เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 07:25:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สไตเออร์ เจ๋งกว่ากล๊อก อีก  (อ่าน 29233 ครั้ง)
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 09:35:35 PM »

ผมใช้ G19ครับ  ลองยิงสไตเออร์ ของลูกน้อง ชอบตรงที่ด้ามจับถนัดดี

แต่ศูนย์หน้าสามเหลี่ยม ยมว่ายังไงก็สู้แบบ จุดขาว/สี่เหลี่ยม ไม่ได้

ไม่งั้น ยี่ห้ออื่นๆก็แห่กันไปทำศูนย์สามเหลี่ยมหน้าหลังกันหมดทุกบริษัท

3'SF TRAINING COMPANY.
GLOCK G19
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 10:54:28 PM »

ผมว่า จขกท. เขาคงพูดปลอบใจตัวเองมากกว่า  ที่จริงอยากจะได้ปืนกล็อกมาเป็นคู่ใจล่ะสิ  แต่ปืนกล็อกดันมาราคาแพงและยังขาดตลาด  เลยได้แค่สไตเออร์มาใช้

ทุกสิ่งทุกอย่างมันต้องมีตำนานนะครับ

อย่าง  ปืนรีวอลเวอร์  ตำนาน  คือ  S@W

ปืนเซมิออโต้  ตำนาน   คือ  Colt

ปืนโครงโพลิเมอร์  ตำนาน  คือ  Glock

ถ้าปืน กล็อก ไม่เจ๋งจริงแล้วปืนหลายๆยี่ห้อที่สร้างมาตามแบบกล็อกกันเกือบทุกยี่ห้อทำไม

นักนิยมปืนบางคนบอกว่าปืนกล็อกไม่ปลอดภัยไม่มีระบบเซฟ  ปืนที่ดีจะต้องมีเซฟไก  คันลดนก  ผมว่าพวกนั้นคงไม่ได้เข้าใจถึงวัตถุประสงค์ของผู้ที่คิดค้นและสร้างมา

ปืนกล็อกเป็นปืนที่มีจุดประสงค์ในการใช้งานจริง  ในสถานการที่มีชีวิตเป็นเดิมพัน  ในสถานการจริงแค่จะชักปืนมาแล้วมือจับด้ามให้กระฉับ ศูนย์หน้าชี้ที่เป้า  นิ้วชี้อยู่ในโกร่งไก

พร้อมที่จะลั่นไกมันยังทำได้ยากเลยครับต้องฝึกฝนอย่างหนัก  ผมเคยเห็นคลิปตร.อเมริกาเรียกรถคนร้ายให้หยุด  แล้วลงไปจะจับกุม คนร้ายยิงปืนสวนออกมา  ตร.ก็เลยชักปืนแล้ว

ยิงสวนออกไป  ระยะห่างไม่น่าเกิน 7  หลา  ยิงจนหมดแม็ก ไม่ถูกเลยสักนัด  แล้วถ้าระดับพื้นๆฝีมือแบบชาวบ้านๆ(รวมผมด้วย)ที่จะต้องมาผะวงว่าปลดเซฟหรือยัง 

หรือลั่นไกไปทั้งที่ ยังไม่ได้ปลดเซฟ  คิดดูสิครับจะเกิดอะไรขึ้น  (ขออภัยถ้านอกเรื่องไปหน่อยนะครับ)

ที่บอกว่าปืน สไตเออร์ เอาข้อดีของปืนยี่ห้ออื่นมารวมกันแล้วบอกว่าดีที่สุด  ผมว่าบางทีมันก็ไม่แน่เสมอไปหรอกครับมันอาจกลายเป็นห่วยที่สุดก็ได้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 10:59:51 PM »

ถ้าหมายถึงปืนที่บุกเบิกการนำโพลิเมอร์มาใช้เป็นโครงปืน ................ แล้วเรียกว่าตำนาน

ไม่ใช่ Glock ครับ ........... HK เป็นเจ้าแรกที่บุกเบิกเรื่องปืนพกโครงโพลิเมอร์ในรุ่น VP 70

อีกอย่างหนึ่ง ปืนที่ถูกลอกเลียนแบบมากที่สุดคือ 1911 รองลงมาเป็น SIG 210 ที่ CZ75 ลอกแบบมาในเรื่องรีคอยและการเข้าสไลด์ และ CZ 75 ก็ถูกลอกเลียนแบบทั้งหมดไม่ต่ำกว่า 4-5 ยี่ห้อ และแตกรุ่นออกไปอีก..............

