เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:27:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้ พี่พี่เกียวกับการเลือกรถครับ  (อ่าน 7157 ครั้ง)
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 07:59:31 AM »

ผมรบกวนขอความรู้ พี่พี่เกียวกับการเลือกรถปิคอัพครับผมครับ

เดือนที่แล้ว ผมได้ ขอรถกับแม่ตอนนี้ท่านยอมซื้อให้แล้ว ครับ Smiley

งบประมาณที่ท่านให้มา มี 700000 บาทครับที่เหลือผมต้องออกเอง
งบที่ผมมี ไว้เพิ่มประมาณ 150000 บาท(ค่าสินสอดน้อง คิม  หัวเราะร่าน้ำตาริน)

จากที่ดูจำนวนคนในบ้านกับกิจการแล้ว กระบะ 4 ประตู น่าจะเหมาะกับครอบครัวผมที่สุด
รถที่เลือกไว้ในใจ มีดังนี้ครับ
1.นิสสัน นาวาร่า 2.5 AT LE 4*2 ABS EBD AIRBACK*2              ราคา 765000
2.อีซูสุ ไฮแลนเดอร์ 3.0VGS AT  4*2 ABS EBD AIRBACK *2      ราคา 849000
3.มิตซูบิชิ ไทรตัน พลัส 2.5 4*2 AT ABS EBD AIRBACK 1          ราคา 770000

ในสวนของโตโยต้าที่ไม่เข้ารอบเพราะไม่มีเกียร์ออโต้ครับ
รบกวนขอข้อมูล จากพี่พี่ทุกท่านด้วยครับ
ขอขอบคุณ ทุกคำตอบครับ ล่วงหน้าครับ
 ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2009, 08:11:20 AM โดย Pong CB1300sf » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 09:12:55 AM »

อย่าลืมดูเรื่องภาษีประจำปีด้วยนะครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 09:48:13 AM »

ครับพี่  ไหว้

สอบถามดูแล้ว ตัว 2500 ปีแรก 6500 ปีที่2 ไม่เกิน 5000 ครับ Smiley
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 10:48:45 AM »

ผมอีซูซุมาตลอด....แต่ไม่ดูมือ2มั่งห้าแสนก็โอเคแล้ว

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 11:20:29 AM »

ผมอีซูซุมาตลอด....แต่ไม่ดูมือ2มั่งห้าแสนก็โอเคแล้ว
ขอบคุณครับพี่  ไหว้
รบกวนสอบถามพี่ครับ

ค่าแรง ค่าอะไหล่ของ อีซูสุ แพงมั้ยครับ
ที่แรงก็สนใจ อีซุซุ แต่พักหลังใด้ยินข่าวเกียวกับเรื่อง เครื่องมีปัญหา จุกจิก
จึงปรับลงมาอยู่อันดับ2  แต่เรื่องราคามือ 2 ยีห้อนี้ที่ทราบขายใด้ราคา เยี่ยม
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 11:38:46 AM »

เข้าศูนย์ อีซูสุ แพงครับ หามาเปลี่ยนเองก็พอไหว  ผมใช้ ไฮแลนด์เดอร์ 2006  2,500cc  ปีนี้เข้าปีที่สามแล้ว  ขับไปกลับ สระบุรี-น่าน หลายรอบต่อปี  ไม่เคยมีปัญหา ประหยัดน้ไมนใช้ได้(ไม่สุดยอดเหมือนบริษัทคุย) เพราผมขับ 120-140  คุ้มค่าคุ้มราคาครับ

ได้ลองขับ นาวาร่า หกเกียร์แล้ว  พระเจ้าช่วยกล้วยทอดชอบมาก  โดดดึ๋งเหมือนกบตอนออกตัว  แรงอย่างกะช้างลากซุงตอนบรรทุกหนัก  ซดน้ำมันเหมือนอูฐกินน้ำเมื่อขับแรงๆ   กว้างเหมือนลานตากข้าวเวลาอยู่ข้างใน  ผมชอบตัวนี้ครับ  แต่ก็ยังรัก ไฮแลนด์เดอร์ตัวนี้เหมือนลูกคนโต  เย้   หลงรัก Grin

เจอคันนี้ที่ไหนทักทายได้เลยนะครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2009, 11:46:30 AM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
rucha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 12:39:51 PM »

