เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 02:30:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือถือและกล้องดิจิตอล  (อ่าน 24321 ครั้ง)
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 10:54:52 AM »

พอดีผมใช้กล้องฟีล์มของแคนอนมาก่อนเลยนึกๆอยู่ว่าจะเล่นกล้องฟีล์มต่อ แต่เปลี่ยนค่ายมาเป็นนิคอนดีหรือจะเล่น 300D ของแคนอน(ประหยัดค่าฟีล์มแต่คงไปเปลืองค่าเลนส์อีกหลายตัว) ยังตัดสินใจไม่ลงตัวอ่ะครับ Grin

ผมไม่ใช่ Canon mania แต่ขอเชียร์กล้องดิจิตอล Canon ครับ
ในกล้องฟิล์ม Nikon กับ Canon กินกันไม่ลง เด่นกันคนละอย่าง
แต่กล้องดิจิตอล  Nikon ยังเป็นรอง Canon อยู่ครับ

ผมไม่ใช่ Canon mania เพราะเป็น Sony mania ที่ใช้กล้อง Sony แต่เชียร์ Canon Grin

I am dying... -*-

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 11:08:32 AM »

นายทัดมาลาเป็นสาวก SE ไปซะแล้ว  Grin

บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 11:12:31 AM »

อ่ะหูย Shocked ข้าพเจ้าเปิดกระทู้นำทางแล้วแอบหนีไปหลับมาแค่ข้ามคืนเดียว  มาหน้าสามแล้ว Shocked Grin Grin Grin
Grin อ้าว...ยังซื้อกันไม่ได้เหรอ มือถือนะ เห็นคุยกัน นึกว่าได้กันไปหลายเครื่องแล้ว5555 Grin
ยังมะได้ซื้อครับผม รอกลับไปซื้อที่เมืองไทยดีกว่า ได้ของถูกกว่าครับ Grin  ที่นี่ เมื่อเปรียบเทียบราคากับเมืองไทยแล้ว ในรุ่นเดียวกันจะแพงกว่าเมืองไทยถึง5000-7000บาท Shocked  อีก3เดือนก็จะกลับแล้ว  อดเปรี้ยวไว้กินหวานจะดีกว่ามั้ยล่ะครับ อิอิอิ Grin

Grin อ้าว...ยังซื้อกันไม่ได้เหรอ มือถือนะ เห็นคุยกัน นึกว่าได้กันไปหลายเครื่องแล้ว5555 Grin

