48 PM »

Authentic Nepalese Forces MK III Kukri

Tรุ่นนี้พัฒนาโดย Sergeant Major Dave Dummett of 42 Royal Marine Commando ใบมีดยาว 12.75" ด้ามยาว 5.5" เป็นไม้ Panawal มีรูร้อยสายกันตกที่ด้าม

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #176 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2005, 12:17:36 PM »

Authentic Nepalese Kukri Knives - Kukri Kothimora

แบบหรูครับ ประดับลายเงิน ราคา 224 ปอนด์อังกฤษ รุ่นอื่นๆ ที่แล้วมาราคาประมาณ 45-85 ปอนด์อังกฤษ (ไม่รวมค่าส่ง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2005, 03:10:22 PM โดย Law Enforcement » บันทึกการเข้า

Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #177 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2005, 12:21:20 PM »

ขอบคุณในคำแนะนำครับ แล้วเรื่องความทนทาน และวัตถุประสงค์การออกแบบมีดนี้ด้วยครับ พอจะเอาติดตัวได้ไหมครับ.....

ทนทานครับ วัตถุประสงค์ในการออกแบบคือใช้งานหนักอย่างเดียว ใบหนา แกร่ง แต่บางคนไม่ชอบเพราะมันเทอะทะครับ
ผมใช้มาราว 1 ปี หั่นทุกอย่าง สับทุกอย่าง แม้กระทั้งไม้ยึดขาเป้า IPSC ไม่เห็นมันพังเลย คติในการใช้มีดของผม

ทื่อก็ลับ หักซื้อใหม่ ครับ แต่เล่มนี้ได้ลับจนสึกแน่ๆ เพราะท่าทางหักยาก

นี้ของผมครับ
แทงกระป๋องปลา ง่ายดังแทงแอ็ปเปิ้ล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2005, 12:34:21 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #178 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2005, 01:22:27 PM »

ของอาจารย์เป๊กซ์ใช่ M16-14 Zytel มั้ยครับ หลงรัก  แต่ดูจากราคา M16-14 D ก็ค่อนข้างสูงอยู่เหมือนกัน หัวเราะร่าน้ำตาริน ขอบคุณครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #179 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2005, 05:02:51 PM »

Cheesyสเปกของ M16-14 Big Dog ครับ (คำว่า Big Dog เป็นสแลงอังกฤษ แปลว่าอะไร?ครับ ใครรู้ช่วยบอกที)
CR-M16-14D
Length, Open: 9.25" 
Length, Closed:  5.31"
Blade Length: 3.94"
Blade Material: AUS 8 
Handle Material: Zytel
Locking Method: Locking Liner 
Opening Method: Thumbstuds
Clip: Yes
Weight: 4.9 oz 

ขอบคุณ อาจารย์เป๊กซ์ ที่ทดสอบให้ได้ชมกันครับ หลงรัก
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15
  พิมพ์