เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:24:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการคืนภาษี  (อ่าน 8841 ครั้ง)
deb2514
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 03:07:23 PM »

ผมยื่นผ่านทางอินเตอร์เน๊ต ตั้งแต่กลางเดือนกุมภาพันธ์ ยังไม่ได้คืนเลยครับ ขอเอกสารเพิ่มก็รีบเอาไปให้ ที่สรรพกรเขตเลยล่ะครับ ตรวจสอบไป ก็ตอบว่าอยู่รัหว่างการแก้ไขปรับปรุง ข้อมูล ปีหน้าจะไม่ยื่นแล้วครับทาง อินเตอร์เน๊ต โฆษน่ ว่าจะได้คืนภายใน 15 วัน 2 เดือนแล้วครับ ยังไม่ได้คืนเลย ถ้าเราจ่ายช้าล่ะครับ เขาปรับเลยทันที่
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 03:35:53 PM »

หรือว่ารัฐบาลขาดสภาพคล่องจริงๆ

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 05:28:47 PM »

กำลังถังแตก อิอิ เลยคืนช้าหน่อย
เอาแบบผมสิ ไปยืนแสดงเสียภาษีที่เขต แต่ยืนในอินเตอร์(เจ้าหน้าที่เขาป้อนข้อมูลให้) เอกสารพร้อม
อาทิตย์เดียวได้เช็คเลย

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 05:31:26 PM »

ปีหน้าครับ

ปีนี้ผมไม่ทันแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 06:08:36 PM »

ปกติ จะได้คืนภายใน 90 วัน นับจากวันที่ยื่นครับ

ปีที่แล้ว ผมยื่น กลางเดือนกุมภา  ได้คืน กลางเดือน พฤษภา รวม 88 วันครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทั้งนี้ต้องไปทวงถาม ตั้งกระทู้ในเวปไซด์ ของกรมอีก 2-3 ครั้ง

ปีนี้ผมมาใหม่ ยื่นตั้งแต่ 2 มกรา  ยิ้มีเลศนัย

ได้คืน 10 กุมภาครับ หลงรัก

ต้องส่งเอกสารเดิมๆ ไป เพิ่มเติมทุกปีครับ ทั้งที ตัวเลขก็เท่าเดิม

แต่ผมจะ แสกน แล้ว ส่งอีเมล์ไปแทน ลดการเดินทางครับ และชัดเจนกว่า แฟกส์ ที่ไม่มีเอกสารระบุวันที่ครับ

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 06:47:07 PM »

ขออนุญาตตั้งกระทู้สอบถามครับ

เรื่องคือผมได้ยื่นเรื่องขอคืนภาษีไปตั้งแต่วันที่ 5 มีนาคม 52 โดยผ่าน Web Site ของกรมสรรพากร

เป็นเงินที่ขอคืนหลายพันบาทอยู่ทีเดียว  หลังจากนั้นก็นอนใจ  ว่าเดี๋ยวคงได้คืน

แต่ผ่านไปสองสัปดาห์ ก็ยังไม่ได้  จึงเข้าไปตรวจสอบที่ web site อีกที  ก็มีข้อความแจ้งว่า ให้ส่งเอกสารเพิ่มเติม

ก็รีบส่งให้  ทาง FAX เนื่องจากโหลดใบนำส่งทาง electronic ไม่ได้ สงสัยว่าวันนั้น Web จะขัดข้อง

และได้โทรสอบถามเจ้าหน้าทที่ของกรมสรรพากร ตามหมายเลขที่แจ้ง ก็ได้รับเรียบร้อย....

กลับมาตรวจสอบอีกสัปดาห์ถัดมา  ยังบอกว่าต้องส่งอยู่.... โทรไปอีกที บอกว่า ยังไม่ได้ update ระบบ

ผ่านไปอีกสัปดาห์ บอกว่าได้รับเอกสารแล้ว  จะตรวจสอบ  และหากมีภาษีคืน  จะนำส่งให้ต่อไป.....

จนวันนี้  ผมยังไม่ได้คืนเลยครับ  ไม่ทราบว่าเป็นปกติหรือเปล่า  เพราะปีก่อนๆ ไม่นานก็ส่งเช็คมาแล้ว  แต่ปีนี้  นานผิดปกติ

ทั้งๆที่ส่งเอกสารลดหย่อนครบหมด 

ผมควรดำเนินการอย่างไรต่อ หรือว่าเป็นปกติครับ  พี่ๆท่านใดที่ยังไม่ได้รับเช็คคืนภาษีบ้างครับ

