เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:19:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราควรสอนเด็กให้รู้จักปืนเมื่อไร  (อ่าน 6919 ครั้ง)
Trex
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 11:37:36 AM »

สืบเนื่องจากกระทู้ ่อย่าเก็บ Glock ไว้ในรถ Cry
อยากให้เพื่อนๆ พี่ ที่มีประสบการณ์ในการเริ่มสอนเกี่ยวกับปืนให้เด็กๆ มาแลกเปลี่ยนความรู้และแนววีธีการสอนกันครับ
ส่วนตัวผมคิดจะเริ่มสอนให้ลูกชายอายุ 7 ขวบ ก็ไม่แน่ใจว่าดีหรือยัง หรือรอเมื่อไรดี
แต่เค้าทราบนะครับว่าผมมีปืน ก็จะคอยบอกเค้าว่า ถ้าเห็นอย่าหยิบจับนะ ถ้าเราไม่ใช่เป็นคนหยิบให้ เพราะอาจจะมีลูกกระสุน อันตราย
มีGlock ใช้อยู่เหมือนกันครับ กลัวเหมือนกันว่าเค้าจะคิดว่าเป็นของเด็กเล่น เดี๋ยวนี้เลยไม่ซื้อปืนของเล่นที่มีรูปร่างเหมือน หรือใกล้เคียงของจริงเลยครับ
ตามความเห็นของผม ควรที่จะให้เด็กๆ ได้รู้จักนะครับ ว่าทำอย่างไรให้ปลอดภัย หยิบมาต้องเคลียร์กระสุนออกก่อน คือยึดแบบตัวเองที่สมัยเด็กๆ จะได้เห็นผู้ใหญ่ทำกันนะครับ ตอนแอบมาหยิบเล่น เลยเช็คดูบ้าง
แต่สำหรับลูกตัวเอง ยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ ว่าจะเริ่มอย่างไรดี  และคิดว่ากระทู้นี้น่าจะเป็นประโยชน์สำหรับหลายๆท่านครับ Smiley
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 11:47:28 AM »

ผมว่าควรให้เด็กรู้จักตั้งแต่แบเบาะเลยดีมั้ยครับ  อย่างผมยิงปืนตรั้งแรก  8ขวบเอง ตอนนั้นยิงปืนแก๊ปครับ แบกปืนยังไม่ใหวเลย  เด็กยุคนี้นะครับ เช่นเด็กในเมืองน่ะ เคยเห็นในหนังก้ออยากลองเล่น  ไม่มีใครให้คำแนะนำ โดยเฉพาะพ่อแม่ที่ต้องทำงานจนไม่มีเวลาเลี้ยงลูก นี่แหละสำคัญครับ Cool
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 11:59:50 AM »

ผมว่าอายุสัก 6 ขวบ เราก็ควรเริ่มสอนได้แล้วหละครับ  เด็กประมาณนี้กำลังอยากรู้อยากเห็น  และพอที่จะรับรู้ได้ระดับหนึ่ง  ผมว่าสอนให้รู้จักถึงกฎแห่งความปลอดภัย  การใช้งานเบื้องต้น  การทำความสะอาด  พาไปสนามด้วยเวลาที่เราจะไปยิงปืน  ให้ลองฟังเสียง  บอกให้เห็นถึงความอันตรายของกระสุนที่ยิงออกไป  อาจจะเริ่มใช้จับหรือยิงเลยก็ได้  หากมีปืนอัดลมก็เริ่มสอนให้ยิงหากไม่มีปืนอัดลม ก็ขอแนะนำว่าให้เขายิงปืนยาวลูกรดดีที่สุดครับ  เอาแบบพาดแท่น  หรือพาดกระสอบทราย แล้วให้เขานั่งยิง   เด็กขนาดนี้ผมว่ายังไม่ควรให้ยิงปืนสั้น   หากเขาสนใจจริง ๆ อยากยิงปืนสั้น  เรามองดูแล้วเขาน่าจะจับปืนได้  ยกปืนได้  กำปืนได้โดยไม่หลุดมือ   ลองให้เขาหัดเล็ง  หัดเหนี่ยวไกปืนดูก่อน   อย่าเพิ่งให้ยิงจริง   จนว่าเราจะมันใจว่าเขาจะสามารถควบคุมปืนได้  ก็ลองให้เขายิงก็ได้(ใส่ลูกที่ละนัดนะครับ  เพื่อความปลอดภัย)  โดยเราต้องอยู่ใกล้เขาหน่อย   แต่ก็ไม่ควรให้ยิงปืนที่มีขนาดกระสุนใหญ่ เอาแค่ .22 ก็พอ หากไม่มี .22 ก็ใช้ .38 ก็ได้ แต่ควรเป็นลูกซ้อม ขนาดใหญ่กว่า .38 อายุขนาดนี้ไม่แนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2004, 12:03:20 PM โดย ออด » บันทึกการเข้า

