เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 02:16:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความคิดเห็น เรื่องปืนเถื่อน  (อ่าน 11835 ครั้ง)
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 03:15:20 PM »

อย่าได้เกี่ยวดองหนองยุ่งกับมันเลย....... คนของรัฐไม่ได้มองตามหลักรัฐศาสตร์หรอกว่า ที่มีปืนเถื่อนไว้ป้องกันตัว เพราะหมดปัญญาซื้อปืนถูกกฎหมาย..........
   .... แม้แต่ปืนถูกกฎหมายแท้ๆ ยังต้องหลบๆซ่อนๆ ยังกับมียาบ้าไว้ในครอบครอง.......... คิดแล้วปวดตับ............

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 04:09:43 PM »

มี กล๊อก 26 เถื่อนไหมอยากได้จัง  Grin Grin Grin Grin Grin

เยอะครับ
จีน = 2500 
ไต้หวัน = 4500
ลองหาดูตามตลาดนัดทั่วไป  รุ่น Custom-made มีไฟจุดบุหรี่ให้ด้วยครับ

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
teeyai03
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 06:16:57 PM »

ผมเห็นด้วยกับหลายท่านที่ออกความคิดเห็น ว่าทรัพย์สินที่ต้องมีเท่านั้น-เท่านี้ถึงขอซื้อปืนได้ แสดงว่ารัฐคิดว่าทรัพย์สินมีค่ามากกว่าชีวิตคนจึงกำหนดกฎเกณเช่นนี้ ทำไมคิดอย่างนี้ไม่เข้าใจ อะไรบังตาท่านเหล่านั้น เฮ้อ....
jero
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 09:57:01 PM »

ปืนมีทะเบียนราคาสูง มาก การขอก็ยาก ซื้อมาอย่างมากก็แค่ซ้อมมือในสนาม  ไม่เคยคิดใช้ และไม่อยากจะใช้ด้วย
แต่ชีวิตลูกเมียที่ต้องดูแล พ่อแม่ที่แก่เท่า ถ้ามีเหตุฉุกเฉิน จะรอตำรวจมาช่วยหรือครับ
  ผมเคยถามญาติผมที่เป็นปลัดอำเภอว่าช่วยขอใบอนุญาติได้ไหม พี่แกตอบว่าเอาอีดาบไปแทนดีกว่า ใช้อีดาบป้องกันตัว ผมเลยคิดในใจว่าทำไมพี่ไม่พกอีดาบไว้ในรถแทน.38ซุปเปอร์ของพี่ล่ะ ขนาดญาติกันนะครับ ผมคิดว่ายังมีคนบางกลุ่มที่คิดว่า การมีปืนทำให้เขามีอำนาจมากกว่าคนอื่น เลยพยายามไม่ให้คนอื่นมีปืนด้วย ย้อมไปที่ญาติผมหน่อยนะครับ ผมลองปลดลูก.38ซุปเปอร์แกดู กระสุนเก๊าเก่าเก็บ ไม่รู้ว่าถ้าฉุกเฉินจะยิงออกหรือเปล่า ปัจจุบันไปขอดูปืนแกเพื่อตอบสนองความใคร่อยากมีปืนกะเขา ปรากฎว่า แกเอาไปจำที่ไหนไม่รู้ ไม่ยอมให้ดูสงสัยมันจะไปเป็นปืนเถื่อนแล้วมั้ง
ถ้ามีใครเจอ.38 ซุปเปอร์ ของโคล์ทเถื่อนอาจเป็นของพี่ผมก็ได้ 5555
Pu[IT48]
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 10:35:22 PM »

คนจนไ่ม่มีสิทธิเลือก

มีอะไรก็ต้องใช้อัีนนั้น

หมู่บ้านผม ปืนที่มีทะเบียน มีไม่ถึง 10 ประบอก

"กระสุน" พิสูจน์ "ความจริง" เสมอ
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 10:39:29 PM »

ในความคิดผม ผมคิดว่าปืน ไทยประดิษฐ์ เป็นปืนที่ไม่ได้มาตฐานครับ
ถ้า สามารถออกป.4 ได้ คงจะมีคน ประดิษฐ์กันอีกเยอะครับ
ปืนเถื่อนไม่ค่อยเห็นด้วย.......อยากเห็นนโยบายปืนถูกครับ Wink
ชอบ ของน้าอ้วนมากกว่าครับ ปืนถูกลง ดีกว่า  Grin ไหว้
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 10:24:24 AM »

