เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:19:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการคืนภาษี  (อ่าน 8825 ครั้ง)
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 10:14:17 PM »

ผมได้รับ sms จาก rd.go.th เมื่อ 23/02/09 ว่าส่งเช็คคืนเงิน .... ได้รับจริงหลังจากนั้นประมาณ 1 สัปดาห์

เงินหมื่นกลางๆ ใช้หนี้หมดแล้ว ...... ถ้าน้าก้อนสงสารก็โอนให้ผมใช้หน่อยนะครับ

ของผมไม่ถึงหมื่นครับลุงปู

แต่ก็ขาดไม่กี่ร้อย

กะจะเอาไปใช้หนี้บัตรเหมือนกันครับ

ขาดอยู่อีกหมื่นกว่าๆ

ลุงปูโอนมาให้หน่อยดิ Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 11:33:08 PM »

เคยได้ยินมาว่า หากครบ 90 วันยังไม่ได้รับคืนเงินภาษี จะได้รับดอกเบี้ยด้วย

ไม่มั่นใจ เลยถามไปเล่นๆ ครับที่นี่ครับ
http://rdsrv2.rd.go.th/contactus/index.html
...........................
หัวข้อ :  ขอคืนภาษี
คำถาม :  ผมยื่นแบบฯ วันที่ 1 ก.พ. 52 และยื่นเพิ่มเติมวันที่ 11 ก.พ. 52
ปัจจุบันยังไม่ได้รับเงินคืนภาษี

อยากทราบว่า หากครบ 90 วัน ยังไม่ได้รับเงินคืน ผมมีสิทธิเรียกดอกเบี้ยจากยอดเงินที่ขอคืนได้หรือไม่ โดยจะเริ่มนับจากวันใด ในอัตราดอกเบี้ยร้อยละเท่าไหร่ครับ

ผู้ถาม :   ส่งชาติ   
.................................

ปกติผมก็ได้ช้าทุกปี ปีที่แล้วก็กระตุ้นไปด้วยวิธีนี้ครับ ปีนี้เลยขอลองอีกครั้ง

ส่งชาติ Cheesy

ตอบมาแล้วครับ รวดเร็วทันใจ แต่เหมือนไม่ได้ตอบครับ

กรมสรรพากรได้รับแบบแสดงรายการของท่านแล้ว ขณะนี้ การขอคืนเงินภาษีของท่านอยู่ระหว่างดำเนินการพิจารณาคืนเงิน ต้องขออภัยในความล่าช้า เจ้าหน้าที่กำลังเร่งดำเนินการพิจารณาคืนเงินภาษี
ทั้งนี้หากกรมสรรพากรต้องการเอกสารเพิ่มเติม จะจัดทำหนังสือแจ้งความคืบหน้าส่งมายังที่อยู่ที่ท่านระบุไว้อีกครั้งหนึ่ง
การขอคืนเงินภาษี กรณียื่นแบบผ่านอินเทอร์เน็ต
แต่หากติดสถานะตรวจก่อนคืนและมีการขอเอกสาร จะมีระยะเวลาดำเนินการภายในสามเดือนนับแต่วันยื่นคำร้องขอคืนเงินภาษีอากร
ท่านสามารถตรวจสอบสถานะคืนเงินภาษี
ท่านจะทราบว่า ภ.ง.ด. 90, 91 อยู่ระหว่างดำเนินการในขั้นตอนใดได้ทางเว็บไซต์
www.rd.go.th >>WHAT’S NEW>>สอบถามข้อมูลการขอคืนภาษี โดยขอให้ท่านเข้าตรวจสอบเป็นระยะ
การพิมพ์สอบถามขอให้ท่านพิมพ์ ชื่อ ชื่อสกุล
หมายเลขประจำตัวประชาชน
กดปุ่ม ค้นหา

ศูนย์บริการข้อมูลสรรพากร (สรรพากร Call Center)
หมายเลขโทรศัพท์ 0 2272 8000
บริการด้วยใจ ใส่ใจทุกคำถาม

วันที่    : 24 เม.ย. 2009 
..........................

