เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:25:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Update TSM 10.0 สำหรับ GPS ของ Garmin ครับ  (อ่าน 9068 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 10:52:41 AM »

GPS Navigator อันตรายครับ....ใช้แล้วติด  ยิ้มีเลศนัย
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 11:31:41 AM »

ผมกำลังรออยู่เหมือนกันครับ  เห็นว่าจะออกรุ่นใหม่ในเร็วๆ นี้

ระบบนำทาง ผมว่าความถูกต้องทันสมัยของแผนที่เป็นเรื่องสำคัญครับ  ยิ่งมีการตัดถนนใหม่ๆ ทุกปี ก็ควรมีการอัพเดทแผนที่ให้บ่อย ไม่งั้นไปเจอถนนที่ไม่มีในแผนที่นำทาง ยิ่งงงหนักเข้าไปอีกครับ Undecided

แจ้งความคืบหน้าครับ.... พอดีกำลังจะอัพเดท แผนที่เป็น version 9.0 ไปเจอพอดี 
 รุ่นที่นำเข้ามาใหม่คาดว่าเพิ่งวาง  1-2 วันนี้เอง คือ 215W  มี Junction View มาให้ด้วย
 จะได้ไม่สับสนตอนเจอแยกด้วยครับ... เยี่ยม

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 01:02:03 PM »

ผมกำลังรออยู่เหมือนกันครับ  เห็นว่าจะออกรุ่นใหม่ในเร็วๆ นี้

ระบบนำทาง ผมว่าความถูกต้องทันสมัยของแผนที่เป็นเรื่องสำคัญครับ  ยิ่งมีการตัดถนนใหม่ๆ ทุกปี ก็ควรมีการอัพเดทแผนที่ให้บ่อย ไม่งั้นไปเจอถนนที่ไม่มีในแผนที่นำทาง ยิ่งงงหนักเข้าไปอีกครับ Undecided

แจ้งความคืบหน้าครับ.... พอดีกำลังจะอัพเดท แผนที่เป็น version 9.0 ไปเจอพอดี 
 รุ่นที่นำเข้ามาใหม่คาดว่าเพิ่งวาง  1-2 วันนี้เอง คือ 215W  มี Junction View มาให้ด้วย
 จะได้ไม่สับสนตอนเจอแยกด้วยครับ... เยี่ยม

ไหว้แผนที่ใหม่ version 9.0 เป็นอย่างไรบ้างครับท่าน ...ดีกว่า 8.1 มากใหมครับ...และอัพเดท ครั้งที่ 2 นี้ ต้องเสียตังค์มั๊ยครับ

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 01:22:55 PM »

ไหว้แผนที่ใหม่ version 9.0 เป็นอย่างไรบ้างครับท่าน ...ดีกว่า 8.1 มากใหมครับ...และอัพเดท ครั้งที่ 2 นี้ ต้องเสียตังค์มั๊ยครับ
ตอนนี้ผมยังใช้รุ่น 8.0 อยู่เลยครับ  Embarrassed

รุ่น 8.1 บน Garmin Mobile XT ที่ใช้กับ PPC  พบว่าทำงานช้ามากครับ  เวลาคำนวณเส้นทางใหม่ มันค้างไปนานมากจนเราไปถึงไหนต่อไหนแล้ว มันค่อยบอกเส้นทางใหม่ให้

รุ่น 9.0 บน Garmin Mobile XT ที่ใช้กับ PPC  ผมลองใช้ดู (แบบ No Pain Grin )  ตัวนี้กิน RAM น้อยกว่ามาก  แต่เวลาจำลองเส้นทาง มันจะวิ่งเป็นเส้นตรงอย่างเดียว ไม่ลัดเลาะไปตามถนนครับ  แล้วก็เวลาคำนวณเส้นทางใหม่ ก็จะค้างอยู่นานพอสมควร

เทียบกับรุ่น 8.0 แล้ว การจำลองเส้นทาง  การคำนวณเส้นทางใหม่ ทำได้เร็วดีกว่ามาก  เพียงแต่ รุ่น 8.0 เส้นทางใหม่ๆ ไม่อัพเดทครับ

น้องชายบอกว่าถ้าเป็นกับเครื่องนำทางของ Garmin จะไม่มีปัญหาอะไร ใช้ได้ดีมากครับ

การดาวน์โหลดแผนที่  ถ้ายังอยู่ในระยะเวลารับประกัน ก็ยังดาวน์โหลดได้ครับ  ของผมหมดเวลาไปแล้วเดือนกว่า เลยต้องหาใช้แบบ ไม่เจ็บปวด  Grin  ซึ่งถ้าต้องเสียเงินแล้วเจอปัญหาแบบนี้ คงเจ็บใจพิลึกครับ Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 07:03:08 PM »

