เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:23:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: PARA P18 เป็นไงบ้าง,ราคาเท่าไหร่ครับ........  (อ่าน 31533 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #135 เมื่อ: กันยายน 23, 2005, 06:52:41 AM »

ไม่ได้สื่ออะไรครับ  เห็นคุยเรื่อง circle ของ 1911   เลยโพสท์รูปไปหยั่งงั้น  Cheesy

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #136 เมื่อ: กันยายน 23, 2005, 09:28:31 AM »

โตงเตงควบคุมการยกตัวขึ้นของลำกล้องในแนวตั้งถูกต้องแล้วครับ

โตงเตงควบคุมเฉพาะการปลดกลอนอย่างเดียว ส่วนการขัดกลอน เป็นหน้าที่ของพื้นลาดที่ขนาบข้างห่วงโตงเตง สไลด์จะดันท้ายลำกล้องให้พื้นลาดนี้ขึ้นไปขี่บนแกนคันค้างสไลด์ สูงขึ้น ๆ จนกระทั่งเกิดการขัดกลอน

ความเห็นเด็กๆ นะครับ...

ในปืนที่สมบูรณ์ ขาลำกล้องจะไถลไปบนแกนคันค้าง... สูงขึ้นๆ จนพอดีสันขัดกลอนลงล็อกกับสันในเพดาน Slide แล้วก็พอดีกับจอกแก๊บได้ Center กับหน้าลูกเลื่อน... รูเข็มฯ ได้กึ่งกลางจอกแก๊บ...

แต่ในปืนที่ชิ้นส่วนไม่ได้สัดส่วนพอดีกันสามจุดข้างต้น... ช่างปืนเลยใช้วิธีให้แบเร็ลลิงค์ยันขาลำกล้องยกสูงๆแทนครับ... อันนี้ทดลองได้ด้วยการเปลี่ยนโตงเตงเบอร์ยาวขึ้น ยิ่งโตงเตงเบอร์ยาว กลุ่มกระสุนยิ่งต่ำ... เพราะมีผลคล้ายกับลดศูนย์หลังลงใกล้ศูนย์กลางลำกล้อง... รอยเข็มฯบนจานท้าย ยิ่งต่ำลงตามความยาวโตงเตงครับ...

ทำนองเดียวกับใช้ขอรั้งปลอกกดจานท้ายฯ(ไม่สัมผัสกับลำกล้อง)แล้วให้ปลอกไปยันกับลำกล้องอีกทีนึง ท้ายลำกล้องถูกอัดไปทางซ้ายมือครับ... อันนี้ทดลองได้ด้วยการถอดขอรั้งปลอกออก จะยิงได้แบบขัดลำ แต่กลุ่มเปลี่ยนที่... เพราะท้ายลำกล้องจะไม่ตรงกับศูนย์หลัง ให้ผลเหมือนย้ายศูนย์หลังแนวซ้ายขวาครับ...

อ้อ... นายสมชายอ่านใน 1911org แล้วครับ... เขาก็เขียนไว้ไม่เป๊ะๆเท่าไหร่ เข้าใจว่าเป็นหลักการใหญ่ๆครับ...

ความเห็นนายสมชายเป็นเพราะสัดส่วนปืนมันไม่สมบูรณ์ตั้งแต่ออกจากโรงงาน... เลยต้องแล้วแต่สถานการณ์ครับ และปืนรุ่นใหม่ๆเลยเลิกใช้โตงเตง เพราะใช้เทคโนโลยีสมัยใหม่ ควบคุมขนาดชิ้นส่วนที่เกี่ยวข้องได้คงที่แน่นอนกว่า...
vijit
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 26, 2005, 12:22:39 PM »

ผิดแล้วครับ  ลองถอดโตงเตงออก  ปืนก็ยังขัดกลอนได้  และสไลด์ก็ยังเข้าที่เดิม (ใส่คันค้างสไลด์ด้วย) ไม่หลุดไปข้างหน้า  เพียงแต่เมื่อดึงสไลด์ ปืนจะไม่ปลดกลอน

ทดลองดูแล้ว  ถอด link แล้วปืนก็ยัง lock up ได้จริง ๆ  แต่ดึงสไลด์ถอยหลังได้หน่อยเดียวเพราะลำกล้องไม่ลง  ต้องใช้นิ้วกด
แต่ถ้าปืนโทรมมาก  barrel lug สึกไปจนยกลำกล้องไม่พอ  link คงช่วยยกลำกล้องขึ้นไปอีกได้  แต่บราวนิงคงไม่ได้ออกแบบให้ link เป็นตัวทำให้เกิดการ lock
nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 26, 2005, 12:28:50 PM »

ราคาไม่ทราบครับ แต่แม่นครับ ลูกก็เยอะ ผมชอบครับแต่หายากนะครับ Grin เป็น 9 ที่ผมรู้สึกว่ามันแม่นเกือบเท่ากล๊อคของผมแน่ะ Grin Grin
  ผมว่ากล๊อค 19 ของผมแม่นกว่า Grin Grin
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #139 เมื่อ: กันยายน 26, 2005, 02:02:54 PM »

