เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 05:34:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำพินัยกรรม ยกปืนให้ลูก  (อ่าน 10492 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 07:50:05 AM »

เขียนพินัยกรรมไว้ดีที่สุดครับ  เอาพยานด้วย 2 คนจะดีมากครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
เด็กน้ำเค็ม
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 10:02:28 AM »

มารอเก็บความรู้ด้วนคนคับ  ไหว้
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 10:38:16 AM »

สมัยนี้ไฮเทค  ถ่ายคลิบแล้วลงยูทูปไว้ก็ได้ครับ

ลูกคนใหนรักดี  ก็ให้ Address  ไว้  คิก คิก คิก คิก
officerLudlow
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 02:10:13 PM »

เท่าที่พอจะทราบนะครับ    ถ้าคุณรู้ตัวว่าอาจจะมีชีวิตอยู่ได้อีกไม่นาน   ควรจะทำเรื่องโอนอาวุธปืนให้กับคนที่ต้องการให้เรียบร้อยไปเลย       การปล่อยให้กลายเป็นปืนมรดกนั้น  อาจจะทำให้มีความยุ่งยากในภายหลัง     เพราะผู้ที่จะรับปืนนั้นเป็นมรดกต้อง     นำปืนไปขอออกใบป.4ใหม่ที่อำเภอ  เพื่อเปลี่ยนเป็นชื่อของตนเอง     ถ้ามีคุณสมบัติครบก็เเล้วไป    เเต่ถ้าไม่มีอย่างเช่นคุณบอกว่าลูกคุณอายุเเค่10ขวบก็จะขัดกับมาตรา13ของพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ        ซึ่งเจ้าพนักงานมีสิทธิที่จะยึดปืนนั้นไว้เพื่อการเก็บรักษา     หรืออาจจะบังคับให้ลูกคุณต้องขายปืนนั้นไปภายใน6เดือนมั้งถ้าจำไม่ผิด     หรือไม่เจ้าพนักงานก็จะนำไปขายทอดตลาดเเล้วนำเงินมาคืนให้ลูกคุณ      อะไรประมาณนี้     อันนี้เป็นข้อมูลคล้าวๆนะครับ       ผมมีหนังสืออยู่เเต่ตอนนี้ไม่ได้อยู่บ้าน     เลยใช้จากความจำเอา    รายละเอียดเดี๋ยวคงมีสมาชิกผู้เชี่ยวชาญกฏหมายมาตอบอีกทีหนึ่ง ไหว้

เชื่อว่าทุกคนเคยแพ้ เชื่อว่าทุกคนเคยล้มเหลว
           แต่คนแพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว

คนล้มเหลวคือ...คนที่ล้มเลิกต่างหาก

ความสำเร็จเป็นของทุกคน...ขอแค่อย่ายอมแพ้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 03:46:47 PM »

อยากทราบเหมือนกันครับ แต่ผมว่า อวป ไม่น่าจะได้นะครับ รอผู้รู้มาตอบครับ Grin Grin Grin

อาวุธปืน ก็ถือเป็นทรัพย์สินอย่างหนึ่งครับ จึงทำได้เหมือนทรัพย์สินอื่นทั่วไป

แต่ อวป. เป็นทรัพย์สินที่มีกฎหมายเฉพาะกำหนดคุณสมบัติและขั้นตอนวิธีการในการได้มาไว้ในครอบครองไว้ด้วย

ดังนั้น ผู้จะรับโอนปืนมรดกก็จะต้องมีคุณสมบัติและปฏิบัติตามขั้นตอนวิธีการของกฎหมาย (พรบ.อาวุธปืน) เช่นกัน

พินัยกรรมยกอาวุธปืน ให้กับผู้ใด หมายถึงผู้นั้นมีสิทธิได้รับ แม้ในความเป็นจริงจะต้องห้ามรับโอน ก็ตาม
แต่ผู้นั้น ย่อม จำหน่าย และได้รับค่าตอบแทนมาเป็นตัวเงิน หรือ จะยกให้ใครต่อย่อมเป็นสิทธิของผู้รับพินัยกรรม

