เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:12:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญทุกท่านมาอ่านและแสดงความคิดเห็นกันหน่อยว่าทำไมคิดได้แค่นี้ !  (อ่าน 3172 ครั้ง)
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 04:36:52 PM »

วันนี้ 12.00 ( 3 พ.ค. 52 )โดยประมาณ กระผมกำลังจะไปซ้อมยิงปืนที่สนามยิงปืน ในขณะนั้นได้รับแจ้งจากชาวบ้าน และหน่วยทหารที่อยู่ใกล้ที่เกิดเหตุ  ว่ามีเหตุ ฆ่าคนตายที่....(บริเวณพื้นที่ที่กองร้อยของผมรับผิดชอบ) ผมและหัวหน้าชุดจึงได้ไปที่เกิดเหตุพบศพชายวัยกลางคนนอนตายกลางถนนข้างรถ จยย. สภาพศพถูกยิงด้วยอาวุธปืน 11 มม. จำนวน 2 นัดเข้าที่ศรีษะ อีกประมาณ 20-30 นาทีเจ้าหน้าที่ ตร.ก็ได้รุดมาที่เกิดเหตุ ซึ่งตอนนั้นผมก็ยืนดูศพอยู่ ห่างจากศพประมาณ 3 เมตรและมีนักข่าวถ่ายรูปอยู่ประมาณ 3-4 คน นักข่าว1 ในนั้นถ่ายของศพรูปจากด้านหลังของผม ซึ่งในขณะนั้นผมสะพาย M-16 อยู่ ซึ่งเฉียงมาด้านหน้าเอาปากกระบอกลง (คงนึกออกนะครับ) และในขณะนั้นนายทหารระดับ พันตรี ยืนอยู่ด้านหลังของผม ซึ่งผมเองก็ไม่ได้สังเกตุ  นักข่าวที่ถ่ายรูปจากด้านหลังของผม บอกผมว่าให้เอาปากกระบอกปืนลงนิดนึงเพื่อที่จะถ่ายรูปไม่ให้เห็นปากกระบอกปืนผมก็ทำตาม  แล้วพูดอีกว่าอีกนิดนึงคราวนี้ผมยกปืนให้สูงขึ้นเพื่อที่ให้ปืนหลบไปพ้นๆเลย  ในจังหวะเดียวกันนั้น  นายทหารระดับพันตรีเห็นระดับในแนวเฉียงซึ่งคงคิดว่านักข่าวสั่งให้ผมเอาปืนชี้มาให้ตรงกับศพ ก็เลยเดินตรงเข้ามาตำหนิผมว่า  นี่น้องทหารรู้ไหมถ้านักข่าวคนนี้ได้รูปนี้ออกไปเผยแผ่จะเป็นยังไง  ตอนนั้นผมก็ไม่พูดอะไรได้แต่ครับๆอย่างเดียว  แล้วชุดของผมก็ได้ไปปิดล้อมในโดยใช้ GT-200  ซึ่งผมเป็นผู้ใช้งานในหมู่บ้านพื้นที่ต้องสังสัยต่อไป  ถัดมาอีกประมาณ 1 ชม.ก็ได้มารวม เพื่อแยกย้ายกลับฐานที่ตั้ง ตอนนั้นผมนั่งฝาท้ายของรถกระบะอยู่  นายทหารคนเดิมก็ได้เดินเข้ามาหาผมพร้อมกับพูดเสียงดังฟังชัดต่อหน้าคนประมาณ 60 คน มีทั้ง ตร. ทหาร หมู่ จ่า พลทหาร และชาวบ้าน ว่า "เฮ้ยทำไมเมื่อกี้นี้เอ็งทำอย่างนั้น ถ้าไอ้รูปนั้นนัก นักข่าวมันได้ไปแล้วเอาไปเผยแผ่จะเป็นยังไง ชาวบ้านก็จะรู้ว่าทหารยิงประชาชนใช่ไหม (พูดตามตรงตอนนั้นครับอย่างเดียว) แล้วทำไมทำอย่างนั้น  ผมก็พูดว่านักข่าวมันสั่งครับ  แล้วเขาก็พูดว่า  แล้วไอ้นักข่าวมันสั่งมึ+(พยัญชนะภาษาไทยตัวที่ 7)ได้เหรอไอ้เหี้- สั-ย์เอ๊ย"    พูดดังมากพร้อมกับเดินหนี
สรุปคือถ้าท่านผู้อ่านเป็นผมในขณะนั้นจะรู้สึกอย่างไร ทำไมไม่เรียกผมมาพูดแล้วบอกกันดีๆเพราะพี่น้องกำเนิดมาจากนักเรียนนายสิบมาเหมือนกัน ยศพันตรีคิดได้แค่นี้เหรอ ?

