เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:30:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: PARA P18 เป็นไงบ้าง,ราคาเท่าไหร่ครับ........  (อ่าน 31589 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 11:18:11 PM »

Huh ท่านผู้การช่วยอธิบายให้หน่อยครับ ว่าน้ำหนักสไลด์กับความแม่นยำเกี่ยวข้องกันอย่างไรครับ อ่านข้อความของท่านผู้การแล้วเพิ่งจะทราบครับ Grin

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #91 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 11:29:05 PM »

เรียนถามผู้การครับ  สงสัยว่า ทำไมใช้ซิก 226  ซ้อม ในช่วงต้นครับแล้วตอนจะแข่งถึงเอา พาราฯลง แทน แปลว่ายังไงพาราฯ ก็ยังมีข้อได้เปรียบอยู่ ในการแข่ง  HuhCheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 21, 2005, 01:12:33 PM »

ผมกำลังพยายามรีดน้ำหนักสไลด์ 1911   ถ้าเอาออกจนเหลือ 330 กรัมได้

สไลด์เดิมพารา P18  ก็ 330 กรัมอยู่แล้ว

จะได้ 9 มม.ที่แม่นสุด ๆ  แถมยังมีราคาไม่เกินสามหมื่น (ยกเว้นภาษี) อีกด้วย

น้ำลายหก

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 21, 2005, 01:38:08 PM »

ถ้าราคาถูกขนาดนั้น ยิงไปสองพันสามพันนัด แล้วโยนทิ้ง(แถวนี้)ก็ได้นะครับ  น้ำลายหก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 21, 2005, 06:21:09 PM »

Huh ท่านผู้การช่วยอธิบายให้หน่อยครับ ว่าน้ำหนักสไลด์กับความแม่นยำเกี่ยวข้องกันอย่างไรครับ อ่านข้อความของท่านผู้การแล้วเพิ่งจะทราบครับ Grin

นายสมชายเดาๆ นะครับ...

คือกระสุน 9 มม. พาราฯ มีโมเม็นตั้มน้อย... หาก Slide หนักไป เมื่อไหร่ปืนไม่สมบูรณ์มันจะเตะ Slide ถอยไม่สะดวกครับ ทำให้ต้องปรับปืนเผื่อ เช่นว่าปรับความฟิตระหว่าง Slide กับเฟรมให้หลวมๆ จะได้ไม่ฝืด หรือปรับการขัดกลอนท้ายลำกล้องให้ไม่หนืด ทำให้เวลา Slide ดันท้ายลำกล้องเข้าล็อกไม่กรึบ, ปลดกลอนไม่หนืดแล้วหลุดผลั่วแบบพวกเลสเบเออร์ไงครับ... นี่ไม่นับว่าหน้าลูกเลื่อนจะต้องลื่นให้ท้ายกระสุนไถลเข้าล็อก... แถมยังขอรั้งปลอกกดจานท้ายไม่แน่นด้วยครับ แปลว่าขอรั้งจะกดจานท้ายไปข้างซ้ายมือไม่เต็มที่(หากกระสุนอยู่ในรังเพลิงไม่ได้ Center จะต้องใช้ขอรั้งปลอกกดให้อยู่ซ้ำที่เดิมทุกนัดครับ)... ทั้งหมดนี่จำเป็นต้องปรับให้หลวมๆ เพราะปรับให้แน่นเป๊ะๆแล้วลูกหัวเบากระแทก Slide ไม่ไหวเวลาเขม่าแยะไงครับ...

แล้วปัญหาทั้งหมดจะแก้ได้ด้วยการให้ Slide มีมวลเบาๆ กระสุน 9 มม. เตะได้เต็มแรงครับ... การขัดกลอนคงที่แน่นอน บูชล็อกหน้า ขาลำกล้องกับโตงเตงล็อกหลัง... Slide ขี่บนลำกล้องเหมือนเดิมทุกนัดครับ... เย้

เดี๋ยวผู้การมาเฉลย... จ๊ากซ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2005, 06:37:33 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 21, 2005, 06:22:51 PM »

แหะ... ท่านใดอ่านแล้วงง ถามได้ครับ... เย้
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #96 เมื่อ: กันยายน 21, 2005, 06:26:56 PM »

Cheesy เย้+

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #97 เมื่อ: กันยายน 21, 2005, 06:34:11 PM »

Cheesy เย้+

ขอแย้ เอ๊ย เย้ด้วยคน..  Cheesy
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 21, 2005, 06:45:07 PM »

ทั้งหมดนี่จำเป็นต้องปรับให้หลวมๆ เพราะปรับให้แน่นเป๊ะๆแล้วลูกหัวเบากระแทก Slide ไม่ไหวเวลาเขม่าแยะไงครับ...