ข้าน้อยซื้อแล้วเจ้าค่ะ...ท่านทัดก็หลวมตัวซื้อตามรุ่นเดียวกัน เหลือแต่คนที่จะหาตัวที่ดีสุดอยู่ที่ยังไม่ได้ซื้อเจ้าค่ะ Grin
แน่ะๆ มีแขวะนะ มีแขวะ Angry ... Grin  ก็บอกแล้วงาย ที่นี่แพงกว่ามากอ่ะ อีกอย่างผมก็ใกล้จะกลับแล้วไง ไปซื้อของถูกจากร้านคนรู้จักดีก่ามั้ยล่ะ Grin กดราคาได้ เลือกของดีได้ อิอิอิ Grin Grin Grin  ตอนนี้ผมก็ตัดตัวเลือกลงไปเยอะแล้วนาคร้าบ
 มีเพื่อนเจ๊ก เอ๊ย..เพื่อนจีนมันมาบอกว่ามีเพื่อนมันจะขายต่อ ผมเลยให้ไปถามยี่ห้อกะรุ่น แล้วก็ราคามาบอก  ถ้าราคาไม่น่าเกลียดจนเกินความสามารถของเครื่อง และสภาพยังเกิน90% อยู่  ผมอาจจะซื้อก็ได้  มันบอกขาย$300 ลดให้ได้$250  ตีเป็นเงินไทยก็เจ็ด-แปดพัน  ถ้ามีครบทุกอย่างตามที่ผมต้องการ ก็อาจจะซื้อ  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับสภาพภายนอกและภายในด้วย   แต่ยังไงๆผมก็ยังอยากได้ของมือหนึ่งมากกว่าอยู่แล้วหล่ะ จะได้อยู่กันนานๆหน่อย Grin
จากกระทู้ของชาวใต้ ผมไปแจมเรื่องมือถือติดกล้องมานาน  ขากล้องอย่างพี่ชัชเลยอยากให้เปิดกระทู้ใหม่  ผมก็มาเปิดใหม่ให้ครับ Grin
 ผมใช้ Kodak CX6330 คุณภาพอยู่ในเกณฑ์ดีทีเดียวครับ  ความละเอียด3ล้านพิกเซล 3X Optical Zoom ,7X Digital Zoom  รวมซูมทั้งหมด10X Wink  ถ่ายวีดีโอได้ ถ่ายได้เรื่อยๆจนกว่าจะเบื่อหรือเม็มการ์ดจะเต็ม  ใช้SD Card  ราคาที่ซื้อมาเมื่อตอนต้นปีคือ9พันกว่าบาท  แถมเครื่องชาร์จแบตพร้อมแบตชาร์จอีก2ก้อน  แต่ผมไม่เอาเครื่องชาร์จ เลยขอเปลี่ยนเป็นเม็มโมรี่สติคขนาด128KBแทน  รวมเบ็ดเสร็จ หมื่นเศษๆ Wink  ตอนนี้ราคาของตัวนี้คงลดลงอย่างมากแล้วครับ Cheesy
 แต่ถ้าชอบของดี แล้วกล้าสู้ราคา ผมว่าเล่นโซนี่ไปเลยดีกว่า เพราะว่าภาพสวยกว่าเยอะครับ Wink หรือถ้าติว่าโซนี่แพงไป Nikon, Cannon ก็น่าจะดีนะครับ Wink  หรือว่าถ้าชอบที่มันอเนกประสงค์ ก็อาจจะเลือกยี่ห้ออื่นที่ใช้SD Card เพราะว่าโซนี่ใช้เม็มสติคไม่เหมือนชาวบ้านเค้า Grin
 มาตั้งกระทู้เล่นเฉยๆ เห็นมีตากล้องอยู่ในเว็บนี้หลายคน Grin  ส่วนตัวผม เพิ่งจะเล่นกล้องดิจิตอลมาแค่2ตัว  โกดักทั้งคู่ คงแนะนำอะไรมากไม่ได้ครับ Wink

ส่วนโทรศัพท์มือถือที่ถ่ายรูปได้นั้น ผมกำลังตัดตัวเลือกอยู่ครับ เหลือน้อยลงแล้ว เย้ Grin    ตอนนี้เหลือS.E. K700i,Z600   Nokia6230,6820 Wink  เดี๋ยวครึ้มอกครึ้มใจจะได้ตัดทิ้งไปอีกทีละตัว Grin Grin Grin

Grinขอบคุณคุณบาร์ทมากครับมี่ช่วยเปิดกระทู้ เห็นราคาของกล้องดิจิตอลเดี๋ยวนีแล้วอิจฉาคนที่เพิ่งซื้อจริงๆเลยอ่ะครับ เพราะราคาลดลงแต่คุณภาพเพิ่มขึ้นทุกวันเลยครับ Grin
  อ่ะๆ จุ๊ๆ Lips Sealed อย่าคุณดิพี่  กลัวแก่ Grin  แต่ราคามันเป็นแบบนี้จิงๆง่ะครับ เมืองไทย แต่ไหงราคาที่นิวฯมันไม่ค่อยจะลดเลยแฮะ Cry  ก็จริงอย่างที่พี่ว่านะครับ  ราคาของเก่ามันก็ลดลง เพราะมีของใหม่ ลูกเล่นใหม่ๆมาดันเรื่อยๆ  เมืองไทยเลยลดราคาบ่อยกว่าที่นิวฯ  ที่นี่ราคาไม่ค่อยจะลง  สงสัยเพราะไม่ค่อยมีคนซื้อของพวกนี้ใช้กันมั้ง (ไม่ว่าอะไร ของกินของใช้ ไม่ค่อยลดมากมายเท่าไร)

