เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 11:37:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญทุกท่านมาอ่านและแสดงความคิดเห็นกันหน่อยว่าทำไมคิดได้แค่นี้ !  (อ่าน 3217 ครั้ง)
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 12:51:45 PM »

ไหว้ ไหว้  ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้กำลังใจ   ไหว้ ไหว้

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 01:24:33 PM »

อ่านแล้วก็เห็นใจครับท่านเจ้าของกระทู้ ที่อยู่ในสภาวะเครียดทั้งกายและใจ ขอให้เวลาเป็นยารักษาใจของท่านต่อไปครับ
ผมเชื่อว่านับมาจนถึงวันนี้ท่านเจ้าของกระทู้คงมีอารมณ์ที่ เย็นขึ้นจากเดิม ไม่มากก็น้อยครับ ลองนอนพักสักครู่ก็คงจะดี
ครับ ถ้ายังปวดหัวอยู่

จากที่ผมได้อ่านมานั่งดูอีกมุมหนึ่ง คือนายเขาระมัดระวังเรื่องมวลชนครับ เขาอาจจะถูกตำหนิมามากกว่านี้ครับ เขากลัวว่าภาพที่ออกไปสู่สายตาประชาชนจะไม่เหมาะสม เป็นเครื่องมือของฝ่ายตรงข้าม เขาเลยดุท่าน ซึ่งลักษณะทหารทั่วไปท่านก็ทราบดีว่าเป็นยังไง เสียงต้องดัง ดุ ไว้ก่อน เพื่อเป็นการสอนและเตือน เพื่อน ๆ พี่น้องทหารของตัวเองครับ  อย่าไปโกรธเขาเลยครับ

ผมว่านายดุ นายสั่งงาน ดีกว่านายไม่สั่ง นายไม่สอนครับ

ขอให้ท่านเจ้าของกระทู้และเพื่อน ๆ มีความสุขครับ

นั่งสมาธิ ทำใจครับ เตรียมรับสถานะการณ์ต่อไปดีกว่าไปพะวงกับเรื่องเก่า ๆ ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 01:51:04 PM »

เห็นใจครับ ผมว่านายเขาสอนนะครับ สอนคุณด้วย คนอื่นด้วย ทำงานกับคนหมู่มาก ต้องทำใจครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
Songchart
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 02:34:07 PM »

ผมว่า ตอนคุณฝึก คุณโดนมาหนักกว่านี้เยอะครับ
เรื่องแค่นี้ ผ่านมาได้โดยไม่ได้โต้เถียงอะไร ถือว่าคุณชนะใจตนเองแล้วครับ

เรื่องอย่างนี้ ยิ่งเกิดใน 3 จชต. ยิ่งต้องมองอะไรให้ลึกซึ้งครับ นายทหารท่านนั้น แม้ว่าจะแสดงออกจนคุณรู้สึกว่ามากไป แต่ผมคิดว่ามันมีสาระให้เค้าต้องพูดกับคุณอย่างนั้นครับ

ส่งชาติ
salinee19
ออยล์คนที่ต้องดูแลตัวเอง.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 627

.....^.^

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 02:51:15 PM »

ข้อความส่วนไหนไม่เหมาะสมเชิญลบได้เลยนะครับ  ปวดหัวตั้งแต่ตอนบ่าย  ตอนนี้ยังไม่หายเลยครับ  ฮื่อเซ็งจัง  แบร่ แบร่ แบร่ แบร่ แบร่ แบร่
ใครไม่มาอยู่ไม่รู้หรอกว่าภายใต้แรงกดดัน  และเงื่อนไขเป็นอย่างไร  ประสาทจะกินครับ  ยี๊

กิ๊วก๊าว..ไม่ต้องคิดไรมากค่ะ...เสียสุขภาพจิตเปล่าๆ....ทำหน้าที่ให้เต็มที่และดีที่สุดแล้วกันค่ะ ( สู้ สู้ สู้ ) เข้าใจค่ะ... เยี่ยม เยี่ยม

