เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 02:27:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความคิดเห็น เรื่องปืนเถื่อน  (อ่าน 11872 ครั้ง)
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 01:36:14 AM »

มองในแง่การควบคุมให้มาอยู่ในระบบที่ตรวจสอบได้ก็ดีครับ แต่สำหรับคนที่มีปืนเถื่อนอยู่ก็สบาย ซื้อมาไม่กี่ตังค์จู่ๆกลายเป็นของถูกกฏหมาย อะไรมันจะเกิดขึ้นครับ?ราคานะสิครับ พุ่งไปอีก3-4เท่าตัว เอาง่ายๆในชุมชนของผม(เขตเทศบาล)มี55หลังคาเรือน ปืนมีทะเบียนแค่2กระบอกเท่านั้น นอกนั้นที่รู้แน่ๆ9กระบอกไม่มีทะเยียน และที่ไม่เปิดเผยอีกเท่าไหร่ไม่รู้ บอกให้ก็ได้ว่าแหล่งที่มาจากแถวบ้านแพรก-มหาราช และจากรอยต่อ จ.ลพบุรี ไม่รู้หามาได้ยังไง?ของดีๆทั้งนั้นไม่ว่าสมิธ โคลท์ เบเร็ตต้า กล็อก ฯลฯ ของนอกแท้ด้วย ราคาก็เป็นกันเอง หมื่นกว่าๆก็หาโม่สมิธมาใช้ได้ โคลท์.38super ก็สองหมื่นกว่าๆ 11มม..ก็ประมาณนี้ ยิ่งการขอป.3ยากเท่าไหร่ ของเถื่อนเหล่านี้ก็เป็นที่ต้องการเท่านั้น ไม่แพงด้วย ร้อยทั้งร้อยไม่มีใครคิดจะเอาไปจี้ปล้นเขาหรอก แต่เพราะจนใจในการขออนุญาต ยิ่งเงื่อนไขว่าต้องทรัพย์สินเท่านู้น เงินฝากเท่านี้ ชาวบ้าเขาไม่เห็นทรัพย์สินมีค่าไปกว่าสวัสดิภาพ หรือความปลอดภัยในชีวิตของเขาหรอก ลองนึกดูถ้าบ้านห่างถนนใหญ่2กิโล ต้องเอารถเครื่องไปส่งแฟน น้อง พี่ หรือคนไปรอรถโรงงานมารับ เข้ากะ2ทุ่มมั่ง กะเที่ยงคืนมั่ง ถ้ามีปืนติดตัวไปสักกระบอกผมว่าอุ่นใจกว่า มากกว่าที่จะรอตำรวจมาที่เกิดเหตุตอนถูกจี้ถูกปล้นไปแล้ว(แถวบ้านผมเกิดเหตุประจำแบบนี้ ดีที่สุดคือคำว่าให้ไปแจ้งความเป็นหลักฐานที่โรงพัก)
เยี่ยมมากทำไมรู้ข้อมูลได้ขนาดนั้น  จากที่คุณเล่ามาแสดงว่าปืนเถื่อนมี 3 เถือ่น  1. เถื่อนนอกแท้  2. เถื่อนไทยประดิษฐ์   3. เถื่อนลูกผสม  ถูกต้องไหม  แต่ในชีวิตผมยังไม่เคยเห็นปืนเถื่อนจริงๆ เลยเห็นแต่ในรูปภาพ    ที่ขีดเส้นใต้ผมว่าแจ้งความตำรวจไปก็เท่านั้นกว่าตำรวจจะมา บางทีสิ่งที่เสียไปก็ไม่ได้คืนแล้วไม่ว่าชีวิตและทรัพย์สิน  ผมว่ายังไงก็ป้องกันชีวิตตัวเองและทรัพย์สินไว้ก่อนดีกว่า เราจะผิดหรือถูกเอาไว้ทีหลังแล้วแต่ศาลจะเมตตา
ใช่ครับเคยเห็นกับตาและได้สัมผัสของจริงมาแล้วถึงได้มาบอกเพื่อนๆว่า เขาซื้อได้ถูกกว่าพวกเราหลายเท่า แต่คนเหล่านี้ก็คือคนที่ถูกทางการปฏิเสธในการขอมีและใช้อาวุธปืน เขาก็ต้องหันไปหาปืนเถื่อน ผมว่าการจำกัดโควตาปืนหรือการออกใบอนุญาตยากนอกจากจะทำให้ปืนแพงเกินเหตุแล้วกลับทำให้เพิ่มจำนวนปืนเถื่อนเพิ่มมากขึ้น ผมเข้ามาในกระทู้นี้ไม่ใช่ต้องการให้คนไปซื้อปืนเถื่อนมี่ถูกกว่า แต่สะท้อนความเป็นจริงอีกมุมหนึ่ง ถ้าถามพวกเขาว่าไม่กลัวโดนจับหรือ ทุกคนตอบเหมือนกันว่ากลัว เพราะอัตราโทษสูงมาก แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร?เพราะไปขออนุญาตอย่างถูกต้องก็ไม่ได้ อ้างว่าต้องมีเงินเท่านู้นในบัญชี ต้องมีบ้าน ที่ดินหรือทรัพย์สินต้องรักษา บ้านก็ต้องของตัวเอง รถก็ต้องของเรา ฯลฯ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
jj26621
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจำเป็นต้องใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 01:45:18 AM »

