เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 05:32:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำพินัยกรรม ยกปืนให้ลูก  (อ่าน 10487 ครั้ง)
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 07:00:10 PM »

เล่าก่อนนะครับ แล้วค่อยถาม

พอดีหลายวันก่อนพบญาติ พร้อมกับสามีใหม่(คนเดิมป่วยเสียชีวิตได้ห้าหกปีแล้ว มีลูกสาวสองคน จำได้ว่ามีปืนสองกระบอก) คุยไปคุยมาเขาก็บอกกับสามีใหม่เขาว่า ถ้าอยากจะล้างปืนแบบทุกซอกทุกมุม ให้เอาปืนมาหาผมที่บ้าน ผมก็ถามว่าปืนอะไรหรือครับ คุณภรรยาบอกว่าปืนของ....ที่เสียไปนั่นล่ะ "ไม่ใช่ครับผมหมายถึงปืนชนิดไหน" คุณสามีใหม่ก็ตอบแบบว่าเหมือนตูซื้อมาเอง ลูกโม่ สามแปด กับแม็กกาซีน (เขาไม่รู้จักว่ายี่ห้ออะไร)     ก่อนจากกันผมก็เลยบอกว่าวันไหนว่างก็เอามาละกันจะล้างให้

เข้าเรื่องครับ

ลองมานึกถึงตัวเอง พระท่านว่าไว้ ความแน่นอนก็คือความไม่แน่นอน เกิดตัวผมเองต้องมีอันเป็นไปก่อนวัยอันควรล่ะครับ(ก่อนลูกบรรลุนิติภาวะ) ลูกก็มีแค่คนเดียว 10 ขวบ ภรรยาก็สามสิบกว่าๆเอง ไอ้เขาจะมีใหม่หรือไม่อย่างไรผมก็เฉยๆครับ(ก็ตายไปแล้วนี่) ลูกก็น่าจะมีญาติๆ(เป็นหลานชายคนเดียวของทั้ง ปู่ ย่า ตา ยาย)ดูแลได้จนโตน่ะครับ ทีนี้ของรักของหวงที่สะสมมาละครับ ถึงจะไม่มากไม่มาย แต่ทุกๆกระบอกตั้งใจเก็บไว้ให้ลูกคนเดียวครับ  กว่าลูกจะรับโอนได้กี่ต้องบรรลุนิติภาวะ เกิดไอ้สามีใหม่มันมาเห็นของรักของหวง(ตายไปแล้วเมียมีสามีใหม่ไม่หวง แต่ยังห่วงปืน)ที่ผมอุตสาห์สะสมมา แล้วคิดจะแฮ๊ปละครับ ลูกผมจะทำอย่างไงครับ เพราะดูๆแล้ว สิทธิ์ขาดก็น่าจะยังอยู่กับภรรยาผมที่จดทะเบียนสมรสใช่ไหมครับ เกิดโดนออดอ้อนแล้วโอนไปให้มันหมด ผมลุกขึ้นมาได้มันแหลกทั้งคู่แน่ๆ
           เราจะมีวิธีทำอย่างไรให้สองคนนั้นไม่มายุ่งกับมรดกของลูกผมครับ เพราะตอนนี้ผมเริ่มมีความคิดจริงๆจังๆ แล้วว่าจะขนปืนและเอกสารทั้งหมดไปไว้บ้านพ่อแล้วครับ กลัวว่าไอ้สามีใหม่มันจะหยิบออกมาเล่นก่อนที่จะสนใจเรื่องเอกสารสิครับ

ทำเป็นพินัยกรรมไว้แบบในละครได้ไหมครับ เช่น ทรัพย์สินครึ่งนึงเป็นของเมียและลูก(ถ้ายกให้ลูกหมดทุกอย่างเจ๊รู้เข้า ผมคงได้ตายจริงๆ) อีกครึ่งนึงยกให้การกุศล ส่วนปืนทั้งหมดยกให้ ลูกคนเดียว อะไรประมาณนี้น่ะครับ แล้วไอ้การทำพินัยกรรมนี่มันยุ่งยากมากไหมครับ เพราะผมมีเพื่อนเป็นทนายแค่คนเดียว เวลานึกอยากเจอมันขึ้นมา ไม่เคยตามตัวได้เลยจริงๆครับ พวกคนที่รู้กฏหมายทุกวันนี้ที่ปรึกษาอยู่ก็ พวกเมียผมทั้งนั้นเลยครับ ไม่กล้าจะถามกลัวข่าวรั่วครับ แรกๆก็คิดเล่นๆแต่ตอนนี้ผมชักคิดจริงๆจังๆแล้วครับ
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 07:07:16 PM »