...--*
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 03:23:49 PM »

น้องเอ๋ย เย็นไว้
หน้าที่ที่น้องทำอยู่ เป็นตัวแทนของลูกผู้ชายชาติทหาร อย่าให้จิตใจอันสูงส่งของเราด่างพร้อยด้วยเรื่องแค่นี้
วินัยทหารข้อแรกท่องไว้  ดื้อ ขัดขืน หลีกเลี่ยง หรือละเลย ไม่ปฏิบัติตามคำสั่งผู้บังคับบัญชาเหนือตน

ผู้อาวุโสหลายท่านแสดงความเห็นใจในความรู้สึกที่รับแรงกดดันจากภาระกิจและจากผู้บังคับบัญชา
ย้ำๆ รักษาความสุขุมรอบคอบเอาไว้ จะได้เปรียบ

สมัยเป็นทหาร พี่มีนิสัยเสียไม่มีความกลัวในผู้บังคับบัญชา มีแต่ความเคารพเพราะเราเป็นทหาร ส่วนความนับถือเป็นเรื่องของใจ นับถือก็นับถือจริง  ไม่นับถือก็ไม่ต้องไปนับ เคารพไปเพราะเป็นหน้าที่

จากประสบการณ์กับลูกน้อง ที่ทำงานแทนเรา หรือร่วมทีมกัน ทำผิดต้องให้โอกาส ต้องสนับสนุน ต้องปกป้อง
ด่ากันมันเรื่องของผู้หญิงเค้า ไม่ด่า แต่ประเภทต้องหยุดแล้วรั้น ต้องตบให้หยุด ต่อยหัวทิ่มไปก็มีแล้วแต่สถานการณ์  คำพูดที่ได้คุยกันทีหลังคือ  พี่พูดดีๆก็ได้  ตอนนั้นคิดอะไรไม่ทันจริงๆว่ะ น้องจะชอบแบบพี่หรือเปล่า

หากใจร้อนอยู่ ปวดหัว เครียด ท่องไว้ วินัยทหารข้อที่หนึ่ง
เย็นแล้ว หาโอกาสที่เหมาะสม ลูกผู้ชายอดทนรอได้ เข้าไปหาแมนๆเลย

"ผู้พันครับ เรื่องผู้สื่อข่าว  ผมเข้าใจแล้ว โอกาสที่ฝ่ายตรงข้ามจะนำภาพไปป้ายสีว่าเป็นการกระทำของทหาร มีอยู่จริงๆ ผมจะไม่ทำพลาดอีก แต่ผมไม่เห็นด้วยกับการด่าผมหยาบคาย ผมเป็นทหาร ผมทำผิดอยากให้ตำหนิผมหรือลงโทษผมอย่างเป็นทางการ จะได้ใจได้ความนับถือจากผู้ใต้บังคับบัญชา" จะโดนอะไร ไม่เท่าไหร่หรอก แต่ได้อยู่อย่างมีศักดิ์ศรีแน่ๆ ลองดูน้อง รับรองคุ้ม

แต่ถ้าไม่ชอบทางนี้ ก้มหน้านิ่ง เก็บเจตนารมณ์ที่แท้จริงไว้ ตีโพยตีพายในขณะที่ยังต้องอดทนเพื่อความดำรงอยู่ของตนเอง ครอบครัว เป็นความอ่อนแออย่างนึง
ทุกคนเห็นใจ ได้รับแล้ว ก็ควรจบ
อย่าไปรื้อถูกผิด ทำไมคิดได้คิดไม่ได้ มันเรื่องของเขาเราไม่เกี่ยว

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 03:42:10 PM »

ไหว้ พี่ปลาใหญ่พูดได้ดีจังเลยครับ..  Cheesy

ส่วนท่านเจ้าของกระทู้.. ผมก็ยังเป็นกำลังใจให้ในการปกป้องผืนแผ่นดินไทยครับ   ไหว้ เยี่ยม