อ้าว  ไหงมาคุยเรื่องรถละ  อิอิ  ที่จริงการเลือกซื้อรถ กับการเลือกซื้อปืน เหมือนกันครับ  ดีกันคนละด้าน เลือกไม่ถูก  บางท่านบอกให้ดูรถที่คนนิยมเป็นรถ(ปืน)ตลาด  มีอลัยบริการมาก  มีของแต่งมาก  ขายต่อคล่อง ได้ราคา
  อีซูสุ  โตโยต้า (โดลท์   สมิท   เร870)  มีคนนิยม ขายต่อได้ราคา  อมตะ  อลั่ยเพียบ
  ฟรอด มาสด้า มีลูกเล่น เปิดแคป รายแรก  เหมือน กล้อค สไตเออร์  ทำด้ายโพลิเมอร์
  โตโยต้า รถตลาด  ก็หันมาเปิดแคปตาม ฟรอด มาสด้า  เหมือน สมิท mp9 หรือบริษัทปืนอื่นๆ ก็ ผลิดปืนโพลิเมอร์ตาม
   มิสซุบิชิ ทำรถรูปร่างแปลกฉีกแนวตลาด ต่อมาเริมเป็นที่นิยม  เหมือนสไตเออร์ ทีดุไม่สวย แต่ก็เริ่มเป็นที่นิยม
  เฮ้อ...รถ กับปืน เหมือนกันครับ เลีอกไม่ถูก อยากได้ไปหมด  แต่ ตังไม่ค่อยอำนวย  อิอิ 
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 06:00:55 AM »

อ้าว  ไหงมาคุยเรื่องรถละ  อิอิ  ที่จริงการเลือกซื้อรถ กับการเลือกซื้อปืน เหมือนกันครับ  ดีกันคนละด้าน เลือกไม่ถูก  บางท่านบอกให้ดูรถที่คนนิยมเป็นรถ(ปืน)ตลาด  มีอลัยบริการมาก  มีของแต่งมาก  ขายต่อคล่อง ได้ราคา
  อีซูสุ  โตโยต้า (โดลท์   สมิท   เร870)  มีคนนิยม ขายต่อได้ราคา  อมตะ  อลั่ยเพียบ
  ฟรอด มาสด้า มีลูกเล่น เปิดแคป รายแรก  เหมือน กล้อค สไตเออร์  ทำด้ายโพลิเมอร์
  โตโยต้า รถตลาด  ก็หันมาเปิดแคปตาม ฟรอด มาสด้า  เหมือน สมิท mp9 หรือบริษัทปืนอื่นๆ ก็ ผลิดปืนโพลิเมอร์ตาม
   มิสซุบิชิ ทำรถรูปร่างแปลกฉีกแนวตลาด ต่อมาเริมเป็นที่นิยม  เหมือนสไตเออร์ ทีดุไม่สวย แต่ก็เริ่มเป็นที่นิยม
  เฮ้อ...รถ กับปืน เหมือนกันครับ เลีอกไม่ถูก อยากได้ไปหมด  แต่ ตังไม่ค่อยอำนวย  อิอิ 
   ขำก๊าก ขำก๊าก คิดได้ไง...ผมยังนั่งขำอยู่เลย ขำก๊าก ขำก๊าก

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 07:01:05 AM »

ดีที่ไม่มีฟอร์ดกับมาสด้าเพราะใช้อยู่ จะแนะนำว่า"อย่า"....ไม่ได้เรื่องเลย รถรองบ่อน  บู่
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 09:54:35 AM »

ดีที่ไม่มีฟอร์ดกับมาสด้าเพราะใช้อยู่ จะแนะนำว่า"อย่า"....ไม่ได้เรื่องเลย รถรองบ่อน  บู่

คิก คิกผมกลับชอบ ...ไม่ว่า ออกตัว เร่งแซง เข้าโค้ง  เบรค รวมถึง ความแข็งแกร่งของตัวถัง ข้อสำคัญ ขโมยไม่มอง( ยกเว้นยางอะไหล่)...ถึงแม้ จะมีข้อเสียมากมาย เช่น

ศูนย์บริการ ที่ว่ากันว่าห่วย ...แต่ที่ระยอง ก็โอเค
 ของแต่งหายาก... ผมก็เลยเลือกรุ่นที่แต่งมาเสร็จสรรพแล้ว
 รูปลักษณ์ ไม่สวยงาม ไม่ทันสมัย... ผมกลับมองว่า บึกบึน ดีที่ไม่เหมือนใคร 
อะไหล่หายาก ...รถใหม่ คงไม่พังง่ายๆ  ถึงพัง ก็มีศูนย์อยู่ใหล้บ้าน
ขายต่อราคาตกมากมาย...  ข้อนี้ ไม่สน เพราะผมใช้คันละสามแสนกิโล ระยะเวลา 10 ปี

คิก คิกผมเลยเลือกฟอร์ด อิอิอิ

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 10:05:32 AM »