ตอนนี้ผมยังใช้รุ่น 8.0 อยู่เลยครับ  Embarrassed

รุ่น 8.1 บน Garmin Mobile XT ที่ใช้กับ PPC  พบว่าทำงานช้ามากครับ  เวลาคำนวณเส้นทางใหม่ มันค้างไปนานมากจนเราไปถึงไหนต่อไหนแล้ว มันค่อยบอกเส้นทางใหม่ให้

รุ่น 9.0 บน Garmin Mobile XT ที่ใช้กับ PPC  ผมลองใช้ดู (แบบ No Pain Grin )  ตัวนี้กิน RAM น้อยกว่ามาก  แต่เวลาจำลองเส้นทาง มันจะวิ่งเป็นเส้นตรงอย่างเดียว ไม่ลัดเลาะไปตามถนนครับ  แล้วก็เวลาคำนวณเส้นทางใหม่ ก็จะค้างอยู่นานพอสมควร

เทียบกับรุ่น 8.0 แล้ว การจำลองเส้นทาง  การคำนวณเส้นทางใหม่ ทำได้เร็วดีกว่ามาก  เพียงแต่ รุ่น 8.0 เส้นทางใหม่ๆ ไม่อัพเดทครับ

น้องชายบอกว่าถ้าเป็นกับเครื่องนำทางของ Garmin จะไม่มีปัญหาอะไร ใช้ได้ดีมากครับ

การดาวน์โหลดแผนที่  ถ้ายังอยู่ในระยะเวลารับประกัน ก็ยังดาวน์โหลดได้ครับ  ของผมหมดเวลาไปแล้วเดือนกว่า เลยต้องหาใช้แบบ ไม่เจ็บปวด  Grin  ซึ่งถ้าต้องเสียเงินแล้วเจอปัญหาแบบนี้ คงเจ็บใจพิลึกครับ Grin
[/quote]

ไหว้ขอบพระคุณครับพี่ หากแผนที่ V.9 ยังไม่เวิร์ค ผมก็คงจะหาแบบไม่เจ็บปวดมาลองใช้ดู เวลาลบทิ้งจะได้ไม่เสียดายครับ

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:39:07 PM »

เพิ่งเห็นครับ..ขออภัยด้วยเด้อ... ไหว้

ของผมยังไม่ได้อัพเดทเลยครับ...เพราะจะอัพเดท แล้วข้อมูลในเนตฯบอกเลยประกันไปแล้ว ไม่มีใบเสร็จยืนยันด้วยครับ 
  แต่ถ้าอัพต้องเสียประมาณ 1,100 บาทครับ เลือกอัปเดทได้ทั้งทางอินเตอร์เนตหรือไปรับแผ่นด้วยตนเองก็ได้
  ราคาอาจมี + เล็กน้อยครับ ตอนนี้ยังไม่อยากเสียตางค์ก็เลยยังไม่ได้อัพฯ เลยครับ...

คงต้องลองรอ "ท่าน CT_Pro 4 " เพราะเขาออกมาช่วงกำลังเปลี่ยนเวอร์ชั่น พอดีนะครับ...ผมคิดว่าน่าจะอัพเดทแล้วครับ

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:04:53 AM »

เพิ่งเห็นครับ..ขออภัยด้วยเด้อ... ไหว้

ของผมยังไม่ได้อัพเดทเลยครับ...เพราะจะอัพเดท แล้วข้อมูลในเนตฯบอกเลยประกันไปแล้ว ไม่มีใบเสร็จยืนยันด้วยครับ 
  แต่ถ้าอัพต้องเสียประมาณ 1,100 บาทครับ เลือกอัปเดทได้ทั้งทางอินเตอร์เนตหรือไปรับแผ่นด้วยตนเองก็ได้
  ราคาอาจมี + เล็กน้อยครับ ตอนนี้ยังไม่อยากเสียตางค์ก็เลยยังไม่ได้อัพฯ เลยครับ...

คงต้องลองรอ "ท่าน CT_Pro 4 " เพราะเขาออกมาช่วงกำลังเปลี่ยนเวอร์ชั่น พอดีนะครับ...ผมคิดว่าน่าจะอัพเดทแล้วครับ

...ผมได้ update เป็น version 9.0 มาซักพักแล้วครับ โดยรวมผมว่าสิ่งที่ต่างกับ version ก่อนมากๆ ก็คือตัวแผนที่ที่ update นั่นเอง แต่เรื่องอื่นผมยังสังเกตได้ไม่ได้ชัดนักครับเพราะผมใช้ version ก่อนแค่ช่วงสั้นๆ เองครับ แต่ที่แน่ๆ ยิ่งใช้ยิ่งติดโดยเฉพาะเวลาขับรถออกต่างจังหวัดครับ...  Wink

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 04:58:31 PM »

ผมใช้เครื่องจีนครับ  อิอิ ถูกมากๆ  แผนที่ใช้  iGo 8
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 08:19:51 AM »

...ในที่สุดผมตัดสินใจซื้อ Garmin 205W แล้วครับ ได้มาวันนี้เองครับ แล้วผมจะมา update ให้อีกทีครับ...