แล้วบอกแหล่งที่มาอย่างนี้ ท่านเจ้าหน้าที่......โรงช้างกับมหาราชจะไม่ตั้งด่านตรวจแบบเข็มข้นกับชาวบ้านตาดำๆหรือครับ

สงครามเกิดแล้วจบแต่สหายร่วมรบไม่เคยลางหาย
dairng
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 10:07:31 AM »

แล้วบอกแหล่งที่มาอย่างนี้ ท่านเจ้าหน้าที่......โรงช้างกับมหาราชจะไม่ตั้งด่านตรวจแบบเข็มข้นกับชาวบ้านตาดำๆหรือครับ
ผมว่าคงไม่ถึงขนาดนั้นนะ เพราะบางทีท่านเจ้าหน้าที่ท่านก็รู้ว่าในเขตที่รับผิดชอบมีปืนเถื่อน แต่เป็นชาวบ้านธรรมดาเอาไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  ถ้าไม่เอาก่อเหตุท่านก็คงปล่อย ๆ ไปบ้าง 
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 09:45:16 PM »

สนใจแถวมหาราชนะ...ฮา เมืองไทยปากว่าตาขยิบอย่างนี้ล่ะครับพี่น้อง เมืองยิ้มสวยที่มีสาวขายบริการขึ้นชื่อไปทั่วโลก ที่มีโรงเหล้าแถมขายเหล้าที่มีตราคนเดินมากสุดในโลก ที่มีบ่อนการพนัน ที่มีผู้คนรักสงบแบ่งเป็นสีตีกันเอง วงสังคมเขาว่าเมืองไทยไม่มีสิ่งเหล่านี้ ต้องรอจนกว่าจะมีผู้กล้าแบบ อาจารย์หม่อม มาทำอีกรอบนึงละครับ เห็นด้วยร้อยเปอร์เซนต์ ถ้าจะจัดประชามติ จะร่วมช่วยล่ารายชื่อให้ด้วยครับ สงสารพี่น้องต่างจังหวัด ที่บ้านอยู่กลางทุ่ง ไม่มีใครหน้าไหนไปดูแล เวลามีเรื่องก็มีเจ้าหน้าที่ๆกินเงินภาษีราษฏร ไปช่วยชัณสูตรพลิกศพให้ ว่าเจ้าเป็นอะไรตาย...
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 10:41:09 PM »

ผมเห็นด้วยว่าควรเอามาตีทะเบียนใหม่ซะ อย่างน้อยก็จะได้รู้ว่าจำนวนปืนที่ถูกกฏหมายคร่าว ๆมีเท่าไร...และรวมไปถึงราคาปืนใหม่อาจจะสดุดการขึ้นราคาแบบบ้าเลือด... Grin

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 02:46:04 AM »

