เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 12:28:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความคิดเห็น เรื่องปืนเถื่อน  (อ่าน 11813 ครั้ง)
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 08:46:21 AM »

ปืนถูกกฏหมายราคาแพง และขอยากหรือขอไม่ได้เลย
ปืนเถื่อนราคาถูก ไม่ได้ขอใคร
sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:18:26 AM »

ปืนเถื่อนทุกวันนี้ ในอดีตก็เป็นปืนที่มีทะเบียนถูกต้องแทบทั้งสิ้น สาเหตุที่ต้องกลายเป็นปืนเถื่อน ส่วนหนึ่งเป็นเพราะภาครัฐ ยกตัวอย่าง ปืนสว้สดิการ ห้ามโอน ตลอดชีวิต แต่เจ้าของมีความจำเป็นต้องใช้เงิน ทำไงละครับ เขาก็ลบเลขขายเป็นปืนเถือนไป น่าจะมีทางออกให้กับกรณีนี้ เป็นต้นว่า ให้บริษัทที่นำเข้าซื้อคืนหักค่าเสื่อมสภาพไป  อีกอย่างคือ ป3 บางแห่งไม่ยอมออกใบอนุญาติขนาด.45 แต่เจ้าของปืนต้องการขายด่วน จะโอนลอยก็กลัว ส่วนมากจะเลือกวิธีลบเลขขายเป็นปืนเถื่อนไป จะเห็นได้ว่าปัญหาปืนเถื่อน ส่วนหนึ่งเกิดมาจากเงื่อนไขของภาครัฐ หากภาครัฐแก้ไขปัญหานี้ได้ก็จะเป็นการช่วยไม่ให้มีปืนเถื่อนเพิ่มขึ้น
[/color]เห็นด้วยกับท่านเป็นอย่างมากเลยครับ  ตาสี ตาสา ชาวบ้านธรรมดาไปขอโอนปืนจาก ปู่ ที่เคยเป็นผู้ใหญ่บ้าน หรือกำนัน แล้วเสียชีวิต พอไปติดต่อทางอำเภอเจอสารพัดข้อเรียกร้อง เลยไม่ต้องโอนใช้แบบนั้นมาโดยตลอด ถ้าไม่ถูกจับก็รอดตัวไป ถ้าถูกจับก็ถือว่าซวย สรุปปืนเถื่อนเกิดจากใครทำให้เถื่อนครับ  ขอบคุณครับ ไหว้
POP..CZ
ทำดีได้...แต่อย่าเด่น...จะเป็นภัย...แก่ตัว
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 11:10:05 AM »

ปืนเถื่อนไม่ค่อยเห็นด้วย.......อยากเห็นนโยบายปืนถูกครับ Wink
เห็นด้วยครับพี่โดนใจสุดๆๆ เยี่ยม

### ขอบคุณความทุกข์    ที่ทำให้เรารู้ว่าความสุข   มีค่ามากแค่ไหน ###
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 11:20:10 AM »

เยี่ยม เยี่ยม  เห็นด้วย แต่ต้องตรวจสภาพปืน คัดกรองผู้ถือครอง และทำประวัติ...ถ้าทำได้ ผมว่าเหมือนการแก้ปัญหาหมูแพงเนอะ...ว่าแต่ว่าค่ายขายปืนกับเขียงหมูอยู่คนละซุ้ม ใครจะลองนำร่องก่อนดีล่ะ ขำก๊าก ขำก๊าก

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 11:40:09 AM »

เรื่องขึ้นทะเบียนปืนเถื่อน ปืนนอกกฎหมา่ย แต่อยู่ในเงื่อนไข ที่นายทะเบียนสามารถออกใบอนุญาตให้ได้

เป็นการจัดระบบ การควบคุม อาวุธปืน ควบคุมขึ้นทะเบียนพวกที่มีอาวุธปืนอยู่ในมือที่ผิดกฎหมาย ซะ
ต้อนให้เข้ามาอยู่ในระบบ  ทำไมจะไม่ดี .. ใครออกมาขวาง ก็เอาปูนหมายหัวไว้ได้เลย
ถ้าอยู่ในกลุ่มคนคอปืน ต้องยิก..  ออกไปซะ  Huh

อดีตเคยมีทุก ระยะ ๑๐ ปี +/-  ๒๕๐๑  ๒๕๑๐  ๒๕๑๘ 

ถ้าท่านอยา่กเห็นปืนในร้านราคาถูกลง.. วิธีนี้ละ จะแก้ไขได้ในระยะ ยาว.. ส่วนใครจะไปซื้อปืนแพงจากร้าน
ก็ถือว่า เป็นทางเลือกที่ทำร้ายตัวเอง ก็เชิญ.  ตกใจ

chang-chalet
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 03:42:41 PM »