อ่ะฮ้า!!! ตัดตัวเลือกลงมาแล้วครับ พยายามให้เหลือน้อยสุดๆแล้ว แล้วก็พยายามห้ามใจไม่ให้ไปมองตัวอื่นอีกแล้วคับ Grin  ตอนนี้ก็เหลือ...Z600, Nokia7610 6230, 6820  ทีแรกว่าจะเล่นK700i พอเห็นพี่โบว์เจอแบบนี้เลยลด ละ เลิก ลงมาบ้าง พอยิ่งพี่โอ๊คมาสมทบแบบนี้ ยิ่งรีบตัดเลย Cry แต่เสียดาย  ชอบรูปทรงและลูกเล่นมันมากๆ Cry   ส่วนโนเกีย7610  ถ้ามีทรัพย์พอก็จะเล่นตัวนี้แหละครับ  น่าสนใจดี หรือไม่ก็P900 เอามาเปรียบมวยกับ7610 จะเป็นไงหว่า Huh  ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูราคาด้วย  แต่ที่แน่ๆ ซื้อที่ไทยครับ ไม่ซื้อที่นิวฯครับผม Wink แพงเลือดสาด Grin
 Z600 ดูเป็นโมเดลเก่าหน่อย แต่ว่าภาพสวย น่าสนใจดี  แต่ที่แปลกของตัวนี้ก็เห็นจะเป็นฟังก์ชั่นที่ถ่ายรูปตัวเองครับ  ไม่มีจอนอกเหมือนE700  แต่ใช้ปุ่มทังสเตนเป็นตัวส่องคล้ายๆกระจกเงา Sad  แล้วมันจะเห็นภาพตัวเองชัดรึหว่า Huh ตอนเล็งอ่ะคับ Tongue
 6820 รูปร่างสวย บาดขั้วหัวใจจริงๆเลย ชอบการออกแบบรูปทรงของตัวนี้มากๆครับ  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องสำรวจราคา และคุณภาพของเจ้าตัวนี้ด้วย ว่าพอใจหรือไม่คับ Grin (เรื่องมากวุ้ย Embarrassed)  แต่เอ๊ะ  ตัวนี้รู้สึกว่าจะไม่มีบลูทูธใช่มะครับ  เอ แล้วมีอินฟราเรดรึเปล่านะ การเชื่อมต่อข้อมูลเป็นยังไงเนี่ยะ Huh  แต่อย่างน้อย รูปร่างก็กินใจแล้วคับ Grin
 6230 รูปร่างสวยดีนะ ผมว่า มันอาจจะทื่อๆ แต่ดูขรึมดีแฮะ Shocked  แต่ก็ต้องดูว่าจอสวยป่าวด้วยอ่ะครับ ก่อนที่จะตัดสินใจ เพราะผมมันขี้รำคาญ  เดี๋ยวซื้อมาไม่ถูกใจละ จะนอนไม่หลับ Tongue Undecided Grin Grin Grin
  สรุป: ตอนนี้เหลือตัวเลือกอยู่4 ตัวแล้วครับ  ค่อยๆตัดทิ้งไปทีละตัวสองตัว  ที่เหลือก็มี S.E.Z600, Nomia เอ๊ย Nokia 7610(ถ้ามีงบ), 6230 และ6820  ครับพ้ม Wink

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 11:41:15 AM »

ทีแรกว่าจะเล่นK700i พอเห็นพี่โบว์เจอแบบนี้เลยลด ละ เลิก ลงมาบ้าง พอยิ่งพี่โอ๊คมาสมทบแบบนี้ ยิ่งรีบตัดเลย

สมทบยังไงเนี่ย  เรื่องเมมโมรี่ หรือ เรื่องแบตหมดเร็ว  เปิดฟังเพลงอย่างเดียวทั้งวันแบตไม่กระดิก จะวูบเมื่อเริ่มใช้โทรหรือเปิดหน้าจอ โดยเฉลี่ยใช้กระหน่ำหมดตอนกลางคืนพอดี

นายทัดมาลาเป็นสาวก SE ไปซะแล้ว

เรียกว่ากลับมาใช้ SE ดีก่า อิอิอิ เคยใช้เมื่อหลายปีก่อน ลองมาสารพัดยี่ห้อแล้วพี่
จริงๆชอบ โนเกีย แต่รุ่นหลังๆ รูปร่างมันอวกาศไปหน่อย