ผิดแล้วครับ  ลองถอดโตงเตงออก  ปืนก็ยังขัดกลอนได้  และสไลด์ก็ยังเข้าที่เดิม (ใส่คันค้างสไลด์ด้วย) ไม่หลุดไปข้างหน้า  เพียงแต่เมื่อดึงสไลด์ ปืนจะไม่ปลดกลอน

ทดลองดูแล้ว ถอด link แล้วปืนก็ยัง lock up ได้จริง ๆ แต่ดึงสไลด์ถอยหลังได้หน่อยเดียวเพราะลำกล้องไม่ลง ต้องใช้นิ้วกด
แต่ถ้าปืนโทรมมาก barrel lug สึกไปจนยกลำกล้องไม่พอ link คงช่วยยกลำกล้องขึ้นไปอีกได้ แต่บราวนิงคงไม่ได้ออกแบบให้ link เป็นตัวทำให้เกิดการ lock

ในปืนที่ผลิตไม่ประณีตตั้งแต่แรก... ขาลำกล้องยกให้สันท้ายลำกล้องขัดกลอนไม่ถึงครึ่งร่องบากครับ สมัยก่อนยังไม่มีลำกล้องแต่งเลยใช้โตงเตงยันขาลำกล้อง... เมื่อขัดกลอนสนิทแล้ว เอามือกดท้ายลำกล้องยุบๆ ปล่อยมือแล้วไม่เด้งขึ้นที่เดิม... สมัยนึงยกกันจนกระทั่งรูเข็มแทงชนวนไม่ลงจอกแก๊บ... เลยมีหน้าลูกเลื่อนชนิดเข็มแทงชนวนออกไม่ตรงกลาง มาขายให้พวกที่แต่งผิดทางใช้ครับ...

ในลำกล้องแต่ง... หากช่างปืนเข้าใจ จะให้ความสำคัญกับผิวนอกลำกล้องหลายส่วน ตั้งแต่ผิวปากลำกล้อง กันสาดลำกล้อง ขาลำกล้อง คอรังเพลิง หรือแม้กระทั่งด้านใต้คอรังเพลิง...

คนทั่วไปนึกเอาว่าลำกล้องดีๆ คือเกลี่ยวดี รีดลูกจัด เกลี่ยวควงถี่ แล้วก็มักเอาหัวลูกปืนจิ้มๆปากลำกล้อง แล้วบอกว่าลำกล้องอันไหนดีหรือไม่ดี... ฮา

พวกปืนคัสต้อมอย่างเลสเบร์เออร์... ขัดกลอนพอดีเป๊ะๆ ดัน Slide เข้ากรึบแล้วนิ่ง... ปลดกลอนแบบหนืดมือพอ Slide ขยับตัวได้นิด แล้วหลุดผลั่วครับ ขัดกลอนแล้วเอามือกดท้ายลำกล้องไม่ยุบ... หากจะกดจริงๆมันก็ยุบแต่ Slide จะถอยหลัง พอปล่อยมือ Slide ก็จะเดินหน้าเข้าที่เดิม... ดันท้ายลำกล้องเข้าที่เดิมครับ...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #140 เมื่อ: กันยายน 26, 2005, 03:03:16 PM »

ในปืนที่ผลิตไม่ประณีตตั้งแต่แรก... ขาลำกล้องยกให้สันท้ายลำกล้องขัดกลอนไม่ถึงครึ่งร่องบากครับ สมัยก่อนยังไม่มีลำกล้องแต่งเลยใช้โตงเตงยันขาลำกล้อง... เมื่อขัดกลอนสนิทแล้ว เอามือกดท้ายลำกล้องยุบๆ ปล่อยมือแล้วไม่เด้งขึ้นที่เดิม... สมัยนึงยกกันจนกระทั่งรูเข็มแทงชนวนไม่ลงจอกแก๊บ... เลยมีหน้าลูกเลื่อนชนิดเข็มแทงชนวนออกไม่ตรงกลาง มาขายให้พวกที่แต่งผิดทางใช้ครับ...