เดี๋ยยวนี้มันไม่ใช่แต่เฉพาะโจรที่ต้องการปืน  คนดีก็ต้องการปืนเช่นกันเมื่อแล้วเมื่อเรื่องถูกกฎหมายทำยากกว่าเรื่องผิดกฎหมายมันก็จะเป็นเช่นนี้แหละครับ  ถ้าต้องใช่จริงๆเป็นผมคาร์บินเก่าๆยังไงก็ดีกว่าธนูหรือปืนแก๊ปทำเองหลายขุม  แต่ก่อนผมรู้สึก - นิดๆกับปืนเถื่อนคือไม่มีจะดีกว่าไม่สนับสนุนเพื่อนทุกให้มีแนะให้ทนหน่อยใช้ของถูกกฎหมายดีกว่า 
จนเมื่อคืน 14 เมษาวันแดงเดือดกลางกรุงขนาดเรื่องซาลงไปแล้วผมไปหาเพื่อนบ้านตึกแถวหลังแฟลตดินแดง  (หลังแฟลตปากทางอุโมงค์ที่รถแก๊สไปจอดนั้นแหละครับ ) ยังมีพวกป่วนเมืองขี่มอไซด์เอาเครื่องดับเพลิงแบบแป้งฉีดใส่บ้านชาวบ้านตั้งแต่ท้ายซอยมาเรื่อยๆ  ชาวบ้านก็นึกว่าแก๊สน้ำตาบ้างอะไรบ้างก็วิ่งออกจากบ้านกันถืออาวุธเท่าที่มีลงมากัน   
ผมนั่งอยู่ในบ้านเพื่อนก็ตกใจออกมาดูเหมือนกันดูเหมือนกันไม่มีใครทันหรอกครับ  แล้วก็มีคนยิงปืนขึ้นฟ้าจากนั้นก็ตามมาอีกเป็นสิบๆนัด เห็นชัดๆ  g26 ไอนีคนแรกห่างผมไป 5 เมตร 1911 ลูกซองไทยประดิษฐ์  ลูกโม่อีก 2-3 กระบอกเป็นของคนในซอยทั้งนั้น  ที่แปลกคือคนทั้งซอยที่ออกมาอยู่ถนนหน้าบ้านทั้ง ญ คนแก่ เด็ก ไม่มีใครตกใจทุกคนรู้สึกดีที่คนในซอยมีปืน  ผมถามเพื่อนผมว่าก็พวกๆมีปืนกันจังก็บอกแถวนี้เค้าก็มีกันแหละแต่แถวนั้นไม่มีจี้ไม่มีปล้นไม่มีวิ่งราว   พูดง่ายๆคือสภาพโทรมกว่าแถวบ้านผมมากแต่หน้าบ้านผมเงียบๆอาทิตย์เดียวกระชากสร้อย จี้  กระทืบกันครบ   

ผ่านไปสัก 5 นาทีผมก็เดินไปคุยกับลุงแกยิง  (1911)เค้าบอกจับไม่ทันก็ยิงขู่ให้มันได้ยินก็ยังดีมันจะได้ไม่กลับมาเปิดร้านอ๊อกเหล็กอยู่นี่มา 25 ปีละและเถื่อนแน่นอน  อีกร่วมชั่วโมงมีสายตรวจขับมาคันนึงถามนู่นนี่แล้วก็ไป  ถึงบางอ้อเลยว่าปืนกับทะเบียนอะไรสำคัญกว่ากัน

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 08:28:17 AM »

พอมีกระทู้นี้ปุ๊บ... นายสมชายเลยถามบางคนที่รู้ว่าเล่นปืนว่ามีปืนเถื่อนไหม พบว่าน่ากลัวมากครับ หลายคนมีปืนเถื่อนแต่เงียบไว้ ทั้งหมดที่นายสมชายคบหาด้วย ล้วนแต่สุจริตชน มีสัมมาชีพ มีการศึกษา ฐานะไม่แย่มาก...

ทั้งหมดพูดคล้ายกันว่าปืนทะเบียนแพงไป ราคาค่อนแสนอย่างนี้ทำอะไรในชีวิตได้หลายอย่าง... และที่สำคัญคือ หากเกิดเรื่องแล้วต่อให้ใช้ปืนทะเบียนก็รอดคุกยาก เพราะเงือนแง่กฏหมายมันละเอียดอ่อนเกินคนธรรมดาไม่มีเส้นสาย และไม่มีเงินมากพอวิ่งคดีให้รอด... คือทั้งหมดไม่เชื่อมั่นเต็มร้อยในกระบวนการยุติธรรมครับ ในความรู้สึกเขา แค่รถเฉี่ยวชนกัน หากไม่มีประกันหรือไม่มีเส้น ก็แปลว่าเสียเปรียบคนมีเส้นสายแล้ว...

