เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 11:26:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราควรสอนเด็กให้รู้จักปืนเมื่อไร  (อ่าน 6974 ครั้ง)
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 05:56:50 PM »

พี่ๆทุกท่านได้ตอบไปหมดแล้ว แถมตนเองก็ไม่มีภูมิความรู้ที่จะตอบด้วย(เพราะต้องขวนขวายไปเรียนยิงปืนด้วยตัวเอง) จริงๆแล้วตนเองยิงปืนครั้งแรกก็ตอน รด.ครับ

1.ยิงปืนลูกกรดครั้งแรก ตอน รด.ปี2 ผ่านปืนยาวเจเกอร์
2.ยิงปืนสงครามครั้งแรก ตอน รด.ปี3 ผ่านปืน เอช.เค33(ปรับการยิงแบบทีละนัด หรือ ยน.)
3.ยิงปืนสงครามครั้งแรกในระบบยิงชุด(ยช.) ตอน รด.ปี4 ผ่านปืน เอช.เค33
4.ยิงปืนพกเซมิ-ออโตฯ ครั้งแรกผ่านปืน ปพ.86(โคลท์มิลี่ทารี่) ตอน รด.ปี5
5.ยิงปืนพกลูกโม่.38 ครั้งแรก ผ่านปืน สมิธฯ สเตนเลส ของนายสนาม สยป.ตร ตอนเรียนยิงปืนพกเบื้องต้น(ช่วงต้นกรกฎาฯที่ผ่านมา)
6.ยิงปืนพกเซมิ-ออโตฯ ขนาด 9 มม. ครั้งแรก ผ่านปืนของพี่มะขิ่น(ซีแซด75 คอมแพ็ก) ตอนไปมิตติ้งชาว อวป.ที่สุพรรณครับผม

ต้องกราบขอโทษที่ตอบไม่ตรงกับหัวกระทู้ครับ ขอบคุณครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 06:05:27 PM »

อิ อิ  การเรียนรู้ทุกชนิด

ปัจจุบัน  เราใช้เด็กเป็นศูนย์กลาง   ครับ

เมื่อเด็ก อยากเรียนรู้....โดยไม่จำกัดอายุครับ
เพียงแต่ เราอาจจำกัด ปริมาณแห่งการเรียนรู้นั้น ๆ ครับ

อาทิ  ถ้าเค้ายังเด็กเกินไป ที่จะยิง...จริง ๆ ได้
ก็ให้เค้าหัดถือ หัดจับ ไปก่อนไงครับ

เหมือน ๆ อีตาซับในไงครับ
ล้างไปก่อนแล้วค่อยยิงจริง....

แต่...ผมว่าน่ะครับ....อีตาซับใน น่ากลับไปล้างปืนต่ออีกซักสองสามปี ง่ะครับ
ก๊าก............

ผมคาดไว้ว่า...
เราจำเป็นที่จะต้องสอนให้เด็กเรียนรู้เรื่องอาวุธปืน

ในส่วนของ  "อานุภาพ" และ "ความปลอดภัย" ควบคู่กันไปครับ
ตัวอย่างเช่น...ให้เค้าลองใช้ก้อนหินเขวี้ยงแกลลอนใส่น้ำ  หรือใช้หนังสติ๊กยิงแกลลอนไกล ๆ ก่อน

ซึ่งเค้าจะเห็นเองว่า...เค้าต้องใช้หินกี่ก้อน กระสุนดินเหนียวกี่นัด
ในการทำให้แกลลอนล้ม หรือยิงก้อนดินเหนียวให้ถึงแกลลอนน้ำ

แต่เมื่อเค้า ยิง....ด้วยกระสุนเพียง....นัดเดียว 
มันกลับทำให้เป้าหมายแตกกระจายออกไปได้......

การยิงแต่เป้ากระดาษ  เป็นการฝึกฝนที่ดีครับ สำหรับความแม่นยำ

แต่นอกเหนือจากนั้นแล้ว  ผมเห็นว่า "อานุภาพ" เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่เด็กจะต้องเรียนรู้ครับ

เรียนรู้ใน อานุภาพ ของกระสุนปืน 

มิใช่นายอานุภาพ ณ เมืองงู...น่ะคร้าบบบบ......

ล่อซ๊า.............