ขอบคุณครับพี่  ไหว้
รบกวนสอบถามพี่ครับ

ค่าแรง ค่าอะไหล่ของ อีซูสุ แพงมั้ยครับ
ที่แรงก็สนใจ อีซุซุ แต่พักหลังใด้ยินข่าวเกียวกับเรื่อง เครื่องมีปัญหา จุกจิก
จึงปรับลงมาอยู่อันดับ2  แต่เรื่องราคามือ 2 ยีห้อนี้ที่ทราบขายใด้ราคา เยี่ยม
ผมเคยใช้รถฝรั่งมา3คันเหนื่อยใจครับ  อะหลั่ยแพงหายากช่างก็เดาตามอาการ   อะหลั่ยสั่งมาแล้วคืนไม่ได้อาการก็ไม่ดีขึ้น   แต่กับอีซูซุนี่ก็ค่อนข้างโอเค  กับอะหลั่ยและบริการศูนย์บอกสาเหตุได้เลย  แต่โตโยต้าก็ไม่ขี้เหร่นะครับเร่งทันใจอีกต่างหาก   แต่รถกระบะ4ประตูคนนั่งหลังไกลๆ  นั่งไม่สบายนะครับไม่เหมือนพวกแวน  ที่แนะนำมือ2เพราะเหลือเงินร่วม2แสน   รถพวกนี้พื้นๆครับซ่อมง่าย

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 10:36:48 AM »

ถ้าเน้นบรรทุกหนักบ้าง ผมชอบช่วงล่างฟอร์ดกับมาสด้า แน่น แข็งแรงดี ตัวเก่าที่เคยทดลองขับของญาติไม่ใช่คอมมอนเรล แต่เป็น 12 วาวล์ตัวแรก ซดน้ำมันยังกับอดโซมากจากไหนไม่รู้ แต่ช่วงนั่นผมว่าอัตราการเร่งเจ๋งเหมือนกัน   แต่ขับทางไกลเมื่อยไปหมด  แต่พอมายุคอะไร? ๆ ก็อิเลคทรอนิคส์กันหมดแล้ว ผมว่าอัตราการกินน้ำมัน อัตราเร่ง ไม่ต่างกันแล้วในเครื่องและแรงม้าที่เท่ากันแบบเดิมๆ

ถ้ามองว่าจะหารถ 4 ประตู เพื่อบรรทุกคนในครอบครัวด้วย ผมว่าให้มองที่นั่งตอนหลังประกอบด้วยครับว่านั่งแล้วสบายหรือเปล่า? พูดกันตรงๆ ของนิสสัน ที่นั่งตอนหลังพนังพิงตั้งตรงไปหน่อย นั่งไม่สบาย มีที่ว่างสำหรับเก็บของตอนหลังของเบาะหลังน้อยมาก  ส่วนโตโยต้ากับอีซุซุ ดีขี้นมาหน่อย  แต่ที่ชอบมากสุดคือไตรตัน  ผมว่านั่งแล้วสบายที่สุด ( แต่วัดพื้นที่กับชาวบ้านแล้วน่าจะน้อยกว่าคนอื่นเช่นกัน )  แต่ข้อเสียของไตรตันที่ผมไม่ค่อยชอบคือ ไม่ค่อยมีที่ใส่ของจุกจิกหน้ารถเหมือนโตโยต้า และที่เจอศูนย์บริการไม่เก่ง หลายศูนย์อุปกรณ์ไม่พร้อม  ส่วนเรื่องสมรรถนะ รูปโฉม ภายในภายนอก  ใครจะถูกหวยเจอรถที่มีปัญหามากกว่ากัน คงเป็นอีกประเด็นหนึ่ง  ผมเลือกรถโดยการเลือกที่ชอบก่อน เรื่องศูนย์ ค่อยไปตามด่าศูนย์กันทีหลัง หมดประกันกะเข้าร้านซ่อมข้างนอกอย่างเดียว ราคาขายต่อยังไม่คิดถึง  ขายต่อเมื่อไหร่ ? ค่อยบ่นกันอีกทีครับ.. Cheesy Cheesy

ถ้าเน้นใช้บรรทุกผู้โดยสารเป็นหลักเตรียมเงินสำรองไว้หน่อยสำหรับช่วงล่าง โดยเฉพาะรถที่เลือกมาเป็นรถยกสูงกว่าตัวปกติ สนับสนุนให้ปรับปรุงช่วงล่าง โดยเฉพาะโช๊คฯ  ทั้ง 4 ตัว ลองเริ่มจากชุดหลังก่อนก็ได้ จะเห็นความต่างได้ชัดเจนเลยครับเมื่อเทียบกับของที่ติดมากับรถ ผมใช้ตัว  2.5 4x4 triton ใช้มาปีกว่าๆแล้ว ตอนนี้เพิ่งถูกหวยแก้ปัญหาจุกจิกบางอย่างยังจบไม่ขาดเลยครับ...