ป.ล. นอกเรื่องนิดๆ กลับไปค้นตู้เจอใบเสร็จ มือถือรุ่นเก่าๆที่เคยใช้  ปี 42  Nokia 3210 15900 บาทครับ ไม่มีอะไรเลยจริงๆ โทรอย่างเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2004, 11:46:04 AM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 12:33:56 PM »

สาเหตุอีกอย่างที่ผมเรื่องมากในการเลือกมือถือก็คือ Shocked  ที่นิวซีแลนด์นี่นะครับ เค้าไม่เหมือนกับเมืองไทย Angry  ร้านมือถือที่เมืองไทย เค้าวางมือถือโชว์  ลูกค้าคนไหนสนใจรุ่นไหน เอานิ้วจิ้มลงไปเลย แล้วพี่แกก็จะเอาออกมาให้กด ให้ลองระบบดูว่าถูกใจรึเปล่า Wink
 แต่นิวซีแลนด์นี่สิ  มันไม่ให้ลอง Angry  มันเอาโครงปั๊ดกะติกเปล่าๆ อัดตะกั่วให้หนักๆ แล้วเอารูปนู่นรูปนี่มายัดไว้ตรงหน้าจอ ให้รู้ว่าเป็นจอสี แล้วติดสติกเกอร์ไว้หลังเครื่องว่า "Made in China" Undecided แต่มันก็ทำได้เหมือนจริงดีนะ มีกล้อง มีอะไรเหมือนจริง  แต่...เจ้าประคุณ  กดไม่ได้อ่ะครับ Angry จะลองเครื่องก็ลองไม่ได้ เพราะไม่มีเครื่องจะให้ลอง มีแต่โครงเปล่าๆ Sad ผมก็เลยไม่รู้ว่าตัวไหนดี เลยไม่กล้าซื้อ  ถึงเรื่องมากแบบนี้ไงล่ะ Cool
 บางร้านมิหนำซ้ำ  ไม่มีเครื่องให้ลองแล้ว มีแต่โครงเปล่าๆมาให้ดูรูปแบบภายนอก  มันยังจะผูกสลิง ผูกเชือกกันคนขโมยอีกแน่ะ Angry กันขโมยปั๊ดกะติกเปล่าๆเนี่ยนะ โธ่ Sad
 สรุปแล้ว  มีแต่โครงปั๊ดกะติกโชว์หุ่น แต่ไม่โชว์ไส้ โชว์ใจ Cry  แล้วผมจะรู้รึ ว่ามันจะดีหรือไม่ดียังไงอ่ะ Cry  นี่แหละ ทำไมผมถึงเรื่องมาก เลือกซะเป็นสิบๆรุ่นไงล่ะ  เจ้าน๊ายยยยยยยย Grin

โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 02:05:40 PM »

อ้างถึง
เอาเป็นว่า โดยรวม 7610 ของพี่โจ เป็นยังไงครับ เพราะผมชอบรูปทรงและลูกเล่น...แต่เอ๊ะ...เดี๋ยวก่อน...ตัวนี้มีอินฟราเรดมั้ยครับ หรือมีแต่บลูทูธ