ดีใจด้วยนะครับ  เยี่ยม ไม่ทราบว่าใช้งานมาเกือบสองเดือนแล้ว เป็นอย่างไรบ้างครับ  Wink

Boss888
กิ๊กก๊อก กัมปานี...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

กิ๊กก๊อก เอ็นจิเนียร์

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 09:00:43 AM »

เป็นอีกหนึ่งอย่างที่ตัดสินใจถูกครับ.....รู้งี้ซื้อตังนานแล้ว

ประหยัดน้ำมันได้มากเลยครับ.....สุดคุ้ม (ผมทำรับเหมาก่อสร้าง แถว จังหวัดสกลนคร หนองคาย นครพนม)

เวลาออกหน้างาน....รู้เวลาถึงจุดหมายแน่ๆ...รู้เส้นทางลัดมากมาย

ขอบอกครับ....

ปล.แต่ถ้าใช้ที่กรุงเทพฯ ไม่แน่ใจครับยังไม่ได้มีโอกาสเข้าเลย ไม่รู้ว่าเวริ์คหรือเปล่าครับ

เหนือฟ้า....ยังมีฟ้า
นิ่งสงบ....สยบความเคลื่อนไหว
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 11:38:37 AM »

...ในที่สุดผมตัดสินใจซื้อ Garmin 205W แล้วครับ ได้มาวันนี้เองครับ แล้วผมจะมา update ให้อีกทีครับ...

ดีใจด้วยนะครับ  เยี่ยม ไม่ทราบว่าใช้งานมาเกือบสองเดือนแล้ว เป็นอย่างไรบ้างครับ  Wink

...โดยภาพรวมผมว่าคุ้มค่าในลักษณะการใช้งานในเรื่องของการนำทาง โดยเฉพาะเวลาที่กำหนดให้นำทางไปในสถานที่ที่เราไม่คุ้นเคย เช่นซอยลัด หรือเวลาไปต่างจังหวัดที่ไม่คุ้นเคย การค้นหาตำแหน่งก็อยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ แม้จะมี lag อยู่บ้างในกรณีที่เราไม่ขับตามเส้นทางที่เครื่องเลือกแล้วเครื่องต้องคำนวนเส้นทางใหม่ครับ...  Grin Grin Grin

...ในกรณีที่ใช้ทางด่วน อาจจะมีบ้างที่เครื่องสับสนว่าเราวิ่งอยู่บนทางด่วน(ทางยกระดับ) หรือวิ่งอยู่บนพื้นราบ แต่โดยรวมผมค่อนข้างพอใจมากครับ...  Grin Grin Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 05:52:23 PM »

...โดยภาพรวมผมว่าคุ้มค่าในลักษณะการใช้งานในเรื่องของการนำทาง โดยเฉพาะเวลาที่กำหนดให้นำทางไปในสถานที่ที่เราไม่คุ้นเคย เช่นซอยลัด หรือเวลาไปต่างจังหวัดที่ไม่คุ้นเคย การค้นหาตำแหน่งก็อยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ แม้จะมี lag อยู่บ้างในกรณีที่เราไม่ขับตามเส้นทางที่เครื่องเลือกแล้วเครื่องต้องคำนวนเส้นทางใหม่ครับ...  Grin Grin Grin

...ในกรณีที่ใช้ทางด่วน อาจจะมีบ้างที่เครื่องสับสนว่าเราวิ่งอยู่บนทางด่วน(ทางยกระดับ) หรือวิ่งอยู่บนพื้นราบ แต่โดยรวมผมค่อนข้างพอใจมากครับ...  Grin Grin Grin

ขอบคุณครับ  Wink

CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 08:53:56 PM »

...ขออนุญาต update หน่อยครับว่าตอนนี้ทาง ESRI ได้ออกแผนที่ TSM Version 10.0 เพื่อใช้กับเครื่องนำทางยี่ห้อ GARMIN รวมทั้ง firmware สำหรับเครื่อง nüvi 203, 205, 205W และ 215W ไทยที่แก้ไขปัญหาการค้นหาด้วยคำสั่ง "ใกล้..." ร่วมกับแผนที่ TSM v.10 ได้ออกให้ดาวน์โหลดเรียบร้อยแล้วครับ ถ้าทราบกันแล้วต้องขออภัยที่ส่งข่าวล่าช้าครับ... 

Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2009, 08:58:06 PM โดย CT_Pro4 » บันทึกการเข้า

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:50:12 PM »

ไหว้ขอบคุณครับ

CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 12:28:58 AM »

ไหว้ขอบคุณครับ

...เดี๋ยวผมขอลองแผนที่กับ firmware ใหม่ซักพักก่อนครับพี่ แล้วผมจะ update ให้ทราบครับ...  Grin Grin Grin

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์