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 04:47:26 PM »

เข้าใจความรู้สึกของพี่นะครับ  ผมว่าคนพวกนี้มันใช้แต่อารมณ์ส่วนตัว  โดยไม่คำนึงถึงเหตุผลที่มาของเรื่อง  และความถูกต้อง

ส่วนจะเป็นใคร ยศขนาดไหน สำหรับผมว่าถ้านิสัยแบบนี้  มันคงไม่มีสิทธิจะปกครองคนให้ได้ดีในอนาคตครับ  Undecided
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 05:05:20 PM »

วันนี้ 12.00 ( 3 พ.ค. 52 )โดยประมาณ กระผมกำลังจะไปซ้อมยิงปืนที่สนามยิงปืน ในขณะนั้นได้รับแจ้งจากชาวบ้าน และหน่วยทหารที่อยู่ใกล้ที่เกิดเหตุ  ว่ามีเหตุ ฆ่าคนตายที่....(บริเวณพื้นที่ที่กองร้อยของผมรับผิดชอบ) ผมและหัวหน้าชุดจึงได้ไปที่เกิดเหตุพบศพชายวัยกลางคนนอนตายกลางถนนข้างรถ จยย. สภาพศพถูกยิงด้วยอาวุธปืน 11 มม. จำนวน 2 นัดเข้าที่ศรีษะ อีกประมาณ 20-30 นาทีเจ้าหน้าที่ ตร.ก็ได้รุดมาที่เกิดเหตุ ซึ่งตอนนั้นผมก็ยืนดูศพอยู่ ห่างจากศพประมาณ 3 เมตรและมีนักข่าวถ่ายรูปอยู่ประมาณ 3-4 คน นักข่าว1 ในนั้นถ่ายของศพรูปจากด้านหลังของผม ซึ่งในขณะนั้นผมสะพาย M-16 อยู่ ซึ่งเฉียงมาด้านหน้าเอาปากกระบอกลง (คงนึกออกนะครับ) และในขณะนั้นนายทหารระดับ พันตรี ยืนอยู่ด้านหลังของผม ซึ่งผมเองก็ไม่ได้สังเกตุ  นักข่าวที่ถ่ายรูปจากด้านหลังของผม บอกผมว่าให้เอาปากกระบอกปืนลงนิดนึงเพื่อที่จะถ่ายรูปไม่ให้เห็นปากกระบอกปืนผมก็ทำตาม  แล้วพูดอีกว่าอีกนิดนึงคราวนี้ผมยกปืนให้สูงขึ้นเพื่อที่ให้ปืนหลบไปพ้นๆเลย  ในจังหวะเดียวกันนั้น  นายทหารระดับพันตรีเห็นระดับในแนวเฉียงซึ่งคงคิดว่านักข่าวสั่งให้ผมเอาปืนชี้มาให้ตรงกับศพ ก็เลยเดินตรงเข้ามาตำหนิผมว่า  นี่น้องทหารรู้ไหมถ้านักข่าวคนนี้ได้รูปนี้ออกไปเผยแผ่จะเป็นยังไง  ตอนนั้นผมก็ไม่พูดอะไรได้แต่ครับๆอย่างเดียว  แล้วชุดของผมก็ได้ไปปิดล้อมในโดยใช้ GT-200  ซึ่งผมเป็นผู้ใช้งานในหมู่บ้านพื้นที่ต้องสังสัยต่อไป  ถัดมาอีกประมาณ 1 ชม.ก็ได้มารวม เพื่อแยกย้ายกลับฐานที่ตั้ง ตอนนั้นผมนั่งฝาท้ายของรถกระบะอยู่  นายทหารคนเดิมก็ได้เดินเข้ามาหาผมพร้อมกับพูดเสียงดังฟังชัดต่อหน้าคนประมาณ 60 คน มีทั้ง ตร. ทหาร หมู่ จ่า พลทหาร และชาวบ้าน ว่า "เฮ้ยทำไมเมื่อกี้นี้เอ็งทำอย่างนั้น ถ้าไอ้รูปนั้นนัก นักข่าวมันได้ไปแล้วเอาไปเผยแผ่จะเป็นยังไง ชาวบ้านก็จะรู้ว่าทหารยิงประชาชนใช่ไหม (พูดตามตรงตอนนั้นครับอย่างเดียว) แล้วทำไมทำอย่างนั้น  ผมก็พูดว่านักข่าวมันสั่งครับ  แล้วเขาก็พูดว่า  แล้วไอ้นักข่าวมันสั่งมึ+(พยัญชนะภาษาไทยตัวที่ 7)ได้เหรอไอ้เ***้- สั-ย์เอ๊ย"    พูดดังมากพร้อมกับเดินหนี
สรุปคือถ้าท่านผู้อ่านเป็นผมในขณะนั้นจะรู้สึกอย่างไร ทำไมไม่เรียกผมมาพูดแล้วบอกกันดีๆเพราะพี่น้องกำเนิดมาจากนักเรียนนายสิบมาเหมือนกัน ยศพันตรีคิดได้แค่นี้เหรอ ?