ไปเอามาจากกระทู้โน้นครับ  เพิ่งจะกลับมาจากตำหนักฯ  ไม่ได้เข้ามาดู  คงจะไม่ช้าไปนะครับ  แต่เท่าที่อ่านมาในกระทู้นี้เหมือนกับว่านายบาร์ท  จะตัด 7610  ออกจากตัวเลือกแล้วครับ  เห็นไม่กล่าวถึงเลย  แต่ถามมาแล้วก็ตอบแล้วกัน  โดยรวมก็ถือว่า  ผ่านครับ  ที่ถูกใจก็ตรงที่เก็บข้อมูลการใช้งานได้โดยละเอียด  30 วัน  สามารถเรียกกลับไปดูได้ว่าใครโทรเข้ามาเวลาเท่าไร  โทรเข้ามากี่นาที  มีรหัสล็อคปุ่มกด  ถ้าไม่ใส่รหัสก็ปลดล็อคปุ่มไม่ได้  แต่ตัวหลังนี้คงจะมีกันหลายร่นแล้วแต่ยังไม่แพร่หลาย   ที่เคยใช้มาก็เจอรุ่นนี้ครับที่มีฟังก์ชั่นนี้  หรือพี่ๆท่านใดพบฟังก์ชั่นนี้ในรุ่นอื่นๆ  กรุณาบอกด้วยครับ  จะได้ทราบว่ารุ่นใหนมีบ้าง  แล้วก็ไม่มีอินฟาเรดครับ  มีแต่บลูทูธ 
อ้างถึง
มันเอาโครงปั๊ดกะติกเปล่าๆ อัดตะกั่วให้หนักๆ แล้วเอารูปนู่นรูปนี่มายัดไว้ตรงหน้าจอ ให้รู้ว่าเป็นจอสี แล้วติดสติกเกอร์ไว้หลังเครื่องว่า "Made in China"  แต่มันก็ทำได้เหมือนจริงดีนะ

เมดอิน  ไชน่า  ระบาดทั้งออสซี่ ทั้งกีวีเลยนะครับ  อิ อิ

บางโพ 5
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 02:59:37 PM »

อ้างถึง
เอาเป็นว่า โดยรวม 7610 ของพี่โจ เป็นยังไงครับ เพราะผมชอบรูปทรงและลูกเล่น...แต่เอ๊ะ...เดี๋ยวก่อน...ตัวนี้มีอินฟราเรดมั้ยครับ หรือมีแต่บลูทูธ

ไปเอามาจากกระทู้โน้นครับ  เพิ่งจะกลับมาจากตำหนักฯ  ไม่ได้เข้ามาดู  คงจะไม่ช้าไปนะครับ  แต่เท่าที่อ่านมาในกระทู้นี้เหมือนกับว่านายบาร์ท  จะตัด 7610  ออกจากตัวเลือกแล้วครับ  เห็นไม่กล่าวถึงเลย  แต่ถามมาแล้วก็ตอบแล้วกัน  โดยรวมก็ถือว่า  ผ่านครับ  ที่ถูกใจก็ตรงที่เก็บข้อมูลการใช้งานได้โดยละเอียด  30 วัน  สามารถเรียกกลับไปดูได้ว่าใครโทรเข้ามาเวลาเท่าไร  โทรเข้ามากี่นาที  มีรหัสล็อคปุ่มกด  ถ้าไม่ใส่รหัสก็ปลดล็อคปุ่มไม่ได้  แต่ตัวหลังนี้คงจะมีกันหลายร่นแล้วแต่ยังไม่แพร่หลาย   ที่เคยใช้มาก็เจอรุ่นนี้ครับที่มีฟังก์ชั่นนี้  หรือพี่ๆท่านใดพบฟังก์ชั่นนี้ในรุ่นอื่นๆ  กรุณาบอกด้วยครับ  จะได้ทราบว่ารุ่นใหนมีบ้าง  แล้วก็ไม่มีอินฟาเรดครับ  มีแต่บลูทูธ 
อ้างถึง
มันเอาโครงปั๊ดกะติกเปล่าๆ อัดตะกั่วให้หนักๆ แล้วเอารูปนู่นรูปนี่มายัดไว้ตรงหน้าจอ ให้รู้ว่าเป็นจอสี แล้วติดสติกเกอร์ไว้หลังเครื่องว่า "Made in China"  แต่มันก็ทำได้เหมือนจริงดีนะ