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
Point_Blank
ผู้มีฤทธิ์ ย่อมไปได้ ในอากาศ
Hero Member

คะแนน 31

Point_Blank เอง....................ก๊าบ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 12:49:54 PM »

ผมว่าเราควรสอนเขาเมื่อเขาพร้อมและให้ความสนใจปืน............ก๊าบ

ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่มีรองเท้าจะใส่แล้วน้อยใจในโชคชะตา ลองมองคนที่เขาไม่มีขาจะใส่รองเท้าดูบ้าง

สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 12:52:14 PM »

สำหรับผม มีลูกสองคน 7 ขวบกับ 3 ขวบ  ทั้งสองคนเวลาผมล้างปืน ถ้าเขาเข้ามาดูผมก็จะให้ช่วยเอากระสุนเก็บใส่กล่องบ้าง หรือหยิบโน้นหยิบนี่ตลอด พร้อมกับสอนเรื่องความปลอดภัยว่าปืนนี้ของจริง เป็นของพ่อ ถ้าอยากเล่นอยากจับให้บอก ถ้าแอบมาเล่นเองจะตีและไม่ให้เล่นอีก  เป็นอย่างนี้ตลอด เดี๋ยวนี้คนโตเป็นผู้ชายไม่ค่อยสนใจแล้ว มีแต่คนเล็กที่เป็นผู้หญิงที่มาขอเล่นปืนตอนล้างครับ คนโตผมพาเข้าสนามไปยิงตอนอายุ4ขวบ เป็นปืนยาว .22 ครับ พาดยิง ปัจจุบันก็พาเฉพาะคนโตไปด้วยครับ คนเล็กยังไม่ค่อยกล้าพาไปด้วยเพราะซนกว่าคนพี่ จะไปสองก็ไม่ไหว คงอีกสักพักคงชวนแม่มันไปซ้อมมือมั่ง 
  จะเริ่มเมื่อไหร่ผมว่าขึ้นอยู่กับเด็กครับ คิดถึงตอนเป็นเด็ก พ่อซ่อนเสียอย่างดี ผมแอบเอาไปพกไปยิงจนลูกไม่เหลือเกือบสองปีปืนไม่มีลูก พ่อถึงได้รู้.....

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 01:43:53 PM »

มิมีภรรยาและลูกครับ เลนมีแต่ประสบการณ์ของตัวเอง

ตอนผม 5 ขวบพ่อผมฝึกผมยิงปืน แล้วพาไปยิงที่สนาม รด. ใช้ปืน CZ .22LR ลูกเลื่อนบรรจุกระสุนทีละนัด ยิงแต่ปืนยาว .22 ทั้งลูกเลื่อนและเซมิออโต้มาจนอายุ 11-12 ปีถึงหัดปืนลูกโม่รูเกอร์ Police Service six .38 และลูกซองเรมิงตัน 1100 ครับ

ตั้งแต่เด็กก็รู้ว่าปืนเป็นของที่จับได้เวลาผู้ใหญ่ส่งให้ อยากดูอยากเล่นเมื่อไหร่ก็ไปขอได้ ม่เคนรู้สึกอยากแอบหยิบมาเล่นเอง ตั้งแต่เด็กผมรู้สึกไปว่าปืนก็เหมือนเฟอร์นิเจอร์ในบ้านอย่างหนึ่ง และนึกว่าทุกบ้านก็มีและพ่อทุกคนก็พาพวกเด็กๆ ไปยิงปืนกันทั้งนั้น ญาติๆ ก็เห็นมีกันทุกบ้าน จนพอเรียน รด. เพื่อนบางคนบอกว่าเพิ่งเคยยิงปืนครั้งแรกยังแปลกใจเลยครับ ถามไปถามมา อ้อ หลายคนที่บ้านไม่มีแฮะ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 02:02:00 PM »

มิมีภรรยาและลูกครับ เลนมีแต่ประสบการณ์ของตัวเอง เช่นกัน Grin Grin

ตอนเด็กก็วิ่ง 5-6 ขวบ ก็วิ่งเล่นแถววงเหล้าก็เริ่มได้เห็นผู้ใหญ่
เนี่ยหล่ะครับ..ที่นำปืนเอามาโชว์ได้จับก่อนตอนนั้นละครับ
เริ่มชอบมานาน...แต่ไม่เคยลองที่บ้านพ่อแม่ไม่นิยม......
เริ่มเรียนจริงจังตอนเรียน รด. เนี่ยหล่ะครับ.... Grin Grin
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 02:26:18 PM »

