เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 11:16:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราควรสอนเด็กให้รู้จักปืนเมื่อไร  (อ่าน 6939 ครั้ง)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 11:58:01 PM »

ตอบในฐานะคนมีลูกแล้ว ละกันครับผมว่าสิ่งสำคัญไม่ได้อยู่ ที่ว่าเรามีปืนเมื่อไร เพราะ เดียวนี้สื่อต่างออกมาค่อนข้างมากเด็กไม่รู้หลอกครับว่าปืนจริงปืนเก๊  ผม เองที่ บ้านจะไม่นิยมซื้อปืนให้เด็กเล่นผม เองก็จะไม่ซื้อ ให้ ถ้าจะซื้อผมจะไม่ซื้อพวกที่เหมือนของจริง เนื่องจากโดย วุฒิภาวะของเด็กคง ไม่สามารถแยกออกว่าของจริง ของปลอม แต่ที่แน่ ๆ ผมจะสอนเขาทุกครั้ง ที่ เอาปืน เด็ก เล่นมายิงใส่กันว่ามันเป็นการไม่ดีไม่ถูกต้อง  สิ่งที่เด็ก ต้อง เรียนรู้ คือ สิ่ง ไหนควรหรือไม่ควร  พฤติกรรมใด ๆที่ควรหรือพฤติกรรมใดที่ไม่ควร Smiley   การใช้งานโดยพื้นฐาน  ความรุนแรง ของ อาวุธ ปืน ผม เอง ก็ เหมือน กับ พี่ ๆหลาย ท่าน ครับ จะพยายามสอนว่าสิ่งนี้ ควรเล่น หรือ ไม่ แล้ว แกก้ จะไม่มาหยิบ ครับ แก จะเล่น ก็ แต่ของแกเอง ถ้าวันไหน เขา มีท่า ทางสนใจมากหน่อย และผมมีเวลา ก็ จะสอนแก ครับ ให้ แก เรียนรู้สิ่งที่ถูกจาก  เราดีกว่า ให้ แกไป เรียนรู้ สิ่ง ที่ผิดๆ  เกี่ยวกับอาวุธปืนใน ภาพยนต์ Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 12, 2004, 10:48:58 AM »

แต่ผมโชคร้ายหน่อย ตรงที่โดนเพือนและญาติในวัยเดียวกันล้อว่าบ้าปืน อยากเป็นแรมโบ้ อะไรประมาณนั้น จนเรียนมหาลัยก็ยังไม่วายโดนล้อแต่พอถึงวิชา"การพูด"ผมก็เอาเรืองนี้ไปพูดใครจะว่ายังไงก็ช่างผมมันหน้าด้านครับไม่แคร์55555....

พี่มีขันติดีจริงๆครับ  ผมสิเวลาคนมาล้อ มีอยู่ครั้งหนึ่ง อายุ17 น้าเอาปืนมาอวด( มีลูกด้วย ) แต่มีใอ้ปากหมาน ข้างบ้าน เดินมา  ล้อ  "เฮ้ย บ้าปื๋นตึงผะกุ๋นบ่า เฮ้ย ปื๋นนี่ยิง ฮู้ ขี้ฮายังบ่าเข้า " ( คำเมืองนะครับ  แปล  เฮ้ย บ้าปืนทั้งตระกูลเลยเว้ย ปืนห่านี่ยิงตูดกูยังไม่เข้าเลย )   อีวิล ฟิวส์ขาดคว้า 9 มม ไล่ยิงเลยดีที่ไม่โดนมิเช่นนั้นคงมิใด้มานั่งจิ้มในนี้หรอกครับ   เฮ้อ  เย็นใด้ก้อดีนะครับ Grin Grin Grin Grin
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 07, 2006, 12:48:21 PM »

ยกกระทู้นี้ขึ้น แก้เซ็งกับบบรยากาศหลังปีใหม่
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 07, 2006, 01:14:32 PM »

