เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:28:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้ พี่พี่เกียวกับการเลือกรถครับ  (อ่าน 7161 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 04:34:40 PM »

ผมรบกวนขอความรู้ พี่พี่เกียวกับการเลือกรถปิคอัพครับผมครับ

เดือนที่แล้ว ผมได้ ขอรถกับแม่ตอนนี้ท่านยอมซื้อให้แล้ว ครับ Smiley

งบประมาณที่ท่านให้มา มี 700000 บาทครับที่เหลือผมต้องออกเอง
งบที่ผมมี ไว้เพิ่มประมาณ 150000 บาท(ค่าสินสอดน้อง คิม  หัวเราะร่าน้ำตาริน)

จากที่ดูจำนวนคนในบ้านกับกิจการแล้ว กระบะ 4 ประตู น่าจะเหมาะกับครอบครัวผมที่สุด
รถที่เลือกไว้ในใจ มีดังนี้ครับ
1.นิสสัน นาวาร่า 2.5 AT LE 4*2 ABS EBD AIRBACK*2              ราคา 765000
2.อีซูสุ ไฮแลนเดอร์ 3.0VGS AT  4*2 ABS EBD AIRBACK *2      ราคา 849000
3.มิตซูบิชิ ไทรตัน พลัส 2.5 4*2 AT ABS EBD AIRBACK 1          ราคา 770000

ในสวนของโตโยต้าที่ไม่เข้ารอบเพราะไม่มีเกียร์ออโต้ครับ
รบกวนขอข้อมูล จากพี่พี่ทุกท่านด้วยครับ
ขอขอบคุณ ทุกคำตอบครับ ล่วงหน้าครับ
 ไหว้

คือแบบว่า

ที่ทำงานผมเช่ามาใช้ โตโยต้า วีโก้ ๔ ประตู มีเกียร์อัตโนมัติครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

บ่าวอู๋
เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย...!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 04:45:37 PM »

คนเคยใช้    อีซูสุ ก็บอกว่า อีซูสุ   มิตซูฯ  ก็บอกว่า มิตซูบิชิ.....   แต่ผมชอบนิสสันครับ... Grin 

Kon5518
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 05:06:33 PM »

ผมรบกวนขอความรู้ พี่พี่เกียวกับการเลือกรถปิคอัพครับผมครับ

เดือนที่แล้ว ผมได้ ขอรถกับแม่ตอนนี้ท่านยอมซื้อให้แล้ว ครับ Smiley

งบประมาณที่ท่านให้มา มี 700000 บาทครับที่เหลือผมต้องออกเอง
งบที่ผมมี ไว้เพิ่มประมาณ 150000 บาท(ค่าสินสอดน้อง คิม  หัวเราะร่าน้ำตาริน)

จากที่ดูจำนวนคนในบ้านกับกิจการแล้ว กระบะ 4 ประตู น่าจะเหมาะกับครอบครัวผมที่สุด
รถที่เลือกไว้ในใจ มีดังนี้ครับ
1.นิสสัน นาวาร่า 2.5 AT LE 4*2 ABS EBD AIRBACK*2              ราคา 765000
2.อีซูสุ ไฮแลนเดอร์ 3.0VGS AT  4*2 ABS EBD AIRBACK *2      ราคา 849000
3.มิตซูบิชิ ไทรตัน พลัส 2.5 4*2 AT ABS EBD AIRBACK 1          ราคา 770000

ในสวนของโตโยต้าที่ไม่เข้ารอบเพราะไม่มีเกียร์ออโต้ครับ
รบกวนขอข้อมูล จากพี่พี่ทุกท่านด้วยครับ
ขอขอบคุณ ทุกคำตอบครับ ล่วงหน้าครับ
 ไหว้

วีโก้ มีเกียออโต้นะครับ ลองสอบถามฝ่ายขายดูครับ
แต่ถ้าให้เลือก 3 ตัวนี้ เลือก นาวาร่า ครับ คุ้มสุด

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 05:26:25 PM »

ดีที่ไม่มีฟอร์ดกับมาสด้าเพราะใช้อยู่ จะแนะนำว่า"อย่า"....ไม่ได้เรื่องเลย รถรองบ่อน  บู่

คิก คิกผมกลับชอบ ...ไม่ว่า ออกตัว เร่งแซง เข้าโค้ง  เบรค รวมถึง ความแข็งแกร่งของตัวถัง ข้อสำคัญ ขโมยไม่มอง( ยกเว้นยางอะไหล่)...ถึงแม้ จะมีข้อเสียมากมาย เช่น

