เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:27:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการคืนภาษี  (อ่าน 8849 ครั้ง)
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 09:34:24 AM »

ขออนุญาตตั้งกระทู้สอบถามครับ

เรื่องคือผมได้ยื่นเรื่องขอคืนภาษีไปตั้งแต่วันที่ 5 มีนาคม 52 โดยผ่าน Web Site ของกรมสรรพากร

เป็นเงินที่ขอคืนหลายพันบาทอยู่ทีเดียว  หลังจากนั้นก็นอนใจ  ว่าเดี๋ยวคงได้คืน

แต่ผ่านไปสองสัปดาห์ ก็ยังไม่ได้  จึงเข้าไปตรวจสอบที่ web site อีกที  ก็มีข้อความแจ้งว่า ให้ส่งเอกสารเพิ่มเติม

ก็รีบส่งให้  ทาง FAX เนื่องจากโหลดใบนำส่งทาง electronic ไม่ได้ สงสัยว่าวันนั้น Web จะขัดข้อง

และได้โทรสอบถามเจ้าหน้าทที่ของกรมสรรพากร ตามหมายเลขที่แจ้ง ก็ได้รับเรียบร้อย....

กลับมาตรวจสอบอีกสัปดาห์ถัดมา  ยังบอกว่าต้องส่งอยู่.... โทรไปอีกที บอกว่า ยังไม่ได้ update ระบบ

ผ่านไปอีกสัปดาห์ บอกว่าได้รับเอกสารแล้ว  จะตรวจสอบ  และหากมีภาษีคืน  จะนำส่งให้ต่อไป.....

จนวันนี้  ผมยังไม่ได้คืนเลยครับ  ไม่ทราบว่าเป็นปกติหรือเปล่า  เพราะปีก่อนๆ ไม่นานก็ส่งเช็คมาแล้ว  แต่ปีนี้  นานผิดปกติ

ทั้งๆที่ส่งเอกสารลดหย่อนครบหมด 

ผมควรดำเนินการอย่างไรต่อ หรือว่าเป็นปกติครับ  พี่ๆท่านใดที่ยังไม่ได้รับเช็คคืนภาษีบ้างครับ

ขอบพระคุณครับ ไหว้

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 09:45:24 AM »

ถ้าได้เร็วจะผิดปกติครับ ที่ทำงานผมบางคนก็เป็นเดือน Grin

Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 09:45:43 AM »

รอครับ   เป็นปกติครับ
ช่วงหลังมานี้คนยื่นออนไลน์เยอะมาก  
ปีก่อนยื่น มีนาคม  ได้เงินคืน  พ.ค.  โน่นแหละครับ
ปีหน้า  ลองยื่นเร็วๆสิครับ
  ปีนี้ผมยื่น ก.พ. ได้คืนเร็วเกินคาด และไม่ต้องส่งหลักฐานเหมือนครั้งก่อนๆ  ทั้งๆที่ในจำนวนเงินที่เท่ากันนี้หากยื่นช้า  จะถูกตรวจสอบนานเป็นเดือน และโยเยชักช้า  อย่างไร้ความปราณี

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 09:47:51 AM »

จากประสบการณ์ ตรง...
พึ่งได้รับเช็คคืนเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาครับ...
ระยะเวลา ใกล้เคียงกับของพี่ครับ....
แต่ของผม  ใช้วิธีวิ่งเอาเอกสารไปให้...และมีการสอบถามเล็กน้อย จากนั่นอีกประมาณ สามอาทิตย์ จึงได้รับเช็ค...
ลองโทรสอบถามดูครับ...พยายามติดต่อกับคนรับเรื่องเรา(ถ้าจำได้) จะดีที่สุดครับ
ปีนี้ที่ว่านานเห็นเจ้าหน้าที่บอกว่างานภาษี..พึ่งย้ายมาให้สาขาทำ...คน+อุปกรณ์  เท่าเดิม..
จึงช้าครับ...

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 09:57:58 AM »

ได้คืนแล้ว...........แต่......

ผมเอาเอกสารไปให้กับมือคนรับเรื่อง..........

ผ่านไปสามสัปดาห์มีจดหมายมาที่บ้านให้ส่งเอกสารใหม่เพราะยังไม่ได้รับ.......อืมห์....

เลยส่งทางอีเมลล์ พร้อมจดหมายปะหน้า  ชี้แจง สอบถาม และตำหนิการดำเนินการ.....

สองวันต่อมามีโทรศัพท์มาที่มือถือว่า ขณะนี้เราได้รับเรื่องแล้วนะคะ อยู่ระหว่างดำเนินการ...

อีกสองสัปดาห์ ได้รับ sms แจ้งผล วันรุ่งขึ้นได้รับเช็คทางไปรษณีย์....

นี่ส่งเรื่องตั้งแต่ปลายเดือนมกราคม ได้เช็คปลายเดือนมีนา....

พร้อมความหงุดหงิดเรื่องการจัดการเอกสารของสรรพาร........

