เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:25:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน 9 มม เข้ารังเพลิงแล้วหัวหด.  (อ่าน 3793 ครั้ง)
COMBAT85
Full Member

คะแนน 4

« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 12:59:49 PM »

ก่อนอื่นต้องเอาประสบการณ์มาเล่าอาจเป็นเรื่องปกติของท่านบางคนที่เคยประสบมาครับ สำหรับกระสุนที่ป้อนเข้ารังเพลิงจากแมกกาซีนแล้ว เมื่อคัดกระสุนออกมาบ่อยครั้ง จะพบว่าหัวกระสุนยุบตัวลงไปในปลอกกระสุนประมาณ 1-2 มิล หากมีการป้อนเข้ารังเพลิกและยิงออกไปจะมีผลต่อปืนและกระบอกปืนเช่นไร ปกติกแล้วหากพบและสังเกตุเห็นหัวกระสุนยุบลงไปจะไม่นำมาใช้งานเกรงว่าจะมีผลต่อปืนและกระบอกปืน อย่างไรช่วยกรุณาให้ความเห็นด้วยครับ และขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้.

สามัคคีประเทศไทย ประชาธิปไตย ประชาชนเลือกเอง.
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 01:21:08 PM »

ผมเห็นว่าำไม่มีผลอะไรครับ ....

เพราะปืนมาตรฐานส่วนใหญ่จะผ่านการยิงกระสุนแรงดันสูงผิดปกติมาแล้ว ก่อนออกจากโรงงาน

สำหรับผมเลือกใช้กระสุนที่ดี ติดปืนครับ ..... เท่าที่ผ่านมา ยังไม่เคยพบหัวผลุบครับ

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 01:48:40 PM »

ทำถูกแล้วครับที่ไม่นำมายิงต่อ เคยมีกระทู้เรื่องนี้จำได้ว่า(คุ้นๆว่าจะเป็นผู้การสุพินท์)ให้ข้อมูลมาว่า หัวกระสุนผลุบลงไปในปลอกแค่ไม่กี่mm. พื้นที่ห้องเผาไหม้ลดลงไม่กี่% แต่แรงดันในรังเพลิงจะสูงขึ้นเป็นเท่าตัว ..... อันตรายมาก กระสุนนัดละหลักสิบบาท ไม่คุ้มค่าเสี่ยงครับ
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 02:13:13 PM »

Huh Huhของผมมีผลุบแต่ยังเหลือโผล่หลายลูก  จะทิ้งก็เสียดาย ไม่ได้เสียดายตังค์ แต่เสียดายที่มันเป็นของรักน่ะ ขนาดของปืนไม่ใหญ่ จะแรงยังไงมันก็มีช่องดีดออก  คงไม่อั้นจนขนาดปืนพัง  ผมคิดเองนะครับ ของผมผลุบทั้งขนาด11มม. 9มม. และo.m. gun(old man gun) ท่านใดมีประสบการณ์ เชิญครับ  ผมลองกล้ายิงมาบ้างแต่ไม่มาก  ไม่เป็นไรครับ  แต่ที่เป็นลูกโม่ยังไม่กล้า ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 02:19:54 PM »

กระสุนเอาใส่แม็กและเอาออกเอาเข้าบ่อยๆ หรือกระสุนตกพื้น มีผลทำให้หัวกระสุนยุบตัวลง ของผมมีลูกหนึ่งยุบลงมากอย่างเห็นได้ชัด เคยตั้งกระทู้ถามแล้วพี่ๆไม่แนะนำให้นำมายิงครับ แรงดันในรังเพลิงจะสูงมากกว่าปกติ
DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 02:20:10 PM »

ของผมก็เคยเจอแบบ จขกท ครับ
ก็โยนทิ้งน้ำเลยครับ
ถ้าเอามายิง แรงดันในรังเพลิงจะสูงขึ้นอย่างท่านข้างบนว่าไว้ครับ

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 02:38:41 PM »

หัวกระสุนที่ผลุบลงไปในปลอกกระสุน มีผลต่อแรงดันที่สูงขึ้น และอันตรายมาก ๆ
เพราะทำใ้ห้พื้นที่ในการเผาไหม้ลดลง แรงดัน จึงสูงขึ้นเพราะพื้นที่ขยายตัวลดลงไป. เป็นเรื่องจริง ครับ