กรณีหากเป็นปืนเถื่อน แล้วเกิดคดี... หากเกิดคดีนอกบ้าน โอกาสรอดสูง เพราะไม่มีประวัติอาชญากร ก็ลุ้นว่าใครจำทะเบียนรถได้หรือไม่ แล้วหากวันไหนคาดว่าจะเกิดเรื่อง เช่นรู้ตัวว่าศัตรูทางการค้าขี่มอร์เตอร์ไซค์ตาม ก็จะไม่ใส่ป้ายทะเบียนด้านหลังรถครับ...

ปืนเถื่อนไม่มีทะเบียน หากเกิดเรื่องแล้วรอดได้ไม่โดนจับ หรือโดนยิงเจ็บให้อยู่ตรงนั้น... โอกาสรอดสูงครับ....

ในขณะที่ปืนมีทะเบียนจะหนีไม่ออก เพราะปลอกลูกปืนก็ทิ้งข้างถนน ตรวจสอบสีและยี่ห้อรถยนต์+ขนาดอาวุธปืน+ช่วงอายุจากปากพยาน+ที่อยู่ตามเส้นทาง... แผล็บเดียวก็คัดกรองคนเหลือไม่กี่รายให้สายสืบตามดู เดี๋ยวเดียวก็รู้ตัวครับ...

ที่เขียนมานี่... คนใหญ่ คนโตทั้งหลายในมหาดไทยจะรู้หรือเปล่าหนอ...

ว่าท่านทำบาปกับประชาชนอยู่น่ะ...
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 09:25:25 AM »

ผมสงสารปืนเถื่อนแบบ

- ทะเบียนหาย เจ้าของตายไปหลายรุ่น ลูกหลานจัดการไม่เป็น เลยขายทิ้งเถื่อนๆ
- ปืนจำนำตัวเปล่าไม่มีใบ แล้วปล่อยหลุด คนรับจำนำก็ลำบากต้องขายทิ้ง(อีกแล้ว)
- มี ป.๔ พร้อมโอนแต่บัตรปชช. หมดอายุ ตามหาตัวไม่เจอ หรือเจ้าของตายก่อนโอน (เสียดายปืนแต่ก็เถื่อนจนได้)

เลยกลายเป็นปืนเถื่อนโดยที่ไม่อยากให้เป็น

******************************************************************************************

แต่ผมไม่สงสารปืนเถื่อนต่อไปนี้

- ปืนเถื่อนชายแดนหลุดรอดตาอันแหลมคม(จังเลย) ของเจ้าหน้าที่ นำเข้ามาเพื่อใช้ฆ่าคนก่ออาชญากรรม
- อาวุธสงคราม เพราะเป็นปืนเถื่อนโดยสภาพ (ยังไงก็ตีทะเบียนไม่ได้)
- ปืนทำเอง พวกปืนปากกา/ปืนไฟแช็ค เพราะเจตนาไม่ดีแต่ต้นไม่ได้ใช้ป้องกันตัวแต่เป็นอาวุธในการทำร้ายกัน

ปืนเถื่อนแบบนี้ ควรกำจัดออกไปจากสังคมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2009, 09:27:32 AM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 09:40:41 AM »

ปืนใหม่  มีทะเบียน  ราคาเกือบ/หรือเกิน  100,000 

แต่ต้องเดินทางออกสนามใน  พื้นที่สีส้ม+แดง

เพื่อนผมหลายคน  ยอมพกปืนเถื่อน 

อาศัยว่ามีบัตร  ของชมรม  สมาคม  หรือ  กลุ่มอาสาสมัคร  บางแห่ง

เวลากลับบ้านวันหยุด  (  ส่วนมาก  กลับหาดใหญ่,พัทลุง,สตูล,นครฯ,  )  ก็ทิ้งใว้นราฯ
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 10:21:06 AM »

