เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 11:24:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราควรสอนเด็กให้รู้จักปืนเมื่อไร  (อ่าน 6967 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 10:11:14 AM »

จริงๆแล้วเจ้าของกระทู้ถามเรื่องหัดเด็กยิงปืน
อีตา51(เพื่อนอีตามะเอ็ม)
เค้าถนัดเรื่องหัดเด็กอายุไม่ต่ำกว่า18ปียิงปืนม๊าก...มาก
ต่ำกว่านั้น เค้าม่ายหัดให้ง่ะ
เค้าบอกอันตราย เดี๋ยวติดคุก

ว่าแต่............เวลาสอนเด็ก หรือ ให้เขาสอน

ต้องทำหน้าเป็น   งู เมาม้า ขนาดหนักแบบนี้หรือเปล่า Grin Grin Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
libra
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 10:15:08 AM »

ยังไม่มีลูกมีเมียครับ Grin เลยไม่รู้ว่าจะสอนตอนไหน Wink
   แต่มีประสบการณ์ ครับ  เพื่อนบ้านเอาปืนลูกโม่แต่งไกเบาใส่กระสุนไว้ พร้อมยิง  ซ่อนไว้ในตู้เสื้อผ้าครับ
เช้าวันหยุด วันนึง ลูกชายวัยสามขวบ  แอบไปหยิบมาเล่น  กำปืนสองมือเหมือนในหนัง  เล็งไปที่หลังของพ่อครับ Huh
แม่เดินมาจากหลังบ้านร้องเสียงดังลูกชายเลยหันไปดู  Angry หลอกล่อ กันอยู่พักใหญ่ลูกชายถึงยอมวางปืน
ถ้าวันนั้นเด็กเหนี่ยวไกเพราะความไม่รู้  ก็คงเกิดการสูญเสียขึ้นครับ
      :Smileyผมว่าเด็กๆน่าจะรู้ความตั้งแต่สามขวบหรือตั้งแต่พูดได้ครับ  ถ้าเค้าสนใจ  สอนได้เลยครับ ไม่น่าจะจำกัดอายุ Grin Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 10:15:08 AM »

นี่คือ ท่ายิง ปืนลูกซองที่ ถูกต้อง

จำไว้นะหนู....... Grin Grin Grin Grin

ซาบายจาย........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 11:11:05 AM »

อ้าว.........คุณโอ ผ่าน "สามแยกลาดพร้าว"  มุ่งสู่แยก"หลักสี"แล้วหรือครับ Grin

ผมนึกว่า พึ่งผ่าน "วงเวียน 22 กรกฎา"เสียอีก Tongue

หน้ายัง เด้ง อยู่เลย Grin Grin Grin Grin Grin

ขอบคุณค่ะพี่มะขิ่นที่ชมโอว่าหน้าเด้ง เรื่องอายุเนี่ย ยังไงๆขอรถติดอยู่แถวลงทางด่วนดินแดงนานๆดีกว่าค่ะ ไม่ยอมไปหลักสี่แหงๆ พวกพี่ๆนำไปก่อนนะคะ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2004, 03:28:46 PM โดย ozero » บันทึกการเข้า

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 11:43:33 AM »

จริงๆแล้วเจ้าของกระทู้ถามเรื่องหัดเด็กยิงปืน
เค้าถนัดเรื่องหัดเด็กอายุไม่ต่ำกว่า18ปียิงปืนม๊าก...มาก

ว่าแต่............เวลาสอนเด็ก หรือ ให้เขาสอน

ต้องทำหน้าเป็น   งู เมาม้า ขนาดหนักแบบนี้หรือเปล่า Grin Grin Grin

เห็นแล้วนึกถึงโฆษณาเลยครับพี่โหน่ง เหมือนๆๆๆ
สรุปว่านายซับ คิดได้ยังว่าจะเอาเงินไปทำไร

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 12:15:14 PM »

ตาย....
งานนี้ตาย...
คิดว่าจะทะเลาะกะอีตา51
โดนพี่มะขิ่นเล่นซ้า.....
โธ่......เวงกำ....
ท่านทัดมาลามาตามหลังอีกแน่ะ
 Cheesy Wink

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 01:00:12 PM »

น๊าน........พาดพิงครับ........มีชื่อออกอากาศ  ต้องฟ้องครับ..
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 01:02:08 PM »

ตอนนี้เริ่มหัดเก็บก่อนครับ.....