จากนิ้วที่จิ้มแป้น....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2004, 06:16:50 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 07:02:07 PM »

ผมยังไม่มีลูกอ่ะครับ  Grin  แต่ผมก็เห็นด้วยกับหลายๆท่านว่าต้องดูที่เด็กว่าพร้อมหรือเปล่าครับ เวลาสอนต้องเน้นความปลอดภัย  และให้เด็กสนุกกับการยิงปืนครับ  Grin

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 08:00:20 PM »

ผมมีลูกชายสองคน.........9 ขวบ กับ 6 ขวบ...........ตอนนี้ยิงปืนลูกกรด .22 scout (ซึ่งผมต้องซื้อให้)ได้แล้ว คนโตไม่ต้องพูดถึง คล่องเลย ............คนเล็ก ตอนนี้ บรรจุกระสุนใส่แม๊ก ยัดแม๊กเข้าตัวปืน เปิด-ปิดลูกเลื่อนได้เอง.......และที่สำคัญ รู้จักเอานิ้วพาดโกร่งไก เมื่อยังไม่ยิงได้แล้ว.........

ผมเริ่มสอนเขา เมื่อเขาทั้งสองเริ่มเข้ามาสนใจ เวลาผมล้างปืนที่บ้าน..............เริ่มมาขอจับ มาลูบคลำ.........เลยสอนเสียเลยทั้งความปลอดภัยและการยิง การบรรจุกระสุน(แต่ไม่สอนการถอดประกอบ)...........และสอนไว้ว่า.........ปืนของพ่อ เป็นปืนจริงๆ ยิงคนตาย ถ้าหนูอยากจับ อยากเล่น ให้มาขอพ่อ......พ่อจะให้หนูจับ หนูเล่น........แต่ถ้าหนูมาจับหรือมาเล่นปืนของพ่อ โดยไม่ขออนุญาต พ่อจะไม่ให้หนูจับปืน จะไม่สอน จะไม่ให้ยิงปืนตลอดไป

ลูกชายสองคน ............ ผมต้องพาไปยิงลูกกรดพาดแท่น ที่ ศรภ. อย่างน้อยเดือนละหนึ่งครั้ง (ม่ายงั้นจะมีการทวงถาม).................ทำมาตอนนี้ก็ปีกว่าแล้วครับ

ผมเคยลองทดสอบ โดยการเอาทั้งปืนสั้นและปืนยาว(ไม่มีกระสุน)........วางทิ้งไว้ในบ้าน ทั้งบนโต๊ะทำงาน  หัวเตียง หรือพิงผนังไว้............แล้วคอยจับสังเกตุ ปรากฎว่าทั้งสองคน แค่มองดูแล้วจากไป หรือไม่ก็ไม่สนใจเลย...................มีบ้างบางครั้งเดินมาบอกว่า พ่อลืมปืนไว้ครับ เอาไปเก็บในตู้ด้วย เดี๋ยวเป็นสนิม Grin Grin.......เขารู้ว่าตู้นี้เป็นตู้ปืนพ่อ

แต่ปกติ ผมจะเก็บแบบมิดชิดเลย............ต้องระวังไม่ให้พลั้งเผลอโดยเด็ดขาด ถึงแม้ว่าลูกชาย เริ่มที่จะเรียนรู้เรื่องปืนบ้างแล้ว

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
dpd8159
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 08:43:13 PM »

