เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 07:30:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน 9 มม เข้ารังเพลิงแล้วหัวหด.  (อ่าน 3781 ครั้ง)
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 09:04:00 PM »

ร้านมิตรภาพ เสี่ยเบิ้ม มีขายครับ แต่ผมไม่ทราบราคา
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 09:16:33 PM »

ร้านมิตรภาพ เสี่ยเบิ้ม มีขายครับ แต่ผมไม่ทราบราคา
ขอบคุณครับพี่

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 09:17:23 PM »

ถามต่อครับ ฆ้อนนี่ใช้ได้กับทุกขนาดหรือเปล่าครับพี่

THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 09:28:58 PM »

ถามต่อครับ ฆ้อนนี่ใช้ได้กับทุกขนาดหรือเปล่าครับพี่

กระสุนปืนสั้น..  Rifle  ทุกขนาดเคาะ ออกได้หมด  ยกเว้นลูกซอง ครับ.  Grin

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 09:39:14 PM »

เอาแบบลูกทุ่ง มั้ยครับ
แบบฉบับของพี่บุญ
เอาไว้เคาะออก  แต่ประยุกต์ใช้ ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
AO.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 03:22:07 AM »

.เรียกว่า กระสุนหัวผลุบ ครับ ไม่ควรนำมายิง อาจทำให้รังเพลิงแตก ลำกล้องแตกได้ครับ เพราะแรงอัด แรงดัน จะสูงกว่าปกติมาก..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 03:11:32 AM »

เอาแบบลูกทุ่ง มั้ยครับ
แบบฉบับของพี่บุญ
เอาไว้เคาะออก  แต่ประยุกต์ใช้ ครับ

พี่ yod ครับรบกวน ขอรูป หรือแบบ ของฆ้อนเคาะกระสุนหน่อยครับ ผมจะทำใช้เองสักอันครับ(ถามราคาแล้วแพงมาก)

PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 03:27:55 AM »

อยากทำไว้ใช้เองบ้างเหมือนกันครับ
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 08:53:26 AM »

เข้ามาหาความรู้ครับ

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:03:52 AM »

รบกวนพี่ โรด บอกแหล่งขายฆ้อนเคาะด้วยครับน่าสนใจมากครับ

ไม่ทราบว่า ร้า่นจำหน่ายบอุปกรณ์อาวุธปืน แถวหลังวังจะมีขาย แล้วหรือยัง..

ของผม คุณเจษ (USP 40 หรือ.40 S&W) ซื้อมาฝากจากเมกา เื่มื่อ ๔ ปีที่แล้ว ครับ   Cheesy

ซื้อได้ที่ร้านเสี่ยตังครับ  อันละพันกว่าบาท

หัวกระสุนที่ผลุบลงไปในปลอกกระสุน มีผลต่อแรงดันที่สูงขึ้น และอันตรายมาก ๆ
เพราะทำใ้ห้พื้นที่ในการเผาไหม้ลดลง แรงดัน จึงสูงขึ้นเพราะพื้นที่ขยายตัวลดลงไป. เป็นเรื่องจริง ครับ

แต่ควรต้องพิจารณา ในข้อเื็ท็จจริง ที่เป็นจริง อีกหนึ่งปัจจัย ประกอบ ลงไปด้วย คือ.
(ตรงนี้ ผู้การฯ สุพินท์เคยเปิดประเด็นไว้ ถ้าจำผิดต้องขอภัยด้วย)

การเม้มปลอกกระสุนให้สนิทกับหัวกระสุน ถูกทำให้เคลื่อนตัวไปแล้ว เมื่อเกิดการขยายตัวของแก๊ส
การเม้มปลอกให้แน่น ไม่เหมือนเดิม ทำให้แรงต้านน้อยลง หัวกระสุนย่อมถูกผลักออกไป ได้ก่อนที่
แรงดันที่เกินไปนั้นจะทันก่อความเสียหาย.  

จากจุดนี้ ทำให้คลายความกังวลลงไปได้ ว่าจะไม่ได้เสียหายไปอย่างที่เคยเข้าใจ  ซึ่งแตกต่างจาก

ปลอกกระสุนบุบ ทำให้พื้นที่เผาไหม้ ลดน้อยลง ในขณะที่การเม้มหัวกระสุนยังคงเดิม นี่แหละที่น่ากลัว.

และทั้งนี้ และทั้งนั้น เพื่อไม่ให้้ต้องสุ่มเสี่ยง .. ทางเลือกให้ทิ้งกระสุนนัดนั้นไปเสีัย คือการแก้ที่ต้นเหตุ
ย่อมเป็นทางแก้ที่ดีครับ

ส่วนตัวสำหรับผม ที่มีตัวเคาะหัวกระสุน.. ไม่เป็นกังวลในเรื่องนี้  เลยครับ  Cheesy

การจุดระเบิดมี 2 ขั้นตอน  คือไพรเมอร์ กับดินส่งกระสุน
แรงระเบิด เฉพาะจากไพรเมอร์ก็แรงพอที่จะดันหัวกระสุนออกไปได้จนพ้นปลอกกระสุน  แต่กระสุนหัวจม จะไม่แม่นยำ
ทางแก้คือ  ปรับแต่งแรมพ์ ป้องกันกระสุนเสียรูป
ปืน AR-15 จะมี 2 แรมพ์ ซ้ายขวา  ผมเคยถอดลำกล้องออกมา แล้วเจตนาแต่งเพียงข้างเดียว   ยิงระยะไกล ๆ พอจะเห็นความแตกต่างได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:05:48 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:29:26 AM »

พื้นที่ห้องเผาไหม้มากกว่าปรกติ/ดินปืนน้อยกว่าปรกติ..ก็ระเบิดได้นะครับ Grin

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
หนุ่มภูไท+รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 288

ซ่ำเมีย เซาย้านแล้วเด้อ

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 02:42:43 PM »

ผมเจอบ่อยครับ ก่อนนอนขึ้นลำลดนก ทำทุกคืนเอากระสุนมาดู อ้าวสั้นกว่าเพื่อนเวลาเข้าสนามเอามายิงครับ ดังกว่าลูกปรกติ ครับ

จากหนองห้าง บัวขาวเมืองเกิด เตลิดมาหากิน ถิ่นนครพนม
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 03:53:39 PM »

หัวกระสุนผลุบ.. ผมก็พบบ่อยครับ กับพวก.๓๘ super หัวป้าน..เชื่อว่าหลายท่านจะมีอาการแสดงออกขณะยิงที่รู้สึกได้

เหมือนกับผม..  ก็ความหนักเบาของรีคอยด์ เมื่อกระสุนลั่น  นะครับ.  Grin

D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:22:48 PM »

น่าสนใจมากๆครับ อยากทำไว้ใช้เองจังเลย ขอบคุณครับ เยี่ยม ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์