ผมสงสารปืนเถื่อนแบบ

- ทะเบียนหาย เจ้าของตายไปหลายรุ่น ลูกหลานจัดการไม่เป็น เลยขายทิ้งเถื่อนๆ
- ปืนจำนำตัวเปล่าไม่มีใบ แล้วปล่อยหลุด คนรับจำนำก็ลำบากต้องขายทิ้ง(อีกแล้ว)
- มี ป.๔ พร้อมโอนแต่บัตรปชช. หมดอายุ ตามหาตัวไม่เจอ หรือเจ้าของตายก่อนโอน (เสียดายปืนแต่ก็เถื่อนจนได้)

เลยกลายเป็นปืนเถื่อนโดยที่ไม่อยากให้เป็น

******************************************************************************************

แต่ผมไม่สงสารปืนเถื่อนต่อไปนี้

- ปืนเถื่อนชายแดนหลุดรอดตาอันแหลมคม(จังเลย) ของเจ้าหน้าที่ นำเข้ามาเพื่อใช้ฆ่าคนก่ออาชญากรรม
- อาวุธสงคราม เพราะเป็นปืนเถื่อนโดยสภาพ (ยังไงก็ตีทะเบียนไม่ได้)
- ปืนทำเอง พวกปืนปากกา/ปืนไฟแช็ค เพราะเจตนาไม่ดีแต่ต้นไม่ได้ใช้ป้องกันตัวแต่เป็นอาวุธในการทำร้ายกัน

ปืนเถื่อนแบบนี้ ควรกำจัดออกไปจากสังคมครับ

พวกปืนเถื่อนข้อแรกของพี่เป๊กซ์นี่เวียนวนมาให้สัมผัสในชีวิตเยอะมาก...
ไม่ใช่ซื้อไว้หรือเป็นเจ้าของนะครับ  แต่ต้องคอยให้คำปรึกาคนรู้จักเรื่องนี้บ่อยๆ
เพราะยุคยุครุ่นพ่อ ปืนซื้อขายกันง่าย พูดง่ายๆลูกผู้ชายไทยสมัยก่อนต้องมีปืนกันทุกคน
เกิดจำเป็น หรือเล่นพนันกันเอง ก็จำนำก็ขายกันง่ายๆ บางคนก็จำนำตัวเปล่า บางคนก็แค่สลักหลัง ป.4 ชุดโอนก็ไม่มี
คนรับก็ไม่ได้ไปทำการใดๆ เพราะคิดแต่ว่าเป็นปืนมีทะเบียนนะ  ไม่ใช่ปืนเถื่อนซะหน่อย แล้วก็ทิ้งไว้ไม่ได้สนใจอีก
พอรุ่นลูกมารับช่วง ...อ้าว...ทำไงดีละทีนี้ เพราะมันมีสภาพเป็นปืนเถื่อนไปตั้งนานแล้ว  จะหาเจ้าของเก่ามาโอนให้ก็ไม่รู้อยู่ไหน  ไม่รู้จักกันด้วย
ทำไงดีละครับที่นี้...มท. มีทางออกให้เขาไหมครับ นอกจากให้เขาขายทิ้งเป็นปืนเถื่อน เพราะเก็บไว้ก็เท่ากับมีปืนเถื่อนซะเอง  แบร่

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 10:33:40 AM »

เพราะฉะนั้นทางออกคือต้องให้ปืนพวกนี้กลับเข้าสู่ระบบใหม่ครับ...
1.ปืนมรดกหรือตัวปืนที่ยังอยู่ในมือทายาท ขาดเอกสารแต่พอจะสามารถสืบค้นได้
2. ปืนจำนำหรือซื้อขายแต่ยังไม่ได้โอนหรือไม่มีชุดโอน เพราะปืนขโมย ขโมยคงไม่มีเวลาไปค้นหาเอา ป.4 ไปด้วย หรือถึงมีกรณีแบบนี้มันก็ยังช่วยตรวจสอบตามหาปืนได้
มท.ควรเปิดช่องให้ดำเนินการสำหรับตรงนี้ครับ... Undecided

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 11:39:44 AM »

พอมีกระทู้นี้ปุ๊บ... นายสมชายเลยถามบางคนที่รู้ว่าเล่นปืนว่ามีปืนเถื่อนไหม พบว่าน่ากลัวมากครับ หลายคนมีปืนเถื่อนแต่เงียบไว้ ทั้งหมดที่นายสมชายคบหาด้วย ล้วนแต่สุจริตชน มีสัมมาชีพ มีการศึกษา ฐานะไม่แย่มาก...