ตอบอย่างนี้ ไม่รู้จะตอบมาทำไม Huh เอกสารก็ส่งให้ตามที่ขอไปแล้วตั้งแต่สัปดาห์แรกที่ยื่นแล้วครับ 
ผมล่ะเบื่อจริงๆ กับการถูไถไปมา แบบตอบไม่ตรงคำถามครับ สงสัยต้องโทรไปถามอีกครั้งหล่ะครับ Sad

ส่งชาติ

เริ่มเจอแบบผมแล้ว .....ตอบแบบนี้ เป็นงานถนัดของข้าราชการไทย บางหน่วยงาน  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 12:38:42 AM »

อาชีพอย่างผมและภรรยา เป็นอาชีพที่ไม่สามารถ(ไม่ควร)ที่จะขอเรียกเงินส่วนเกินที่ถูกหักภาษี ณ ที่จ่ายไว้ แม้ว่าปีๆหนึ่งครอบครัวผมต้องยอมเสียเงินส่วนนี้ไปหลายหมื่นบาทก็ตามเนื่องจากการขอคืนเงินภาษีแม้แต่หลักพันก็ตาม จะถูกเจ้าหน้าที่พยายามค้นหาว่าทำไมถึงได้คืนและจะเป็นการสร้างความยุ่งยากในการชี้แจงอย่างมาก น้องสาวภรรยาผมที่เป็นหมอเหมือนกัน น้องเค้าทำงานราชการอย่างเดียว ไม่ได้เปิดคลินิกหรือรับconsultรพ.เอกชน เค้าคิดว่าเค้าทำทุกอย่างถูกต้องทุกอย่าเมื่อได้เงินคืน เค้าจึงขอเรียกคืนตามความชอบธรรม แต่ปรากฎว่าต้องถูกเรียกไปสอบถาม เรียกหาเอกสารประกันฯและใบเสร็จการจ่ายภาษีย้อนหลังให้วุ่นวาย ผมเคยเตือนแล้วว่าเป็นที่รู้กันในหมู่อาชีพแพทย์ทั้งหลายว่าพยายามอย่าเรียกเงินคืน

เห็นด้วยครับ...

รุ่นพี่สั่งนักสั่งหนา...

อย่าไปยุ่งกับสรรพากรเด็ดขาด...คิก คิก
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 11:00:54 AM »

ของผมยื่นไปเมื่อ ๑๙ มีนาคม เมื่อวันศุกร์ลองโทรไปถามว่าทำไมยังไม่ได้รับเช็คคืน ได้รับคำตอบว่า อยู่ในเกณฑ์ที่ต้องทำการตรวจสอบก่อนที่จะจ่ายเช็คให้ครับ ไม่สามารถบอกได้ว่าจะเสร็จเมื่อไหร่ แต่ไม่น่าจะเกิน ๓๐ มิถุนายนครับ ซึ่งก็เข้าใจว่าอาจจะมีปัญหา ไม่เป็นไรครับ รอได้ขอให้ได้คืนแล้วกันครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 07:07:59 PM »

ระดับน้ากระจงคงต้องรอสอบสวนนานหน่อย ..... หมั่นโทรฯเช็คนะครับ

Songchart
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 10:10:17 PM »

เคยได้ยินมาว่า หากครบ 90 วันยังไม่ได้รับคืนเงินภาษี จะได้รับดอกเบี้ยด้วย

ไม่มั่นใจ เลยถามไปเล่นๆ ครับที่นี่ครับ
http://rdsrv2.rd.go.th/contactus/index.html
หัวข้อ :  ขอคืนภาษี
คำถาม :  ผมยื่นแบบฯ วันที่ 1 ก.พ. 52 และยื่นเพิ่มเติมวันที่ 11 ก.พ. 52
ปัจจุบันยังไม่ได้รับเงินคืนภาษี

อยากทราบว่า หากครบ 90 วัน ยังไม่ได้รับเงินคืน ผมมีสิทธิเรียกดอกเบี้ยจากยอดเงินที่ขอคืนได้หรือไม่ โดยจะเริ่มนับจากวันใด ในอัตราดอกเบี้ยร้อยละเท่าไหร่ครับ

ผู้ถาม :   ส่งชาติ   
.................................