เมดอิน  ไชน่า  ระบาดทั้งออสซี่ ทั้งกีวีเลยนะครับ  อิ อิ
ไม่ช้าแน่นอนครับพี่โจ เพราะผมยังไม่ได้ซื้อคับ จะกลับไปซื้อที่ไทยคับ Grin  ตอนนี้ก็พยายามคิดหาวิธีขายซิมการ์ดก่อน ไม่รู้จะขายให้ใครดี Huh
 "เท่าที่อ่านผม ดูเหมือนกับว่าผมจะตัด7610ออกไปจากตัวเลือก"  สองจิตสองใจครับ ผมชอบรูปทรงของตัวนี้อีกแหละครับ  โนเกียทำรูปทรงได้สวยมากๆ ผมชอบครับ  แต่ด้วยเหตุของราคา  ผมว่ามันแพงไปนิดครับ หมื่นกว่าๆใช่ป๊ะครับ เกือบสองหมื่นแน่ะ Shocked ถ้าแม่ผมอนุมัติงบสูงขนาดนั้น ไม่แน่นะ ผมอาจจะเลือกตัวนี้ก็ได้ Grin แต่เรื่องการตั้งรหัสเนี่ยะ ผมไม่ค่อยถูกกะมันเท่าไร เพราะว่าผมเคยตั้งรหัสมือถือส่วนตัวเพื่อไม่ให้ใครมาใช้มั่วซั่ว  สรุปแล้ว...ลืมรหัสครับ  ผมก็อุตส่าห์ตั้งเป็น686...อะไรก็จำไม่ได้แล้ว เพราะมันต้องตั้งให้เกิน4ตัวหรือไงนี่แหละ  แต่ผมตั้งแล้วดันลืมรหัส  ใส่รหัสผิดเกินไปกว่า10ครั้ง จนซิมเสียไปเลย Cry นี่ก็เป็นเหตุให้โดนทั่นพ่อด่าอีกล่ะครับ Grin  เดี๋ยวนี้ผมก็เลยไม่ค่อยกล้ายุ่งอะไรกับพวกรหัสมากมาย Grin Grin
 แต่ตัวนี้มีแต่บลูทูธ ไม่มีอินฟราเรด  ผมว่ามันไม่ค่อยหลากหลายครับ เพราะว่าบางทีอาจจำเป็นต้องใช้อินฟราเรด เพราะคอมผมไม่มีบลูทูธ  นี่ก็อาจจะเป็นปัญหาได้ครับ Grin

ส่วนเรื่องเมดอินไชน่า... Grin Grin Grinระบาดจริงๆแฮะ  ของเล่น ของเทียม  เมดอินไชน่าท้างน้านนน Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 03:20:32 PM »

ผมไม่ใช่ Canon mania เพราะเป็น Sony mania ที่ใช้กล้อง Sony แต่เชียร์ Canon Grin

ตอนนี้ไม่ยึดติดกับโซนี่แล้ว  ตั้งแต่ใช้ 505, 717 ตัวใหญ่ (ตอนนั้นยังไม่มี 808)
แล้วมาลองใช้ตัวเล็ก โห...คุณภาพของภาพสู้ตัวใหญ่ไม่ได้เลย  แม้คุยว่าเป็น CarlZeiss เหมือนกันก็ตาม
ในราคาช่วงต่ำกว่าสองหมื่น  กล้องโซนี่สู้คู่แข่งที่ราคาเท่ากันไม่ได้ครับ

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 03:40:24 PM »

ท่านทัดเจ้าค่ะ...ข้าน้อยไปกระจายโปรแกรม FMA ต่ออีกรายแล้วนะเจ้าคะ...พี่เค้าติดใจจนกลายมาเป็น Ericsson Mania อีกคนแล้ว Cheesy

I am dying... -*-

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 04:26:20 PM »

ท่านทัดเจ้าค่ะ...ข้าน้อยไปกระจายโปรแกรม FMA ต่ออีกรายแล้วนะเจ้าคะ...พี่เค้าติดใจจนกลายมาเป็น Ericsson Mania อีกคนแล้ว Cheesy

กระจายต่อมาเครื่อง(เมีย)ผมได้หรือเปล่าครับ เป็น SE T630

yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 04:31:43 PM »