มีภรรยาแต่มิมีลูกครับ เลนมีแต่ประสบการณ์ของตัวเอง อีกคน Grin Grin

คือสมัยเด็กสัก ๔-๕ ขวบ ได้ไปบ้านเพื่อนพ่อครับ วันนั้นไม่รู้ว่าผู้ใหญ่เขาทำอะไรกัน ปล่อยเด็กอย่างเรานั่งเล่นที่ห้องรับแขก เห็นปืนลูกโม่ใส่อยู่ในซองหนังเปิดไกมีสายรัดนกอย่างดี ด้วยความอยากรู้อยากเห็น (เพราะชอบดูหนังคาวบอย) แต่ไม่กล้าหยิบเพราะกลัวโดนดุ เลยใช้แต่นิ้วล้วงไปเหนี่ยวไกเล่น ... โชคดีเหนี่ยวไม่ไปเพราะมีสายรัดนกคาดอยู่

มาหัดยิงปืนจริง ๆ ตอน ม.๒ ครับ เหตุเพราะตอน ป.๖ ช่วงปิดเทอม รร.ประจำที่อยู่เขามีประเพณี (ของเด็ก ๆ) ที่จะไม่เอาของกลับบ้าน โดยการชูขึ้นแล้วร้องว่า "ชวด ๆ" ... ใครอยากได้ก็เรียกเอา (แล้วโยนให้ ข้ามหัวกันเป็นที่สนุกสนาน ... ส่วนใหญ่เป็นหนังสืออ่านเล่นกับกระดาษทิชชู่) ... พอดีได้หนังสือ อวป. ฉบับไหนไม่ทราบ ปกอะไรไม่ทราบ (เพราะภาพสีถูกแกะออกหมดแล้ว) จำได้ว่าทดสอบ "โคลท์ คอมมานโด" ... อ่าน ๆ ทั้งเล่มแล้วถึงรู้ว่า เมืองไทยนี้มีของน่าเล่น ที่ประชาชนเล่นได้อีกอย่าง (เด็ก ๆ ชอบ รถถัง เครื่องบิน เรือรบครับ) เลยหา อวป. อ่านมาเรื่อย ๆ จน ม.๒ ถึงได้พบทางสว่างจากครูสอนศิลปะที่ รร. ว่า ไปยิงที่ รด. สิ ...  Shocked Cheesy Cheesy

สรุปว่า สอนเมื่อเขาอยากรู้ครับ  Grin

...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 03:04:45 PM »

:Smiley  สำหรับเด็กผู้ชาย  ถ้าเขาเข้ามาป้วนเปี้ยนเยี่ยมๆมองๆในเวลาที่ผมล้างปืนหรือตรวจความพร้อมของปืนเมื่อไหร่  ผมก็จะสอนเขาเมื่อนั้น  เพราะวิสัยของเด็กผู้ชายมักจะชอบปืนเป็นปรกติ เมื่อเขาแสดงท่าทีสนใจก็จะสอนให้ทันที  แต่สอนแบบน้ำหยดลงตุ่ม ค่อยเป็นค่อยไป ไม่รีบร้อน 

ส่วนเด็กผู้หญิงก็เช่นกัน แต่โดยอุปนิสัยที่ไม่เหมือนกับเด็กผู้ชาย ผมจะเป็นฝ่ายเรียกเขามาแล้วสอนเขาครับ  Wink  แต่ก็คงจะต้องมีอายุสัก 4 ขวบขึ้นไปแล้ว

ผมถือว่าเด็กชายกับเด็กหญิงต่างกันโดยเพศอยู่แล้ว  การให้การเลี้ยงดูอบรมสั่งสอนก็ย่อมต้องต่างกันด้วยครับ

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
sak.
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 03:22:51 PM »

Smiley
ครับ
อาวุธปืนในเด็ก ผมคิดว่าน่าจะสอนเขาให้รู้ว่าอะไรเป็นอะไร
การใช้งานเป็นอย่างไร
วิธีที่ปลอดภัยต้องทำอย่างไร
สิ่งที่ไม่ต้องทำมีอะไรบ้างครับ
เน้นย้ำเรื่องความปลอดภัยครับ
สุดท้ายพาเขาไปสนามเพื่อฝึกหัดจริงครับ
 Smiley
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 03:36:50 PM »