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 11:04:23 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
GLOCK G19
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 12:24:13 AM »

ถ้าหมายถึงปืนที่บุกเบิกการนำโพลิเมอร์มาใช้เป็นโครงปืน ................ แล้วเรียกว่าตำนาน

ไม่ใช่ Glock ครับ ........... HK เป็นเจ้าแรกที่บุกเบิกเรื่องปืนพกโครงโพลิเมอร์ในรุ่น VP 70

อีกอย่างหนึ่ง ปืนที่ถูกลอกเลียนแบบมากที่สุดคือ 1911 รองลงมาเป็น SIG 210 ที่ CZ75 ลอกแบบมาในเรื่องรีคอยและการเข้าสไลด์ และ CZ 75 ก็ถูกลอกเลียนแบบทั้งหมดไม่ต่ำกว่า 4-5 ยี่ห้อ และแตกรุ่นออกไปอีก..............

ตำนานที่หมายถึง คือ  เมื่อพูดถึงปืน รีวอลเวอร์  ก็ต้องS@W    เซมิออโต้ก็ต้อง  Colt   แต่ถ้าโครงโพลิเมอร์  ก็ต้องเป็นกล็อก

ผมคงใช้คำที่ไม่ถูกต้อง  ส่วนการลอกเลียนแบบ ผมว่ากล็อกนี้ก็ไม่น้อยหน้ายี่ห้อไหน  ยกเว้น 1911  ลองคิดดูยี่ห้อดังอย่าง S@W  ยังถอดแบบไปเกือบหมดเลยครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 04:20:27 AM »

ตำนานที่หมายถึง คือ  เมื่อพูดถึงปืน รีวอลเวอร์  ก็ต้องS@W    เซมิออโต้ก็ต้อง  Colt   แต่ถ้าโครงโพลิเมอร์  ก็ต้องเป็นกล็อก

ผมคงใช้คำที่ไม่ถูกต้อง  ส่วนการลอกเลียนแบบ ผมว่ากล็อกนี้ก็ไม่น้อยหน้ายี่ห้อไหน  ยกเว้น 1911  ลองคิดดูยี่ห้อดังอย่าง S@W  ยังถอดแบบไปเกือบหมดเลยครับ

ตำนานของปืนลุกโม่ก็โคลท์ครับ ไม่ใช่สมิธ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 05:33:56 AM »

สมิธยังตำไม่นานเท่า แต่ตำถนัดถนี่กว่าเนาะครับ  Grin
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 06:44:58 AM »

สไตเออร์ เจ๋งกว่ากล๊อก อีก

เจ๋งตรงไหนบ้างครับ

น่าจะเป็นราคาขายในบ้านเราตอนนี้ครับ คิก คิก คิก คิก
ราคาสวัสดิการ Glock ถูกกว่าครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 09:55:38 AM »

COLT คือตำนานจริงๆ ทั้งลูกโม่ ทั้ง1911

3'SF TRAINING COMPANY.
sosu
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 04:42:31 PM »

steyr กับ glock  คนออกแบบคนเดียวกันไม่ใช่หรอครับ
ผมว่ามันก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียในตัวมันเองทั้งคู่แหละครับ

ผมยังอยากมีไว้ทั้งสองอย่างเลย  เยี่ยม
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 05:32:54 PM »

steyr กับ glock  คนออกแบบคนเดียวกันไม่ใช่หรอครับ
ผมว่ามันก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียในตัวมันเองทั้งคู่แหละครับ

ผมยังอยากมีไว้ทั้งสองอย่างเลย  เยี่ยม
ไม่ใช่ครับกล็อก คุณแกสตัน กล็อก ออกแบบครับ
ส่วนสไตเออร์ คนนี้ออกแบบ
Wilhelm Bubits
http://en.wikipedia.org/wiki/Wilhelm_Bubits

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

ใช้ไปเฝ้าหน้าฮ้านหมอลำ เท่านั้น

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 05:49:24 PM »

มึนหัวครับ  มะรู้จาเถียงกันทำไม  ครับพี่น้อง  ไหว้
ในสีขาว มีสีดำ  ในสีดำมีสีขาวครับ  จุกอก  คนใช้กล็อก  ครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้
เอาง่ายๆ  เปรียบราคา  กล็อก  กะสไตเออ  คนละเรื่องครับ   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ยังรอคู่เปรียบ น้องเออ  ครับ เยี่ยม เยี่ยม

อุบลเมืองดอกบัวงาม  แม่น้ำสองสี  มีปลาแซ่บหลาย 
หาดทรายแก่งหิน  ถิ่นไทยนักปราชญ์  ทวยราษฎร์ใฝ่ธรรม
งามล้ำเทียนพรรษา
som lemans
Jr. Member
**

คะแนน 30

สังคมจะสงบ ถ้าเลิกระบบสองมาตรฐาน

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 08:08:34 PM »

Grinอย่างงี้ต้องแข่งกันโดยการเอามาวางข้างหม้อก๋วยเตี๋ยวทั้งคู่ เยาะเย้ย ใครเจ๋งกว่าใครเดี๋ยวก็รู้ แบร่ ขำก๊าก
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 09:53:31 PM »