มีด้วยหรือครับ ที่ขัดกลอนไม่ถึง 50%  Wink
ปกติจะต้องขัดกลอนเกิน 50%  โดยเฉพาะกระสุนรีคอยล์สูงอย่างเช่น.45 ต้องขัดกลอนไม่น้อยกว่า 60%
พารา ฯ ของ ทบ.ผมเป็นคนใส่ลำกล้องเองทุกกระบอก  จะปรับให้ขัดกลอน 70% ขึ้นไป (ลำกล้องคลาร์กกับพาราฯ ต้องขัดกลอนประมาณนี้ เข็มถึงเข้ากลาง)   เอาขาลำกล้องออกนิดเดียวสไลด์ก็เข้าที่  ทำปืนสิบกว่ากระบอก  lug cutter ยังคมกริบ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #141 เมื่อ: กันยายน 26, 2005, 05:36:42 PM »

มีด้วยหรือครับ ที่ขัดกลอนไม่ถึง 50% Wink
ปกติจะต้องขัดกลอนเกิน 50% โดยเฉพาะกระสุนรีคอยล์สูงอย่างเช่น.45 ต้องขัดกลอนไม่น้อยกว่า 60%
พารา ฯ ของ ทบ.ผมเป็นคนใส่ลำกล้องเองทุกกระบอก จะปรับให้ขัดกลอน 70% ขึ้นไป (ลำกล้องคลาร์กกับพาราฯ ต้องขัดกลอนประมาณนี้ เข็มถึงเข้ากลาง) เอาขาลำกล้องออกนิดเดียวสไลด์ก็เข้าที่ ทำปืนสิบกว่ากระบอก lug cutter ยังคมกริบ

แฮ่ๆ... นายสมชายจำมาจากเขาคุยกันในเวบบอร์ดครับ... นายสมชายไม่เคยทำปืนเอง แค่นั่งอธิบายให้ช่างปืนทำโน่นทำนี่ ช่างก็ไม่ค่อยฟังแล้วครับ หาว่าจู้จี้อีกแน่ะ... พูดมากจะพาลไม่ทำปืนให้นายสมชายเสียอีกครับ... 

สำหรับ Clark Off-Set Firing Pin Bushings... ตามที่ Clark โฆษณาว่าจะยกรูเข็มขึ้นได้ถึง 0.02 นิ้วครับ สำหรับแก้ปัญหานี้โดยเฉพาะครับ...
chai1966
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #142 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 02:16:02 PM »

อยากทราบราคา Para P18(ใหม่) ขณะนี้ 2 ก.ค.51 ราคาซักเท่าไรครับ
B.O.W.
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

กำลังใจ ที่แรงกล้า คือ ศรัทธาอันสูงส่ง

« ตอบ #143 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 10:31:55 PM »

อยากทราบราคา Para P18(ใหม่) ขณะนี้ 2 ก.ค.51 ราคาซักเท่าไรครับ

สวัสดิการ ขรก. 66000.-
ท้องตลาด 100000 อัพ ครับ

" รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต "
Koonkru
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #144 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 09:35:29 PM »

ขอความกรุณาช่วยแนะนำร้านขายปืนในกรุงเทพฯที่เจ้าของเป็นคนไทย  หน่อยครับ  แบบว่าไม่โก่งราคาเกินกว่าเหตุ  พูดคำไหนคำนั้นครับ  ตรงไปตรงมากับลูกค้าครับ   กำลังมองหาปืน 9 มม.สไตล์ 1911 อยู่ครับเป็นปืนหน้าร้าน  สนใจอยู่ก็พวกลำกล้อง 5 นิ้วครับ  เช่น kimber teammatch , Target พวกนี้ครับ  ผมไม่ใช่คนกรุงเทพฯครับ  อยากไปครั้งเดียวได้สินค้าดี  ไม่ย้อมแมว  ไม่เรียกค่าโน่นค่านี่ทีหลังครับ  ครั้งแรกโทร.ถามร้านปืนร้านหนึ่ง เจ้าของเป็นแขก  ถามราคา BERETTA 92 FS เขาตอบในโทรศัพท์มาว่า "แปดหมื่นกว่าบาทครับ"  ผมดีใจครับ เลยจองตั๋วรถทัวร์เข้ากรุงเทพฯไปร้านดังกล่าว  แต่พอไปถึง  เขาบอกว่า "แสนแปดหมื่นเจ็ดพันบาท"  ผมเลยวางปืนลงทันทีเพราะตกใจจนหน้าซีด  เขาบอกว่าราคานี้ลดไม่ได้แล้ว  ถ้าจะลดให้เต็มที่ห้าร้อยบาท  แต่ดึงแมกกาซีนปืนคืน"  ผมไม่อยากเจอร้านทำนองนี้อีกแล้วครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับช่วยกันแนะนำหน่อยครับ
jabpo
Full Member

คะแนน 12

บริการนวดหน้าด้วยฝ่าเท้าครับ......

« ตอบ #145 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 02:39:18 PM »

เรียนถามท่านผู้การครับ
bul m 5 goverment ขนาด .45 คุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ
เห็นราคาสวัสดิการ 55000 น่าสนใจครับ

ขอบพระคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
jabpo
Full Member

คะแนน 12

บริการนวดหน้าด้วยฝ่าเท้าครับ......

« ตอบ #146 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 10:43:46 AM »

เรียนถามท่านผู้การครับ
bul m 5 goverment ขนาด .45 คุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ
เห็นราคาสวัสดิการ 55000 น่าสนใจครับ

ขอบพระคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
...
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10]
  พิมพ์