Grin สอนลูกสาวตอนครบ 10 ขวบครับ เพราะเห็นว่าเค้าสามารถรับรู้และใส่ใจในความปลอดภัยได้ ลูกสาวผมไม่เคยจับปืนขึ้นมาเล่นถ้าไม่ได้ขออนุญาตจากผมเลยครับ Grin

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 04:52:18 PM »

ผมก็ยังไม่มีลูกและภรรยาเหมือนกับคุณ LAW ครับ แต่จากประสบการณ์ของตัวเองเริ่มเล่นโดยเห็นพอถอดกระสุนออกเพื่อเก็บ เพราะพ่อไม่ชอบเล่นปืนเลยไม่อยากให้ลูกเล่นตามเพราะพ่อมีประสบการณ์ทำปืนลั่นใส่พื้นบ้านจากชั้น 2 ลงมาชั้น 1 เพราะไม่เคลียร์กระสุนก่อนหยิบมาดู(ไม่รู้กฎแห่งความปลอดภัย) ส่วนแม่ไม่อยากให้เล่นเพราะเมื่อก่อนตอนเป็นเด็กอารมย์ร้อน จึงพยายามหัดเป็นคนอารมย์เย็น และพอทำงานหาเงินเองได้แม่จึงอนุญาติ ก่อนมีก็ศึกษากฏแห่งความปลอดภัย ศึกษาวิธีการยิงตอนอายุ 12 ปี และเก็บเงินค่าขนมมาซื้อหนังสือปืนอ่านตอนอายุ 14 ปี และแอบนำปืนยาวของพ่อไปซ้อมยิงนอกเมืองโดยยึดหลักความปลอดภัย และพออายุ 20 ปี แม่ก็อนุญาติให้แอบเอาปืนพ่อไปแข่งได้
    สรุปนะครับ ถ้าหากเด็กสนใจเมื่อไหรจึงควรจะสอนโดยสอนกฏแห่งความปลอดภัยก่อนครับ 

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 05:03:49 PM »

อันนี้ขอลอกของเพื่อนบางส่วนและเพิ่มเติมอีกบางส่วน
เอาจากประสบการณ์ตัวเองนะครับ

สอนเมื่อเขาสนใจและทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกะสภาพวุฒิภาวะของเขาด้วย
ถ้าเด็กมีวุฒิภาวะพร้อมก็โอเค
แต่วุฒิภาวะไม่พร้อม เด็กสนใจยังไงผู้ใหญ่ก็ควรระมัดระวัง
อย่างผมยิงครั้งแรกปืนลูกกรดลูกเลื่อนตั้งกะ7ขวบ
แต่พ่อสอนให้รู้จักปืนตั้งกะ6ขวบเพราะเห็นว่าเราสนใจ
เริ่มจากสอนเรื่องถอดกระสุนใส่กระสุนเข้าแม็ก
ใส่แม็กเข้าปืน และขึ้นลำ
ถ้าต้องการเคลียร์ปืนให้ปลอดภัยก็ใช้ขั้นตอนทวนกลับ
ถอดลูกเลื่อนออกจากปืนทำความสะอาด ดูกลไกการทำงานของลูกเลื่อน
ลองซ้อมเล็ง รวมถึงสอนความปลอดภัยต่างๆ
และทำความสะอาดปืนทั้งกระบอก อยู่1ปี

วันดีคืนดี พ่อก็ให้ยิงจริง โดยไม่บอกล่วงหน้า
ผ่านครับ ผมสอบผ่าน
อ้อ...สอนเด็กให้รู้จักกลไกของปืนนี่ ถ้าเด็กมีหัวทางช่าง นึกภาพการทำงานของปืนออก เป็นเรื่องที่ดี
อย่าให้เด็กทราบเพียงแค่ เหนี่ยวไกแล้วก็เปรี้ยง  แบบนี้อันตรายครับ เรื่องเซฟสมควรสอนเป็นเรื่องแรกๆ
หวังว่าเด็กของคุณคงจะเก่งกว่าคุณพ่อในอีกไม่ช้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 05:23:31 PM »

.......... Grin..ผมว่าถ้าจะสอน ก็ดูที่ตัวเขาครับ ถ้าเราหยิบปืนมาล้างมาเช็ด แล้วเด็กเขาเข้ามาดู  นั้นแหละครับ สอนเลย แปลว่าเขาพร้อมสำหรับเรื่องนี้แล้ว  ...  Grin Grin Grin ถ้าเด็กไม่สนใจสอนให้ตายไม่กีวันก็ลืมครับ.. Wink

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 05:30:20 PM »

สอนเมื่อเด็กรับเรื่องที่สอนได้  น่าจะแปดขวบขึ้นไป

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์