ผมสงสารปืนเถื่อนแบบ

- ทะเบียนหาย เจ้าของตายไปหลายรุ่น ลูกหลานจัดการไม่เป็น เลยขายทิ้งเถื่อนๆ
- ปืนจำนำตัวเปล่าไม่มีใบ แล้วปล่อยหลุด คนรับจำนำก็ลำบากต้องขายทิ้ง(อีกแล้ว)
- มี ป.๔ พร้อมโอนแต่บัตรปชช. หมดอายุ ตามหาตัวไม่เจอ หรือเจ้าของตายก่อนโอน (เสียดายปืนแต่ก็เถื่อนจนได้)

เลยกลายเป็นปืนเถื่อนโดยที่ไม่อยากให้เป็น

******************************************************************************************

แต่ผมไม่สงสารปืนเถื่อนต่อไปนี้

- ปืนเถื่อนชายแดนหลุดรอดตาอันแหลมคม(จังเลย) ของเจ้าหน้าที่ นำเข้ามาเพื่อใช้ฆ่าคนก่ออาชญากรรม
- อาวุธสงคราม เพราะเป็นปืนเถื่อนโดยสภาพ (ยังไงก็ตีทะเบียนไม่ได้)
- ปืนทำเอง พวกปืนปากกา/ปืนไฟแช็ค เพราะเจตนาไม่ดีแต่ต้นไม่ได้ใช้ป้องกันตัวแต่เป็นอาวุธในการทำร้ายกัน

ปืนเถื่อนแบบนี้ ควรกำจัดออกไปจากสังคมครับ

เห็นด้วยกับพี่ นายสมชาย(ฮา) อ่ะค่ะ ปืนดีๆ ที่แอบซุบซิบขายกันทางพีเอ็ม ตอนนายชาญชัย อินเทค เอาเข้ามาหลายหมื่นกระบอก
แล้วจดทะเบียนไม่ได้  พวกเราก็หลงดีใจตามคำชวนของหัวคิว  ก็พากันแอบซื้อ  แล้วคนที่ซื้อปืนพวกนี้น่าสงสารหรือเปล่าอ่ะคะพี่สมชายขร๊าา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 11:52:23 AM »

ในความคิดผม ผมคิดว่าปืน ไทยประดิษฐ์ เป็นปืนที่ไม่ได้มาตฐานครับ
ถ้า สามารถออกป.4 ได้ คงจะมีคน ประดิษฐ์กันอีกเยอะครับ
ปืนเถื่อนไม่ค่อยเห็นด้วย.......อยากเห็นนโยบายปืนถูกครับ Wink
ชอบ ของน้าอ้วนมากกว่าครับ ปืนถูกลง ดีกว่า  Grin ไหว้

พี่บังขร๊าาา  ประเทศเรายังจนและเขาให้คำจำกัดความว่าอยู่ระหว่างการพัฒนา อ่ะค่ะ  มีอะไรทำได้เองโดยไม่ต้องเสียเงินตราออกไปต่างประเทศ
ก็ใช้เถอะอ่ะค่ะ  นกน้อยสร้างรังแต่พอตัว  อย่าไปกู้หนี้ยิมสินมาซื้อปืนราคาแพงๆเอาไปป้องกันตัวเอง  คนทางใต้ก็ไม่ใช่ร่ำรวยอะไร  ตอนมีเหตุสามจังหวัด  ก็ยังต้องกระเสือกกระสนกู้หนี้ยืมสิน หลายหมื่นมาซื้อปืนราคาเกือบแสน  (เศร้า)อ่ะค่ะ  ไอ้ปืนเถื่อนไทยทำ หรือของนอกที่เข้ามาแบบผิดๆ
ก็จัดการตีตั๋วซะให้เรียบร้อย  ทีนี้ใครมีปืนที่ไม่มีเลขทะเบียนก็ให้จับตัดใข่เลยอ่ะค่ะ    พี่บังกรุณาไปช่วยขายความคิดให้พวกใช้ถังดับเพลิงใส่แอมโมเนียนไนเตรทแล้วฝังใต้ถนน  บอกพวกเขาว่าเฮ้ย  เอ็งอย่าใช้ปืนเถื่อนนะ  ให้ใช้ระเบิดอย่างเดียว  แล้วมาซื้อโทรศัพท์ที่ข้านี่  เอารุ่นไหน
หรือจะจุดระเบิดด้วยวิทยุสื่อสารเครื่องดำก็มี อ่ะค่ะ  คิคิ