จุดนี้ครับที่ผมอ่านไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าใจ

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 21, 2005, 06:58:01 PM »

แหะ... ท่านใดอ่านแล้วงง ถามได้ครับ... เย้
Grin Grin Grinไม่งงกับคำตอบหรือครับพี่แต่พี่คิดคำตอบได้ไงเนี่ยยย...อ่านไปคิดตามไปก็คล้อยตามเหมือนกับสาว ๆ ที่หลงคารมหนุ่ม ๆ  Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #100 เมื่อ: กันยายน 21, 2005, 07:03:51 PM »

แล้วทราบผลเสียของสไลด์น้ำหนักเบาไหมครับ  Cool

JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #101 เมื่อ: กันยายน 21, 2005, 07:30:58 PM »

พี่อ๋อง ช่วยบอกหน่อยครับ ถ้าสไลด์เบาจะเป็นยังไงครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #102 เมื่อ: กันยายน 21, 2005, 08:11:13 PM »

การลดน้ำหนักของสไลด์ปืน 1911

โดยปกติแล้วปืนมีจะมีการลดน้ำหนักสไลด์ลงโดยการเจาะสไลด์เป็นลวดลายต่างๆเพื่อลดปริมาณเหล็กให้ลดน้อย ทำให้น้ำหนักลดลงได้ แต่ปืนที่นิยมทำจะเป็นปืนที่ติดคอมหลายๆช่อง อย่างเช่นปืนที่ใช้ยิงแต่รุ่น open ของ IPSC
ก่อนอื่นจะต้องกล่าวนำถึงเรื่องการทำงานของCompensatorในปืน และความสัมพันธ์ของน้ำหนักสไลด์และรีคอลสปริง

การทำงานของCompensatorในปืน กล่าวคือCompensator จะช่วยควบคุมปริมาณแก๊สร้อนเมื่อหัวกระสุนวิ่งผ่านรูระบายแก๊สร้อน แก๊สร้อนจะพุ่งขึ้นข้างบนตามช่องระบายแก๊ส เพื่อกดการยกของปืนอันเนื่องมาจากแรงเหวี่ยงของหัวกระสุนภายในลำกล้อง การที่มีรูระบายแก๊สร้อนหลายช่องบนCompensator แรงรีคอลของปืนที่ผลักให้สไลด์ถอยหลังจะถูกบั่นทอนลงมากทำให้ปืนดังกล่าวไม่สามารถใช้รีคอลสปริงที่หนักแบบปกติได้ ถ้าไม่มีการลดน้ำหนักของสไลด์ การลดน้ำหนักรีคอลสปริงจะเป็นตัวเลือกแทน แต่การลดน้ำหนักรีคอลสปริงที่มากเกินไป หรือการใช้รีคอลสปริงที่เบาเกินไป จะส่งผลต่อการป้อนกระสุนเข้ารังเพลิงของสไลด์ด้วย ซึ่งในจุดนี้จึงทำให้การลดน้ำหนักสไลด์จึงจำเป็น (ในจุดนี้สิ่งที่จะต้องคำนึงด้วยคือ น้ำหนักของสปริงนก กระสุนที่ใช้ และแรงฝืดของชิ้นส่วนต่างๆของปืนด้วย)

การลดน้ำหนักสไลด์ช่วยเรื่องการทำงานของปืน และ การควบคุมแรงรีคอล
เมื่อน้ำหนักของสไลด์ลดลง สิ่งที่ได้คือการเคลื่อนที่ถอยหลังของสไลด์ที่นุ่มนวลขึ้น เพราะมวลที่ลดลงทำให้การกระเทือนถอยหลังของสไลด์ย่อมเบาลง ซึ่งทำให้ผู้ยิงรู้สึกคือแรงรีคอลที่ควบคุมได้ง่ายขึ้นและการยิงแบบต่อสู้ได้ไวขึ้น แต่อื่นประการก็คือการแต่งไกที่แบบเบาสุดๆ จะทำได้ดีขึ้นเนื่องจากปัญหานกตามจะน้อยลงด้วย

แต่ถ้าสไลด์ที่เบาเกินไป ย่อมส่งผลต่อรีคอลสปริงที่จำเป็นจะต้องใช้น้ำหนักสปริงที่มากขึ้น ซึ่งถ้ารีคอลสปริงแข็งเกินไป ปัญหาการป้อนลูกกระสุนเข้ารังเพลิงแรงเกินไปจนทำให้หัวกระสุนยุบเข้าปลอกกระสุนเยอะขึ้นได้ และปัญหานกตามก็จะมีมากเมื่อเราแต่งไกให้เบา