ศูนย์บริการ ที่ว่ากันว่าห่วย ...แต่ที่ระยอง ก็โอเค
 ของแต่งหายาก... ผมก็เลยเลือกรุ่นที่แต่งมาเสร็จสรรพแล้ว
 รูปลักษณ์ ไม่สวยงาม ไม่ทันสมัย... ผมกลับมองว่า บึกบึน ดีที่ไม่เหมือนใคร 
อะไหล่หายาก ...รถใหม่ คงไม่พังง่ายๆ  ถึงพัง ก็มีศูนย์อยู่ใหล้บ้าน
ขายต่อราคาตกมากมาย...  ข้อนี้ ไม่สน เพราะผมใช้คันละสามแสนกิโล ระยะเวลา 10 ปี

คิก คิกผมเลยเลือกฟอร์ด อิอิอิ

มาสด้าBT50หากใช้บนถนนที่ราบไม่ต้องขึ้นเนิน ไม่ต้องบรรทุกหนัก เป็นรถที่ขับสบายครับพี่ ช่วงล่างดี ยึดเกาะดีเยี่ยมพอๆกับรถเก๋ง(ห่วยๆ)เลยทีเดียว

ตัว2500เทอร์โบเครื่องยนต์ตคอบสนองใช้ได้ตราบเท่าที่ยังไม่มีการบรรทุก แต่พอมีนน.ใส่มาหน่อยมันจะออกอาการตื้อๆแบบจะไปไม่ไหวเป็นช่วงกว้างกว่ารถกระบะอื่นๆ

ที่แย่มากคือระบบส่งกำลังของมันห่วยแตก หากออกรถบนที่เนินหรือโดยมีนน.บรรทุก การถ่ายกำลังมาที่ล้อมันไม่ได้เป็นไปตามจังหวะการปล่อยคลัทช์เหมือนรถอื่น ....

ขอยกตัวอย่างตัวเอง เพราะผมต้องขับขึ้นเนินค่อนข้างชันเป็นระยะทาง5กม.วันละ4-6ครั้งและจะเจอเรื่องนี้บ่อยมาก คือ....

หากเจอรถติดคาเนิน จังหวะจะเคลื่อนตัวหากค่อยๆผ่อนคลัชโดยไม่เร่งรอบเครื่องรถจะมีอาการไปไม่ไหว เหมือนกำลังไม่พอ

ที่แย่กว่าคือหากเราเลี้ยงคลัชโดยกดคันเร่ง พอจังหวะออกตัวล้อมันจะปั่นจี๋จนท้ายปัด ยิ่งเจอถนนเปียกๆนี่มันปัดแบบส่ายซ้ายส่ายขวาทีละ45องศาเลย

รถรุ่นนี้มันเหมือนกับใช้วิธีทดรอบส่งกำลังมาชดเชยความจุที่น้อย แต่อยากโชว์ตัวเลขแรงม้า+ทอร์คสวยๆให้ได้ในรอบต่ำๆ ทำให้การกำลังในรอบกลางที่เราต้องใช้งานจริงมันเสียไป

หากใช้ในที่ราบภาคกลางและไม่ต้องบรรทุกอะไรถือเป็นกระบะที่ขับสบาย แต่ถ้าต้องใช้แบบขึ้นเนิน-มีการบรรทุกแล้วอันตรายมากๆครับ

ฟอร์ดกับมาสด้าเจเนอเรชั่นนี้เหมือนกันเปี๊ยบ ภายในก็เฉิ่มๆเหมือนกัน เครื่องเล่นซีดีก็รุ่นเดียวกัน ต่างกันแค่ตรายี่ห้อเท่านั้นเอง  ยี๊
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 05:54:42 PM »

อีซูสุ เครื่อง3000 ตัวออกครับกินเยอะกว่าชาวบ้านเขา  เหลือไทรทัน กับนาวาร่า  เครื่องกับช่วงล่างดีทั้งคู่ครับ  ถ้าผมเองผมเลือกนาว่าร่า  วีโก้ตัดออกไปดีแล้วครับ ช่วงล่างการเกาะถนนแย่มาก 
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 07:09:01 PM »

ขอบคุณ ทุกคำตอบครับ ไหว้

ใจผมก็ชอบนาวาร่าครับ แต่ติดตรงชอบยกสูงด้วย
นาวาร่า 4*2 ล้อมันเล็กดูตลกครับ บอดี้ใหญ่มาก แต่หน้ายางเล็ก

ส่วน อีซูสุ ที่โดนใจคือ กล้องมองหลังครับผมเพิ่งขับรถได้ไม่นาน
คิดว่า กล้องตัวนี้น่าจะมีประโยช์นมาก ครับ