เห็นเว้าในกระทู้มานาน
กล้องกับมือถือ  รวมกันแล้วได้แต่สะดวก แต่ไม่ดีสักอย่าง
กล้องดิจิตัล  ไม่นานก็ตายครับ  เชื่อเหอะ  เพราะชิ้นส่วนรับภาพแทนฟิล์ม ที่เป็น CCD หรือ CMOS  ก็มีอายุใช้งานน้อย ๆ (หากใช้ผิด ๆ )
คนที่ถ่ายภาพใหม่ ๆ  ก็จะตื่นตาตื่นใจไปกับเทคโนโลยี่  ถ่ายปุ๊ป เห็นปั๊บ  !!! โอว....จอสส์....มันเยี่ยมมาก
ไปสักพัก ก็เริ่มเบื่อกับเทคโนโลยี่ที่เคยเด่น พลันล้าสมัยไปในเวลาไม่นาน  ตามเพื่อนไม่ทัน  ต้องเปลี่ยน....เอาอีกแล้ว...!!!
คนที่เคยใช้กล้องฟิล์ม  10 ปี ยังใช้ดีอยู่เลย 
 " ฝีมือ กับเทคโนโลยี่ " ใครตามทันกว่ากัน และถูกกว่า ?
อีกอย่างไม่นาน กล้องดิจิตัล พัง ซ่อมทีแพงมาก..ก...ก.....   โยนทิ้งดีกว่า !
จึงอยากฝากข้อคิด  ซื้อกล้องดิจิตัล  เพื่อใช้อย่างที่ต้องการกับงาน  อย่าซื้อ!!  เพราะมันใช้ได้มากเกิน โดยไม่เคยไปถึงฝั่งฝัน(ฝันว่าได้ใช้ระบบที่มากมายจนไม่รู้ว่าทำอะไร และเพื่ออะไร)
สุดท้าย  เห็นด้วยก็ได้  ไม่เห็นด้วยก็ได้

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 05:36:08 PM »

กล้องกับมือถือ  รวมกันแล้วได้แต่สะดวก แต่ไม่ดีสักอย่าง
กล้องดิจิตัล  ไม่นานก็ตายครับ  เชื่อเหอะ  เพราะชิ้นส่วนรับภาพแทนฟิล์ม ที่เป็น CCD หรือ CMOS  ก็มีอายุใช้งานน้อย ๆ (หากใช้ผิด ๆ )
คนที่ถ่ายภาพใหม่ ๆ  ก็จะตื่นตาตื่นใจไปกับเทคโนโลยี่  ถ่ายปุ๊ป เห็นปั๊บ  !!! โอว....จอสส์....มันเยี่ยมมาก
ไปสักพัก ก็เริ่มเบื่อกับเทคโนโลยี่ที่เคยเด่น พลันล้าสมัยไปในเวลาไม่นาน  ตามเพื่อนไม่ทัน  ต้องเปลี่ยน....เอาอีกแล้ว...!!!
คนที่เคยใช้กล้องฟิล์ม  10 ปี ยังใช้ดีอยู่เลย 
 " ฝีมือ กับเทคโนโลยี่ " ใครตามทันกว่ากัน และถูกกว่า ?
อีกอย่างไม่นาน กล้องดิจิตัล พัง ซ่อมทีแพงมาก..ก...ก.....   โยนทิ้งดีกว่า !
จึงอยากฝากข้อคิด  ซื้อกล้องดิจิตัล  เพื่อใช้อย่างที่ต้องการกับงาน  อย่าซื้อ!!  เพราะมันใช้ได้มากเกิน โดยไม่เคยไปถึงฝั่งฝัน(ฝันว่าได้ใช้ระบบที่มากมายจนไม่รู้ว่าทำอะไร และเพื่ออะไร)
สุดท้าย  เห็นด้วยก็ได้  ไม่เห็นด้วยก็ได้

กล้องดิจิตอล ค่าซ่อมแพงมากกกจริงๆ ตัวเก่าที่ผมใช้อยู่เป็น Fuji S602 ทำตกพื้นจนเฟืองเลนส์หัก เขาคิดค่าชุดเฟืองหมื่นกว่าบาท เลยต้องไปซื้อ S7000 มาใช้แทน เดี๋ยวนี้ถ้าจะเลือกกล้องดิจิตอลนะ ผมว่า CCD ละเอียดเท่ากันจะกินกันก็ตรงที่ขนาดเสนส์เนี่ยแหละครับ บางที เลนส์ดี CCDไม่ละเอียดภาพยังออกมาดีกว่าเลนส์จิ๋วๆ CCD 6-7ล้านmpixel เลย
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 05:39:08 PM »

