เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:22:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำมีดครับ  (อ่าน 91405 ครั้ง)
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #180 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2005, 11:55:59 AM »

Cheesyสเปกของ M16-14 Big Dog ครับ (คำว่า Big Dog เป็นสแลงอังกฤษ แปลว่าอะไร?ครับ ใครรู้ช่วยบอกที)
CR-M16-14D
Length, Open: 9.25"
Length, Closed: 5.31"
Blade Length: 3.94"
Blade Material: AUS 8
Handle Material: Zytel
Locking Method: Locking Liner
Opening Method: Thumbstuds
Clip: Yes
Weight: 4.9 oz

ขอบคุณ อาจารย์เป๊กซ์ ที่ทดสอบให้ได้ชมกันครับ หลงรัก
ขอบคุณมากครับ หลงรัก ยิ่งอ่านก็ยิ่งอยากได้ M16-14เข้าไปใหญ่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #181 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2005, 04:15:25 PM »

นอกจาก CRKT M16 แล้วยังมี CRKT Prowler อีกเล่มที่น่าสนใจครับ

เห็นวรุตม์นำเข้ามาสองสามเล่ม ประกาศขายอยู่ใน Market Place ของ Thaiblades.com ราคาไม่ถึงสองพันบาท

CRKT Prowler

ออกแบบโดย Peter Marzitelli ช่างทำมีดชาวแคนาดา
ใบมีดยาว: 3.25" (8.3 cm) - ค่อนข้างสั้นไปหน่อย คือ ยาวกว่า M16-12 นิดนึง แต่ยังสั้นกว่า M16-13
ความหนาของใบมีด: 0.16" (4.0 mm.) นับเป็นมีดพับที่หนาเล่มหนึ่ง ความแข็งแรงทนทานน่าจะไม่แพ้ M16
Steel: AUS 6M, 55-57 HRC อันนี้เหมือนกับ M16 รุ่นด้ามไซเทลครับ
ด้าม: ก็เป็นไซเทลเหมือนกัน
น้ำหนัก: 4.5 oz. (128 g.) ค่อนข้างมากสำหรับมีด 3.25 นิ้ว แต่ก็บอกได้ถึงความแข็งแรงทนทาน

ที่เปิดใบมีดแปลกๆ โดยเซาะร่องบนใบมีด เรียกว่า "Marz's Groove" ช่วยให้เปิดใบมีดได้ง่ายมากๆๆๆๆๆๆๆ อยากบอกว่าเป็น Openner ที่เปิดใบมีดได้ดีที่สุดด้วยซ้ำครับ

Prowler เป็นมีด Liner lock ที่ทาง CRKT บอกว่าแข็งแรงบึกบึนที่สุดเท่าที่ CRKT เคยผลิตมา.............. พร้อมกลไก LAWKS ป้องกันอุบัติเหตุ Liner ปลดล็อคโดยไม่ตั้งใจ

คอยติดตามดูเองครับ เห็นวรุตม์บอกว่าจะมีเข้ามาอีกรอบนึง........... เล่มนี้เป็นมีดที่ผมเองก็คิดจะเก็บไว้เหมือนกันครับ

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #182 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2005, 04:32:22 PM »

Cheesyขอบคุณครับคุณเอ็ม....
แหม...พูดถึงมีดเล่มนี้แล้วแสนเสียดาย วางปั้บมีคนคว้าไปแล้ว ล๊อตหน้าผมต้องจ้องแล้วไม่ยอมพลาดแน่ๆ
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #183 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2005, 04:45:39 PM »

Peter Marzitelli ผู้ออกแบบ Prowler นี่นับเป็นช่างมีด Custom ที่มาแรงมากในช่วง 3-4 ปีมานี่ครับ มีด Custom ของแกราคายังพอคบหาได้ ในราคา 400-500 USD ติดแต่ว่ามีดของแกพอวางขายที่ไหนปุ๊บ เป็นหมดปั๊บซะทุกทีครับ

ผลงานของ Peter Marzitelli นี่ยังไม่เคยมีเจ้าไหนเอามาทำเป็นมีด Production เลย......... CRKT นับเป็นเจ้าแรกที่เอามาผลิต แล้วตอนนี้ก็หยุดสายการผลิตไปเรียบร้อยแล้ว จึงเป็นมีดที่น่าเก็บสะสมอีกเล่มหนึ่ง

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #184 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2005, 05:53:05 PM »

สัน ด้าม มัน กว้าง นะครับ  ................. หนา ถึง ครึ่ง นิ้ว ครับ ...........

