เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 09:23:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมเลือกระหว่าง G26 กับ G19  (อ่าน 3797 ครั้ง)
koi
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 09:31:00 AM »

ในใจลึกๆชอบปืนเล็กๆ  พกพาง่าย ซุกซ่อนก็ง่าย  ลักษณะการใช้งานจริงก็ต้องยิงเป้าแน่นอน
กรณีป้องกันตัวสถิติคงน้อยมากเพราะไม่มีศตรูและไม่เที่ยวกลางคืน  แต่อยากจะติดตัวไว้มากกว่า
ติดบ้านเพราะกลัวขโมยเอาไป และจะได้ใช้กรณีกลับมาแล้วเจอขโมยอยู่ในบ้านและคิดต่อสู้
(เคยมาแล้ว 1 ครั้ง ทั้งปืนและกระสุน เป็นปืนเตรียมโอนจากลุง อยู่ในมือได้ 10 วัน  โดนขโมย
ยังไม่ได้ยิงซักนัด)  บ้านอยู่ กทม. , เป็นปืนกระบอกแรก , มี ป.3แล้ว
     ขอถามว่า...
1.  เลือกอะไรดี
2.  ระยะหวังผลของ G26 และ G19  /  ในหนังสือปืนทดสอบกลุ่มกระสุนกันที่กี่เมตร
3.  ความแม่นยำ  เท่าที่อ่านกระทู้เก่าๆ  บอกว่าไม่ต่างกันจริงมั๊ย  แต่ผมว่าน่าจะต่างกันอยู่ที่ระยะยิง

หากข้อมูลไม่เพียงพอขอเพิ่มได้ครับ   ขอบคุณมาก

Hill Myna
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 09:36:28 AM »

Grin แนะนำ glock 19 ครับ ตอนแรกก็อยากได้ glock 26 อยู่เหมือนกัน

แต่รู้สึกว่าจับไม่ค่อยถนัดนัก ด้ามค่อนข้างสั้น จึงเลือก glock 19 แทน

และตอนนี้ได้ปืนมาแล้วด้วยครับ...เมื่อ 2-3 วันนี้เอง... เลือก glock 19

เถอะครับ ไม่ผิดหวังหรอก... หลงรัก

Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 09:46:18 AM »

Grinผมว่าเลือกอย่างที่ใจเจ้าของกระทู้เลือกดีกว่าครับ  Wink ลองๆไปจับของจริงที่ร้านดูดีกว่า หรือว่างๆลองหาของพี่ๆเพื่อนๆมาลองยิง จะได้อย่างที่ใจชอบจริงๆ............เพราะถ้าถามผมโดยส่วนตัวผมจับกล็อค26แล้วไม่เข้ามือครับ มันกุดๆไม่เต็มไม้เต็มมือ(ผมชอบอะไรที่เต็มไม้เต็มมือครับ น้ำลายหก)...........ดังนั้นถ้าเป็นผม ผมเลือกกล็อค19ครับ  หลงรัก
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 09:51:16 AM »

ชอบเล็ก ๆ เอา กล็อค 26 ดีกว่าครับ ต่อส้นแม็ก ถ้าจับไม่ถนัดค่อยเอากล็อค สิบเก้า  สรุปลองไปจับปืนตัวจริงดู
ครับ

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 09:51:26 AM »

ผมมี G17 กับ G26 ถ้ายิงระยะ 15 เมตรลงมา กลุ่มแทบไม่แตกต่าง
G26 ระยะศูนย์สั้นกว่ารู้สึกจับเป้าลั่นไกได้เร็ว ขณะที่ G17 ยิงได้ผลดีกว่าถ้ายืดระยะเป็น 25 เมตร

การพกพาใต้เข็มขัด G26 ซุกได้ดีกว่า แต่ซองต้องดี เพราะลำกล้องสั้นเสียบเข้าตื้นๆอาจปลิ้นหล่นได้
แล้วแม็ก10นัด ด้ามสั้น พกดี แต่ล้วงยาก ยิงยาก ถ้าไม่ถนัดต้องไปต่อแม็กก็ยาวเท่าๆ G19 อย่างนี้ใช้ G19 ไปเลยดีกว่า

ผมเองในกรณีอาจต้องใช้ ผมใช้ G30 มิติเดียวกับ G19 หนากว่า 2.5มม. ด้ามอวบกว่าหน่อย
แต่ถ้าซุกแบบลืมๆผมใช้ G26 ครับ Grin

ดูขนาดเปรียบเทียบ G17 G19 G26

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 10:27:41 AM »

