เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:23:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Update TSM 10.0 สำหรับ GPS ของ Garmin ครับ  (อ่าน 9065 ครั้ง)
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 11:25:52 PM »

...ต้องรบกวนสอบถามท่านที่มีประสบการณ์กับเรื่อง GPS และ Nav หน่อยครับ คือผมกำลังตัดสินใจซื้อระหว่าง Garmin 205W กับ Kamaz 440M ไม่ทราบว่ารุ่นไหนน่าใช้กว่ากันครับ...  ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2009, 08:57:30 PM โดย CT_Pro4 » บันทึกการเข้า

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 11:35:10 PM »

http://www.gpssociety.com/_Th/Default_Th.aspx

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 11:46:11 PM »

...ขอบคุณสำหรับ Site ครับ ตอนนี้ในใจผมค่อนข้างเอียงมาทาง Garmin เหมือนกันครับ แต่ยังชั่งใจในเรื่องของ Spec ของ Kamaz 440M อยู่ครับ แต่เนื่องจากไม่มีความรู้ในเรื่องพวกนี้ เลยอยากขอคำแนะนำว่าในเรื่องของความแม่นยำ ความเร็ว แผนที่และ Software นั้น รุ่นไหนน่าใช้กว่ากันครับ...  Smiley Smiley Smiley

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 01:05:35 AM »

ขอออกความคิดเห็นในฐานะแค่ผู้ใช้ธรรมดานะครับ...เห็นด้วยครับที่เลือกจอกว้างไว้ก่อน ดูแล้วไม่อึดอัด  สิ่งหนึ่งที่ผมชอบและผมว่าทำได้ดีน่าใช้ สำหรับ Kamas หรือรุ่นก่อนหน้านี้ คือ การแสดงผลภาพแบบ 3 มิติ (มุมมองคล้ายกับเรามองเห็นเมื่อนั่งในรถจริงๆ )  เห็นตัวอาคารและบอกสถานที่ชัดเจนบนจอให้เลย ส่วน Garmin 205W ฟังค์ชั่นน่าจะคล้ายหรือเหมือนกับรุ่น ธรรมดาคือ 205  นอกจากความจำภายในและรูปภาพนำทางแล้ว ผมว่าไม่น่าจะต่างกับ รุ่น 200 มากนัก  ถ้าไม่ยึดติดชื่อ Garmin และการทำตลาดมาก่อน  Kamas ก็น่าสนใจครับ  ความผิดพลาดของแผนที่หรือความแม่นยำของข้อมูล สำหรับผมมีกันทั้งนั่นแหละครับ ไม่อยากให้หวัง 100%   ของอะไร?ที่อยากได้หรือยังลังเลและไม่แน่ใจ  ผมสนับสนุนให้ไปจับลองของจริงที่ร้านจะดีกว่า อ่านสเปคมากๆ บางทีสับสนและราคากับสิ่งที่เราใช้จริงบางทีมันไม่คุ้มกัน  หาโอกาสไปเล่นเทียบกันเลยที่ร้านจะได้เห็นของจริงๆตัวเป็นๆ  ชอบเสียงสาวยี่ห้อไหน การนำทางและการแสดงหน้าจอตัวไหน ตัวไหนประมวลผลได้เร็วกว่า หรือตัวไหนมีลูกเล่นที่เราอยากได้ เลือกตัวนั่นครับ   ส่วนลูกเล่นต่างๆที่เพิ่มมาเรามีโอกาสจะได้ใช้หรือเปล่า ? ขึ้นอยู่กับตัวเราแล้วครับ   แต่ราคา 2 ตัวนี้ก็ต่างกันมากอยู่เหมือนกัน  ลองเทียบดูว่าจะคุ้มไหม ?ลองดูครับ อย่าลืมเรื่องบริการหลังการขายด้วยนะครับ

ทั้งหมดที่ผมเขียนมาอาจจะไม่ตรงคำถามมากนัก แต่ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนประสพการณ์แล้วกันนะครับ   อ่อ..ผมใช้ 200w ครับ ( อย่าถามต่อนะครับทำไมผมเลือก Garmin ...  Cheesy )

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 06:30:10 AM »