ขอบพระคุณครับ ไหว้

เรื่องนี้ ผมมีประสบการณ์ตรง แบบสุดขั้วเลย

ปีแรก ที่เคยได้คืน ตาม 2 เดือน

ปีที่ 2 ตาม 6 เดือน โทรตาม 9 ครั้ง สุดท้าย บอก ถ้าใน 15 วัน ไม่คืบหน้า ผมไปเจอ หัวหน้าคุณแน่นอน ทั้ง 9 คนที่รับเรื่องผม คุณเตรียมคำตอบให้เจ้านายคุณด้วยก็แล้วกัน  งอน งอน งอน 3 วันหลังขู่ เช็คมาถึงบ้านเลย  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ปีนี้ ปีที่ 3 รู้แกวแล้ว เวลาขอเอกสารเพิ่มเอาไปให้ถึงที่ไม่มีข้ออ้าง จดชื่อคนรับ ให้เขานับเอกสารที่ขอ ครบมั๊ย แล้วขอชื่อคนที่ตรวจด้วย ชื่ออะไร เวลาตามจะได้ถึงตัวเลย หนีไม่ออก

เบอร์โทร Call center ห่วยสุดๆ มันตอบได้เท่าที่ปรากฎในเวปนั่นแหละ ผมบอก จะมีทำไม ถ้าคุณตามเรื่องไม่ได้ เพราะที่คุณบอกผมในเวปหนะ ผมเช็คเองได้ นั่งรับโทรศัพท์ เปลืองภาษีที่ผมจ่ายจริงๆ  ยี๊ ยี๊

ปีไหน ต้องจ่ายเพิ่ม ช้าเกินกี่วัน ปรับสถานเดียว ที่คืนหละก็อืดเป็นเรือเกลือ

ต่อไปปีไหน คำณวนแล้ว ได้คืน ผมว่า เอาไปยื่นเองที่ สำนักงานเลย ไม่ต้องขอเอกสารเพิ่ม ทำคืนได้เลย จะได้ไม่อู้  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 10:32:21 PM »

จ่ายขาดไว้ แล้วไปจ่ายเพิ่ม....ผมไม่ยอมจ่ายภาษีเกินครับ...  Grin

nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 10:37:22 PM »

ถือว่าปกติมากครับ

ของผมเคยเจอกว่าจะได้คืน เกือบถึงยื่นภาษีรอบใหม่ (เกือบปี) ครับ
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 08:26:47 AM »

ผมยื่นเมื่อกลางเดือนกุมภาก็ยังไม่ได้คืนเหมือนกันครับ แต่ไม่มากเท่าไหร่  Cheesy
Songchart
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 02:58:18 PM »

เคยได้ยินมาว่า หากครบ 90 วันยังไม่ได้รับคืนเงินภาษี จะได้รับดอกเบี้ยด้วย

ไม่มั่นใจ เลยถามไปเล่นๆ ครับที่นี่ครับ
http://rdsrv2.rd.go.th/contactus/index.html
...........................
หัวข้อ :  ขอคืนภาษี
คำถาม :  ผมยื่นแบบฯ วันที่ 1 ก.พ. 52 และยื่นเพิ่มเติมวันที่ 11 ก.พ. 52
ปัจจุบันยังไม่ได้รับเงินคืนภาษี

อยากทราบว่า หากครบ 90 วัน ยังไม่ได้รับเงินคืน ผมมีสิทธิเรียกดอกเบี้ยจากยอดเงินที่ขอคืนได้หรือไม่ โดยจะเริ่มนับจากวันใด ในอัตราดอกเบี้ยร้อยละเท่าไหร่ครับ

ผู้ถาม :   ส่งชาติ   
.................................

ปกติผมก็ได้ช้าทุกปี ปีที่แล้วก็กระตุ้นไปด้วยวิธีนี้ครับ ปีนี้เลยขอลองอีกครั้ง

ส่งชาติ Cheesy
samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 07:14:15 PM »

ของผมไม่ช้าแฮะ....ยื่นแบบฯ ทางเน็ตฯ มา 3 ปี แล้ว  ได้คืนทุกปี

ปีนี้ได้คืนเจ็ดร้อยกว่าบาท ประมาณ 1 สัปดาห์ ก็ได้รับเช็คครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2009, 07:16:27 PM โดย นายช่าง » บันทึกการเข้า

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่ดีๆ
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
cups
ฉันเกิดในรัชกาลที่ 9
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 98

ความสวยเราสร้างได้

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 07:18:47 PM »

อาชีพอย่างผมและภรรยา เป็นอาชีพที่ไม่สามารถ(ไม่ควร)ที่จะขอเรียกเงินส่วนเกินที่ถูกหักภาษี ณ ที่จ่ายไว้ แม้ว่าปีๆหนึ่งครอบครัวผมต้องยอมเสียเงินส่วนนี้ไปหลายหมื่นบาทก็ตามเนื่องจากการขอคืนเงินภาษีแม้แต่หลักพันก็ตาม จะถูกเจ้าหน้าที่พยายามค้นหาว่าทำไมถึงได้คืนและจะเป็นการสร้างความยุ่งยากในการชี้แจงอย่างมาก น้องสาวภรรยาผมที่เป็นหมอเหมือนกัน น้องเค้าทำงานราชการอย่างเดียว ไม่ได้เปิดคลินิกหรือรับconsultรพ.เอกชน เค้าคิดว่าเค้าทำทุกอย่างถูกต้องทุกอย่าเมื่อได้เงินคืน เค้าจึงขอเรียกคืนตามความชอบธรรม แต่ปรากฎว่าต้องถูกเรียกไปสอบถาม เรียกหาเอกสารประกันฯและใบเสร็จการจ่ายภาษีย้อนหลังให้วุ่นวาย ผมเคยเตือนแล้วว่าเป็นที่รู้กันในหมู่อาชีพแพทย์ทั้งหลายว่าพยายามอย่าเรียกเงินคืน
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 11:13:55 PM »