ใบ ดู เหมือน ไม่คม  แต่ลองกรีด กระดาษ แล้ว พอ ๆ กับ คัตเตอร์ ครับ ใบเดิน เฉียบ ไม่มี สะดุดเลย ......  ชอบ จริง ๆ

Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2005, 06:23:48 PM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #185 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2005, 06:27:17 PM »

Cheesyอ้าว......คุณยอดเองหรือครับที่ได้ไป
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #186 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2005, 06:40:16 PM »

เจ้าตัวใหม่นี่ก็น่าสนใจแฮะ หลงรัก แต่ดูเรียบๆไปหน่อย แต่ผมก็ยังอยากได้ M16อยู่อ่ะครับ น้ำลายหก ที่นี่ก็แพงมากเลย แต่ถ้าอดใจไม่ไหวจริงๆคงต้องมีบ้างละ หัวเราะร่าน้ำตาริน มีมีดหน้าตาเรียบร้อยอยู่พอควรแล้ว เลยอยากได้M16 ที่หน้าตามันบู๊ๆหน่อยง่ะคับ น้ำลายหก

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #187 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2005, 06:44:01 PM »

ครับ .......... คุณ  Watt   

Grin Grin Grin

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
HI-TOR
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #188 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2005, 05:54:06 PM »

ผมอยากได้ 2 ตัวนี้ ราคาเท่าไร สั่งซื้อที่ไหน พี่ๆ ช่วยแนะนำผมด้วย มือใหม่ครับ เอาแบบว่าไม่โดนหลอกอยากได้แท้ๆ ราคาสวยๆ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #189 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2005, 07:40:45 PM »

Grinที่นี่จัดว่าถูกที่สุดแล้วครับ ลองดูเอาเองก็แล้วกัน

http://www.knifeworks.com/index.asp?PageAction=VIEWPROD&ProdID=6276
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #190 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 01:39:36 AM »

เจ้าตัวใหม่นี่ก็น่าสนใจแฮะ หลงรัก แต่ดูเรียบๆไปหน่อย แต่ผมก็ยังอยากได้ M16อยู่อ่ะครับ น้ำลายหก ที่นี่ก็แพงมากเลย แต่ถ้าอดใจไม่ไหวจริงๆคงต้องมีบ้างละ หัวเราะร่าน้ำตาริน มีมีดหน้าตาเรียบร้อยอยู่พอควรแล้ว เลยอยากได้M16 ที่หน้าตามันบู๊ๆหน่อยง่ะคับ น้ำลายหก

Grin อย่างนี้พอไหวไหมคับคุณบาร์ท...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2005, 01:42:51 AM โดย rute » บันทึกการเข้า
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #191 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 04:13:27 AM »

Grin อย่างนี้พอไหวไหมคับคุณบาร์ท...

Grin คู่แฝดกับของผมเลย ของผม M16-13M (Militaly) ของหมอรุท M16-13LE (Law Enforcement) Grin

คำแสน รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 201

ให้ก่อนเพื่อเป็นผู้รับที่ดี

« ตอบ #192 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 08:02:56 AM »

ขอเสนอ  ของคนไทย ครับ น้องเค้า อยู่ อุดรบ้านผม ด้วย ครับ 
แต่  ฝีมือ ไม่ธรรมดา  ได้รางวัลระดับ โลกมา แล้ว ครับ............
สำคัญ  คือ นิสัย น่ารัก มาก  บริการ หลังการขาย ตลอด อายุการใช้งาน เลยครับ
ไม่มีอะไร ไปนั่งเล่น ที่ ร้าน น้อง เขา ก็ ปัดเงา รับ คม อยู่ บ่อยๆๆ...
ฝาก ฝีมือ คนไทย ไว้ด้วย ครับ...........

ดูได้ที่  http://www.yunaknives.com/index.php?pgid=index

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #193 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 08:41:14 AM »

Grin คู่แฝดกับของผมเลย ของผม M16-13M (Militaly) ของหมอรุท M16-13LE (Law Enforcement) Grin

หัวเราะร่าน้ำตาริน ง่า ยั่วเด็กอีกแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน  ตอนนี้ผมไปเปิดเจอ M16-14 ที่เว็บ best knives ครับ ราคาถูกดี สวยถูกใจใช่เลย แต่รออยู่คับ อยากได้ๆๆๆ น้ำลายหก

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #194 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 02:28:49 PM »

HI-TOR
Benchmade Skirmish และ Mini Skirmish ผมเคยเห็นร้าน Gun & Guy วังบูรพามีขายครับ มีดชุดนี้สุดคุ้มจริงๆ น่าหามาไว้ครอบครองครับ

บาร์ท
Prowler เป็นรุ่นที่เลิกผลิตไปแล้วครับ ถึงอยากได้ก็หายาก ราคาถูกกว่า M16 ราว 30-40% ใช้สแตนเลสตัวเดียวกันกับ M16 ด้าม Zytel เล่มนี้พกเนียนกว่า M16 เยอะเลยครับ

Nammai กับ หมอ Rute
M16 ที่ผมใช้อยู่เป็นรุ่น M16-12ML ครับ Grin เก็บเอาไว้ใช้งานลุยๆ ส่วน -12LE กับ -14Z ให้รุ่นน้องไปแล้วครับ

หนอนดำ
มีดคุณยุ่นเป็นงาน Custom ที่คุณภาพเทียบช่างทำมีดในต่างประเทศไทย ใช้วัสดุชั้นดี แต่ราคาเกินกว่ามีด Production อยู่หลายครับ......... เจอคุณยุ่นฝากบอกว่าช่วยลดราคาให้หน่อยสิ พี่เอ็มอยากซื้อมาเก็บไว้สักเล่ม Grin

หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15
  พิมพ์