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ray15
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 12:03:04 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  แต่ควรกำหนดมาตรฐานปืนที่นำขึ้นทะเบียนได้ เช่น ปืนที่เคยมีทะเบียน
แต่กลายสภาพเป็นเถือนเพราะเหตุผลต่าง ฯ  ส่วนอาวุธสงคราม  ปืนทำเอง  ควรกำจัดให้หมดสิ้น
พร้อมทั้งเพิ่มโทษผู้มีไว้ในครอบครองครับ  และสุดท้ายทำให้ปืนมีราคาถูกลง  และผ่อนผันให้
ประชาชนธรรมดาขออนุญาตมีอาวุธปืนได้ง่ายขึ้น  ครับ

Hero Member

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 12:58:23 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  แต่ควรกำหนดมาตรฐานปืนที่นำขึ้นทะเบียนได้ เช่น ปืนที่เคยมีทะเบียน
แต่กลายสภาพเป็นเถือนเพราะเหตุผลต่าง ฯ  ส่วนอาวุธสงคราม  ปืนทำเอง  ควรกำจัดให้หมดสิ้น
พร้อมทั้งเพิ่มโทษผู้มีไว้ในครอบครองครับ  และสุดท้ายทำให้ปืนมีราคาถูกลง  และผ่อนผันให้
ประชาชนธรรมดาขออนุญาตมีอาวุธปืนได้ง่ายขึ้น  ครับ

ปืนที่เคยมีเครื่องหมายทะเบียนประทับ  และยังคงแสดงให้เห็นได้  ไม่ควรจะเรียกว่าปืนเถื่อนอ่ะค่ะ  น่าจะเรียกว่าปืนผิดมือ หรือที่เขาชอบเรียกว่า ไม่มีใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนตะหากอ่ะค่ะ  ปืนเถื่อนคือปืนที่ไม่มีเครื่องหมายทะเบียนที่นายทะเบียนทำขึ้นและอนุญาตให้ใช้
รอพี่สิงห์กลิ้งมากรุณาเขียนคำแถลงอ่ะค่ะ  ว่าฎีกาเขาเคยวางแนวอย่างไร

หัว...ฆรวย

cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 02:16:22 PM »

+1 ครับท่่านอ้วน 008  โดนใจครับ

I love Doraemon.
ray15
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 02:46:31 PM »

ปืนที่เคยมีเครื่องหมายทะเบียนประทับ  และยังคงแสดงให้เห็นได้  ไม่ควรจะเรียกว่าปืนเถื่อนอ่ะค่ะ  น่าจะเรียกว่าปืนผิดมือ หรือที่เขาชอบเรียกว่า ไม่มีใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนตะหากอ่ะค่ะ  ปืนเถื่อนคือปืนที่ไม่มีเครื่องหมายทะเบียนที่นายทะเบียนทำขึ้นและอนุญาตให้ใช้
รอพี่สิงห์กลิ้งมากรุณาเขียนคำแถลงอ่ะค่ะ  ว่าฎีกาเขาเคยวางแนวอย่างไร

ปืนที่เคยมีทะเบียนแต่ต้องกลายเป็นปืนเถือนตามที่ผมกล่าวถึงนั้น  ส่วนมากถูกลบหมายเลขทะเบียนออกแล้วครับ   
อาจเป็นเพราะผู้ครอบครองปัจจุบันไม่สามารถดำเนินการเพื่อโอนทางทะเบียนได้   สารภาพเลยครับผมมีอยู่ 1
ส่วนปืนผิดมือ  ขออนุญาตตอบครับ  เป็นปืนมีหมายเลขทะเบียน    ผู้ครอบครองมีทั้งปืนและ ใบ ป.4 
แต่ชื่อผู้รับใบอนุญาต ใน ป.4   ไม่ตรงกับผู้ครอบครองครับ
แต่ถ้าผู้ครอบครองปืนที่มีหมายเลขทะเบียนอย่างเดียว โดยไม่มี ป.4 
เรียกว่าปืนเถือนหรือไม่  ต้องขอคำแนะนำจากผู้รู้ท่านอื๋น ฯ ด้วยครับ
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 04:46:05 PM »

.............................ขอให้ปืนราคาถูกๆประมาณ20Kรับรองปืนเถื่อนไม่กล้าระบาดครับท่าน........ น้ำลายหก......................................... ไหว้
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์