ขอออกความคิดเห็นในฐานะแค่ผู้ใช้ธรรมดานะครับ...เห็นด้วยครับที่เลือกจอกว้างไว้ก่อน ดูแล้วไม่อึดอัด  สิ่งหนึ่งที่ผมชอบและผมว่าทำได้ดีน่าใช้ สำหรับ Kamas หรือรุ่นก่อนหน้านี้ คือ การแสดงผลภาพแบบ 3 มิติ (มุมมองคล้ายกับเรามองเห็นเมื่อนั่งในรถจริงๆ )  เห็นตัวอาคารและบอกสถานที่ชัดเจนบนจอให้เลย ส่วน Garmin 205W ฟังค์ชั่นน่าจะคล้ายหรือเหมือนกับรุ่น ธรรมดาคือ 205  นอกจากความจำภายในและรูปภาพนำทางแล้ว ผมว่าไม่น่าจะต่างกับ รุ่น 200 มากนัก  ถ้าไม่ยึดติดชื่อ Garmin และการทำตลาดมาก่อน  Kamas ก็น่าสนใจครับ  ความผิดพลาดของแผนที่หรือความแม่นยำของข้อมูล สำหรับผมมีกันทั้งนั่นแหละครับ ไม่อยากให้หวัง 100%   ของอะไร?ที่อยากได้หรือยังลังเลและไม่แน่ใจ  ผมสนับสนุนให้ไปจับลองของจริงที่ร้านจะดีกว่า อ่านสเปคมากๆ บางทีสับสนและราคากับสิ่งที่เราใช้จริงบางทีมันไม่คุ้มกัน  หาโอกาสไปเล่นเทียบกันเลยที่ร้านจะได้เห็นของจริงๆตัวเป็นๆ  ชอบเสียงสาวยี่ห้อไหน การนำทางและการแสดงหน้าจอตัวไหน ตัวไหนประมวลผลได้เร็วกว่า หรือตัวไหนมีลูกเล่นที่เราอยากได้ เลือกตัวนั่นครับ   ส่วนลูกเล่นต่างๆที่เพิ่มมาเรามีโอกาสจะได้ใช้หรือเปล่า ? ขึ้นอยู่กับตัวเราแล้วครับ   แต่ราคา 2 ตัวนี้ก็ต่างกันมากอยู่เหมือนกัน  ลองเทียบดูว่าจะคุ้มไหม ?ลองดูครับ อย่าลืมเรื่องบริการหลังการขายด้วยนะครับ

ทั้งหมดที่ผมเขียนมาอาจจะไม่ตรงคำถามมากนัก แต่ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนประสพการณ์แล้วกันนะครับ   อ่อ..ผมใช้ 200w ครับ ( อย่าถามต่อนะครับทำไมผมเลือก Garmin ...  Cheesy )

...ขอบคุณครับ...

...เมื่อคืนผมลอง search ตาม site อื่นๆ ดู พบว่ามี Garmin 255W ที่น่าจะพิจารณาด้วยอีกรุ่นหนึ่ง แต่ผมพยามหาราคาเท่าไหร่ก็ไม่พบข้อมูลเลยครับ ไมาทราบท่านใดพอจะมีข้อมูลของรุ่นนี้บ้างครับ... 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2009, 06:36:08 AM โดย CT_Pro4 » บันทึกการเข้า

SA-KE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 08:20:09 PM »

ผมว่าตอนนี้รุ่น  Nuvi  255W  ยังไม่น่าจะนำเข้ามาจำหน่ายอย่างเป็นทางการในเมืองไทยนะครับ
  เพิ่มเติมให้อีกนิดนะครับ  GPS ของ Garmin ทั้งหมด ลองดูจากลิงค์ของ ESRI  ตัวแทนนำเข้าอย่างเป็นทางการ 
  ตามที่ผมแนบมานี้นะครับ..ถ้าทราบแล้วต้องขออภัยด้วยครับ... ไหว้

http://www.gpssociety.com/_Th/Default_Th.aspx

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 11:23:06 PM »

ผมว่าตอนนี้รุ่น  Nuvi  255W  ยังไม่น่าจะนำเข้ามาจำหน่ายอย่างเป็นทางการในเมืองไทยนะครับ
  เพิ่มเติมให้อีกนิดนะครับ  GPS ของ Garmin ทั้งหมด ลองดูจากลิงค์ของ ESRI  ตัวแทนนำเข้าอย่างเป็นทางการ 
  ตามที่ผมแนบมานี้นะครับ..ถ้าทราบแล้วต้องขออภัยด้วยครับ... ไหว้

...ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าในกรณีที่ Nuvi 255W ยังไม่จำหน่ายในประเทศไทยในช่วงนี้ ถ้าผมตัดสินใจซื้อ Nuvi 205W แล้ว software จะสามารถ upgrade ให้เป็นเหมือนของรุ่น Nuvi 255W ได้ใอนาคตหรือไม่ครับ...  Smiley Smiley Smiley

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 05:27:17 PM »

ผมกำลังรออยู่เหมือนกันครับ  เห็นว่าจะออกรุ่นใหม่ในเร็วๆ นี้

ระบบนำทาง ผมว่าความถูกต้องทันสมัยของแผนที่เป็นเรื่องสำคัญครับ  ยิ่งมีการตัดถนนใหม่ๆ ทุกปี ก็ควรมีการอัพเดทแผนที่ให้บ่อย ไม่งั้นไปเจอถนนที่ไม่มีในแผนที่นำทาง ยิ่งงงหนักเข้าไปอีกครับ Undecided

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
Step&Time-รักในหลวง

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 49

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 06:23:54 PM »

แนะนำ Garmin ครับ
SA-KE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 07:40:37 PM »

...ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าในกรณีที่ Nuvi 255W ยังไม่จำหน่ายในประเทศไทยในช่วงนี้ ถ้าผมตัดสินใจซื้อ Nuvi 205W แล้ว software จะสามารถ upgrade ให้เป็นเหมือนของรุ่น Nuvi 255W ได้ใอนาคตหรือไม่ครับ...  Smiley Smiley Smiley

ในความคิดเห็นส่วนตัว คงเป็นไปได้ยากครับ การอัพเดท เฟริมแวร์ก็คงเป็นลักษณะเช่นเดียวกับสินค้าอิเลคโทรนิคส์ ประเภทอื่นๆนะครับ รุ่นใครรุ่นมัน เท่าที่เคยอัพเดทมาครั้งหนึ่งคือส่วน GPS Software กับ Audio เมื่อก่อนหน้านั่นเสียงผู้หญิงนำทางของ garmin เสียงออกไปทางสูงวัยหน่อยและสดุดในบางครั้ง แตพออัพเดทเรียบร้อยแล้วถือว่าปกติครับน่าฟังขึ้นเยอะเลย...จะไม่ลองใจอ่อนเหลียวไปมอง 710 หรือครับ....แต่ราคาอีกเท่าตัวเลย

อ่านจากที่ " ท่าน ..GlockGlack.." แจ้งมา ถ้ายังไม่รีบผมว่าทำตามที่ " ท่าน ..GlockGlack.." ว่าไว้ก็ได้ครับ ดูท่าทางน่าจะมีความเป็นไปได้สูงเพราะ ตัว 205W ราคาตกค่อนข้างเร็วมากถ้าเทียบกับวันที่ออกวางจำหน่าย  และน่าสังเกตอีกอย่างหนึ่ง ราคาสินค้าของ Garmin ในหมวดนี้ ราคาช่วง 205W ถึง 710 ทาง Garmin ไม่มีสินค้าราคาช่วงนี้ขายแข่งกับคู่แข่งรายอื่นเลย  อาจจะเป็นไปได้ว่าตัวใหม่ที่จะเข้ามาราคาน่าจะอยู่ในช่วง ประมาณ 20K ลบมากกว่านะครับ แต่จะเป็นตัวไหน? ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ  แต่ถ้าสังเกตการทำตลาดของ Garmin  ตั้งแต่ตัว 200 และ 205 แล้ว เขาจะนำตัวหน้าจอธรรมดาเข้ามาก่อนแล้วถึงหลังจากนั่นจะนำตัวหน้าจอกว้าง คือ W เข้ามาทำตลาดต่อ แต่อย่าลืมนะครับว่าก่อน 255 ยังมี 250 ดักก่อน..และอีกอย่างในกลุ่มซีรีส์ 3XX ตัวใหม่ทิ้งช่วงไปนานมากแล้วเหมือนกัน

จริงๆแล้ว ผมชอบกราฟฟิค ของ speednavi อย่างของ Kamas มากกว่าของที่ garmin นำมาใช้เอง และถ้าเลือกได้ ถ้าgarmin ยอมให้ผู้ใช้สามารถแก้ไขเส็นทางได้ด้วยละก็ คงจะเจ๋งมากกว่านี้เลยครับ เพราะจะช่วยอัพเดทเส็นทางที่เราทราบจริงๆ ดีกว่าไปรอการอัพเดทของ garmin เอง...

CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 11:51:44 PM »

...ในที่สุดผมตัดสินใจซื้อ Garmin 205W แล้วครับ ได้มาวันนี้เองครับ แล้วผมจะมา update ให้อีกทีครับ...

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 11:55:51 PM »

...ในที่สุดผมตัดสินใจซื้อ Garmin 205W แล้วครับ ได้มาวันนี้เองครับ แล้วผมจะมา update ให้อีกทีครับ...

เท่าไหร่ครับน้าโอ๊ค

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 05:15:48 AM »

ตอนขับรถไม่ได้อยู่คนเดียวเเล้วครับ 

เเยกหน้าเลี้ยวขวา   อีกหนึ่งกิโลเมตรยังคงอยู่ทางขวา  (อ้าวเราขับเลยทาง)  กำลังคำนวนเส้นทางใหม่  ถ้าเป็นไปได้ให้กลับรถข้างหน้า.....

ไปทางที่ไม่เคยไปนี่มีประโยชน์มากๆครับ   

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 08:10:14 AM »

...ผมได้มาที่ 14,900 บาทลดเล็กน้อย (ลดนิดเดียวจริงๆ ครับ) + ของแถม ผมเลือกสายอากาศติดรถ (ราคาขายตั้งไว้ 1,700 บาท) ครับ...

SD282
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 10:14:07 AM »

เป็นผมก็เอา 205W เหมือนกันครับ

...ผมได้มาที่ 14,900 บาทลดเล็กน้อย (ลดนิดเดียวจริงๆ ครับ) + ของแถม ผมเลือกสายอากาศติดรถ (ราคาขายตั้งไว้ 1,700 บาท) ครับ...
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์