การทำงานก็คงต้องมีบ้างที่จะต้องเจอเรื่องแบบนี้ การอดทนเป็นสิ่งที่ดี และการกระทำทุกอย่างไม่ว่าจะเขาหรือเราก็เป็นกระจกเงาที่จะสะท้อนออกไปครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 03:44:40 PM »

+ 1 ครับพี่ ฺBIGFISH ผมไม่ใช่ทหาร ไม่รู้ซึ้ง แต่อ่านแแล้วรู้เรื่อง ใช้ได้กับทุกที่ โดยเฉพาะประโยคสุดท้ายครับ ไหว้

"อย่าไปรื้อถูกผิด ทำไมคิดได้คิดไม่ได้ มันเรื่องของเขาเราไม่เกี่ยว" เยี่ยม

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 04:47:25 PM »

พี่ๆอาวุโสหลายท่านให้คำแนะนำที่ดีแล้ว เลยมาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ ขอให้ทำงานได้สำเร็จลุล่วงและปลอดภัยครับ  Cheesy
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 06:51:18 PM »

ขอขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆชาวอาวุธปืนที่เป็นกำลังใจให้นะครับ   ไหว้  ขอบคุณจริงๆที่ชี้แนะแนวทางครับ คราวหน้าผมจะระมัดระวังให้มากขึ้น  และทำใจให้เย็นๆมากกว่านี้ครับ ไหว้

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 06:54:43 PM »

เยี่ยม

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 07:02:05 PM »

ขอขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆชาวอาวุธปืนที่เป็นกำลังใจให้นะครับ   ไหว้  ขอบคุณจริงๆที่ชี้แนะแนวทางครับ คราวหน้าผมจะระมัดระวังให้มากขึ้น  และทำใจให้เย็นๆมากกว่านี้ครับ ไหว้

ขอให้คุณพระคุ้มครอง  โชคดีมีชัยกับบ้านนะครับ สู้ๆ  เยี่ยม

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 10:46:47 AM »