พินัยกรรมที่ตนเองจัดทำขึ้น ก็เป็นอย่างที่ คุณ ๐๐๓ แนะนำครับ ต้องเขียนด้วยตนเองทั้งฉบับ
และลงลายมือชื่อ ผู้ทำพินัยกรรม

หรือจะใช้วิธีการพิมพ์ ก็ได้ครับ สาระสำคัญอยู่ที่ต้องลงลายมือชื่อ ของผู้ทำพินัยกรรม
และต้องมีพยานสองคน ลงลายมือชื่อรับรองลายมือชื่อผู้ทำพินัยกรรม

หรือจะทำพินัยกรรม แบบเอกสารฝ่ายเมือง โดยให้ทางอำเภอเป็นคนจัดการให้ ก็สะดวกดี ครับ. Cheesy

AB792
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 03:58:19 PM »

การเขียนข้อความไว้หลังใบ ป4 นอกจากข้อความเผื่อตายไว้ ยกปืนกระบอกไหนให้ใครแล้ว คุณต้องลงวัน เดือน ปี ขณะทำมีสติสัมปชัญะดี ลงชื่อ....ใช้ได้ครับ เมื่อเปลี่ยนใจจะโอนขายก็ยกเลิกได้ แต่มันจะเลอะเทอะ ครับ ไปทำต่างหากดีกว่าครับ
Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 01:44:05 PM »

ใครมีความเห็นเป็นอย่างอื่นบ้างไหมครับ อยากทราบ Grin Grin Grin

อย่างเช่น ฝากให้นายอำเภอดูแล เมื่อเราตาย หรือจนกว่าลูกเราจะโต ได้ไหมครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2009, 01:45:49 PM โดย Padang » บันทึกการเข้า

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 01:56:03 PM »

แฟนผมสั่งไว้เลย...

ว่าให้ทำพินัยกรรมให้เรียบร้อย...

ปืนกระบอกไหนยกให้ใคร...

เพราะเขาเดาใจผมไม่ถูก...คิก คิก

อาจเป้นแผนล่อเสือจากถ้ำก็ได้ครับ

อย่าเผลอเขียนชื่อกิ๊กลงไปเด็ดขาดเชียว....ฮา......

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

kon maung lop
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 02:14:35 PM »

จขกท.กังวลมากไปหรือเปล่าครับ ขอโทษอย่างจริงใจนะครับ
 บ้านผมเขาบอกว่ามันเป็นลางสังหรณ์ครับ แต่ผมก็อยากทราบ
 เหมือนกันครับ ทำแบบไหนดีและถูกต้องที่สุด จะเก็บไว้เป็นความรู้
 ขอบคุณครับ
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 03:03:42 PM »

ใครมีความเห็นเป็นอย่างอื่นบ้างไหมครับ อยากทราบ Grin Grin Grin

อย่างเช่น ฝากให้นายอำเภอดูแล เมื่อเราตาย หรือจนกว่าลูกเราจะโต ได้ไหมครับ Grin

อยากทราบเช่นกันครับ

และอยากจะถามว่า ผู้จัดการมรดกมีสิทธิที่จะเก็บรักษาปืนนั้นจนกว่า ลูกจะมีสิทธิตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ได้หรือไม่ครับ ?

ไหว้

khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 03:38:02 PM »

..........อยากทราบว่าพินัยกรรมเริ่มทำได้ตอนอายุเท่าไหร่ครับ................... ไหว้
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 04:32:34 PM »

สลักหลัง ป4 ไม่เข้าข่ายพินัยกรรมนะครับ

อัด vdo พร้อมพยาน 30คน  ก็ไม่มีผลทางพินัยกรรม ใช้บังคับไม่ได้

ที่ใช้บังคับได้ดีจริงๆและไม่ยุ่งยาก ทำหรือแก้ไขได้ดี คือ  พินัยกรรมแบบธรรมดา แต่อย่าทำหลายฉบับ ถ้าแก้ไขก็ทำลายฉบับเก่าให้เรียบร้อย

