เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 12:30:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำพินัยกรรม ยกปืนให้ลูก  (อ่าน 10470 ครั้ง)
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 08:25:37 AM »

อยากทราบเหมือนกันครับ แต่ผมว่า อวป ไม่น่าจะได้นะครับ รอผู้รู้มาตอบครับ Grin Grin Grin

อาวุธปืน ก็ถือเป็นทรัพย์สินอย่างหนึ่งครับ จึงทำได้เหมือนทรัพย์สินอื่นทั่วไป

แต่ อวป. เป็นทรัพย์สินที่มีกฎหมายเฉพาะกำหนดคุณสมบัติและขั้นตอนวิธีการในการได้มาไว้ในครอบครองไว้ด้วย

ดังนั้น ผู้จะรับโอนปืนมรดกก็จะต้องมีคุณสมบัติและปฏิบัติตามขั้นตอนวิธีการของกฎหมาย (พรบ.อาวุธปืน) เช่นกัน

พินัยกรรมยกอาวุธปืน ให้กับผู้ใด หมายถึงผู้นั้นมีสิทธิได้รับ แม้ในความเป็นจริงจะต้องห้ามรับโอน ก็ตาม
แต่ผู้นั้น ย่อม จำหน่าย และได้รับค่าตอบแทนมาเป็นตัวเงิน หรือ จะยกให้ใครต่อย่อมเป็นสิทธิของผู้รับพินัยกรรม

พินัยกรรมที่ตนเองจัดทำขึ้น ก็เป็นอย่างที่ คุณ ๐๐๓ แนะนำครับ ต้องเขียนด้วยตนเองทั้งฉบับ
และลงลายมือชื่อ ผู้ทำพินัยกรรม

หรือจะใช้วิธีการพิมพ์ ก็ได้ครับ สาระสำคัญอยู่ที่ต้องลงลายมือชื่อ ของผู้ทำพินัยกรรม
และต้องมีพยานสองคน ลงลายมือชื่อรับรองลายมือชื่อผู้ทำพินัยกรรม

หรือจะทำพินัยกรรม แบบเอกสารฝ่ายเมือง โดยให้ทางอำเภอเป็นคนจัดการให้ ก็สะดวกดี ครับ. Cheesy

อบต.บางแห่งก็บริการทำพินัยกรรมนะครับ  Grin หลักการทำก็ตามที่ท่าน peco บอกนะครับ แจ้งว่าจะยกให้ใครสำคัญคือไปทำที่สถานที่ราชการมีพยานลงลายมือชื่อแน่นอนครับ เยี่ยม  +1 ทั้ง 2 ท่านครับ

OldBoy
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 03:59:17 PM »

ไม่ได้ทำไว้เหมือนกันครับ เพราะยังไม่ได้หยุดซื้อเลย
แต่เวลาล้างปืนหลังบ้าน ลูกสาวสามขวบครึ่งมักจะเข้ามาถามว่า
ปะป้า กระบอกนี้ของใคร ของหนูหรือของน้อง(เจ็ดเดือน)  อ๋อย

ความคิดเห็นส่วนตัว กลัวเป็นเหมือนที่ จขกท เล่าเหมือนกัน และกลัวคนข้างหลังขายผิดราคาด้วย (เห็นผู้หญิงโดนหลอกเรื่องราคาขายต่อบ่อยๆ)
ตั้งใจไว้ไม่เกินห้าปีข้างหน้า จะทยอยขายบางส่วนออกเหมือนกัน เพราะอายุเริ่มเยอะ ให้คนข้างหลังถือในรูปเงินสดไว้จะดีกว่า

ที่เหลือไว้ ก็จะให้น้อยที่สุด เพื่อการกีฬาเท่านั้นครับ

Congto-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 05:00:52 PM »

ไม่ได้ทำไว้เหมือนกันครับ เพราะยังไม่ได้หยุดซื้อเลย
แต่เวลาล้างปืนหลังบ้าน ลูกสาวสามขวบครึ่งมักจะเข้ามาถามว่า
ปะป้า กระบอกนี้ของใคร ของหนูหรือของน้อง(เจ็ดเดือน)  อ๋อย

อาการเดียวกันเลย ทุกครั้งเขาจะแบ่งกันเสมอ เนื่องจากผมจะสอนเขาว่าให้แบ่งน้อง ด้วย ไม่ว่าปืน รถ หรือต้นไม้ แม้กระทั้งปลูกต้อนไม้ในบ้าน เขาจะบอกเสมอ อันนี้ของน้อง อันนี้ของพี่ กระบอกนี้ ของน้อง กระบอกนี้ของพี่

คิดถึงลูกเลย
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์