มุมมองของโอนะคะ ทางทหารที่มียศพันตรีนั้น เค้าคิดถูกแต่แสดงออกแรงค่ะ
ต้องเข้าใจนิดนึงว่า...มุมของกล้องทำให้ข้อมูลบิดเบือนได้
ทางนายทหารผู้นั้นจึงไม่ต้องการให้แค่ภาพ1-2ใบ มาทำลายภาพพจน์ของความเป็นทหารได้ค่ะ ครั้งต่อไปจขกท.ก็ต้องระวังด้วยอ่ะค่ะ
หากคนที่ถ่ายรูปนั้นเป็นนักข่าวจริงและเผยแพร่รูปที่บิดเบือนกับความเป็นจริง หรือต้องการจะสื่อแบบผิดๆ โอว่าเค้าไม่มีจรรยาบรรณค่ะ
หากความคิดเห็นของโอทำให้ระคายเคืองก็ต้องขออภัยค่ะ ไหว้

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 05:06:25 PM »

เมื่อต้องการความเห็น ก็ต้องพร้อมรับฟังไม่ว่าจะเห็นคล้อยตามหรือเห็นต่างนะครับ กรณีนี้ผมอ่านแล้วรู้สึกอยู่สองอย่าง

อย่างแรก นายทหารท่านนั้นขาดคุณสมบัติในการเป็นผู้บังคับบัญชาที่ดีบางข้อ และขาดมารยาทในการปฏิบัติต่อเพื่อนมนุษย์

อย่างที่สอง เกิดข้อสงสัยในใจอยู่เล็กน้อย ว่าแล้วทำไมต้องไปทำตามที่นักข่าวบอกขนาดนั้นด้วยครับ หรือเขามีสาริกาลิ้นทอง

ด้วยความเคารพทุกความคิดเห็นนะครับ    Grin

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 05:14:43 PM »

นายทหารท่านนั้นขาดคุณสมบัติในการเป็นผู้บังคับบัญชาที่ดีบางข้อ และขาดมารยาทในการปฏิบัติต่อเพื่อนมนุษย์(ขออนุญาตอ้างอิงครับ)  ไหว้

อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2009, 05:17:05 PM โดย kon tung kru 91 » บันทึกการเข้า
เจ็บ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 05:19:42 PM »

เมื่อต้องการความเห็น ก็ต้องพร้อมรับฟังไม่ว่าจะเห็นคล้อยตามหรือเห็นต่างนะครับ กรณีนี้ผมอ่านแล้วรู้สึกอยู่สองอย่าง

อย่างแรก นายทหารท่านนั้นขาดคุณสมบัติในการเป็นผู้บังคับบัญชาที่ดีบางข้อ และขาดมารยาทในการปฏิบัติต่อเพื่อนมนุษย์

อย่างที่สอง เกิดข้อสงสัยในใจอยู่เล็กน้อย ว่าแล้วทำไมต้องไปทำตามที่นักข่าวบอกขนาดนั้นด้วยครับ หรือเขามีสาริกาลิ้นทอง

ด้วยความเคารพทุกความคิดเห็นนะครับ    Grin

ตอนนั้นมีไทยมุงเต็มไปหมดไม่มีแม้ช่องที่จะพอให้ถ่ายรูปได้  ผมก็เลยต้องหลบครับ

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 05:31:55 PM »

ไอ้นักข่าวตัวดีเนี่ย....มันน่านัก

NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 05:33:27 PM »

เหตุเกิดในจังหวัดไหนหรือครับ     พอจะเปิดเผยได้ไหม

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
เจ็บ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 05:36:36 PM »

เหตุเกิดในจังหวัดไหนหรือครับ     พอจะเปิดเผยได้ไหม

นราธิวาส ครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 05:50:34 PM »

ด้วยความเห็นใจครับ และอยากให้ ไม่เป็นไปอย่างที่เครียดกัน.

ถึงจะไม่เกิดซ้ำอีก ก็เป็นบทเรียนอย่างดี ต่างคิด ต่างมุมมอง ต่างการกระทำ
เมื่อได้ระบายออกแล้ว ขอให้จบ อย่าได้ไปขยายความต่้ออีก ประโยชน์ในทางบวก มีน้อยครับ.

ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ คุ้มครองในการปฎิบัติหน้าที่ นะครับ คุณ เจ็บ..  Cheesy

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 06:22:15 PM »

คงน่าจะเป็นการสื่อความหมายที่ไม่เข้าใจกันตั้งแต่คำแรกที่คุณตอบ "ครับ" เฉยๆ นะครับ เลยขยายผลมาต่อในช่วงเวลาถัดมา...
นายทหารท่านนี้อาจมองว่าการที่มีภาพเช่นนี้ออกไปอาจจะทำให้เกิดการขยายผล นำไปใช้งาน สร้างผลงาน ที่เป็นการเงื่อนไขทำให้เกิดการแตกแยก ตามสถานการณ์ที่เอื้ออำนวยอยู่ อาจมีผลเสียหายขยายผลมากมาย

Smiley ผมอยากจะให้ จขกท. มองข้ามเรื่องนี้เสียเถอะครับ... อย่าติดใจเลยครับ ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ คุ้มครองในการปฎิบัติหน้าที่ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2009, 07:42:05 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
เจ็บ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 06:32:19 PM »

ขอขอบคุณทุกๆท่านนะครับที่เป็นกำลังใจให้  ไหว้

ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 07:01:22 PM »

เยี่ยม เยี่ยม ผมว่าชื่อคุณ ก็เจ็บแล้ว เรื่องคำพูดอย่างนี้อย่าไปจำเลย แต่สาระมันมี คราวหน้าคงไม่พลาดอีก  สังคมลูกผู้ชายมักใช้คำแรง  ที่น่าชื่นชมก็คือวุฒิภาวะของคนถือปืนอย่างคุณ ทนได้ยังไง.....นายบางคน ไม่มีทั้งศิลป์และศาสตร์ ครองตน  ครองคน  ครองงาน  หากไม่สอดประสาน งานที่เกิดก็เป็นอย่างที่คุณกำลังเสียใจนี่แหละ....แต่วงการพวกเราดีนะครับ  เสียใจก็มานั่งจิ้มแป้น ลุง ป้า น้า อา ซ้อ ซิ้ม ปลอบเดี๋ยวเดียวก็หาย..ฮิๆ..ฮือๆ  หัวเราะช่วยท่านคลายเครียดจั๊กหน่อย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 07:13:28 PM »

อย่าใส่ใจเลยครับ ปลดปล่อย ตั้งใจปฏิบัติหน้าที่อย่างเข้มแข็งต่อไป พร้อมดูแลตัวเองด้วย

คราวหลังก็เดินออกจากรัศมีที่เขาต้องการถ่ายภาพ ...... ลักษณะที่ จขกท.โดนมา หากผูกใจเจ็บ

จะสะสมเจอครั้งต่อๆไปก็นำมาโยงกันไปโยงกันมา จิตใจร้อนรุ่ม ..... ที่ผ่านมาก็เคยเห็น จนท.หลายราย

จำใจต้องสังหาร ผู้บังคับบัญชา เพราะแค้นหนัก ..... ซึ่งไม่ใช่ทางออกที่ดี ..... ไม่หนีก็ติดคุก หมดอนาคต

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 07:28:05 PM »

นายทหารคนเดิมก็ได้เดินเข้ามาหาผมพร้อมกับพูดเสียงดังฟังชัดต่อหน้าคนประมาณ 60 คน มีทั้ง ตร. ทหาร หมู่ จ่า พลทหาร และชาวบ้าน ว่า "เฮ้ยทำไมเมื่อกี้นี้เอ็งทำอย่างนั้น ถ้าไอ้รูปนั้นนัก นักข่าวมันได้ไปแล้วเอาไปเผยแผ่จะเป็นยังไง ชาวบ้านก็จะรู้ว่าทหารยิงประชาชนใช่ไหม (พูดตามตรงตอนนั้นครับอย่างเดียว) แล้วทำไมทำอย่างนั้น  ผมก็พูดว่านักข่าวมันสั่งครับ  แล้วเขาก็พูดว่า  แล้วไอ้นักข่าวมันสั่งมึ+(พยัญชนะภาษาไทยตัวที่ 7)ได้เหรอไอ้เ***้- สั-ย์เอ๊ย"    พูดดังมากพร้อมกับเดินหนี

จุดนี้คือข้อบกพร่องของพันตรีนายนั้น ..... อาจด้วยแรงโมโหและเข้าใจผิด

ก็ควรเรียกตัวไปคุยกันสองต่อสอง  เมื่อได้รับการชี้แจงก็คงสบายใจขึ้น

อันนี้ขอตำหนิพันตรีนายนั้นครับ ...... ต่อไปก็อยู่ห่างๆเขาให้มากที่สุด

เป็นกำลังใจให้นะครับ ...... เข้มแข็ง สู้ต่อไป

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์