ปกติผมก็ได้ช้าทุกปี ปีที่แล้วก็กระตุ้นไปด้วยวิธีนี้ครับ ปีนี้เลยขอลองอีกครั้ง

ส่งชาติ Cheesy

ตอบมาแล้วครับ รวดเร็วทันใจ แต่เหมือนไม่ได้ตอบครับ

กรมสรรพากรได้รับแบบแสดงรายการของท่านแล้ว ขณะนี้ การขอคืนเงินภาษีของท่านอยู่ระหว่างดำเนินการพิจารณาคืนเงิน ต้องขออภัยในความล่าช้า เจ้าหน้าที่กำลังเร่งดำเนินการพิจารณาคืนเงินภาษี
ทั้งนี้หากกรมสรรพากรต้องการเอกสารเพิ่มเติม จะจัดทำหนังสือแจ้งความคืบหน้าส่งมายังที่อยู่ที่ท่านระบุไว้อีกครั้งหนึ่ง
การขอคืนเงินภาษี กรณียื่นแบบผ่านอินเทอร์เน็ต
แต่หากติดสถานะตรวจก่อนคืนและมีการขอเอกสาร จะมีระยะเวลาดำเนินการภายในสามเดือนนับแต่วันยื่นคำร้องขอคืนเงินภาษีอากร
ท่านสามารถตรวจสอบสถานะคืนเงินภาษี
ท่านจะทราบว่า ภ.ง.ด. 90, 91 อยู่ระหว่างดำเนินการในขั้นตอนใดได้ทางเว็บไซต์
www.rd.go.th >>WHAT’S NEW>>สอบถามข้อมูลการขอคืนภาษี โดยขอให้ท่านเข้าตรวจสอบเป็นระยะ
การพิมพ์สอบถามขอให้ท่านพิมพ์ ชื่อ ชื่อสกุล
หมายเลขประจำตัวประชาชน
กดปุ่ม ค้นหา

ศูนย์บริการข้อมูลสรรพากร (สรรพากร Call Center)
หมายเลขโทรศัพท์ 0 2272 8000
บริการด้วยใจ ใส่ใจทุกคำถาม

วันที่    : 24 เม.ย. 2009 
..........................

ตอบอย่างนี้ ไม่รู้จะตอบมาทำไม Huh เอกสารก็ส่งให้ตามที่ขอไปแล้วตั้งแต่สัปดาห์แรกที่ยื่นแล้วครับ 
ผมล่ะเบื่อจริงๆ กับการถูไถไปมา แบบตอบไม่ตรงคำถามครับ สงสัยต้องโทรไปถามอีกครั้งหล่ะครับ Sad

ส่งชาติ

สำเร็จครับ...เมื่อวานส่งเช็คคืนภาษีมาให้ถึงบ้าน ทั้งของผมและภรรยาครับ
ครบตามที่ขอคืนเป๊ะๆ ครับ

ส่งชาติ
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 10:34:39 PM »

ยินดีด้วยครับพี่

สงสัยผมต้องลองดูมั่ง Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 12:12:55 AM »

ได้รับเช็คแล้วเมื่อวานตอนเที่ยงครับ วันนี้เลยเอาไปขึ้นเงินเรียบร้อยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 07:09:00 PM »

ของผมยื่นต้นเดือน มีนาคม 2552 ภรรยาได้คืนภาษี มา 2 สัปดาห์แล้วผมยังไม่ได้คืนเลย
ภรรยาได้คืนมา 2 เดือนแล้ว ผมเพิ่งได้ คืน ภงด.90  เมื่อวานนี้ เช็คลง 27 เดือนนี้ เขาว่าเป็นพวกสุดท้ายปีนี้
200000 คนสุดท้ายนะครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 07:32:59 PM »

น้า จขกท.ไม่ทราบว่าได้รับเช็คคืนแล้วหรือยัง ...... เป็นห่วงจังเลย

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์