คือที่ผมสนใจมือถือติดกล้องก็เพราะว่า บางทีผมมักจะลืมกล้องถ่ายรูปครับ เพราะเก็บไว้ในกระเป๋า เวลามีนัดหรืออะไรสำคัญๆที่เร่งด่วน แต่ผมไม่เคยลืมมือถือ ผมเลยอยากหามือถือติดกล้องมาแก้ขัดเวลาที่ลืมกล้องจริง  ส่วนกล้องดิจิตอล และกล้องฟิล์มธรรมดา มันก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันไป ตามแต่จะมองครับ
 กล้องฟิล์ม ดีตรงที่ราคาถูกกว่า และอาจจะมีข้อดีอีกหลายอย่าง เช่นมีอุปกรณ์เสริมหลายอย่าง   กล้องดิจิตอลก็มีข้อดีตรงที่ใช้เม็มโมรี่สติคที่เก็บรูปได้มากกว่าฟิล์ม และขนาดเล็กกระทัดรัดกว่า พกพาง่ายกว่า แต่ราคาแพงกว่า
 ต่างก็มีข้อดีและข้อเสียต่างกันไป  แต่ก็สุดแต่ใครจะชอบเทคโนโลยี หรือว่าชอบของดั้งเดิมเพราะคุ้นเคยมากกว่า  ก็แล้วแต่ใครชอบแบบไหนนะครับ Wink
 ที่คนส่วนใหญ่เล่นมือถือที่มีกล้องติด ก็อาจเป็นเพราะว่าเค้าชอบเทคโนโลยีและความสะดวก เพราะไม่ต้องพกพาอะไรหลายอย่าง, บางคนท่องเที่ยวเป็นประจำ มีกล้องติดตัว เลยไม่จำเป็นต้องใช้กล้องจากมือถือ, บางคนเที่ยวบ้าง แต่ติดต่อสื่อสารมากกว่า ก็อาจจะชอบมือถือติดกล้อง เพราะได้หลากหลาย ติดต่อสื่อสารโดยมือถือ ถ่ายรูปจากกล้องที่มือถือในช่วงเวลานั้นๆ  หรือบางคนชอบลูกเล่น  ถ่ายรูปแล้วส่งเป็นเมสเสจ.........ความต้องการของแต่ละคนแตกต่างกันไป, การใช้งานของอุปกรณ์แต่ละชนิดเลยแตกต่างกันไปด้วย   แต่ก็แล้วแต่ใครสะดวก หรือใจรักที่จะใช้อะไร เพื่อทำกิจกรรมอะไรล่ะครับ
  ด้วยความเคารพครับ Wink

aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 07:18:22 PM »

เรื่องกล้องดิจิตอล  สิ่งที่ผมเลือกคือต้องใช้แบต. หรือถ่านแบบ  AAA   AAAA ครับกล้องแบบที่ใช้แบตเฉพาะของมัน  เพราะเวลามันเสื่อมแล้วจะหาซื้อใหม่นะยากและแพงๆๆๆ  ครับ

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 07:22:52 PM »

ความเห็นนี้ให้แง่คิดดีครับ  Smiley

ประเด็นเรื่องมือถือ+กล้อง มันก็มาแบบเดียวกับมือถือจอสี ที่ค่อยๆพัฒนาความละเอียดและจำนวนสีให้มากขึ้นๆ  ผมว่าผู้ผลิตจะทำกล้องบนมือถือให้มีความละเอียด 2 ล้านพิกเซลก็ทำได้  แต่การทำไปทีละขั้นๆเพื่อกินเงินผู้ซื้อ ยั่วยุใจให้คอยตามซื้อเครื่องใหม่ๆ ย่อมดีกว่าสำหรับเขา

ส่วนเรื่องกล้องดิจิตอล ผมคิดว่าไม่ตายหรอกครับ  ถามว่า... ปัจจุบันมีผู้ผลิตกล้องฟิล์มรายใดบ้างครับที่ไม่ได้ทำกล้องดิจิตอล?  อันนี้ผมถามเพราะไม่รู้จริงๆ  ที่อ่านและฟังมาดูเหมือนจะผลิตกันทุกบริษัท

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์