ทำได้มันก็ดี  ปืนในร้านมันจะได้ถูกลงบ้าง
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 03:49:45 PM »

อิอิ  แค่คิดก็ยิ้มแล้วครับ แต่อย่าดังไปครับ เดี้ยวพ่อค้าของเถื่อนจะขึ้นราคาเอา  Grin

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 03:13:47 PM »

รัฐบาลครับ  พี่น้อง ประชาชน ได้สะท้อนปัญหาความต้องการของตนเอง ของสังคมออกมาแล้วนะครับ  อย่างนิ่งนอนใจนะครับ  พี่น้อง ประชาชน จำนวนหนึ่ง  (คิดว่ามากด้วย)  รออยู่นะครับ

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 04:31:01 PM »

ถ้าทำได้มันก็ดี   ชาวบ้านชาวชนบทที่ห่างไกลจะได้มีอาวุธไว้ป้องกันจากพวกโจรผู้ร้ายครับ.... ไหว้ ไหว้ ไหว้
dairng
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 01:17:41 PM »

เรียนท่านสมาชิกที่เคารพอย่าหาว่าผมขุดกระทู้เลยนะ  ผมขอถามความเห็นท่านสมาชิกหน่อยว่าในอนาคตท่านคิดว่าปืนเถื่อนจะลดน้อยลง  หรือหมดไป หรือมากขึ้นครับ   สำหรับผมยังมองไม่ออกเพราะตามชนบทยังเห็นมีเยอะอยู่เลย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 02:08:26 PM »

มากขึ้นครับ..............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นายหนหวย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 02:26:03 PM »

เกรงแต่ว่าหากมี พวกก็หาทางขโมยปืนที่มีเจ้าของมีทะเบียน เอาไปปาดเลขออก
แล้วเอาไปขึ้นทะเบียนเป็นของตัว ปืนมันก็จะหายกันอีกขอรับ

(มุมมองของผมขอรับ จนทุกวันนี้ยังไม่มีข่าว 686 6นิ้วที่ถูกงัดห้องไปเลยขอรับ)

Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 04:00:59 PM »

มองในแง่การควบคุมให้มาอยู่ในระบบที่ตรวจสอบได้ก็ดีครับ แต่สำหรับคนที่มีปืนเถื่อนอยู่ก็สบาย ซื้อมาไม่กี่ตังค์จู่ๆกลายเป็นของถูกกฏหมาย อะไรมันจะเกิดขึ้นครับ?ราคานะสิครับ พุ่งไปอีก3-4เท่าตัว เอาง่ายๆในชุมชนของผม(เขตเทศบาล)มี55หลังคาเรือน ปืนมีทะเบียนแค่2กระบอกเท่านั้น นอกนั้นที่รู้แน่ๆ9กระบอกไม่มีทะเยียน และที่ไม่เปิดเผยอีกเท่าไหร่ไม่รู้ บอกให้ก็ได้ว่าแหล่งที่มาจากแถวบ้านแพรก-มหาราช และจากรอยต่อ จ.ลพบุรี ไม่รู้หามาได้ยังไง?ของดีๆทั้งนั้นไม่ว่าสมิธ โคลท์ เบเร็ตต้า กล็อก ฯลฯ ของนอกแท้ด้วย ราคาก็เป็นกันเอง หมื่นกว่าๆก็หาโม่สมิธมาใช้ได้ โคลท์.38super ก็สองหมื่นกว่าๆ 11มม..ก็ประมาณนี้ ยิ่งการขอป.3ยากเท่าไหร่ ของเถื่อนเหล่านี้ก็เป็นที่ต้องการเท่านั้น ไม่แพงด้วย ร้อยทั้งร้อยไม่มีใครคิดจะเอาไปจี้ปล้นเขาหรอก แต่เพราะจนใจในการขออนุญาต ยิ่งเงื่อนไขว่าต้องทรัพย์สินเท่านู้น เงินฝากเท่านี้ ชาวบ้าเขาไม่เห็นทรัพย์สินมีค่าไปกว่าสวัสดิภาพ หรือความปลอดภัยในชีวิตของเขาหรอก ลองนึกดูถ้าบ้านห่างถนนใหญ่2กิโล ต้องเอารถเครื่องไปส่งแฟน น้อง พี่ หรือคนไปรอรถโรงงานมารับ เข้ากะ2ทุ่มมั่ง กะเที่ยงคืนมั่ง ถ้ามีปืนติดตัวไปสักกระบอกผมว่าอุ่นใจกว่า มากกว่าที่จะรอตำรวจมาที่เกิดเหตุตอนถูกจี้ถูกปล้นไปแล้ว(แถวบ้านผมเกิดเหตุประจำแบบนี้ ดีที่สุดคือคำว่าให้ไปแจ้งความเป็นหลักฐานที่โรงพัก)