มึนหัวครับ  มะรู้จาเถียงกันทำไม  ครับพี่น้อง  ไหว้
ในสีขาว มีสีดำ  ในสีดำมีสีขาวครับ  จุกอก  คนใช้กล็อก  ครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้
เอาง่ายๆ  เปรียบราคา  กล็อก  กะสไตเออ  คนละเรื่องครับ   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ยังรอคู่เปรียบ น้องเออ  ครับ เยี่ยม เยี่ยม

ขายของเรา หันไปเล่นที่เขา เจ๋ง กันไหม? ขำก๊าก ขำก๊าก

Bowling
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 10:27:14 PM »

ปืนกระบอกแรกของผมเลยครับ น้องเอ๋อเนี่ย

ชอบหน้าตา
ชอบเซฟเหนือโกร่งไก
ชอบกริปที่สูงมาก
ชอบที่ลูกดก

แต่...
เกลียดที่คัดปลอกเข้าหน้าผาก (ได้แผล)
เกลียดศูนย์ที่ทำมาแปลกๆ (ทั้งๆที่ผมชอบของแปลก)
เกลียดไกที่แข็งทื่อ (โค ตะ ระ) หา feel ไม่ได้เลย

เจ๋งมั๊ย คงต้องตอบว่าไม่ แต่ก็ไม่ถึงกับ เจ๊ง

แต่ถึงวันนี้ ได้ปลดระวางน้องเอ๋อไปแล้วครับ
หันมาเล่นอย่างอื่น (แต่ก็ไม่ใช่ก๊อกแก็กนะเอ้า) อีกหลายกระบอก จนได้เจอเนื้อคู่ตุนาหงัน

น้องเอ๋อเลยได้รับเกียรติให้เป็นปืนเฝ้าบ้าน
นอนอยู่ในลิ้นชัก ล๊อกกุญแจ (ส่วนกระบอกอื่นอยู่ในเซฟ)

โหลดกระสุน(ครึ่งนึง)สองแม๊ก ขึ้นเซฟรอโจรไว้เลย
โดยไม่สนว่าสปริงแม๊กจะล้า เพราะไม่คิดจะเอามาใช้งานอื่นแล้ว
ว่างๆจะไปหาเลเซอร์มาเสียบคางแล้วจบกัน

ยอมรับว่าตอนนี้เป็นแฟนตัวจริงน้องคิมไปแล้วครับ
ปืนอะไรส้วยสวย เข้ามืออีกต่างหาก
แถมคว้าถ้วยมาให้ป๊ะป๋าได้ตั้งหลายใบอยู่นะ

แต่ตอนนี้กำลังแอบเป็นกิ๊กกะน้อง M&P9L กะน้อง Shadow อยู่ (ควบสองเลย ถ้าน้องคิมรู้คงเสียใจแย่)
รอดูซิว่าน้องคิมจะตกกระป๋องมั๊ย หัวเราะร่าน้ำตาริน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2009, 10:34:11 PM โดย Bowling » บันทึกการเข้า
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 10:56:50 PM »

ไม่มีปืนอ่ะไรดีที่สุดหรอกครับ มัน ขึ้นอยุ่กับว่า อ่ะไรเหมาะกับเรามากกว่า

ปืน ที่ทุกวันนี้ ที่หลายๆท่านชื่นชม ก้ ต่อ ยอดความรู้ หรือ ก๊อป ปี้เค้ามาก็เยอะครับ กล๊อก19 เองก้ก๊อบ แบบมาจากปืน รุ่นเก่า หลายยี่ห้อ มารวมกันในกระบอกเดียว เหมือน กับปืน ดังๆหลายยี่ห้อ ในทุกวันนี้ เรา จะมอง ว่าปืนไหน ดีกว่าอื่น ถ้าจะเปรียบเทียบก้ ควรดู ถึงยุคของปืนด้วย เพราะปืนใหม่โดย ส่วนใหม่ก้ย่อมดีว่าปืน รุ่นเก่าเป้นส่วนมาก เพราะเอาจุดบก พร่องของปืนรุ่นเก่าไปพัฒนา ฉนั่น ผมว่า การเลือกใช้ปืน ก้ควรเลือกที่เหมาะกับ ตัวเอง และความชอบส่วนตัวมากกว่า ส่วนจะใช้ปืนคู่มือ ตัวเองได้ดีแค่ไหนคราวนี้ขึ้นอยุ่กับ การฝึกฝน ของตัวเองแล้วครับ เพราะ ต่อให้มีปืน ดี วิเศษแค่ไหน แต่เจ้าของปืน ไม่เข้าท่า ก้เปล่าประโยชน์ ครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 10
  พิมพ์