ในใจลึกๆชอบปืนเล็กๆ พกพาง่าย ซุกซ่อนก็ง่าย ลักษณะการใช้งานจริงก็ต้องยิงเป้าแน่นอน
กรณีป้องกันตัวสถิติคงน้อยมากเพราะไม่มีศตรูและไม่เที่ยวกลางคืน แต่อยากจะติดตัวไว้มากกว่า
ติดบ้านเพราะกลัวขโมยเอาไป และจะได้ใช้กรณีกลับมาแล้วเจอขโมยอยู่ในบ้านและคิดต่อสู้
(เคยมาแล้ว 1 ครั้ง ทั้งปืนและกระสุน เป็นปืนเตรียมโอนจากลุง อยู่ในมือได้ 10 วัน โดนขโมย
ยังไม่ได้ยิงซักนัด) บ้านอยู่ กทม. , เป็นปืนกระบอกแรก , มี ป.3แล้ว
 ขอถามว่า...
1. เลือกอะไรดี
2. ระยะหวังผลของ G26 และ G19 / ในหนังสือปืนทดสอบกลุ่มกระสุนกันที่กี่เมตร
3. ความแม่นยำ เท่าที่อ่านกระทู้เก่าๆ บอกว่าไม่ต่างกันจริงมั๊ย แต่ผมว่าน่าจะต่างกันอยู่ที่ระยะยิง

หากข้อมูลไม่เพียงพอขอเพิ่มได้ครับ ขอบคุณมาก

เน้นติดตัว ชอบเล็กต้อง 26 ครับ 10 นัดป้องกันตัวได้พอเพียง
คุณ Tamrong แนะนำแล้ว ระยะยิง 15 เมตรซ้อมเยอะๆครับ สู้ได้
ปืนพกพาคงเอามายิงเป้าแข่งนับคะแนนไม่ได้ แต่ยิงต่อสู้ผมเชื่อว่าสู้ได้สบาย

ถ้าระยะไกลมากๆ หลบ ไม่ก็หนี เอาเสียงปืนขู่ครับ ไม่ต้องไปแลกกับโจร Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 11:05:20 AM »

Smiley..Glock ๑๙ ขนาดรูป ลักษณ์  ดูลงตัว กำลังเหมาะมือ.. มีโอกาสเลือกจับ ดูก่อนทั้งสองรุ่น ความพอใจเฉพาะตัว อาจเกิดขึ้นได้อีกในตอนนั้นครับ.. Cheesy

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 11:10:10 AM »

ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องราคา  ผมว่ามองซีแซดรามี โครงโพลิเมอร์ไว้สักนิด ก็จะได้ทางเลือกเพิ่มมากขึ้นครับ  หากติว่าด้ามสั้นไปนิดหนึ่ง  นิ้วก้อยลอย ก็หาแม็กแบบ 14 นัดมาใช้ได้

ลักษณะของกล็อค 26  ไม่ใช่เป็นการเอากล็อค 19 มาหั่นสไลด์และหั่นด้ามให้สั้นลง  ความรู้สึกเมื่อจับกล็อค 26  ความโค้งของหลังด้ามไม่เหมือนกับของกล็อค 19 (ไม่เกี่ยวกับด้ามสั้นด้ามยาวนะครับ ว่ากันตรงความโค้งของหลังด้ามเท่านั้น)  ผมจับกล็อค 26 แล้วแปร่งๆมือ  Sad

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
wit crv
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 12:16:27 PM »

G 19   เบื่อแล้วขายออกตัวได้เร็ว  ราคาก็ดี
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 01:12:58 PM »

กล็อก 19 ก็ค่อนข้างเล็กแล้วนะครับ  ดูในรูป ในตู้กระจก ออกจะเขื่องอยู่บ้าง พอมาจับตัวจริงผมว่าเล็กพอจะพกซ่อนได้แล้วครับ 

เรื่องที่ จขกท. บอกว่าอยากมีปืนไว้ติดตัว  แล้วในหน้าที่การงานทุกวันที่ทำอยู่ ต้องพกปืนแนบกายตลอดเวลาหรือเปล่าละ  หากเป็นแค่ใส่กระเป๋า เอาไปไหนมาไหนด้วยกัน  อย่างนี้ 686 ลำกล้อง 4" ก็ยังไหวนะครับ 

....ตามล่า...อีตอแหล
เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 01:49:13 PM »

ผมว่ากระบอกแรกเลื่อก G19 ไว้ก่อนดีกว่าครับ  สารพัดประโยชน์กว่า   จับถนัดกว่า   พกซ่อนก็ยังพอได้  Grin   

คือถ้าบ้านขโมยขึ้นบ่อยก็น่าคิดครับกลายเป็นซื้อปืนให้โจรไปก่อนกรรมทำเข็ญน่าลองติดสัญญาณกันขโมยนะครับแบบที่แจ้งผ่านมือถือได้หรือฝากเพื่อนบ้านดูให้   แล้วก็อย่าทิ้งไว้ในรถนะครับเดี๋ยวนี้ถูกทุบกระจกกันบ่อยๆ 
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 02:18:00 PM »

แต่ ชอบกล็อค17อะ ทำไงดีตัวเอง

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 02:21:00 PM »

เชียร์ GLOCK 19 ครับ ไม่ยาวไม่สั้นกลาง ๆ ดีครับ

HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 02:56:11 PM »

ถ้าชอบแบบอ้วนดำขอเชียร์ Glock 26 ครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 03:06:37 PM »

G19 Grin Grin
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์