ผมสงสารปืนเถื่อนแบบ

- ทะเบียนหาย เจ้าของตายไปหลายรุ่น ลูกหลานจัดการไม่เป็น เลยขายทิ้งเถื่อนๆ
- ปืนจำนำตัวเปล่าไม่มีใบ แล้วปล่อยหลุด คนรับจำนำก็ลำบากต้องขายทิ้ง(อีกแล้ว)
- มี ป.๔ พร้อมโอนแต่บัตรปชช. หมดอายุ ตามหาตัวไม่เจอ หรือเจ้าของตายก่อนโอน (เสียดายปืนแต่ก็เถื่อนจนได้)

เลยกลายเป็นปืนเถื่อนโดยที่ไม่อยากให้เป็น

******************************************************************************************

แต่ผมไม่สงสารปืนเถื่อนต่อไปนี้

- ปืนเถื่อนชายแดนหลุดรอดตาอันแหลมคม(จังเลย) ของเจ้าหน้าที่ นำเข้ามาเพื่อใช้ฆ่าคนก่ออาชญากรรม
- อาวุธสงคราม เพราะเป็นปืนเถื่อนโดยสภาพ (ยังไงก็ตีทะเบียนไม่ได้)
- ปืนทำเอง พวกปืนปากกา/ปืนไฟแช็ค เพราะเจตนาไม่ดีแต่ต้นไม่ได้ใช้ป้องกันตัวแต่เป็นอาวุธในการทำร้ายกัน

ปืนเถื่อนแบบนี้ ควรกำจัดออกไปจากสังคมครับ
เห็นด้วยเหตุผลดีสำหรับการแบ่งประเภท

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
John
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 11:18:28 AM »

ปืนเถื่อนทุกวันนี้ ในอดีตก็เป็นปืนที่มีทะเบียนถูกต้องแทบทั้งสิ้น สาเหตุที่ต้องกลายเป็นปืนเถื่อน ส่วนหนึ่งเป็นเพราะภาครัฐ ยกตัวอย่าง ปืนสว้สดิการ ห้ามโอน ตลอดชีวิต แต่เจ้าของมีความจำเป็นต้องใช้เงิน ทำไงละครับ เขาก็ลบเลขขายเป็นปืนเถือนไป น่าจะมีทางออกให้กับกรณีนี้ เป็นต้นว่า ให้บริษัทที่นำเข้าซื้อคืนหักค่าเสื่อมสภาพไป  อีกอย่างคือ ป3 บางแห่งไม่ยอมออกใบอนุญาติขนาด.45 แต่เจ้าของปืนต้องการขายด่วน จะโอนลอยก็กลัว ส่วนมากจะเลือกวิธีลบเลขขายเป็นปืนเถื่อนไป จะเห็นได้ว่าปัญหาปืนเถื่อน ส่วนหนึ่งเกิดมาจากเงื่อนไขของภาครัฐ หากภาครัฐแก้ไขปัญหานี้ได้ก็จะเป็นการช่วยไม่ให้มีปืนเถื่อนเพิ่มขึ้น

ผมเห็นด้วย เพราะผมสวัสดิการ โอนไม่ได้ อยากมีเป็นของตัวเองอ่ะ เพราะปืนชื่อภรรยา
riverboy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 01:02:11 PM »

มี กล๊อก 26 เถื่อนไหมอยากได้จัง  Grin Grin Grin Grin Grin
engineerpan
ชอบดูปืนสวยๆ
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 02:51:21 PM »

เห็นด้วยกับทุกเสียงครับ

ไม่มีอาวุธใดทำร้ายคนได้ด้วยตัวของมันเองถ้าไม่ไช่เจ้าของเป็นคนทำ
pankung
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

อยากได้ 'P2000'

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 03:19:58 PM »

แต่ถ้ามีการขึ้นทะเบียนได้จริง ราคา ปืนเถื่อน ก็คงขึ้นเหมือนปืนมีทะเบียนแน่ๆเลยครับ เศร้า ถ้ามีบอกด้วยน่ะครับจะได้หาซื้อมาบ้าง  คิก คิก

เมื่อไหร่จะเจอเนื้อคู่สักทีน่ะ อยากยิงก่ะเค้ามั้งจัง
ninjanicha
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 03:05:54 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง  หากมีการเอาปืนเถื่อนมาทำให้ถูกกฎหมาย  จาได้ควบคุมง่ายหน่อย
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์