โดยมีหลัก คร่าวๆคือ  1 เขียนหรือพิมพ์ ลงบนกระดาษ
                               2  มีลายเซ็น เจ้าพินัยกรรม  + ลายเซ็นพยาน 2 คน
                                  พยานต้องไม่เป็นผู้มีส่วนได้ส่วนเสียในพินัยกรรม  ต้องบรรลุนิติภาวะ
                               3 ลงวัน เดือน ปี สถานที่ทำ
                               4 ถ้ากระดาษ มีหลายหน้า ต้องระบุ จำนวนหน้า ให้ชัดเจน  ว่าพินัยกรรม ฉบับนี้มี 6 แผ่น 56 รายการเป็นต้น
                                  และใบต่อ กระดาษ ควรมีตราประทับระหว่างกัน จากแผ่น 1 มาแผ่น 2   แผ่น2 มาแผ่น 3 
                                  คือวางติดกันแล้ว ประทับตรา  ถ้าไม่มี ก็เซ็นลายเซ็นคล่อม เอาไว้ก็ได้   คล้ายๆรอยต่อต้นขั้ว ใบ ป4
                                 ป้องกันพินัยกรรมปลอม หรือแก้ไขบางส่วน  แต่แผ่นหน้า กับหลังสุด เป็นของจริง กรณีใช้พิมพ์
                              5 ระบุว่า พินัยกรรมข้างต้นนี้ได้ข้าพเจ้าได้ทำขึ้นมา 2 ฉบับโดยฉบับหนึ่งข้าพเจ้าเก็บไว้ที่ทนายของ
                                 ข้าพเจ้านาย........(หรือเก็บไว้เอง )  และอีกฉบับเก็บเอาไว้ที่พยานคือนาย......
                              6 จะตั่งใครให้.......เป็นผู้จัดการมรดก

พอเราตายไป ผู้จัดการมรดกก็จะไป ขออำนาจศาล  แต่งตั่งผู้จัดการมรดก                               
    ข้อความในพินัยกรรม  ก็ประมาณว่า 

พินัยกรรม   
                                                                          1 มกรา xxxx

ข้าพเจ้านาย ..................อยู่บ้านเลขที่.......  ขอทำพินัยกรรมยกทรัพย์สินของข้าพเจ้าเมื่อข้าพเจ้าถึงแก่ความตายแล้วให้แก่บุคคลที่เกี่ยวข้องของข้าพเจ้าไว้ดังต่อไปนี้
ข้อ 1 โฉนด เลขที่ 123/234  ขนาด...ตั่งอยู่ที่ ....พร้อมสิ่งปลูกบ้านเลขที่ ..........ขนาด ตารางวา ตั่งอยู่ที่.....ขอยกให้นาย ...........
ข้อ 2 คอนโด lpn เลขที่ .../... ชั้น 35 เลขห้อง .... ขนาด ..ตารางวา ตั่งอยู่ที่ ........ตำบล...อำเภอ...ราคาประมาณ....ขอมอบให้นาย.....
....
....
ข้อ 23 ปืนออโตเมติกขนาด 9 ม.ม หมายเลขประจำปืน xxxxx ซูเปอร์ เครืองหมายทะเบียน กท xxxxxxx ขอยกให้นาย.........
ข้อ 24  ปืนรีวอลโว่ ขนาด .22 ยี้ห้อ สมิท หมายเลขทะเบียนปืน  กทxx/xxxxx  เครืองหมายประจำปืน abc xxx/xxxx ขอยกให้ดช......
ข้อ 25 ทรัพย์สินอื่นใด นอกจากที่กล่าวแล้ว ซึ่งมีอยู่ในขณะนี้ก็ดี หรือดอกผลที่จะเกิดขึ้นในภายหน้าก็ดี ขอให้แบ่งให้ลูกๆและภรรยาของ  ข้าพเจ้าคนที่ 1 คนที่ 2 นาง.....    คนละเท่าๆกัน  (อยากแบ่งให้ใครระบุให้ชัดเจน)
ข้อ 27 ให้บุตรของข้าพนาย..........เป็นผู้จัดการศพของข้าพเจ้า โดยปรึกษาหารือจากนาย..........
ข้อ 26ให้นาย....... ......เป็นผู้จัดการมรดกของข้าพเจ้า
ข้อ 28  พินัยกรรมข้างต้นนี้มีทั้งหมด 4 แผ่น 28 ข้อ
        พินัยกรรมนี้ ข้าพเจ้า xxx xxxxxxx ได้ทำขณะที่มี สติสัมปชัญญะและสุขภาพสมบูรณ์ ได้ทำไว้เป็นคู่ ฉบับ ข้อความตรงกันและเป็นฉบับสุดท้าย โดยฉบับหนึ่งข้าพเจ้าเก็บเองและอีกฉบับเก็บเอาไว้ที่คือนาย......