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 10:10:40 AM »

ขอบคุณพี่ๆครับ

ผมเองก็ได้รับจดหมายแจ้งให้ส่งเอกสารเพิ่มเติมหลังจากได้ส่งแล้วเช่นกันครับ

ใจจริงอยากไปส่งเอกสารเองด้วยซ้ำ  แต่เดือนที่ผ่านมา  รวมเดือนนี้งานเยอะแทบกระดิกตัวไม่ได้เลย

ลูกน้องผมคนนึง ยื่นเรื่องก่อนผมสัปดาห์นึง  ยื่นวันจันทร์  ได้เช็ควันพฤหัสฯ แต่ว่าคืนแค่สามร้อยกว่าเลยเร็วกระมัง Undecided

ของผมเกือบหมื่น......เลยโดนดอง หัวเราะร่าน้ำตาริน

ฝ่ายบัญชีผมกว่าจะส่งเอกสารยืนยันการหักภาษีม่ให้ก็วันที่ 1 มีนาคม  สัปดาห์นั้นผมไม่อยู่กรุงเทพซะอีก....เฮ้อ....... เศร้า

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 10:32:08 AM »

เท่าที่ผมสังเกตนะครับ
หลายปีก่อนผมยื่นเดือนมีนาคม  ขอคืน 2000 บาท   ไม่เกิน 10 วันได้เช็คคืน
ป้าคนนึงขอคืนช่วงเดียวกัน  ขอคืน 50000  บาท ได้คืนเดือน พ.ค.  สองเดือนระหว่างนั้นโดนเตะถ่วงสารพัดวิธี

จะเงินมากเงินน้อย  ขอให้ยื่นเร็วไว้ก่อน  แต่ท่านที่ต้องรอหนังสือรับรอง (หัก ณ ที่จ่าย เงินเดือน  )จากนายจ้างนี่ต้องทำใจครับ
บริษัทที่ผมทำงาน จะได้ หนังสือรับรองเงินเดือน  ในต้นเดือน ก.พ.   ผมก็ยื่นวันนั้นเลย
ปีนี้ดีอย่างตรงที่รายได้เงินปันผลที่สามารถขอเครดิตได้นั้น  สรรพากรมีช่องให้กรอกเงินได้ของหุ้นแต่ละตัวรวมถึงให้กรอกเลขประจำตัวของผู้จ่ายเงินได้ด้วย
ผมมีหุ้น 11 ตัว กรอก 11 ช่องแยกกัน    สรุปว่าไม่ต้องส่งเอกสารเพิ่มเติมแต่อย่างใด   ยื่นไปประมาณ 1 สัปดาห์ก็ได้เช็คคืนภาษีครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
tpy..(หนมต้ม).รักในหลวง...
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 11:22:30 AM »

ผมยื่นมีนาคม ได้รับคืน มิถุนายน   2-3 เดือนทุกปี  ( ทำใจรอครับ คิดซะว่ามีโบนัสพิเศษ ออกเดือน มิย. ) ไหว้ ไหว้
cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 11:38:55 AM »

ผมยื่น 17/2/52 อีก 1 อาทิตย์เข้าไปดูบอกว่าต้องส่งเอกสารเพิ่ม อีก 3 วันส่งเอกสารไปให้ทางไปรษณีย์ เพิ่งได้รับเช็คเมื่อวันที่ 18/4/52 ครับ ใช้เวลา 2 เดือนครับ ปีก่อนก็โดนครับ้ส่งเอกสารเพิ่ม บอกว่าเราแจ้งรายได้ไม่ครบ หาอยู่ตั้งนานครับ เป็นภาษีจากเงินปันผลของแฟน พันกว่าบาท กว่าผมจะได้รับเช็คเดือนกรกฎาคมครับ สงสัยว่าปีหน้ายื่นที่สรรพากรเลยดีกว่า จะได้ไม่ต้องเสียเวลาส่งเอกสารเพิ่มเติมอีก เศร้า เศร้า ยี๊ ยี๊

Uploaded with ImageShack.us
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 12:18:21 PM »

ของผมยื่นต้นเดือน มีนาคม 2552 ภรรยาได้คืนภาษี มา 2 สัปดาห์แล้วผมยังไม่ได้คืนเลย

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 12:24:37 PM »

ส่งเอกสารผิดที่ครับ ....

ผมเคยถูกให้ส่งเอกสาร โดยทางโทรสาร แต่ปรากฏว่าผมมาเห็นข้อความตอนที่เลยเวลาที่กำหนดไปแล้ว  ... ผมก็ยังส่งโทรสารไปครับ แต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้นนอกจากได้รับจดหมายให้นำเอกสารไปส่งที่สำนักงานสรรพากรเขตพื้นที่ ซึ่งตรวจสอบข้อมูลผมอยู่ครับ .... เจ้าหน้าที่บอกว่าพอเลยกำหนด เขาจะส่งเรื่องมาที่เขตพื้นที่ครับ (โทรสารเลยไปกองโดยไม่มีการดำเนินการ)

ปีนี้ผมยื่นพร้อมเมีย ปรากฏว่าเช็คมาถึงผมก่อนหลายอาทิตย์ครับ Grin

wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 12:37:37 PM »

แล้วแต่เขาจะสุ่มครับ ผมยื่นทาง internet พร้อมพี่ที่ทำงาน

ของผมเขาไม่ขอเอกสารด้วยซ้ำ.. ใช้เวลาประมาณ 1 เดือนนับจากวันยื่นจนเช็คถึงบ้าน

เพื่อนผมจนป่านนี้ยังไม่ได้เลยครับ

ปล.ผมขอคืนไปประมาณ หกหมื่น

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 01:00:11 PM »

ผมก็รออยู่.....ช้าจัง

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 01:05:48 PM »

ยื่นทางอินเตอร์เน็ต เมื่อปลายเดือนมีนาคม จนขณะนี้ยังรอคืนอยู่เช่นกันครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 02:45:01 PM »

มีแก๊งมิจฉาชีพหากินกับเงินภาษีอากรจ่ายคืน ดังที่เราได้ยินข่าวบ่อย ๆ
กระบวนการคืนจึงต้องเพิ่มความรัดกุมขึ้น ทำให้คนดี ๆ ต้องพลอยได้รับความไม่สะดวกไปด้วยครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์