ตอนนี้เหลือ 2 ตัว เลือกยาก ครับ อีกอย่าง มอเตอร์โชว์หมดแล้ว ราคาคงไม่ลดแล้ว
เลยไม่รีบมาก  คิดว่าอย่างมากก็คงซื้อแพงขึ้นอีก 20000 บาท

ตอนนี้ลองทำงบที่จะใส่กับนาวาร่าเพิ่มครับ คิดว่าถ้าเอามาคงต้องทำ 2 อย่างคือ
1.เปลียนยางให้หน้าตัดใหญ่ขึ้น
2.ติดกล้องมองหลังเพิ่ม

หลังจากทดลองขับ คิดว่า การยกสูงอาจไม่จำเป็นแล้วเพราะหลังจากที่ลองขับดู
พวกยกสูง จะโคลงตัวมากกว่า  ทดลองขับอีสุสุ เข้าโค้ง ยูเทริน รถจะเอียงมาก
ตัวนาวาร่า เตี้ยกว่า ทรงตัวดีกว่า ครับ

ไม่รู้ คิดแบบนี้ ถูกต้องรึเปล่า ขอคำแนะนำด้วยครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2009, 08:13:19 PM โดย Pong CB1300sf » บันทึกการเข้า
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 07:22:09 PM »

ขอบคุณ ทุกคำตอบครับ ไหว้

ใจผมก็ชอบนาวาร่าครับ แต่ติดตรงชอบยกสูงด้วย
นาวาร่า 4*2 ล้อมันเล็กดูตลกครับ บอดี้ใหญ่มาก แต่หน้ายางเล็ก

ส่วน อีซูสุ ที่โดนใจคือ กล้องมองหลังครับผมเพิ่งขับรถได้ไม่นาน
คิดว่า กล้องตัวนี้น่าจะมีประโยช์นมาก ครับ

ตอนนี้เหลือ 2 ตัว เลือกยาก ครับ อีกอย่าง มอเตอร์โชว์หมดแล้ว ราคาคงไม่ลดแล้ว
เลยไม่รีบมาก  คิดว่าอย่างมากก็คงซื้อแพงขึ้นอีก 20000 บาท

ตอนนี้ลองทำงบที่จะใส่กับนาวาร่าเพิ่มครับ คิดว่าถ้าเอามาคงต้องทำ 2 อย่างคือ
1.เปลียนยางให้หน้าตัดใหญ่ขึ้น
2.ติดกล้องมองหลังเพิ่ม

หลังจากทดลองขับ คิดว่า การยกสูงอาจไม่จำเป็นแล้วเพราะหลังจากที่ลองขับดู
พวกยกสูง จะโคลงตัวมากกว่า  ทดลองขับอีสุสุ เข้าโค้ง ยูเทริน รถจะเอียงมาก
ตัวนาวาร่า เตี้ยกว่า ทรงตัวดีกว่า ครับ

ไม่รู้ คิดแบบนี้ ถูกต้องรึเปล่า ขอคำเนาะนำด้วยครับ ไหว้

ถูกต้องแล้วครับรถยกสูงถ้าไม่จำเป็นก็ไม่น่าใช้หรอกครับ  รถสูงก็จะทำให้จุดศูนย์ถ่วงอยู่สูงตามไปด้วย อาการโคลงตัวก็จะมากตามความสูง
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 08:08:47 PM »

สรุปหรือยังครับ    Smiley    ถ้าคำนึงถึงการใช้งานอย่างเดียวขอหนุน  นาวาร่าครับ  สวย  หนึบ  แรง บึกบึน  เข้าโค้งมั่นใจ   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 05:34:25 AM »

ไม่สนนาวาร่ามือสองปีใหม่ๆหรือครับ  ประหยัดเกือบสองเเสนเป็นค่าน้ำมัน  รถเดิมๆใช้ได้อีกนานครับ

เอาราคามือสองมาให้ดู  http://www.taladrod.com/w/Search/TbRst.aspx?mk=34&md=543&ck=y

คันนี้ตามสเป็คท่าน จขกท. ครับ  http://www.taladrod.com/w/Search/CarDet.aspx?cib=263523
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2009, 06:06:30 AM โดย num » บันทึกการเข้า

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 04:09:45 PM »

สรุปหรือยังครับ    Smiley    ถ้าคำนึงถึงการใช้งานอย่างเดียวขอหนุน  นาวาร่าครับ  สวย  หนึบ  แรง บึกบึน  เข้าโค้งมั่นใจ   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ครับพี่ ตัดสินใจจะเอานาวาร่าแล้วครับ