รักทุกคน นาย..... ........ผู้ทำพินัยกรรม
    ข้าพเจ้าขอรับรองว่า ขณะทำพินัยกรรม นาย xxx.xxxx เป็นปรกติดีทั้งกายและใจไม่มีอะไรบกพร่อง ได้เจตนาทำพินัยกรรมไว้ดังปรากฏข้างต้น และลงลายมือชื่อไว้ก่อนหน้าข้าพเจ้าจริง

พยาน ....................................พยานและผู้พิมพ์พินัยกรรม
                                                                   (xxxxxxxxxx)
                                                        พยาน.................................  พยาน
                                                                  (xxx.xxxxxx)

peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 05:39:57 PM »

อยากทราบเช่นกันครับ

และอยากจะถามว่า ผู้จัดการมรดกมีสิทธิที่จะเก็บรักษาปืนนั้นจนกว่า ลูกจะมีสิทธิตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ได้หรือไม่ครับ ?

ไหว้

อันนี้ไม่แน่ใจ แต่คิดว่าประมาณนี้
แบ่งเป็น 2 เรื่อง
1 เก็บรักษา คงไม่มีสิทธินำปืนไปเก็บรักษา   ปืนน่าจะยังคงเก็บเอาไว้ที่บ้านของผู้ตายเหมือนเดิม  เพราะกรรมสิทธิยังเป็นของผู้ตาย
ผู้จัดการมรดกมีแค่หน้าที่ รับสิทธิเพื่อส่งให้คนรับมรดกเท่านั้น  เป็นคนกลาง แค่รับสิทธิ แต่ไม่ได้เป็นเจ้าของกรรมสิทธิ

2 สิทธิ ป4
2.1 ทรัพย์สิน(ปืน)ตกเป็นของผู้รับมรดกไปแล้ว ตามพินัยกรรม(ตามเจตนา)
2.2 ศาลก็สั่งแต่งตั่ง ผู้จัดการมรดกตามพินัยกรรม (ตามเจตนา)
2.3 ผู้จัดการมรดกก็ มีหน้าที่ไปโอนสิ่งต่างๆ ให้ผู้รับมรดก ตามพินัยกรรม(ตามเจตนา)

2.1.1 กรรมสิทธิตกเป็นของ ดช ไปแล้ว
2.2.2 ศาลสั่งแต่งตั่ง = ศาลให้อำนาจ ผู้รับมรดกไปโอนให้ถูกต้อง เรียบร้อย
2.3.3 ผู้จัดการก็ต้องไปทำให้ถูกต้อง เป็นเรื่องของ ระยะเวลาที่จะทำให้สมบูรณ์ มากกว่า
คือ รับเรื่องมาแล้วถูกต้องตามกฏหมาย แต่ยังรอเวลาเพื่อโอนอยู่ ยังดำเนินการโอนไม่ได้ เพราะผู้รับขัดต่อกฏหมาย

น่าจะเป็นช่วง ศูนย์อากาศ 

Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 06:06:26 PM »

อัด VDO ไว้เลยครับ หายานมา 2 คนด้วยจะได้สมบูรณ์

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 08:24:58 PM »

คำตอบของpeco  เยี่ยมจริงๆ ผมจะบันทึกเก็บไว้
และบอกต่อบุคคลอื่นเป็นความรู้ เป็นวิทยาทาน ครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์