คริกโก้
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 01:27:02 PM »

Cheesyป่วนไปทุกกระทู้ Grin
 ผมเริ่มสนใจกีฬายิงปืนอย่างจริงจังตามนิสัยเด็กผู้ชายก็ตอนอายุประมาณ14 คับ Wink ตอนนั้นก็เริ่มจากอ่านนิตยสาร อวป. นี่แหละครับ แหล่งความรู้ Grin  ผมอ่านอวป.ตอนนั้น ยอมรับครับ ได้ประโยชน์เต็มที่เลย  ได้เรียนรู้ความปลอดภัย เรียนรู้อะไรหลายๆอย่าง ถึงยังจะไม่เคยจับปืนจริงมาก่อนก็ตาม Grin
 ต่อมาไม่นาน ยิงปืนจริงครั้งแรกที่งานกาชาด อายุก็ราวๆนี้ 14-15   เป็นปืนลูกโม่.22...โอ้โอ ครั้งแรก ตื่นเต้นมาก  ได้จับปืนจริงครั้งแรก Shocked .22  5นัด 40 บาท  ตอนนั้นประสพการณ์ ความรู้น้อย(ตอนนี้ก็ยังน้อยอยู่) ก็เลยนึกว่า "อ่ะหูว ทำไมถูกจัง แค่นัดละ8บาทเอง"  ที่ไหนได้ ราคาจริงๆแค่3บาท Tongue  ยิงไม่ได้เรื่องเล้ย  5นัด เข้าเป้า2นัด อีก2นัดอยู่วงขาว อีกนัดหลุดเป้า Embarrassed 555
 พอกลับบ้านก็โทรไปหาป๊ะป๋า บอกว่าไปยิงปืนมาแล้ว  หนุกมากกกก Grin  หลังจากนั้นเค้าเห็นว่าผมสนใจจริงๆ เลยเอาปืนS&W 36-1 ของเค้ามาให้ลอง Cool  พ่อผมเค้าก็เอาปืนกระบอกนี้มาเก็บในลิ้นชักโต๊ะทำงานไว้ เอาไว้ให้ผมฝึกมือ Cheesy  ครั้งแรก เรียกไปดู  กวักมือเฉยๆ ไม่พูดอะไร  ไอ้เราก็ใจเต้นตุ้บๆ นึกว่าทำอะไรผิด จะเรียกไปสั่งสอนรึ  เพราะหน้าขรึมมากๆ นิ่งมากๆ Shockedเสียวสันหลังวาบ  ที่ไหนได้ พอเค้าหยิบปืนออกมา โอ้ววว!!! ดีใจจริงๆ Grin  หลังจากนั้นก็ไปนั่งเล่น ไปเหนี่ยวไกยิงแห้งแชะ  แชะ ไปวันๆ Grin ง่ะ!!!  ไกแข็งชิบเป๋งเลย แถมหน้าไกก็แกะลายกันลื่น  เหนี่ยวไกแต่ละทีเจ็บนิ้วจริงๆ  เค้าก็เลยเอาปืนไปแต่งไก้ให้เบาลงมาหน่อย Wink  ดันสับไม่ค่อยจะแตกอีกแน่ะ Tongue  จากนั้นไม่กี่วันก็เข้าสนามจริงๆ เป็นเรื่องเป็นราวไป  เช่า.22 ยิงก่อน เพราะเพิ่งเริ่ม ยิง.38เลยเดี๋ยวจะสยองซะ Grin  เล่น.22 อยู่ช่วงนึง  ขาประจำ เซียนสนามก็เอา.38 มาให้ลอง Shocked  ติดใจๆ หนุกมากๆ ครั้งแรก Grin อิอิอิ ตั้งแต่นั้นเลยยิง.38 มาเรื่อย จนอยากลองออโต้มั่ง ก็เลยเช่าสนามยิง เพราะไม่มีออโต้ Grin Grin Grin

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 07:22:32 PM »

เรื่องจะสอนให้ยิงเมื่อไหร่นั้น ต้องดูความพร้อมของตัวเด็กก่อนครับ

ญาติผู้ใหญ่ผมท่านหนึ่ง เป็นคนชอบปืนมาก มีสะสม ประมาณ 40 กว่ากระบอก ตัวท่านเองมีนิสัยกล้าบ้าบิ่น พอลูกท่านอายุ 7-8 ขวบ ท่านจับมาสอนยิงปืนเลยครับ สมัยนั้นไม่นิยมใช้ที่ป้องกันเสียง พีี่ๆผมยังไม่พร้อม และตัวพ่อก็ดุแบบนักเลงลูกทุ่ง เวลายิงเสียงดังหูอื้อ ปืนก็หนัก ใช้ลูกโม่ .357 ลำกล้อง 6" ยิงลูกซ้อม.38 ผลปรากฏว่า ลูกพี่ลูกน้องผม คนโตอายุ 40 คนรอง 30แก่ๆ เกลียดปืนไม่ชอบปืนเลยครับ วางไว้บนโต็ะแม้ชำลองมอง ยังไม่อยากมอง มีลุกชายคนเล็กเท่านั้นที่ชอบแต่ชอบแบบคนซนคนทะโมนครับ พอท่านตายลูกเมียท่านก็ขายปืนทิ้งเกือบหมด