หลังจากหาข้อมูลมามาก นาวาร่าน่าจะตอบโจทย์ผมใด้ดีที่สุดครับ

ตอนนี้กำลังทำงบ อุปกรณ์เสริมที่ต้องติดตั้งเพิ่มครับ ไหว้
รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 04:39:51 PM »

Isuzu  ใช้แล้วรวยครับ

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 08:34:16 PM »

เคยอ่านในบอร์ดเกี่ยวกับเครื่องเสียง
เขาว่าภายในห้องโดยสาร navara มีสภาพ Acoustic ดีกว่า ยี่ห้ออื่นๆ

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 10:20:45 PM »

สรุปหรือยังครับ    Smiley    ถ้าคำนึงถึงการใช้งานอย่างเดียวขอหนุน  นาวาร่าครับ  สวย  หนึบ  แรง บึกบึน  เข้าโค้งมั่นใจ   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ครับพี่ ตัดสินใจจะเอานาวาร่าแล้วครับ

หลังจากหาข้อมูลมามาก นาวาร่าน่าจะตอบโจทย์ผมใด้ดีที่สุดครับ

ตอนนี้กำลังทำงบ อุปกรณ์เสริมที่ต้องติดตั้งเพิ่มครับ ไหว้

ได้ตัว เกียร์ ออโต้มาใช่มั้ยครับ    ไหว้ ไหว้

แต่ผมเคยลองตัวเกียร์ธรรมดา 6 Speed แล้วประทับใจจริงๆ  Grin Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 11:52:39 PM »

เอานาวาร่า มายกใส่ยางสัก 31 นิ้วก็สวยแล้วครับ ใหญ่กว่านี้อาจทำให้อืดวิ่งไม่ออก กินน้ำมัน

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 12:05:09 AM »

คนเคยใช้    อีซูสุ ก็บอกว่า อีซูสุ   มิตซูฯ  ก็บอกว่า มิตซูบิชิ.....   แต่ผมชอบนิสสันครับ... Grin 
เถียง...ไทเดี๋ยวกั๋น
ผมใช้กระบะสตราด้า  เก๋ง มิตซูนิวแลนเซอร์
แต่ไม่เคยเชียร์หรือแนะนำใครให้ซื้อเหมือนผมเลย
กระบะเหตุผลที่เลือกตัวนี้ เพราะ  ไม่เคยคิดเรื่องประหยัดน้ำมัน
ผมใช้น้อยมากแต่กะใช้ยาว  ส่วนต่างค่าน้ำมันกับส่วนต่างค่ารถ(ที่ควบคุมระบบการจ่ายน้ำมันด้วยระบบอิเลคโทรนิค)
บวกลบคูณหารดูแล้วคุ้มและปั๊มกลไกดูแลรักษาง่ายทนทาน  เข้าใจว่ากล่องสมองกลใช้ไป ๘- ๑๐ ปี คงรวน เปลี่ยนน่าจะหลายตังค์
รถเก๋ง เลือกตัวนี้เพราะชอบ  ของแต่งเยอะ  แต่งแล้วดูดุดันดี  ที่สำคัญ  ผมไม่เคยคิดจะทนใช้รถเพียงเพื่อเหตุผลที่ว่า "ขายต่อแล้วได้ราคา"
ที่สำคัญ  ทั้งสองคันให้เงื่อนใขที่ผมพอใจ  ประเภทเงื่อนตามใจผม  ไม่ใช่ตามใจเซลล์
        ปีนี้ว่าจะถอยอีกคัน  แต่ยังนึกไม่ออกว่าจะเอาตัวใหนดี อยากได้ suv นั่งได้หลายคนแต่ก็แหม อยู่กันสองคนลูกเต้าก็ไม่มี
ถามต่อแล้วกัน โปรตอนชาวี่ เป็นไงมั่ง  เห็นเล็ก ๆ น่ารักดี  น่าจะเหมาะกับภรรยาผม  เพราะเขาไม่ค่อยชอบขับเจ้าดำทมิฬ ที่ผมใช้อยู่  เขาบอก
ไปใส่อะไรก็ไม่รู้ รุงรัง  เหมือนรถแข่ง  เครื่องเสียงก็วัยรุ่น(แต่เจ้าของ แก่...ฮา) เกียร์ธรรมดาอีก(ก็ผมไม่ชอบเกียร์ออโต้นี่)
        เอ้า...ท่านใดพอจะมีข้อมูล โปรตอนบ้างครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์