ดังนั้นการแต่งปืน หรือการปรับแต่งส่วนต่างๆของปืน จะต้องมีจุดที่เรียกว่า พอดีและเหมาะสม กล่าวคือไม่มากเกินไป และ ไม่น้อยจนเกินไป ซึ่งผลลัพธ์ที่ได้จะเป็นผลลัพธ์ที่ดีที่สุด

ในส่วนของปืนขนาด 9 มม. ในปืนแบบ 1911 ตรงนี้ผมไม่มีข้อมูลและคงไม่สามารถตอบได้ว่า ปืนจะแม่นยำขึ้นหรือไม่ถ้าลดน้ำหนักของสไลด์ ไม่ว่าจะเป็นทฤษฎี หรือปฏิบัติ

ปล. ที่กล่าวมาจะหมายถึงปืนจะต้องที่ไม่มีปัญหานะครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #103 เมื่อ: กันยายน 21, 2005, 08:55:34 PM »

ทั้งหมดนี่จำเป็นต้องปรับให้หลวมๆ เพราะปรับให้แน่นเป๊ะๆแล้วลูกหัวเบากระแทก Slide ไม่ไหวเวลาเขม่าแยะไงครับ...

จุดนี้ครับที่ผมอ่านไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าใจ

"ทั้งหมด"... มีหลายอย่างดังนี้ครับ ถ้า Slide หนัก...

1) เฟรมกับ Slide ฟิดแน่นแล้วมีเขม่า จะฝืด ลูกเบาไปกระแทก Slide ถอยไม่สุดหากแก้ด้วยใส่สปริงรีคอยล์แรงเบาๆ สปริงก็ดัน Slide เดินหน้าไม่สุด... เพราะขอรั้งปลอกขวาง ไม่อ้างับจานท้ายฯ (ขอรั้งปลอกแข็งๆ ชอบรีคอยล์สปริงแรงๆ)

2) บูชและโตงเตง+สันขัดกลอนฟิตแน่น... ลูกเบากระแทกปลดกลอนได้ แล้วแรงก็หมดไม่พอคัดปลอก... เลยต้องขัดกลอนไม่กรึบ ใส่สปริงแรงๆ ก็ไม่ได้...

3) ขอรั้งปลอกแน่นแข็งๆ แล้ว Slide วิ่งกลับแล้วดันท้ายกระสุนเข้าไม่สุด เพราะจานท้ายเลื่อนขึ้นเข้าที่ไม่ได้ ขอรั้งปลอกไม่ยอมอ้า งับจานท้ายครับ... ครั้นใส่สปริงแรงๆ ลูกก็กระแทก Slide ไม่สุดทางอีก พัลวัลพัลเกกับข้อ 1 ครับ

แล้วทราบผลเสียของสไลด์น้ำหนักเบาไหมครับ Cool
หาก Slide เบาไป... Slide จะวิ่งถอยเร็ว ปลดกลอนเร็วไป หากอาการหนักปลอกจะบวมครับ อาจแก้ได้นิดหน่อย ด้วยการใส่สปริงนกแข็งขึ้น... ใส่สปริงรีคอยล์แข็งขึ้น... แต่ก็จะไปโดนเรื่องขาลำกล้องกระแทกแกนคันค้างแรง ปืนโทรมไว รูคันค้างควาก...

แล้วหากแก้ด้วยการใส่สปริงรีคอยล์แรงๆ สปริงแม็กจะดันลูกปืนขึ้นไม่ทันจังหวะอาจขัดลำแบบ Slide งับลูกปืนก่อนจานท้ายพ้นปากแม็กครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2005, 08:57:21 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #104 เมื่อ: กันยายน 21, 2005, 09:06:31 PM »

ลืมบอกครับ... ขอรั้งปลอกแข็งๆ จะทำให้ท้ายลำกล้อง ถูกขอรั้งกดจากขวาไปซ้ายผ่านจากจานท้ายปลอกฯ... ตำแหน่งท้ายลำกล้องสัมพันธ์กับหน้าลูกเลื่อนอยู่ที่เดิมทุกครั้งครับ...

ลองขึ้นลำแบบรังเพลิงว่าง แล้วเอานิ้วดันท้ายลำกล้องไปซ้ายไปขวา... ท้ายลำกล้องจะขยับมากกว่า เวลาเราขึ้นลำโดยมีปลอกกระสุน(กระสุนทั้งนัด)อยู่ในรังเพลิงครับ...

เพราะขอรั้งปลอกเป็นตัวจัดตำแหน่งท้ายลำกล้องแนวราบ ส่วนโตงเตงและขาลำกล้องจัดตำแหน่งแนวตั้ง...
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10
  พิมพ์