ผมมีลูก 2 คน ได้สอนแต่ลูกสาวคนโต เพราะลูกชายคนเล็กป่วย ตอนเด็ก ๆ ลูกสาวไม่เคยสนใจเรื่องปืนเลย ผมยิงปืนที่บ้านเป็นประจำ (ทั้งปืนลม และ ยิงแห้ง) แค่หยุดดู ถามสองสามคำแล้วก็ไป คงเป็นเพราะเขาเห็นผมเล่นมาตั้งแต่ยังเด็กมาก ๆ แต่ผมหมายมั่นปั้นมือไว้แล้วว่าต้องสอนให้ลูกยิงปืนเก่งให้ได้ พออายุครบ 11 ปีก็พาไปเรียนที่ชมรมยิงปืนของเมือง (เขารับอายุ 11 ขึ้นไป) จำได้ว่าเสียค่าเรียนแค่ 12 เหรียญต่อเทอม เขามีปืน/กระสุน/โค๊ช ให้เสร็จเรียบร้อย แค่เอาตัวไปเรียนเท่านั้น เริ่มจาก Smallbore Rifle ยิงอยู่ได้ 2 ปี (รวมทั้ง Summer ด้วย ปรกติตอน Summer เด็กที่นี่จะหยุดพักผ่อน ผมก็ไปส่งไว้กับครูยิงปืน ส่วนผมแยกไปยิงปืนสั้น) อายุประมาณ 13 เลื่อนขั้นจาก Marksman, Sharpshooter, Expert มาเป็น Distinguish Expert เด็กนี่พอทำอะไรมีคนให้กำลังใจ คอยชม คอยแนะนำ เขาจะตั้งใจ พยายามทำจนเต็มความสามารถ  พอผมเห็นว่ายิงปืนยาวได้ถึงขั้นสูงสุดของเด็กแล้วก็เริ่มสอนให้ยิงปืนสั้น ช่วงนั้นผม Active มาก ออกตระเวนแข่งยิงปืนเกือบทุกสัปดาห์ พอไปแข่งที่ไหนก็ไปกันทั้งครอบครัว บางทีก็ควบการ Camping ไปด้วย ผมก็พยายามขยั้นขยอให้ลูกลงแข่งด้วยทุกครั้ง เป็นเพื่อนกัน เพราะธรรมดาเขาก็ต้องรออยู่แล้ว เสียเวลาเท่ากัน แข่งปืนสั้นอยู่ประมาณปีนึงได้ เนื่องจากผลการยิงทุกครั้งจะต้องส่งไปที่ศูนย์ใหญ่ของ NRA พอยิงได้ดี ทาง NRA เสนอขอตัวให้ไปฝึกที่ Olympic Training Center อยู่ที่ Colorado Spring ทางชมรมยิงปืนของเมืองพอทราบข่าวก็ดีใจมาก ขอสนับสนุนค่าใช้จ่ายในการเดินทาง สรุปแล้วไปฝึกที่ Olympic Training Center อยู่สองสัปดาห์ ก่อนจบหลักสูตรเขาจัดแข่งขัน ลูกสาวผมได้เป็นที่ 2 ของเด็กทั้งหมดใน Sub-Junior Division (คนไปจากทั่วอเมริกา) ก็จัดว่าประสพความสำเร็จไปขั้นหนึ่ง  มาช่วงหลังแกเรียนหนังสือหนักมากเรื่องยิงปืนก็เลยหดหายไป มาบอกผมตอนหลังว่าจริง ๆ แล้วไม่ได้ชอบยิงปืนหรอก แต่ที่ทำไปเพราะอยากจะเอาใจพ่อ ปัจจุบันลูกสาวอายุ 29 (จะ 30 อยู่อีกไม่กี่เดือน) จบแพทย์แล้ว เวลาผมชวนไปยิงปืนก็ยังพยายามชวนลูกไปยิงด้วยอยู่เสมอ ๆ ครับ

If you fail to prepare, you prepare to fail.
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 10:27:29 PM »

ผมยังไม่มีแฟน Grinก็ขอตอบจากประสบการของผมนะครับ สนใจอาวุธปืนอย่างจริง ๆ จัง ๆ ก็ตอน ม1.เพราะเข้าไปเรียนในกรุงเทพหาหนังสืออ่านได้ง่ายกว่าต่างจังหวัด....พ่อแม่ก็ไม่ว่าอะไร สนับสนุนให้ผมสนใจในเรืองนี้ด้วยซ้ำ พอสัก ม2แม่ก็ซื้อปืนอัดลมแบบ ที่สมัยนี้อันละไม่เกิน 100 บาทให้แต่สมัยนั้นก็ตกเกืยบ ๆ 500 บาท ผมก็เอามาฝึก พอปิดเรียนก็ได้ยิงของจริงก็ตอนนั้นครับ น่าจะสักอายุ 14-15 ได้ ยิงครั้งแรกก็ .22 ของแม่ หลังจากนั้นก็ เล่น .45 ของพ่อ ข้ามขั้นไปหน่อย ส่วนเรืองข้อมูลเรืองความปลอดภัยผมก็อาศัยอ่านใน หนังสือเอา ก็อวปนั้นแหละครับ +หนังสือที่ซื้อมาด้วย แต่ผมโชคร้ายหน่อย ตรงที่โดนเพือนและญาติในวัยเดียวกันล้อว่าบ้าปืน อยากเป็นแรมโบ้ อะไรประมาณนั้น จนเรียนมหาลัยก็ยังไม่วายโดนล้อแต่พอถึงวิชา"การพูด"ผมก็เอาเรืองนี้ไปพูดใครจะว่ายังไงก็ช่างผมมันหน้าด้านครับไม่แคร์55555....

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 10:35:10 PM »

......มาบอกผมตอนหลังว่าจริง ๆ แล้วไม่ได้ชอบยิงปืนหรอก แต่ที่ทำไปเพราะอยากจะเอาใจพ่อ  

น่ารักดีครับ  Cheesy

dpd8159
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 11:57:49 PM »

ขอแถมอีกนิดครับ เมือง Dallas ที่ผมอยู่ปัจจุบัน  ชมรมยิงปืน Dallas Pistol Club มีโค๊ชปืนสั้นที่เก่งมาก คือ Coach Wong คนนี้ปั้นนักกีฬายิงปืนไปโอลิมปิคมาหลายคนแล้ว  ย้ายจาก OTC Colorado Spring มาอยู่ที่นี่ นักยิงปืนไทย คุณเอ็กซ์ (จักกฤษณ์)  ก็ยังเคยมาฝึกกับแกอยู่พักนึง ถ้าใครมีลูกหลานทางนี้ที่สนใจการยิงปืน ส่งมาเรียนได้ครับ ค่าเรียนเทอมละ $25 เท่านั้นเอง มาแต่ตัวก็ยังได้ อุปกรณ์ เป้า กระสุน มีให้พร้อม