Grin มารอข้อมูลด้วยคนครับ  Grin  คิก คิก

Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 07:51:22 PM »

อิอิ ผมเจอคนที่รักปืนมากกว่าเมียอีกหนึ่งคนละ มารอฟังด้วยนะครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 08:44:07 PM »

พินัยกรรม  คือการแสดงเจตนากำหนดการเผื่อตายในเรื่องทรัพย์สินของตน

หรือในเรื่องต่าง ๆ ที่จะเป็นผลใช้บังคับได้ตามกฎหมายเมื่อตนตาย

พินัยกรรมเป็นการแสดงเจตนาที่ประสงค์ให้มีผลเมื่อตนเองตายไปแล้ว

ซึ่งจะยกทรัพย์สินให้แก่ใครก็ได้ หรือให้ผู้ใดเข้ามาจัดการทรัพย์สินอย่างหนึ่งอย่างใดของตนก็ได้

++++++++++++++++++++++++++

พินัยกรรม ทำไำด้หลายแบบ เช่น

1. พินัยกรรมแบบเขียนเองทั้งฉบับ

2. พินัยกรรมแบบธรรมดา

3. พินัยกรรมแบบเอกสารฝ่ายเมือง ไปทำต่อหน้านายอำเภอ

4. พินัยกรรมแบบเอกสารลับ ซึ่งจะต้องไปทำต่อหน้านายอำเภอเช่นกัน

5. พินัยกรรมแบบทำด้วยวาจา ซึ่งจะทำพินัยกรรมแบบนี้ได้นั้นต้องมีพฤติการณ์พิเศษที่ไม่สามารถทำพินัยกรรมแบบอื่นๆ ได้ เช่น ตกอยู่ในอันตรายใกล้ความตาย มีโรคระบาด หรือมีการทำสงครามกันอยู่

6. พินัยกรรมทำในต่างประเทศ และพินัยกรรมทำในภาวะการรบหรือสงคราม

+++++++++++++++++++

ขอยกประเภทที่สะดวกและง่ายที่สุด คือ พินัยกรรมแบบเขียนเองนะครับ มีวิธีการทำดังนี้ (ต้องครบทุกอย่างที่จะกล่าวต่อไปนี้ ถ้าขาดไปไม่สมบูรณ์ครับ)

ผู้ทำต้องเขียนข้อความทั้งหมดด้วยมือตนเอง ประกอบด้วย

วัน เดือน ปี

ข้อความว่าจะยกอะไรให้ผู้ใด ให้ชัดเจน พยายามอย่าให้มีการขูด ลบ ตก เติม หรือแก้ไขเปลี่ยนแปลงข้อความ

แต่ถ้าจำเป็นต้องมีขูด ลบ ตก เติม ต้องทำด้วยตนเองพร้อมลงลายมือชื่อกำกับทุกจุดด้วย

สุดท้ายก็ลงลายมือชื่อตัวเองไว้ด้วยครับ

เป็นอันเสร็จเรียบร้อย จากนั้นก็เก็บไว้ในที่ปลอดภัย หรือฝากผู้ที่ไว้ใจไำด้ว่า พินัยกรรมจะถึงมือลูกชายในภายหน้าครับ
++++++++++++++++++++

นึกได้เท่านี้ครับ รอท่านอื่นๆ แนะนำด้วยครับ
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 09:02:41 PM »

คิดเหมือนผมเลยครับ ถ้าเกิดลูกไม่รักไม่ชอบปืนที่ผมเก็บไว้
ก็คงขายส่งลูกเรียนสูงๆ ถ้ายังเหลืออีกก็จะขายทิ้งให้คนที่ชอบ
แล้วก็เอาเงินไปถวายวัดหมดเลย

3'SF TRAINING COMPANY.
เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 09:05:28 PM »

น่าสนใจครับรอฟังด้วยคน น้ำลายหก

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 09:30:24 PM »

แฟนผมสั่งไว้เลย...

