เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:19:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นมากับตาครับ  (อ่าน 5247 ครั้ง)
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 04:55:04 PM »

....... สมิทธว่าสุดยอดลูกโม่แล้วยังขนาดนี้    ขาด 2 ท่อน ตกใจ  ตกใจ ตกใจ........

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 04:55:47 PM »

น่ากลัวมากครับ..............สงสัยไม่ใช่ปืนเกรดเอ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 05:14:17 PM »

ในโลกของการผลิตการควบคุมคุณภาพถือเป็นหนึ่งในปัจจัยหลัก ( คุณภาพวัตถุดิบ , การควบคุมคุณภาพในกระบวนการผลิต ,  คุณภาพเครื่องจักร , การสุ่มตรวจสอบ หรือตรวจสอบ 100% ฯลฯ ) แต่ก็ยังมีสินค้าที่ไม่ได้คุณภาพหลุดมาถึงผู้บริโภคเสมอ   Undecided
chake
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 05:18:23 PM »

แล้วยี่ห้ออื่น เคยมีเหตุการณ์แบบนี้ไหมครับ ?
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 05:21:07 PM »

แปลกมากครับบบบ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 05:22:29 PM »

นี่ ขนาด 686 น่ะครับเนี่ย ต่อไป .38 ธรรมดาจะเหลืออะไรครับ แฮ่ ๆๆ

Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 05:40:34 PM »

อืมม แล้วตกลง S&W นี่ยังไว้ใจได้หรือเปล่าครับเนี่ย เห็นแล้วชักเสียวว

We can either find the way or make one.
max_001
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 05:58:04 PM »

Huh Huh  เสียดายจังครับ   แล้วอย่างนี้ส่งเคลมกับบริษัทผู้ผลิตได้ไหมครับ   ตกใจ ตกใจ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 06:22:50 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

.357 4 นิ้ว เราใช้ Ruger GP100 แฮะ หลงรัก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 06:29:58 PM »

ชอบคุณพี่บุญครับ
 ตกใจหลุดทั้งลำกล้องเลย ไม่แน่ใจเป็นปืนเดิมๆหรือป่าวครับพี่ 
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 06:36:16 PM »

ตกใจหลุดทั้งลำกล้องเลย ไม่แน่ใจเป็นปืนเดิมๆหรือป่าวครับพี่
ไม่ได้หลุดนะครับ แต่ขาด2ท่อน (หัก) รุ้สึกว่าเป็นมา2-3กระบอกแล้ว เป็นปืนใหม่ครับ คิดว่าทางบริษัทสมิทจะรับประกันตลอดชีวิต ทางผู้จัดการเตรียมส่งไปซ่อม บอกผมว่าได้คืนกลับมาจะขายทิ้งให้หมด
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 06:43:03 PM »

Huh Huh Huh Huh Huh Huh

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 06:51:17 PM »

ปัญหานี้ที่เคยคุยกับ Bob Dunlapนะครับ น่าจะเกิดจากขั้นตอนการกลึงเกลียวตัวผู้บนปลายส่วนต้นของลำกล้อง (เรียกภาษาไทยไม่ถูกครับ) ซึ่งปัญหาน่าจะเกิดตอนทำบ่าเกลียว และปัญหาดังกล่าวทำให้เกิดจุด weak point ตรงบริเวณมุมที่เป็น thread clearance พอดี พอถึงขั้นตอนการใส่ลำกล้องเข้ากับโครงปืนโดยใช้เครื่องมือไฮโดรลิก แรงที่ใช้หมุนลำกล้องดังกล่าว(ซึ่งมากกว่าแรงหมุนด้วยมือของคนเรา)ทำให้เกิดการหักขึ้นมาได้

เคยเป็นโครงปืนแยกหรือร้าวตรงส่วนเกลียวตัวเมียไหมครับ
ปัญหาดังกล่าวก็เกิดขึ้นคล้ายๆกัน แต่ต่างกันตรงที่การกลึงเกลียวตัวผู้บนปลายส่วนต้นของลำกล้องใหญ่เกินไป ทำให้เมื่อใช้เครื่องมือไฮโดรลิกหมุนลำกล้องเข้ากับโครงปืน เนื่องจากเกลียวบนลำกล้องใหญ่เกิน จึงทำให้เกิดการแยกหรือร้าวบริเวณเกลียวตัวเมียของโครงปืน
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 07:08:31 PM »

ไม่ได้หลุดนะครับ แต่ขาด2ท่อน (หัก) รุ้สึกว่าเป็นมา2-3กระบอกแล้ว เป็นปืนใหม่ครับ คิดว่าทางบริษัทสมิทจะรับประกันตลอดชีวิต ทางผู้จัดการเตรียมส่งไปซ่อม บอกผมว่าได้คืนกลับมาจะขายทิ้งให้หมด
[/quote
แล้วถ้าเป็นปืนเก่า  เกิดที่เมืองไทย เจอแบบนี้บ้าง จะเครมได้หรือ เปล่าครับพี่ น่ากลัวจัง ตกใจ

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 17, 2005, 07:29:39 PM »

ปัญหานี้ที่เคยคุยกับ Bob Dunlapนะครับ น่าจะเกิดจากขั้นตอนการกลึงเกลียวตัวผู้บนปลายส่วนต้นของลำกล้อง (เรียกภาษาไทยไม่ถูกครับ) ซึ่งปัญหาน่าจะเกิดตอนทำบ่าเกลียว และปัญหาดังกล่าวทำให้เกิดจุด weak point ตรงบริเวณมุมที่เป็น thread clearance พอดี พอถึงขั้นตอนการใส่ลำกล้องเข้ากับโครงปืนโดยใช้เครื่องมือไฮโดรลิก แรงที่ใช้หมุนลำกล้องดังกล่าว(ซึ่งมากกว่าแรงหมุนด้วยมือของคนเรา)ทำให้เกิดการหักขึ้นมาได้

เคยเป็นโครงปืนแยกหรือร้าวตรงส่วนเกลียวตัวเมียไหมครับ
ปัญหาดังกล่าวก็เกิดขึ้นคล้ายๆกัน แต่ต่างกันตรงที่การกลึงเกลียวตัวผู้บนปลายส่วนต้นของลำกล้องใหญ่เกินไป ทำให้เมื่อใช้เครื่องมือไฮโดรลิกหมุนลำกล้องเข้ากับโครงปืน เนื่องจากเกลียวบนลำกล้องใหญ่เกิน จึงทำให้เกิดการแยกหรือร้าวบริเวณเกลียวตัวเมียของโครงปืน

ใช่ครับ ส่วนโคนเกลียวที่จะถึงลำกล้องต้องใช้มีดกลึงที่โค้งมนเพื่อป้องกัน Stress concentration ครับ  เพราะถ้าใช้มีดที่มีมุมแหลมจะทำให้ขาดตรงจุดนั้น ยิ่งถ้าหลังจากการกลึงแล้วนำไปเข้าเตาอบชุบแข็ง ตอนชุบแข็งมันจะร้าวตรงมุมคมนั่นแหละครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2005, 07:38:23 PM โดย Iron » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์