ขอบคุณทุกข้อมูลและความเห็นครับ

ผมเองไม่ได้เดียวดาย

ถ้ามีข้อมูลใหม่ ผมขออนุญาตที่จะโพสต์ครับ

คงต้องผ่านสัปดาห์หน้าไปก่อน  เดี๋ยวค่อยลองตามอีกที

สัปดาห์นี้ กับสัปดาห์หน้า  มีงานใหญ่รอ

เสาร์ อาทิตย์ยังไม่ได้หยุดเลยผม หัวเราะร่าน้ำตาริน

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Songchart
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 08:54:34 PM »

เคยได้ยินมาว่า หากครบ 90 วันยังไม่ได้รับคืนเงินภาษี จะได้รับดอกเบี้ยด้วย

ไม่มั่นใจ เลยถามไปเล่นๆ ครับที่นี่ครับ
http://rdsrv2.rd.go.th/contactus/index.html
หัวข้อ :  ขอคืนภาษี
คำถาม :  ผมยื่นแบบฯ วันที่ 1 ก.พ. 52 และยื่นเพิ่มเติมวันที่ 11 ก.พ. 52
ปัจจุบันยังไม่ได้รับเงินคืนภาษี

อยากทราบว่า หากครบ 90 วัน ยังไม่ได้รับเงินคืน ผมมีสิทธิเรียกดอกเบี้ยจากยอดเงินที่ขอคืนได้หรือไม่ โดยจะเริ่มนับจากวันใด ในอัตราดอกเบี้ยร้อยละเท่าไหร่ครับ

ผู้ถาม :   ส่งชาติ   
.................................

ปกติผมก็ได้ช้าทุกปี ปีที่แล้วก็กระตุ้นไปด้วยวิธีนี้ครับ ปีนี้เลยขอลองอีกครั้ง

ส่งชาติ Cheesy

ตอบมาแล้วครับ รวดเร็วทันใจ แต่เหมือนไม่ได้ตอบครับ

กรมสรรพากรได้รับแบบแสดงรายการของท่านแล้ว ขณะนี้ การขอคืนเงินภาษีของท่านอยู่ระหว่างดำเนินการพิจารณาคืนเงิน ต้องขออภัยในความล่าช้า เจ้าหน้าที่กำลังเร่งดำเนินการพิจารณาคืนเงินภาษี
ทั้งนี้หากกรมสรรพากรต้องการเอกสารเพิ่มเติม จะจัดทำหนังสือแจ้งความคืบหน้าส่งมายังที่อยู่ที่ท่านระบุไว้อีกครั้งหนึ่ง
การขอคืนเงินภาษี กรณียื่นแบบผ่านอินเทอร์เน็ต
แต่หากติดสถานะตรวจก่อนคืนและมีการขอเอกสาร จะมีระยะเวลาดำเนินการภายในสามเดือนนับแต่วันยื่นคำร้องขอคืนเงินภาษีอากร
ท่านสามารถตรวจสอบสถานะคืนเงินภาษี
ท่านจะทราบว่า ภ.ง.ด. 90, 91 อยู่ระหว่างดำเนินการในขั้นตอนใดได้ทางเว็บไซต์
www.rd.go.th >>WHAT’S NEW>>สอบถามข้อมูลการขอคืนภาษี โดยขอให้ท่านเข้าตรวจสอบเป็นระยะ
การพิมพ์สอบถามขอให้ท่านพิมพ์ ชื่อ ชื่อสกุล
หมายเลขประจำตัวประชาชน
กดปุ่ม ค้นหา

ศูนย์บริการข้อมูลสรรพากร (สรรพากร Call Center)
หมายเลขโทรศัพท์ 0 2272 8000
บริการด้วยใจ ใส่ใจทุกคำถาม

วันที่    : 24 เม.ย. 2009 
..........................

ตอบอย่างนี้ ไม่รู้จะตอบมาทำไม Huh เอกสารก็ส่งให้ตามที่ขอไปแล้วตั้งแต่สัปดาห์แรกที่ยื่นแล้วครับ 
ผมล่ะเบื่อจริงๆ กับการถูไถไปมา แบบตอบไม่ตรงคำถามครับ สงสัยต้องโทรไปถามอีกครั้งหล่ะครับ Sad

ส่งชาติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2009, 08:57:19 PM โดย Songchart » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 09:02:14 PM »

ผมได้รับ sms จาก rd.go.th เมื่อ 23/02/09 ว่าส่งเช็คคืนเงิน .... ได้รับจริงหลังจากนั้นประมาณ 1 สัปดาห์

เงินหมื่นกลางๆ ใช้หนี้หมดแล้ว ...... ถ้าน้าก้อนสงสารก็โอนให้ผมใช้หน่อยนะครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์