วันนี้ 12.00 ( 3 พ.ค. 52 )โดยประมาณ กระผมกำลังจะไปซ้อมยิงปืนที่สนามยิงปืน ในขณะนั้นได้รับแจ้งจากชาวบ้าน และหน่วยทหารที่อยู่ใกล้ที่เกิดเหตุ  ว่ามีเหตุ ฆ่าคนตายที่....(บริเวณพื้นที่ที่กองร้อยของผมรับผิดชอบ) ผมและหัวหน้าชุดจึงได้ไปที่เกิดเหตุพบศพชายวัยกลางคนนอนตายกลางถนนข้างรถ จยย. สภาพศพถูกยิงด้วยอาวุธปืน 11 มม. จำนวน 2 นัดเข้าที่ศรีษะ อีกประมาณ 20-30 นาทีเจ้าหน้าที่ ตร.ก็ได้รุดมาที่เกิดเหตุ ซึ่งตอนนั้นผมก็ยืนดูศพอยู่ ห่างจากศพประมาณ 3 เมตรและมีนักข่าวถ่ายรูปอยู่ประมาณ 3-4 คน นักข่าว1 ในนั้นถ่ายของศพรูปจากด้านหลังของผม ซึ่งในขณะนั้นผมสะพาย M-16 อยู่ ซึ่งเฉียงมาด้านหน้าเอาปากกระบอกลง (คงนึกออกนะครับ) และในขณะนั้นนายทหารระดับ พันตรี ยืนอยู่ด้านหลังของผม ซึ่งผมเองก็ไม่ได้สังเกตุ  นักข่าวที่ถ่ายรูปจากด้านหลังของผม บอกผมว่าให้เอาปากกระบอกปืนลงนิดนึงเพื่อที่จะถ่ายรูปไม่ให้เห็นปากกระบอกปืนผมก็ทำตาม  แล้วพูดอีกว่าอีกนิดนึงคราวนี้ผมยกปืนให้สูงขึ้นเพื่อที่ให้ปืนหลบไปพ้นๆเลย  ในจังหวะเดียวกันนั้น  นายทหารระดับพันตรีเห็นระดับในแนวเฉียงซึ่งคงคิดว่านักข่าวสั่งให้ผมเอาปืนชี้มาให้ตรงกับศพ ก็เลยเดินตรงเข้ามาตำหนิผมว่า  นี่น้องทหารรู้ไหมถ้านักข่าวคนนี้ได้รูปนี้ออกไปเผยแผ่จะเป็นยังไง  ตอนนั้นผมก็ไม่พูดอะไรได้แต่ครับๆอย่างเดียว  แล้วชุดของผมก็ได้ไปปิดล้อมในโดยใช้ GT-200  ซึ่งผมเป็นผู้ใช้งานในหมู่บ้านพื้นที่ต้องสังสัยต่อไป  ถัดมาอีกประมาณ 1 ชม.ก็ได้มารวม เพื่อแยกย้ายกลับฐานที่ตั้ง ตอนนั้นผมนั่งฝาท้ายของรถกระบะอยู่  นายทหารคนเดิมก็ได้เดินเข้ามาหาผมพร้อมกับพูดเสียงดังฟังชัดต่อหน้าคนประมาณ 60 คน มีทั้ง ตร. ทหาร หมู่ จ่า พลทหาร และชาวบ้าน ว่า "เฮ้ยทำไมเมื่อกี้นี้เอ็งทำอย่างนั้น ถ้าไอ้รูปนั้นนัก นักข่าวมันได้ไปแล้วเอาไปเผยแผ่จะเป็นยังไง ชาวบ้านก็จะรู้ว่าทหารยิงประชาชนใช่ไหม (พูดตามตรงตอนนั้นครับอย่างเดียว) แล้วทำไมทำอย่างนั้น  ผมก็พูดว่านักข่าวมันสั่งครับ  แล้วเขาก็พูดว่า  แล้วไอ้นักข่าวมันสั่งมึ+(พยัญชนะภาษาไทยตัวที่ 7)ได้เหรอไอ้เ***้- สั-ย์เอ๊ย"    พูดดังมากพร้อมกับเดินหนี
สรุปคือถ้าท่านผู้อ่านเป็นผมในขณะนั้นจะรู้สึกอย่างไร ทำไมไม่เรียกผมมาพูดแล้วบอกกันดีๆเพราะพี่น้องกำเนิดมาจากนักเรียนนายสิบมาเหมือนกัน ยศพันตรีคิดได้แค่นี้เหรอ ?
พี่น้องเกิดมาจากนายสิบเหมือนกันแล้วตอนนี้เขาเป็นผู้พัน จขกท.สงสัยตรงไหน นักข่าวมันสั่งต้องทำตามหรือไง สื่อดีๆเป็นกลางเสนอแต่ข้อเท็จจริงไม่มีหรอก มีแต่สื่อที่สร้างภาพปั่นกระแสรับใช้ผู้มีเงินและอำนาจทั้งนั้น จำไว้

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 10:48:08 AM »

...ทำไม(จขกท.)คิดได้แค่นี้

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
Kapiman - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 02:28:49 PM »

เหมือนตอนเรียนลูกเสือเลยครับ โดนด่าต่อหน้าลูกเสือ-เนตรนารีเป็นร้อยคน อายก็อาย  รู้สึกโมโห เกลียดครูสอนลูกเสือที่สุด... เวลาผ่านไป ก็คิดได้ ถ้าไม่โดนด่า ถ้าไม่โดนลงโทษ เราคงไม่มีวินัยในตนเองอย่างทุกวันนี้แน่ๆเลย
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์