If you fail to prepare, you prepare to fail.
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 12:07:32 AM »

ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ ว่าควรสอนตั้งแต่กี่ขวบ แต่ถ้าเด็กมีความสนใจอย่าไปบ่ายเบี่ยง...สอนไปเลย สอนให้รู้...ให้เป็นและสอนหลักของความปลอดภัยด้วย
ตัวเองเริ่มยิงปืนครั้งแรกตอนประถม(ไม่แน่ใจว่าป.อะไร)ตามพี่ชายเข้าไปสนามรด. โดยเริ่มจากปืนอัดลม(ไม่แน่ใจว่าสั้น/ยาว) ซึ่งในขณะนั้นสนามรด.มีปืนลมให้เช่า/ยืมด้วย
ช่วงม.ต้นก็ยิงที่บ้าน(ชานเมืองกทม.เมื่อเกือบ20ปีที่แล้วเลยไม่ค่อยมีเพื่อนบ้าน)ด้วยปืนสั้นขนาด.22 สลับกับปืนสั้นอัดลม(ปืนเป็นของเพื่อนพี่ชาย) เป้าก็จะเป็นกระป๋องต่างๆ
พอจบม.ปลายช่วงนั้นค่อนข้างว่างจึงไปเรียนยิงปืนของสนามรด. นี่แหล่ะค่ะคือจุดเริ่มต้นของการยิงปืน โดยที่ผู้ปกครองก็ไม่ได้สนับสนุนเลยแม้แต่นิดเดียว...แต่ดันทุรัง...555 Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 12:28:24 AM »

ช่วงม.ต้นก็ยิงที่บ้าน(ชานเมืองกทม.เมื่อเกือบ20ปีที่แล้วเลยไม่ค่อยมีเพื่อนบ้าน)ด้วยปืนสั้นขนาด.22 สลับกับปืนสั้นอัดลม(ปืนเป็นของเพื่อนพี่ชาย) เป้าก็จะเป็นกระป๋องต่างๆ

Grin แปลว่าปัจจุบันอายุรุ่นราวคราวเดียวกะผม... Grin
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 12:36:34 AM »

Grin แปลว่าปัจจุบันอายุรุ่นราวคราวเดียวกะผม... Grin

จ๊าก...โดนจับได้เลยเรา...ไม่จริ๊ง...ไม่จริง...อันนี้โอแค่เอามาเล่าเล่นๆอย่าเอามาคำนวณสิค่ะพี่หมอ

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 08:37:56 AM »

อ้าว.........คุณโอ ผ่าน "สามแยกลาดพร้าว"  มุ่งสู่แยก"หลักสี"แล้วหรือครับ Grin

ผมนึกว่า พึ่งผ่าน "วงเวียน 22 กรกฎา"เสียอีก Tongue

หน้ายัง เด้ง อยู่เลย Grin Grin Grin Grin Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2004, 08:40:58 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 09:29:24 AM »

แฮ่ๆๆๆ
แต่อีตา51นี่ เข้าเขตคลองห้า รังสิตแย้วครับพี่มะขิ่น

จำไว้เลยนะ อีตา51
แค้นนี้ต้องชำระ
อีตาสองทีสองพัน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 09:31:54 AM »

จริงๆแล้วเจ้าของกระทู้ถามเรื่องหัดเด็กยิงปืน
อีตา51(เพื่อนอีตามะเอ็ม)
เค้าถนัดเรื่องหัดเด็กอายุไม่ต่ำกว่า18ปียิงปืนม๊าก...มาก
ต่ำกว่านั้น เค้าม่ายหัดให้ง่ะ
เค้าบอกอันตราย เดี๋ยวติดคุก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2004, 09:33:28 AM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 09:40:31 AM »

อ้าว.........คุณโอ ผ่าน "สามแยกลาดพร้าว"  มุ่งสู่แยก"หลักสี"แล้วหรือครับ Grin

ผมนึกว่า พึ่งผ่าน "วงเวียน 22 กรกฎา"เสียอีก Tongue

หน้ายัง เด้ง อยู่เลย Grin Grin Grin Grin Grin

สาวอารมณ์ดี ยิ้มแย้มแจ่มใส แถมยังชอบยิงไปชิมไป ก็มักจะ "เต่งตึง" แบบนี้ล่ะครับ คุณมะขิ่น  Grin

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์