แต่ควรต้องพิจารณา ในข้อเื็ท็จจริง ที่เป็นจริง อีกหนึ่งปัจจัย ประกอบ ลงไปด้วย คือ.
(ตรงนี้ ผู้การฯ สุพินท์เคยเปิดประเด็นไว้ ถ้าจำผิดต้องขอภัยด้วย)

การเม้มปลอกกระสุนให้สนิทกับหัวกระสุน ถูกทำให้เคลื่อนตัวไปแล้ว เมื่อเกิดการขยายตัวของแก๊ส
การเม้มปลอกให้แน่น ไม่เหมือนเดิม ทำให้แรงต้านน้อยลง หัวกระสุนย่อมถูกผลักออกไป ได้ก่อนที่
แรงดันที่เกินไปนั้นจะทันก่อความเสียหาย.   

จากจุดนี้ ทำให้คลายความกังวลลงไปได้ ว่าจะไม่ได้เสียหายไปอย่างที่เคยเข้าใจ  ซึ่งแตกต่างจาก

ปลอกกระสุนบุบ ทำให้พื้นที่เผาไหม้ ลดน้อยลง ในขณะที่การเม้มหัวกระสุนยังคงเดิม นี่แหละที่น่ากลัว.

และทั้งนี้ และทั้งนั้น เพื่อไม่ให้้ต้องสุ่มเสี่ยง .. ทางเลือกให้ทิ้งกระสุนนัดนั้นไปเสีัย คือการแก้ที่ต้นเหตุ
ย่อมเป็นทางแก้ที่ดีครับ

ส่วนตัวสำหรับผม ที่มีตัวเคาะหัวกระสุน.. ไม่เป็นกังวลในเรื่องนี้  เลยครับ  Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 02:43:05 PM »

ถ้าอยากทำให้กระสุนนัดไหน เป็นลูกระเบิด ต้องเชื่อมหัวกระสุนติดแน่นเป็นเนื้อเดียวกับปลอกกระสุน

จะเห็นอำนาจการทำลาย ของแรงดัน จากการเผาไหม้ของดินปืน และปืนอาจระเบิดตามไปด้วย .  ตกใจ

PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 03:10:56 PM »

ถ้าอยากทำให้กระสุนนัดไหน เป็นลูกระเบิด ต้องเชื่อมหัวกระสุนติดแน่นเป็นเนื้อเดียวกับปลอกกระสุน

จะเห็นอำนาจการทำลาย ของแรงดัน จากการเผาไหม้ของดินปืน และปืนอาจระเบิดตามไปด้วย .  ตกใจ

คงระเบิดตั้งแต่ตอนเชื่อมแล้วล่ะครับ ฮา  น้ำลายหก

คิดแล้วสยองเกล้า  ตกใจ
COMBAT85
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 06:40:02 PM »

ขอขอบพระคุณมากครับสำหรับคำตอบ ชาว อวป.

สามัคคีประเทศไทย ประชาธิปไตย ประชาชนเลือกเอง.
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 06:44:36 PM »

หัวกระสุนที่ผลุบลงไปในปลอกกระสุน มีผลต่อแรงดันที่สูงขึ้น และอันตรายมาก ๆ
เพราะทำใ้ห้พื้นที่ในการเผาไหม้ลดลง แรงดัน จึงสูงขึ้นเพราะพื้นที่ขยายตัวลดลงไป. เป็นเรื่องจริง ครับ

แต่ควรต้องพิจารณา ในข้อเื็ท็จจริง ที่เป็นจริง อีกหนึ่งปัจจัย ประกอบ ลงไปด้วย คือ.
(ตรงนี้ ผู้การฯ สุพินท์เคยเปิดประเด็นไว้ ถ้าจำผิดต้องขอภัยด้วย)

การเม้มปลอกกระสุนให้สนิทกับหัวกระสุน ถูกทำให้เคลื่อนตัวไปแล้ว เมื่อเกิดการขยายตัวของแก๊ส
การเม้มปลอกให้แน่น ไม่เหมือนเดิม ทำให้แรงต้านน้อยลง หัวกระสุนย่อมถูกผลักออกไป ได้ก่อนที่
แรงดันที่เกินไปนั้นจะทันก่อความเสียหาย.  

จากจุดนี้ ทำให้คลายความกังวลลงไปได้ ว่าจะไม่ได้เสียหายไปอย่างที่เคยเข้าใจ  ซึ่งแตกต่างจาก

ปลอกกระสุนบุบ ทำให้พื้นที่เผาไหม้ ลดน้อยลง ในขณะที่การเม้มหัวกระสุนยังคงเดิม นี่แหละที่น่ากลัว.