เมียผมและพี่ๆน้องๆเธอ  ก็ไม่ชอบปืน เนื่องจากสมัยเด็ก แถวบ้านเวลาไปงานบุญ มักยิงปืนขึ้นฟ้าเป็นประจำ เธอตกใจเสียงปืน เข็ดหลาบไปนาน เมียผมที่สอนยิงปืนใด้บ้างเพราะเธอกลัวภัยรอบตัวเท่านั้น ถ้าชวนไปยิงเล่นซ้อมมือ มักจะปฎิเสธเสมอ พี่ชายเธอพึ่งรับราชการเป็นตำรวจ ก็พึงมาหัดชอบปืนเมื่อเร็วๆนี้  นี้ขนาดญาติผู้ใหญ่ล้วนแต่เป็นคนชอบปืนทั้งนั้น

....ตามล่า...อีตอแหล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 07:37:45 PM »

มีเพื่อนอยู่คนครับพี่โทน
ตอนเด็กๆร้องกระจองอแง
ญาติผู้ใหญ่ รำคาญเลยจับไปใส่ในโอ่งข้างบ้าน(ไม่มีน้ำ)
กะขู่ให้เข็ดหลาบ
ที่ไหนได้ ร้องหนักกว่าเดิม จนต้องไปเอาออก

โตขึ้นมา เธอไม่อยากเข้าใกล้โอ่ง...
เกลียดโอ่งฝังใจ ตั้งกะนั้นมา
สมัยเรียนมหาลัย เพื่อนคนราชบุรีจะพาเที่ยวที่โรงปั้นโอ่งมังกร เพราะไม่ทราบว่าเธอกลัว
วงแตกเลยครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 08:10:56 PM »

สอนตอนอายุประมาณ 16-17 กำลังดีเลยครับ ตอนสอนก็คุยกับเค้าตลอดนะครับว่าปืนมีประโยชน์หรือให้โทษอย่างไร  (รุ่นนี่แล้วคงไม่ต้องสอนมากแล้วครับ คิดเองได้) แล้วปืนก็ต้องเก็บไว้ให้ดีด้วยนะครับ อย่าให้หยิบง่ายมากนักนะครับเดี่ยวเค้าจะเอาไปใช้ในทางที่ผิด...

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 06:13:24 AM »

ลูกผมอายุแค่สองขวบกว่าผมยังไม่รู้ว่าจะเริ่มสอนแกยังไง  แต่พออ่านกระทู้นี้แล้วพอจะรู้ว่าจะสอนยังไง  ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ Grin

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 09:18:56 AM »

มีเพื่อนอยู่คนครับพี่โทน
ตอนเด็กๆร้องกระจองอแง
ญาติผู้ใหญ่ รำคาญเลยจับไปใส่ในโอ่งข้างบ้าน(ไม่มีน้ำ)
กะขู่ให้เข็ดหลาบ
ที่ไหนได้ ร้องหนักกว่าเดิม จนต้องไปเอาออก

โตขึ้นมา เธอไม่อยากเข้าใกล้โอ่ง...
เกลียดโอ่งฝังใจ ตั้งกะนั้นมา
สมัยเรียนมหาลัย เพื่อนคนราชบุรีจะพาเที่ยวที่โรงปั้นโอ่งมังกร เพราะไม่ทราบว่าเธอกลัว
วงแตกเลยครับ

งั้นก็แสดงว่า  อาจมีบางท่านโดนจับไปอยู่ใกล้ ๆ กรงงู...............ครับ

เจอ....งู....เป็นต้องซัดด้วย  ฟ๊าบบบบ...อาร์ม.....ทุกทีเยย.....อิ อิ

งานหน้าสงสัย...โดนอาร์พีจี...แหง๋ม ๆ อิ อิ

ไง.....นู๋ซับฯ  มีตัณหา.....เหรอ....อิ อิ

พ่อเน็ทเตาถ่าน..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2004, 09:32:12 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 11:59:09 AM »

คำก็เตาถ่าน สองคำก็เตาถ่าน
แล้วเธอล่ะยะ แน่จริงเข้าเน็ตวันนี้สิยะ ธ่อ......
ไม่อยากจะเซด..
ฟ้าบอาร์มรึ จะยิงเป้าเลื้อยถูก

อีตา51 วันนี้ถูกล่ามโซ่ติดกะขาโต๊ะกินข้าวรึป่าวยะเธอ

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์