มีความเห็นเหมือนเพื่อนสมาชิกหลายๆท่านครับ  โดยเฉพาะพี่มะขิ่ม คือผมไม่ปิดบังลูกบอกเขาตามตรงว่าปืนมันอันตรายถ้าใช้โดยประมาทขาดความยั้งคิค ยั้งทำ มีอุทาหรณ์ใดที่เป็นตัวอย่างก็จะเล่าให้เขาฟังครับ  ส่วนในเรื่องพาไปหัดยิงปืนนั้นผมก็เคยพาเขาไป  เมื่อตอนเขายังเด็กให้หัดยิงปืนลูกกรดก่อน  แต่เดี๋ยวนี้ชวนไปสนามยิงปืนกลับไม่อยากจะไปแล้วบอกว่าหนวกหู  แต่ก็มีบางโอกาสที่เขาอยากจะยิงก็พาไปป็นบางครั้งครับ  เด็กถ้ายิ่งบอกว่าปืนไม่ดี มันอันตราย โดยที่ไม่อธิบายว่าไม่ดีอย่างไร  อันตรายอย่างไร  ในความคิดผมๆคิดว่าถ้าอย่างนั้นมันยิ่งอันตรายมากกว่าครับ..........

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
bbgun
speak boldly, freely, and plainly
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 07, 2006, 01:18:06 PM »

ขึ้นอยู่กับความพร้อม...ของผู้เรียน..และ...ผู้สอน...

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 07, 2006, 01:44:34 PM »

แต่มีใอ้ปากหมาน ข้างบ้าน เดินมา ล้อ "เฮ้ย บ้าปื๋นตึงผะกุ๋นบ่า เฮ้ย ปื๋นนี่ยิง ฮู้ ขี้ฮายังบ่าเข้า " ( คำเมืองนะครับ แปล เฮ้ย บ้าปืนทั้งตระกูลเลยเว้ย ปืนห่านี่ยิงตูดกูยังไม่เข้าเลย ) อีวิล ฟิวส์ขาดคว้า 9 มม ไล่ยิงเลยดีที่ไม่โดนมิเช่นนั้นคงมิใด้มานั่งจิ้มในนี้หรอกครับ เฮ้อ เย็นใด้ก้อดีนะครับ Grin Grin Grin Grin

ข้างบ้านมันแจ๋วจริงครับ  Grin Grin Grin ถือปืนอยู่ในมือยังกล้าแซวขนาดนี้  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 07, 2006, 06:04:33 PM »

สอนเมื่อเขาพร้อมที่จะเรียนรู้ Cool Cool Cool

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
yai026
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 07, 2006, 09:35:44 PM »

ทุกท่านโชคดีที่มีลูกที่ดีครับ  Smiley

เพื่อนบ้านของผม ครั้งนึงมีการทะเลาะกับลูกชาย
ลูกโกรธและโมโห พรั้งปากพูดไปว่า "ถ้ามีปืนจะเอาไปยิงพ่อ"
ผู้เป็นพ่อจำคำพูดนั้น...  เรื่อยมาจนถึงบัดนี้ จึงไม่สนใจจะซื้อปืนไว้ใช้งาน
อีกเลย ( เรื่องนี้ผ่านมา 3 ปีแล้ว )  Undecided

บางครั้งความรักก็มีไว้ให้เราสัมผัส    แต่ไม่ได้มีไว้ให้เราครอบครอง
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 06:59:24 PM »

ขึ้นอยู่กับผู้ปกครองว่ามีความคิดอ่านเป็นอย่างไร

1911&FISHING
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 08:17:01 PM »

ลูกสาวผมตอนเริ่มก็ประมาณ 11-12 ขวบมั้งครับ พาไปสนามด้วย ให้เขาลองยิงดูครับ เป็น CZ .22 พาดยิงเอาครับ ยิงไปครั้งแรก กลับมาบ้าน ชักติดใจ คราวหน้าขอตามไปอีก จนมาเริ่มให้ยิงปืนยาวพาดแท่นกับกล่มของอาจารย์ผณิศวร อ.วีระ นั้นล่ะครับ พอไม่มีลูกปืนดีๆยิง ทางกลุ่มก็เลยเลิกกันไป ผมเลยมาเริ่มยิงปืนสั้นกันก็ตอนสัก 2-3 ปี นี่เองครับ ทั้งพ่อ แม่ ลูก เลยครับ  ลูกสาวคนเล็กนี่ลองให้ยิงปืนพาดแท่นแล้วก็ไม่ค่อยชอบครับ กลัวเสียงปืนครับเลยไม่ได้ยิงเลย
สรุปแล้วผมว่าจะอายุเท่าไหร่ก็แล้วแต่ครับ เราควรดูความชอบ ความพร้อมของตัวเด็กเอง

More Care
Less Hate
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์