และทั้งนี้ และทั้งนั้น เพื่อไม่ให้้ต้องสุ่มเสี่ยง .. ทางเลือกให้ทิ้งกระสุนนัดนั้นไปเสีัย คือการแก้ที่ต้นเหตุ
ย่อมเป็นทางแก้ที่ดีครับ

ส่วนตัวสำหรับผม ที่มีตัวเคาะหัวกระสุน.. ไม่เป็นกังวลในเรื่องนี้  เลยครับ  Cheesy

อยากเห็นตัวเคาะกระสุนครับพี่ โรด
ผมว่ากระสุนที่ผลุบเข้าไป ถ้าไม่อยากทิ้งก็เคาะหัวออก เอาแก็ป(ไพรเมอร์)ออกเอามาทำลูกดัมมี่ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 07:06:23 PM »

เมื่อเคาะ หัวกระสุน ให้คืนกลับมา ยาวสักหน่อยก็ไม่เป็๋นไร ครับ..

โดยนำกระสุนเดิมมาเทียบ แล้วเคาะกับให้ได้ระดับเดียวกัน. นำไปใช้ยิงได้อย่างปรกติ ครับ   Cheesy 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2009, 07:20:08 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 07:44:16 PM »

ก่อนอื่นต้องเอาประสบการณ์มาเล่าอาจเป็นเรื่องปกติของท่านบางคนที่เคยประสบมาครับ สำหรับกระสุนที่ป้อนเข้ารังเพลิงจากแมกกาซีนแล้ว เมื่อคัดกระสุนออกมาบ่อยครั้ง จะพบว่าหัวกระสุนยุบตัวลงไปในปลอกกระสุนประมาณ 1-2 มิล หากมีการป้อนเข้ารังเพลิกและยิงออกไปจะมีผลต่อปืนและกระบอกปืนเช่นไร ปกติกแล้วหากพบและสังเกตุเห็นหัวกระสุนยุบลงไปจะไม่นำมาใช้งานเกรงว่าจะมีผลต่อปืนและกระบอกปืน อย่างไรช่วยกรุณาให้ความเห็นด้วยครับ และขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้.

ถ้ากระสุนเดิมมายาวปกติ พอป้อนเข้ารังเพลิงแล้วหัวผลุบเข้าไปได้ ก็แสดงว่าการทริมปลอกกระสุนรัดหัวกระสุนไม่แน่น
ถึงแม้ปริมาตรห้องสันดาปจะน้อยลง ทำให้แรงดันสูงขึ้นบ้าง
แต่กระสุนก็เคลื่อนที่หลุดจากปลอกได้เร็ว แรงดันในรังเพลิงก็ลดลงเป็นปกติ
กระสุนที่เป็นแบบนี้ ตัวผมเองไม่กังวล
เราเองอาจได้ทราบก็เพราะคัดกระสุนออกมาดู ..... ส่วนที่หัวผลุบแล้วไม่รู้...เข้ารังเพลิงก็ยิงออกไปแล้ว...ไม่รู้เท่าไหร่

ผมคิดว่าที่ต้องระวังคือกระสุนแกะกล่องออกมา หัวผลุบมาตั้งแต่ต้น และปลอกกระสุนก็รัดหัวกระสุนไว้แน่น
ถ้าเป็นพวกลูกซ้อมดินน้อย+หัวตะกั่ว นี่ไม่สนอยู่แล้ว
แต่ลูกหัวเคลือบทองแดง........พวกนี้ผมคัดออกครับ..... Smiley

ถ้าผมมีฆ้อนเคาะทำอย่างของคุณRo@dคงดี .... จะไปหาไว้สักอัน  Grin

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 08:29:21 PM »

รบกวนพี่ โรด บอกแหล่งขายฆ้อนเคาะด้วยครับน่าสนใจมากครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 08:58:52 PM »

รบกวนพี่ โรด บอกแหล่งขายฆ้อนเคาะด้วยครับน่าสนใจมากครับ

ไม่ทราบว่า ร้า่นจำหน่ายบอุปกรณ์อาวุธปืน แถวหลังวังจะมีขาย แล้วหรือยัง..

ของผม คุณเจษ (USP 40 หรือ.40 S&W) ซื้อมาฝากจากเมกา เื่มื่อ ๔ ปีที่แล้ว ครับ   Cheesy

หน้า: [1] 2
  พิมพ์