เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 10:48:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีจับเล็งปืนพร้อมกับถือไฟฉายครับ  (อ่าน 2456 ครั้ง)
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 01:08:27 AM »

ท่านี้เลยครับพี่ Coda เหมือนในหนังเป๊ะ สุดท้ายไฟฉายกระเด็นตอนหมอบ เหลือแต่ปืนในมือ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 03:05:35 AM »

We do not use it to search for target. We use it to blind/stun and positively identify the target.
ทางตำรวจเขาใช้ไฟฉาย เพื่อทำให้เป้าหมายตามืดมัว หยุดทำอะไรไม่ได้ชั่วระยะหนึ่ง ไฟฉายแร็งถ้าโดนส่องตา ความรู้สึกจะเหมือนคนตาบอดชัวระยะเวลาสั้นๆ   และใช้สำหรับส่องดูหน้าว่าใช่คนร้ายหรือว่าเป็นใครมาจากไหน  ไม่ได้ใช้ส่องชี้เป้าเพื่อยิงโดยตรง ไม่แน่ใจว่าผมอธิบายได้ถูกต้องหรือเปล่า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 07:46:23 AM »

ขออนุญาตพี่สุรศักดิ์ครับ  ไฟที่ใช้  ไม่ได้ใช้แบบไฟฉายเดินส่องทางครับ ถ้าใช้แบบนั้นก็เละไม่เหลือ อย่างที่พี่สุรศักดิ์กล่าวไปแล้ว ไว้ใช้ส่องตาคนร้ายให้ตาพร่า หรือ ตาบอดไปชั่วขณะนึง และใช้ชี้เป้าให้แน่ใจว่า ใช่คนร้ายหรือไม่ หรือเป้าที่ส่องไปจะเป็นอันตรายกับเราหรือไม่  สำหรับทหาร ยุทธภูมิการรบได้เปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิง กลายมาเป็นการรบในเมือง ตามตึกราบ้านช่อง คนร้ายหรือข้าศึกจะมีแอบตามอาคารบ้านช่อง บ้างครั้งแสงสว่างไม่พอที่จะ ให้แน่ใจกับเป้าหมาย จึงต้องใช้ Tactical light ซึ่งดดยมากก็ติดกับอาวุธปืนมาเลย  การใช้ไฟไม่ใช่เดินฉายเข้าไปแบบในหนังครับ  โดยมากจะใช้ในตอน room  clearing  สำหรับทหารยังมีการใช้ laser pointer ด้วยไม่ต้องเล็ง จี้ด้วย laser เข้าหน้าอกก็ทันที 2 นัด หัว 1 นัด หรือ อก 1 นัด หัว 1 นัด ตัว laser จะมีทั้ง เห็นได้ด้วยตาเปล่า และ ต้องใช้กล้อง NVD ถึงจะเห็น    ไฟฉายจะมีการปิดเปิดแบบกระพริบ เวลาส่องเข้าหน้าคนร้าย ลองเอาไฟฉายส่องตาตัวเองแบบนั้ซักสองสามทีซิครับ  แล้วจะเกิดอะไรขึ้น  ไฟฉายและ laser กลายเป็นอุปกรณ์สำคัญช่วยการทำงานไปแล้ว ซึ่งผมเองก็เพิ่งตาสว่างได้ไม่นานมากนี้เอง
วิธีการถือไฟฉายแบบที่ ตำรวจ ต้องรอพี่สุรศักดิ์มาอธิบายครับ  ตอนนี้พี่สุรศักดิ์ กำลังยุ่งกับการเรียนอบรมประจำปี หลังจากเสร็จแกคงมาเขียนให้อ่านกันครับ
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 12:06:12 PM »

เคยลองยิงปืนติดเลเซอร์แบบที่ต้องใช้กล้อง NVD ของตำรวจสันติบาลครับ.......... ยิงยากชะมัด หนักหัวด้วย......... มีเลเซอร์ซะเปล่ายิงไม่เข้าเป้าเลย  Tongue

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
mb154cm
ชอบบรรยากาศที่อบอวลด้วยมิตรภาพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 03:16:15 PM »

อันนี้โดนมากับตัวครับ ท่านี้เลยพวกย่องเข้ามาในเหมืองตอนเกือบตีหนึ่ง ยกใบตัดหินอ่อนผมไปสองใบ ได้ยินเสียงของล้มเลยออกมา ส่องไฟใส่ (ใช้ Sure Fire) ด้วยมือซ้าย มือขวาถือGlock19 ขึ้นลำพร้อม นิ้วโป้งกดเปิดไฟพร้อมร้องถามเท่านั้น (เห็นในหนังบ่อยๆ) สิ่งที่เห็นคือลำกล้องลูกซองวาดใส่ครับ เห็นเท่านั้นคิดได้อย่างเดียวคือ หมอบครับ เสียงบึมตามมา ม้าหินข้างบนหัวกระจุย (มันที่เดียวกับที่ผมส่องไฟแหละ) เลยยิงส่งตามเสียงไปเกือบหมดแม๊ก มันก็เปิดป่าราบไปเหมือนกัน ของก็ทิ้งไว้ ตอนนั้นตามคงได้ตัวครับ แต่มันตกใจจนก้าวขาไม่ออก ขามันสั่นๆยังไงไม่รู่ เลยเข็ดครับ ไม่เอาแล้วส่องไฟแล้วถาม ใช้ Night Sight ดีกว่าครับ ตอนVarify เป้าลำบากหน่อย แต่ให้มันไม่เห็นเราไว้ก่อนเป็นดี ระวังนะครับ ผมโดนมาแล้ว ยังคิดว่ากรูรอดมาได้ยังไงฟะเนี่ย ตอนนี้ยังเสียวอยู่เลยครับ ขนลุก ตกใจ ตกใจ

โอ เสียวแทนครับ Smiley

kaew28
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 04:51:53 PM »

ประสบการณ์คุณไม่ค่อยแม่น ซู้ดยอด  เสียวเจงๆ ครับ ถ้าเป็นผมนะ ฮื่มๆ คงนอนหมอบยันเช้าอ่ะ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ฟ้าจะครึ้ม ฝนจะพราว ................................................
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์