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 02:40:37 PM »

ถ้าผมเป็นคนขับผมเลือกนาวาร่า  แรง หนึบ วิ่งจู๊ด  Grin Grin
คีนูแป๊ะ-รักในหลวงครับ
Full Member

คะแนน 104

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 04:08:49 PM »

ถ้าเอามันส์ไม่สนราคาขายต่อและกินน้ำมัน ไทร์ตั้นครับ  2.5 A/T  Plus  สะใจครับ

ต้องตัว Plus นะ มี อินเตอร์  สะใจ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2009, 04:11:45 PM โดย คีนูแป๊ะ » บันทึกการเข้า
คีนูแป๊ะ-รักในหลวงครับ
Full Member

คะแนน 104

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 04:16:49 PM »

ถ้าเน้นบรรทุกหนักบ้าง ผมชอบช่วงล่างฟอร์ดกับมาสด้า แน่น แข็งแรงดี ตัวเก่าที่เคยทดลองขับของญาติไม่ใช่คอมมอนเรล แต่เป็น 12 วาวล์ตัวแรก ซดน้ำมันยังกับอดโซมากจากไหนไม่รู้ แต่ช่วงนั่นผมว่าอัตราการเร่งเจ๋งเหมือนกัน   แต่ขับทางไกลเมื่อยไปหมด  แต่พอมายุคอะไร? ๆ ก็อิเลคทรอนิคส์กันหมดแล้ว ผมว่าอัตราการกินน้ำมัน อัตราเร่ง ไม่ต่างกันแล้วในเครื่องและแรงม้าที่เท่ากันแบบเดิมๆ

ถ้ามองว่าจะหารถ 4 ประตู เพื่อบรรทุกคนในครอบครัวด้วย ผมว่าให้มองที่นั่งตอนหลังประกอบด้วยครับว่านั่งแล้วสบายหรือเปล่า? พูดกันตรงๆ ของนิสสัน ที่นั่งตอนหลังพนังพิงตั้งตรงไปหน่อย นั่งไม่สบาย มีที่ว่างสำหรับเก็บของตอนหลังของเบาะหลังน้อยมาก  ส่วนโตโยต้ากับอีซุซุ ดีขี้นมาหน่อย  แต่ที่ชอบมากสุดคือไตรตัน  ผมว่านั่งแล้วสบายที่สุด ( แต่วัดพื้นที่กับชาวบ้านแล้วน่าจะน้อยกว่าคนอื่นเช่นกัน )  แต่ข้อเสียของไตรตันที่ผมไม่ค่อยชอบคือ ไม่ค่อยมีที่ใส่ของจุกจิกหน้ารถเหมือนโตโยต้า และที่เจอศูนย์บริการไม่เก่ง หลายศูนย์อุปกรณ์ไม่พร้อม  ส่วนเรื่องสมรรถนะ รูปโฉม ภายในภายนอก  ใครจะถูกหวยเจอรถที่มีปัญหามากกว่ากัน คงเป็นอีกประเด็นหนึ่ง  ผมเลือกรถโดยการเลือกที่ชอบก่อน เรื่องศูนย์ ค่อยไปตามด่าศูนย์กันทีหลัง หมดประกันกะเข้าร้านซ่อมข้างนอกอย่างเดียว ราคาขายต่อยังไม่คิดถึง  ขายต่อเมื่อไหร่ ? ค่อยบ่นกันอีกทีครับ.. Cheesy Cheesy

ถ้าเน้นใช้บรรทุกผู้โดยสารเป็นหลักเตรียมเงินสำรองไว้หน่อยสำหรับช่วงล่าง โดยเฉพาะรถที่เลือกมาเป็นรถยกสูงกว่าตัวปกติ สนับสนุนให้ปรับปรุงช่วงล่าง โดยเฉพาะโช๊คฯ  ทั้ง 4 ตัว ลองเริ่มจากชุดหลังก่อนก็ได้ จะเห็นความต่างได้ชัดเจนเลยครับเมื่อเทียบกับของที่ติดมากับรถ ผมใช้ตัว  2.5 4x4 triton ใช้มาปีกว่าๆแล้ว ตอนนี้เพิ่งถูกหวยแก้ปัญหาจุกจิกบางอย่างยังจบไม่ขาดเลยครับ...
ผมใช้ 2.5 A/T Plus ตอนออกมาใหม่ๆ
เจอแหนบดัง แก้ 2 ครั้งหาย
เสียงลมเข้าใต้พื้นเก๋ง แก้ หาย
เสียงมอเตอร์พัดลมตู้แอร์ดังวี๊ด แก้2ครั้งไม่หาย ตอนหลังศูนย์เคลมลูกใหม่ให้ หายเลยครับ
ตอนนี้เข้าปีที่ 3 ยังใช้ปกติดีครับ 
แต่แรกๆ ก็เล่นหัวเสียเหมือนกัน   Grin
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์