ว่าให้ทำพินัยกรรมให้เรียบร้อย...

ปืนกระบอกไหนยกให้ใคร...

เพราะเขาเดาใจผมไม่ถูก...คิก คิก
กาแฟดำ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 11:51:05 PM »

1. พินัยกรรมแบบเขียนเองทั้งฉบับ  ปัญหาที่จะตามมาหากเกิดการฟ้องร้องกันขณะเจ้ามรดกเขียนพินัยกรรมมีสติสัมปชัญญะหรือไม่  ใช่ลายมือเจ้ามรดกหรือไม่  มีการบังคับข่มขืนใจให้เขียนหรือไม่  เป็นต้น  ซึ่งข้อดีก็คือปัจจุบันเทคโนโลยีมีความทันสมัยสามารถตรวจพิสูจน์ลายมือชื่อได้ 
2.  พินัยกรรมแบบธรรมดา  ต้องมีพยานสองคนลงลายมือชื่อด้วยนะครับ  และที่สำคัญสองคนที่เป็นพยานต้องไม่ใช่ผู้ที่มีส่วนได้เสียในทรัพย์มรดกนั้นด้วย  สำหรับความคิดเห็นของผมการทำพินัยกรรมแบบธรรมดามีข้อดีต้องที่มีพยานครับ  ซึ่งคงจะต้องเป็นคนที่เจ้ามรดกไว้ใจได้ในระดับหนึ่ง  ส่วนหากจะมีเหตุฟ้องร้องกันก็คงจะหนีไม่พ้นตามแบบข้อ  1
3. พินัยกรรมแบบเอกสารฝ่ายเมือง ไปทำต่อหน้านายอำเภอ  และ  4. พินัยกรรมแบบเอกสารลับ ซึ่งจะต้องไปทำต่อหน้านายอำเภอเช่นกัน  ไม่ทราบขั้นตอนนี้ครับแต่คิดว่าหากไม่ใช่ผู้หลักผู้ใหญ่จริงๆ  กว่าจะได้พบนายอำเภอคงเสียชีวิตก่อน 
5. พินัยกรรมแบบทำด้วยวาจา  และ  6. พินัยกรรมทำในต่างประเทศและพินัยกรรมทำในภาวการณ์รบหรือสงคราม  คงไม่ต้องกล่าวถึงนะครับ
การทำพินัยกรรมแต่ละแบบมีข้อดีและเสียแตกต่างกัน    ทั้งนี้ทรัพย์มรดกไม่ว่าจะมากหรือน้อยหากเกิดความแตกแยกกันในครอบครัวเรื่องยาวครับ  และแม้กระทั่งทำพินัยกรรมไว้ก็ตาม  ซึ่งหลายครั้งการที่เจ้ามรดกสร้างทรัพย์สินไว้มากมายหวังให้ลูกหลานอยู่สุขสบายแต่ต้องกลับกลายเป็นดาบสองคมให้ลูกหลานทะเลาะกันเอง  ส่วนข้อมูลอื่นๆ  รอผู้รู้มาให้ความเห็นอีกทีนะครับ   Grin

สนใจสอบถามและสั่งซื้อสินค้า  "ร้านชำกาแฟดำ"  โทร.  083-8197000  (TRUE  MOVE  H)  และ  086-4000340  (TRUE  MOVE  H)  e-mail  blackcoffee1911@gmail.com
Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 12:41:14 AM »

อยากทราบเหมือนกันครับ แต่ผมว่า อวป ไม่น่าจะได้นะครับ รอผู้รู้มาตอบครับ Grin Grin Grin

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 05:02:57 AM »

นอนไม่หลับครับ ฝันว่ามีคนมายกตู้ผมไป หัวเราะร่าน้ำตาริน
                ถามเพิ่มเติม กรณีที่ทำต่อหน้า นายอำเภอ  คือผมไปอำเภอบ่อยแต่อย่างว่าครับ ไม่เคยเจอจนย้ายมาหลายคนแล้ว  ถ้าตอนที่เราไปขอ ป๓.หรือรับ ป๔. ผมเขียนลงลายมือชื่อไว้ แล้วให้ ปลัดกับ จนท.ธุรการ สองท่าน เซ็นต์ เป็นพยานให้ แล้วแม็กซ์ใบที่ผมเขียนติดกับต้นขั้วไว้ จะดีหรือได้ไหมครับ เวลาใครจะมาทำเรื่องโอนก็จะเจอพินัยกรรม หวงก้างของผมเข้า คือทำมันทุกใบที่ซื้อเลยครับ บ่อยเข้า ปลัดคงไม่ออก ป๓.ให้ผมอีกแน่ๆครับ ข้อหาเพี้ยน