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
dairng
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 08:13:07 PM »

มองในแง่การควบคุมให้มาอยู่ในระบบที่ตรวจสอบได้ก็ดีครับ แต่สำหรับคนที่มีปืนเถื่อนอยู่ก็สบาย ซื้อมาไม่กี่ตังค์จู่ๆกลายเป็นของถูกกฏหมาย อะไรมันจะเกิดขึ้นครับ?ราคานะสิครับ พุ่งไปอีก3-4เท่าตัว เอาง่ายๆในชุมชนของผม(เขตเทศบาล)มี55หลังคาเรือน ปืนมีทะเบียนแค่2กระบอกเท่านั้น นอกนั้นที่รู้แน่ๆ9กระบอกไม่มีทะเยียน และที่ไม่เปิดเผยอีกเท่าไหร่ไม่รู้ บอกให้ก็ได้ว่าแหล่งที่มาจากแถวบ้านแพรก-มหาราช และจากรอยต่อ จ.ลพบุรี ไม่รู้หามาได้ยังไง?ของดีๆทั้งนั้นไม่ว่าสมิธ โคลท์ เบเร็ตต้า กล็อก ฯลฯ ของนอกแท้ด้วย ราคาก็เป็นกันเอง หมื่นกว่าๆก็หาโม่สมิธมาใช้ได้ โคลท์.38super ก็สองหมื่นกว่าๆ 11มม..ก็ประมาณนี้ ยิ่งการขอป.3ยากเท่าไหร่ ของเถื่อนเหล่านี้ก็เป็นที่ต้องการเท่านั้น ไม่แพงด้วย ร้อยทั้งร้อยไม่มีใครคิดจะเอาไปจี้ปล้นเขาหรอก แต่เพราะจนใจในการขออนุญาต ยิ่งเงื่อนไขว่าต้องทรัพย์สินเท่านู้น เงินฝากเท่านี้ ชาวบ้าเขาไม่เห็นทรัพย์สินมีค่าไปกว่าสวัสดิภาพ หรือความปลอดภัยในชีวิตของเขาหรอก ลองนึกดูถ้าบ้านห่างถนนใหญ่2กิโล ต้องเอารถเครื่องไปส่งแฟน น้อง พี่ หรือคนไปรอรถโรงงานมารับ เข้ากะ2ทุ่มมั่ง กะเที่ยงคืนมั่ง ถ้ามีปืนติดตัวไปสักกระบอกผมว่าอุ่นใจกว่า มากกว่าที่จะรอตำรวจมาที่เกิดเหตุตอนถูกจี้ถูกปล้นไปแล้ว(แถวบ้านผมเกิดเหตุประจำแบบนี้ ดีที่สุดคือคำว่าให้ไปแจ้งความเป็นหลักฐานที่โรงพัก)
เยี่ยมมากทำไมรู้ข้อมูลได้ขนาดนั้น  จากที่คุณเล่ามาแสดงว่าปืนเถื่อนมี 3 เถือ่น  1. เถื่อนนอกแท้  2. เถื่อนไทยประดิษฐ์   3. เถื่อนลูกผสม  ถูกต้องไหม  แต่ในชีวิตผมยังไม่เคยเห็นปืนเถื่อนจริงๆ เลยเห็นแต่ในรูปภาพ    ที่ขีดเส้นใต้ผมว่าแจ้งความตำรวจไปก็เท่านั้นกว่าตำรวจจะมา บางทีสิ่งที่เสียไปก็ไม่ได้คืนแล้วไม่ว่าชีวิตและทรัพย์สิน  ผมว่ายังไงก็ป้องกันชีวิตตัวเองและทรัพย์สินไว้ก่อนดีกว่า เราจะผิดหรือถูกเอาไว้ทีหลังแล้วแต่ศาลจะเมตตา
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 09:21:57 PM »

ปืนเถื่อนช่วงนี้ไม่มีให้ขึ้นทะเบียน แต่คนเถื่อนที่ อ.แม่สอด ขึ้นทะเบียนเป็นคนไทยทุกวัน

3'SF TRAINING COMPANY.
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์