ส่วนที่ว่าลูกจะชอบปืนรักปืนหรือไม่ ไม่ใช่ประเด็นครับ แค่อยากให้ลูกได้ของที่เรารักไปแค่นั้น ส่วนจะเอาไปขายหรืออย่างไรก็สุดแท้แต่ครับ เคยได้ยินผู้ใหญ่ท่านนึงสอนลูกเอาไว้ครับ ตัวแกเองชอบเก็บสะสมพระเครื่องไว้เยอะพอควร แต่ลูกๆไม่มีใครเอาเลย แกก็บอกกับลูกๆไว้ว่า ถ้าแกเสียไป พระที่พ่อเก็บไว้อย่าเอาไปแลกกับพระนะโว้ย ถ้าอยากได้เงิน ก็แลกเป็นเงินเลย มากน้อยก็ยังได้ใช้ ไม่ใช่เอาพระตูองค์เป็นแสนไปแลกพระห้าบาทมาเก็บให้อายชาวบ้าน ทุกวันนี้แกไปส่องพระอยู่บนโลกพระจันทร์แล้วครับ ไปดีครับลุง ขอบคุณที่ฝากแนวคิดดีๆไว้ให้ลูกหลานครับ  ไหว้
* ตุ้งแช่ *
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 06:41:48 AM »

แฟนผมสั่งไว้เลย...

ว่าให้ทำพินัยกรรมให้เรียบร้อย...

ปืนกระบอกไหนยกให้ใคร...

เพราะเขาเดาใจผมไม่ถูก...คิก คิก
คุณหมอมีบุตร 2 คน  Glock 2กระบอก คุณหมอคงตัดสินใจแล้วล่ะว่าใครได้กระบอกไหน   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เกียรติยศ ชื่อเสียง คนอื่นเขาให้มา   แต่หน้า...........เราขายเอง
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 09:04:45 AM »

อยากทราบเหมือนกันครับ แต่ผมว่า อวป ไม่น่าจะได้นะครับ รอผู้รู้มาตอบครับ Grin Grin Grin

อาวุธปืน ก็ถือเป็นทรัพย์สินอย่างหนึ่งครับ จึงทำได้เหมือนทรัพย์สินอื่นทั่วไป

แต่ อวป. เป็นทรัพย์สินที่มีกฎหมายเฉพาะกำหนดคุณสมบัติและขั้นตอนวิธีการในการได้มาไว้ในครอบครองไว้ด้วย

ดังนั้น ผู้จะรับโอนปืนมรดกก็จะต้องมีคุณสมบัติและปฏิบัติตามขั้นตอนวิธีการของกฎหมาย (พรบ.อาวุธปืน) เช่นกัน

mazeaom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

ขับปลอดภัยมั่นใจ triton

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 09:39:37 AM »

ถ้าอย่างนั้น (ผมคิดเล่นๆครับ) ลูก 10 ขวบ ถ้าเกิดโอนให้ก็ไม่ได้ ต้องฝากให้ผู้จัดการมรดก เป็นคนดูแลถูกต้องไหมครับ ดูแลจนกว่าลูกจะบรรลุนิติภาวะ
swallow
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 09:50:42 AM »

เราเขียนสลักหลังใบ ป.4 เลยได้หรือไม่ครับว่า  "หากข้าพเจ้าเสียชีวิตลงขอยกปืนกระบอกนี้ให้แก่บุตรชื่อ......เพื่อเป็นมรดกตกทอด...."
ขอฟังคำตอบจากผู้รู้ด้วยครับ ไหว้ ไหว้
Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 03:35:05 AM »

ท่านผู้รู้ขอความกระจ่างหน่อยครับ ว่าทำได้ไหมครับ Grin Grin Grin

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์